ผู้เขียน หัวข้อ: Bluray กำลังจะจากไปนะครับ  (อ่าน 6293 ครั้ง)

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • May force be with you!
Bluray กำลังจะจากไปนะครับ
« เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2014, 02:59:09 PM »
เพิ่งได้ฟังจากรายการวิทยุว่า ทาง Sony เองจะปล่อยวางการผลิตหนังแบบ BD แล้วนะครับ เพราะยอดขายเองไม่ค่อยดี สู้พวก download ไม่ได้ รวมถึงแผ่นก็มีราคาแพง เมื่อเทียบกับการไปดูในโรง เสียดายเหมือนกันครับ เพิ่งจะซื้อทีวี 3D มาด้วย  :)

ออฟไลน์ leo2029

Re: Bluray กำลังจะจากไปนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2014, 08:21:45 AM »
ไม่น่าจะจริงนะครับ

ออฟไลน์ Prasert

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2014, 08:22:12 AM »
 :cry2

ออฟไลน์ แพร่

• http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2014, 10:13:14 AM »
ไม่น่าจะจริงนะ
ที่ติดต่อ ครับ 

http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0

ออฟไลน์ nutsaint

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2014, 11:36:06 AM »
ลองค้นๆดูก็เจอข่าวนี้
http://notebookspec.com/sonys-bag-hurt-blu-ray/233544/
แต่ก็ไม่คิดว่า blu-ray จะหายไปหรอกครับ เพราะ sony นอนกินค่าสิทธิบัตรอยู่แล้ว แค่กำไรหายไปเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2014, 10:35:44 PM »
Sony  ออกมาบอกเองครับคงต้องลดการผลิตหนังลงเพราะขายไม่ดีเอาเสียเลย

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2014, 02:01:26 PM »
ส่วนนึงที่ยอดขายตกไปเพราะคอหนังสะสมได้ซื้อหนังเก่าๆไปหมดแล้ว ดังนั้นยอดขายใหม่ส่วนใหญ่จึงขึ้นอยู่กับหนังใหม่ที่ออกมาครับ
และไปเจอพวก dowload จากเวปเอง หรือที่ซื้อหรือเช่าจาก iTunes ด้วยจึงยิ่งทำให้ยอดขายไม่ดีตามเป้าที่ตั้งไว้
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2014, 11:03:25 AM »
ผมก็เห็นด้วยครับ กลวิธีในการขายแผ่นหนังต่อไป อาจจะมุ่งไปที่การ ดู online หรือ download จะเห็นได้จากบางคนเริ่มจะไม่ไปโรงหนังแล้ว เพราะเสียเวลาในการไปดูมาก สู้ดูที่บ้านไม่ได้

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2014, 12:26:00 PM »
อนาคต Download เร็วขึ้นกว่านี้อีก   ราคาถูกลง   คนคงโหลดจากบ้านเป็นหลัก

ออฟไลน์ leo2029

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2014, 02:28:28 PM »
เรื่องของการไปดูหนังที่โรง ผมว่ายังไงก็ยังคงเหมือนเดิม แถมยังจะโตขึ้นเรื่อยๆ ดูจากการขยายตัวของโรงหนังสมัยนี้
เพราะการพักผ่อนด้วยราคา 150-200 ในวันหยุด การดูหนังเป็นอะไรที่ง่าย และไม่แพงเกินจนไปนัก และอารมณ์ของการดูหนังโรง ก็ยังได้อรรถรส
กว่า การดูในบ้าน ถึงแม้จะมีเครื่องเสียงดีๆ ก็ตาม เพราะการไปดูหนัง นั่นหมายถึงไปกินข้าว พักผ่อน พาลูกไปเที่ยว แล้วก็จบที่ดูหนัง ยังไง ธุรกิจนี้ยังไปได้อีกไกล

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2014, 04:38:30 PM »
150-200 ถ้าคนเดียวก็ OK ครับ แต่ถ้าเป็นครอบครัว ลูกอีกหลายคน งานนี้อย่างต่ำต้องมี 1000 บาท ผมว่าเยอะอยู่
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Reactor

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2014, 10:34:23 PM »
ผมมองว่า. ต่างคนต่างโต. ในตลาดของตนเองครับ.
 คนหันมาดูหนังอยู่กับบ้านมากขึ้น จะ หนังแผ่นหนัง หนังไฟล์ดิจิตอล แตกสาขากันไป
ความชอบ แนวหนังตามรสนิยมทำให้เกิดการสะสมหนัง ในรูปแบบ ต่างๆ
ผมยังนึกเสียดาย วีดีโอเทป ไฮไฟ ที่เก็บไว้ ความคมชัดสูง ภาพไหลลื่นมาก
เสื่อมสภาพไปตามเวลาพร้อม เครื่องเล่น Sony. 6 หัวเทป ตัวเก่ง
ตลาด bluray ก็ตามดูกันต่อไปครับ
   ตลาดหนังโรงเองก็เถอะ. ผมได้อ่านหนังสือพิมพ์ธุรกิจ ว่าบริษัทกันตนา จะยุบแลบฟิล์มหนังที่ใหญ่ระดับเอเชีย
เนื่องจากหนัง ปัจจุบันใช้ถ่ายทำระบบดิจิตอลกันหมดแล้ว  
โครงการใหม่ ของเขาคือผุดโรงหนังชุมชล ขนาด 50 ที่นั่ง เน้นบริหารที่ดินร้านค้ารอบโรงหนัง
ตลาดของคนดูหนังโรง ของคนต่างจังหวัดจะเปลี่ยนไปแน่. กับโรงหนัง300กว่าโรง ที่จะผุดขึ้นทุกตำบลและน่าจะเพิ่มขึ้นอีก
เพราะค่าตั๋ว จะประมาณ 30 บาท.

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2014, 01:15:17 PM »
เรื่องของการไปดูหนังที่โรง ผมว่ายังไงก็ยังคงเหมือนเดิม แถมยังจะโตขึ้นเรื่อยๆ ดูจากการขยายตัวของโรงหนังสมัยนี้
เพราะการพักผ่อนด้วยราคา 150-200 ในวันหยุด การดูหนังเป็นอะไรที่ง่าย และไม่แพงเกินจนไปนัก และอารมณ์ของการดูหนังโรง ก็ยังได้อรรถรส
กว่า การดูในบ้าน ถึงแม้จะมีเครื่องเสียงดีๆ ก็ตาม เพราะการไปดูหนัง นั่นหมายถึงไปกินข้าว พักผ่อน พาลูกไปเที่ยว แล้วก็จบที่ดูหนัง ยังไง ธุรกิจนี้ยังไปได้อีกไกล

ตอนนี้ผมดูในโรงก็เพราะเหตุผลเดียวครับ ... อยากดูหนังเรื่องนั้นๆ มากจนไม่อยากรอแผ่น

ถ้ารอได้ผมเลือกไม่เข้าโรงครับ
1. เบื่อโฆษณาในโรง ... ล่าสุด Amazing Spiderman 2 ผมโดนไป 30 นาที
2. โรงหนังเรา pause เพื่อเข้าห้องน้ำ หรือ เอาไว้ดูทีหลังไม่ได้
3. โรงหนังกินได้แค่ขนมเล็กน้อย และของที่โรงขายก็ราคาโหดร้ายเกินเหตุ

เท่าที่จะได้ในรอบ 5 ปีผมดูหนังในโรงประมาณ 5 เรื่องเท่านั้นเองครับ

แต่อย่างว่า ... ผมว่าธุรกิจโรงหนังยังไม่ตายแน่นอน ... ตราบใดที่ยังผูกขาดว่าหนังใหม่เข้าโรงก่อนครับ
 :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2014, 05:15:08 PM »
โรงหนังผมว่ามันอยู่ได้เพราะวัยรุ่น หรือวัยทำงานที่เพิ่งออกเดท  :shutup

ออฟไลน์ kirati

• *
  • PEOPLE'S UPRISING
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2014, 05:57:18 PM »

ตอนนี้ผมดูในโรงก็เพราะเหตุผลเดียวครับ ... อยากดูหนังเรื่องนั้นๆ มากจนไม่อยากรอแผ่น

ถ้ารอได้ผมเลือกไม่เข้าโรงครับ
1. เบื่อโฆษณาในโรง ... ล่าสุด Amazing Spiderman 2 ผมโดนไป 30 นาที
2. โรงหนังเรา pause เพื่อเข้าห้องน้ำ หรือ เอาไว้ดูทีหลังไม่ได้
3. โรงหนังกินได้แค่ขนมเล็กน้อย และของที่โรงขายก็ราคาโหดร้ายเกินเหตุ

เท่าที่จะได้ในรอบ 5 ปีผมดูหนังในโรงประมาณ 5 เรื่องเท่านั้นเองครับ

แต่อย่างว่า ... ผมว่าธุรกิจโรงหนังยังไม่ตายแน่นอน ... ตราบใดที่ยังผูกขาดว่าหนังใหม่เข้าโรงก่อนครับ
 :)

เหตุผลคล้ายผมเลย  ไม่ได้ดูหนังโรงมานานมากแล้วครับ  มีโฆษณาเหมือนทีวี ( อีนนี้ แย่มากๆ ) แต่โฆษณาหนังไม่เป็นไรครับ  ของกินแพงโอเวอร์ ขูดรีดจนน่าเกลียด ผมเลยแอนตี้ไม่ดูเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม, 2014, 05:59:22 PM โดย กีรติ »

ออฟไลน์ ปีศาจเกินร้อย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2014, 08:29:44 AM »
ตั้งแต่มีเมเจอร์มาเปิดที่ร้อยเอ็ดดูหนังบ่อยมากทุกสัปดาห์ ๆ ละ 1-2 เรื่อง เพราะต่างจังหวัดมีโปรฯ อาทิตย์-อังคาร รอบหลัง 20.00 น. ราคา 80 บาท ส่วนใน กทม.เมเจอร์จะมีโปรฯ เสาร์-อาทิตย์ ก่อน 12.00 น.ราคา 100 บาท คน กทม.คงตื่นสาย ส่วนคนต่างจังหวัดคงเข้านอนเร็ว

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2014, 05:04:43 PM »
โรงหนังผมว่ามันอยู่ได้เพราะวัยรุ่น หรือวัยทำงานที่เพิ่งออกเดท  :shutup

ชอบครับ ถ้าหากต้องการหวานกับภรรยาก็พาไปดูหนังในโรงครับ ให้บรรยากาศเดิมๆ ผมก็มักจะไปดูรอบเช้าครับ 100 บาท หรือไม่ก็แลกคะแนนผ่าน KTC เพราะตั๋วเดี๋ยวนี้แพงมาก ส่วนมากจะไปดูหนังไทยครับ สนับสนุนคนไทย แล้วก็หนังฟอร์มใหญ่ๆ

ออฟไลน์ pollock

• Director
  • Netural Sound
    • วัฒนา ดีไซน์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2014, 05:29:26 PM »
ได้ยินกระแสข่วยเกี่ยวกับเรื่องนี้ออกมาเยอะเหมือนกันครับ
ส่วนตัวได้คุยกับผู้จัดการร้านขาย CD แห่งหนึ่งแถวพารากอน ทางนั้นเค้าก็บอกว่าธุรกิจหนัง Blueray น่าจะหยุดลงในอนาคตอีกไม่นาน ถ้าไม่มีการปรับราคาลงครับ
เนื่องด้วย Sony เป็นผู้ผูกขาดเพียงเจ้าเดียว ไม่มีคู่แข่งในสื่อชนิดนี้ จึงตั้งราคาไว้สูง ผมเห็นชาวต่างชาตินักดูหนังทั่วไปที่ไม่ได้ลงทุนเล่นเครื่องเสียง เครื่องดูหนัง ก็ซื้อ DVD กันเป็นหลัก
คนที่ดู Blueray อาจจะเป็นคนกลุ่มน้อย ซึ่งรายได้อาจจะไม่ได้พอเพียงกับการขับเคลื่อนธุรกิจนี้ครับ
แต่การผลิตแผ่นอาจจะยังไม่หยุดลงซะทีเดียว เพราะเกมส์ของค่าย Sony ยังใช้ Blueray อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม, 2014, 05:31:41 PM โดย pollock »

ออฟไลน์ 1080p

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2014, 05:06:25 PM »
อนาคตไม่รู้จะเป็นไง  รอดู4Kมาแบบครบๆ

ออฟไลน์ yim

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2014, 10:09:27 PM »
อย่างงี้ 4k จะลง fotmat ไรหล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2014, 10:18:30 AM »
ผมว่าต่อไปอาจจะต้องอัดใส่ Thumbdrive ขนาดประมาณ 100 GB อ่ะครับ  :)

ออฟไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2014, 06:06:56 PM »
โรงหนังยังอยู่ได้ ลูกค้าส่วนใหญ่เป็นวัยรุ่น และนักศึกษา เป็นสถานที่จู๋จี๋ของคู่รัก มีมาเป็นครอบครัวบ้างประปราย (ผมเข้าโรงหนังปีนึงไม่เกิน 3 ครั้ง)
EGV ขยายสาขาไปเรื่อยๆ ไม่หยุดยั้ง  :victory
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0