ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีหมีน้อย+Noise filter ช่วยลองให้หน่อยครับ  (อ่าน 3003 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ti.chon

ปรีหมีน้อย+Noise filter ช่วยลองให้หน่อยครับ
« เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2014, 04:15:14 PM »
พอดีผมก็มีปรีหมีน้อย ชอบใจในเสียงของมันมาก เอามาสลับกับปรีอื่นๆฟังอยู่ตลอด แต่ก็มีอยู่ปัญหานึงที่หลายๆคนเจอคือมีเสียง"ตึด"แปลกปลอมเข้ามากวนอยู่เรื่อยๆ

หลายๆท่านพาลจะเบื่อปรีตัวนี้ไป รวมถึงผมด้วย แต่ความที่มันเสียงดีเลยทนๆฟังไป หลายท่านให้ลองแก้วงจรโมใส่อุปกรณ์ แต่ก็ไม่หาย ผมก็ลองทำก็ไม่หาย

จนวันสองวัน และวันนี้ ผมก็พบว่ามันอาจจะมาจาก Noise ที่รบกวนมากับสายไฟครับ โดยเฉพาะวันนี้ ผมพบว่าเวลาแม่บ้านผม กดให้เครื่องดูดฝุ่นทำงานแล้ว

มันจะมีเสียงมาออกที่ลำโพง เหมือนที่เคยเกิดตอนอื่นๆ ก็เลยให้เขากด แล้วหยุดเครื่องดูดฝุ่น ก็สรุปได้ว่ามันมาพร้อมกับการกดให้มอเตอร์ดูดฝุ่นทำงาน

ทีนี้คิดได้ว่ามันมีปลัีกตัวเมียที่เป็น Noise filter แต่ผมดันไม่มีอยู่ตอนนี้นะสิ อยากจะลองเต็มทีเลย ถ้ามาถูกทาง ปัญหาจะได้จบสักที

เลยอยากวานว่า ท่านใดที่มีปรีหมีน้อย และมีปลั๊ก Noise filter อยู่ที่บ้านช่วยเอามาใส่แล้วลองสังเกตุดูครับ ว่ามันจะมีเสียงประหลาดเข้ามารบกวนอีกใหมครับ

ออฟไลน์ Tryman

Re: ปรีหมีน้อย+Noise filter ช่วยลองให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2014, 06:46:42 PM »
พอดีผมก็มีปรีหมีน้อย ชอบใจในเสียงของมันมาก เอามาสลับกับปรีอื่นๆฟังอยู่ตลอด แต่ก็มีอยู่ปัญหานึงที่หลายๆคนเจอคือมีเสียง"ตึด"แปลกปลอมเข้ามากวนอยู่เรื่อยๆ

หลายๆท่านพาลจะเบื่อปรีตัวนี้ไป รวมถึงผมด้วย แต่ความที่มันเสียงดีเลยทนๆฟังไป หลายท่านให้ลองแก้วงจรโมใส่อุปกรณ์ แต่ก็ไม่หาย ผมก็ลองทำก็ไม่หาย

จนวันสองวัน และวันนี้ ผมก็พบว่ามันอาจจะมาจาก Noise ที่รบกวนมากับสายไฟครับ โดยเฉพาะวันนี้ ผมพบว่าเวลาแม่บ้านผม กดให้เครื่องดูดฝุ่นทำงานแล้ว

มันจะมีเสียงมาออกที่ลำโพง เหมือนที่เคยเกิดตอนอื่นๆ ก็เลยให้เขากด แล้วหยุดเครื่องดูดฝุ่น ก็สรุปได้ว่ามันมาพร้อมกับการกดให้มอเตอร์ดูดฝุ่นทำงาน

ทีนี้คิดได้ว่ามันมีปลัีกตัวเมียที่เป็น Noise filter แต่ผมดันไม่มีอยู่ตอนนี้นะสิ อยากจะลองเต็มทีเลย ถ้ามาถูกทาง ปัญหาจะได้จบสักที

เลยอยากวานว่า ท่านใดที่มีปรีหมีน้อย และมีปลั๊ก Noise filter อยู่ที่บ้านช่วยเอามาใส่แล้วลองสังเกตุดูครับ ว่ามันจะมีเสียงประหลาดเข้ามารบกวนอีกใหมครับ

ระบบไฟผมมีnoise filter ครับเสียงตื้ดไม่หายครับ
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

ออฟไลน์ Mr.Q

Re: ปรีหมีน้อย+Noise filter ช่วยลองให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2014, 11:11:25 PM »
เป็นเพราะ voltage doubler ไฟไม่นิ่งครับ
ว่าแต PCB ค่ายไหน มีทางแก้ไขครับ

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 12:43:59 AM »
หมีน้อยผมก็ใช้อยู่นะแต่ไม่ ตืด  :shutup ใช้กะ 300B SE ครับ...............ว่าแต่เจ้าเสียงตืดนี่มันดังประมาณไหนได้ครับ :secret

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 10:08:20 AM »
หมีน้อยผมก็ใช้อยู่นะแต่ไม่ ตืด  :shutup ใช้กะ 300B SE ครับ...............ว่าแต่เจ้าเสียงตืดนี่มันดังประมาณไหนได้ครับ :secret

ประมาณว่าถ้าไม่เปิดเพลงเอาไว้ดังออกมาตกใจเชียวละครับ
ถ้าเปิดเพลงมันจะกลบเสียงตื้ดไป
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 10:54:25 AM »

ประมาณว่าถ้าไม่เปิดเพลงเอาไว้ดังออกมาตกใจเชียวละครับ
ถ้าเปิดเพลงมันจะกลบเสียงตื้ดไป

ผมมีเพื่อนเป็นเภสัชอยู่ท่านหนึ่ง เขาแก้ ตืด หายครับ ด้วยวิธีการ.....

กินยาถ่ายพยาธิตัว.......ตืด
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
  • Total likes: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 11:18:47 AM »
ไม่รู้ คำตอบ จะช่วยหรือเปล่า นะครับ
ผมใช้ PCB Version Mr.Q ครับ แต่ผม Match อุปกรณ์ ภาคจ่ายไฟ ผม Match C ด้วย TR ด้วย ครับ (ผมว่าน่าๆ จะแถวนี้แหละครับ) ไม่ ตืด ครับ ไม่เคยได้ยินเลย
ท่านใด มี PCB Version Mr.Q ไม่ได้ใช้ ขอดูแล ต่อครับ  เสียดาย ซื้อมาแผ่น เดียว คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน, 2014, 11:20:32 AM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ หลอดnewtan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 12:07:50 PM »
http://www.htg2.net/index.php?topic=87531.120

ลองดูครับ ที่ผมทำก็ไม่มีเสียงอะไรที่แปลกปลอมออกมาให้ได้ยินเลยนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 12:21:53 PM »
เป็นเพราะ voltage doubler ไฟไม่นิ่งครับ
ว่าแต PCB ค่ายไหน มีทางแก้ไขครับ

PCB ตัวที GB สั่งจากนอกเลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 09:57:31 PM »
ดูตามที่คุณ หลอดnewtan บอกครับ
ิต้องเพิ่มหม้อแปลงให้กระสูงขึ้น เพิ่มค่า C ให้มากขึ้น จะให้ดีแยกหม้อแปลงไปเลยครับ
ไม่รู้ คำตอบ จะช่วยหรือเปล่า นะครับ
ผมใช้ PCB Version Mr.Q ครับ แต่ผม Match อุปกรณ์ ภาคจ่ายไฟ ผม Match C ด้วย TR ด้วย ครับ (ผมว่าน่าๆ จะแถวนี้แหละครับ) ไม่ ตืด ครับ ไม่เคยได้ยินเลย
ท่านใด มี PCB Version Mr.Q ไม่ได้ใช้ ขอดูแล ต่อครับ  เสียดาย ซื้อมาแผ่น เดียว คับ
ตอนที่ผมออกแบบ PCB ตอนแรกผมก็ใช้ R อนุกรมกับไส้หลอดเหมือนกันเจออาการเหมือนกัน ผมก็เลยแก้ไขมาใช้วงจร TR เปรียบเทียบแรงดันในวงจรจุดไส้หลอด อาการแบบ ตืด วูบ ไม่มี มีแต่เสียงอืดออกลำโพงเล็กน้อย พอหลังจากแก้ไขเพิ่มค่า R แล้วอาการก็หายไปครับ เดี๋ยวผมเอาลายไปให้ Download ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2014, 06:54:28 AM »
เมื่อวานเย็นเอา R 47 R ออก เอา 330 R ใส่เข้าไปแทน 4 ตัว พอดีที่บ้านมี ลองฟังช่วงหัวค่ำ 1 ชม.ยังไม่มีเสียงตื๊ดครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ผมจะค่อยๆทำการแก้ไขที่ละอย่างครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2014, 07:53:55 PM »
เมื่อวานเย็นเอา R 47 R ออก เอา 330 R ใส่เข้าไปแทน 4 ตัว พอดีที่บ้านมี ลองฟังช่วงหัวค่ำ 1 ชม.ยังไม่มีเสียงตื๊ดครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ผมจะค่อยๆทำการแก้ไขที่ละอย่างครับ

หลังจากที่ฟังไปหลายๆวัน หลายๆชัวโมง จนถึงตอนนี้ ก็ยังไม่พบเสียงประหลาด ออกมาอีกเลยครับ

ขอบคุณ Mr.Q และทุกท่านครับ :clap