ผู้เขียน หัวข้อ: >>> SEAS, Scan-Speak tweeter <<<  (อ่าน 1681 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

>>> SEAS, Scan-Speak tweeter <<<
« เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 02:32:11 PM »
สอบถามคนที่เคยใช้ ทวิตเตอร์ของ seas หรือ scanspeak หน่อยครับ

พลาสติกด้านหน้ามันแกะออกได้ไหมครับ ? คือผมต้องการจะเอาแค่วอยซ์+แม่เหล็กของมัน

จะซื้อมาเปลี่ยนกับทวิตเตอร์ลำโพง commercial ครับ ต้องการรักษาหน้าตาภายนอกของลำโพงไว้ให้เหมือนเดิม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr. เอี้ยง

Re: >>> SEAS, Scan-Speak tweeter <<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 10:43:02 PM »
ตรงนี้ต้องดูที่โครงสร้างของแต่ละรุ่นด้วยครับ เพราะลำโพงบางรุ่น จะมีชุดโดมและวอยคอยล์ยึดติดกับแผ่นหน้าลำโพงเป็นชิ้นเดียวกัน จากนั้นใช้น็อตยึดแผ่นหน้ากับชุดแม่เหล็กครับ

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: >>> SEAS, Scan-Speak tweeter <<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2014, 09:26:56 AM »
ตรงนี้ต้องดูที่โครงสร้างของแต่ละรุ่นด้วยครับ เพราะลำโพงบางรุ่น จะมีชุดโดมและวอยคอยล์ยึดติดกับแผ่นหน้าลำโพงเป็นชิ้นเดียวกัน จากนั้นใช้น็อตยึดแผ่นหน้ากับชุดแม่เหล็กครับ

ตามนี้ครับ ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่มีน๊อตด้านหน้าส่วนใหญ่จะซีลมา อย่าง scan หน้าโฟมต้องเอาเลื่อยตัดเอาจากด้านหลังครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2014, 10:58:42 AM »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ

สงสัยงานนี้ท่าจะยากอยู่เหมือนกัน เพราะเท่าที่ผมลองสำรวจดูในเน็ต พบว่า มี 2 แบบ
แบบแรก ขอเรียกว่าแบบ 2 ชิ้น จะประกอบด้วย 1. แผ่นหน้ารวมกับโดมและว้อยซ์ + 2.แม่เหล็ก อย่างที่คุณเอี้ยงบอก
แบบที่สอง ขอเรียกว่าแบบ 3 ชิ้น (แบบที่ผมต้องการ) จะประกอบด้วย 1. แผ่นหน้า + 2.ว้อยซ์พร้อมโดม + 3.แม่เหล็ก แบบหลังส่วนใหญ่จะเป็นไดรเวอร์รุ่นเก่ากว่าแบบแรก

เดี๋ยวต้องลองหาดูต่อไป ถ้าเกิดท่านใดพอจะทราบเบาะแสทวิตเตอร์ลักษณะแบบที่ 2 (สามชิ้น) รบกวนช่วยชี้เป้าให้หน่อยนะครับ จะดีมากถ้าเป็นนอตแบบ 4 รู ชิดๆโดม

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2014, 08:28:33 PM »