ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ จะทำ SE 300B ไดรฟ์ด้วย 1626 กับ เรคติไฟด้วย VT 80  (อ่าน 21375 ครั้ง)

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Superstar...
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
สวยมากครับ
 like like
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • **
เพิ่งทำเสร็จไปอีก 1 เครื่องครับ ตั้งใจว่าจะทำไว้ฟังเอง เลยเลือกใช้อุปกรณ์และติดตั้งพิถีพิถันเป็นพิเศษ

การติดตั้งอุปกรณ์ ทำได้แบบนี้ครับ ฝีมือยังไม่เข้าขั้น ทำสวย ๆ ไม่เป็นครับ

หม้อแปลง กับ OPT ฝีมือคุณชาตรีครับ ขอให้ทำลูกเล็ก ๆ หน่อยจะได้ไม่หนักมาก แกก็ไม่ยอมครับ

ออฟไลน์ DS

• **
ไม่ได้ออกแบบเองครับ  วงจรจากในอินเตอร์เน็ทครับ เอามาตัดต่อผสมกัน และทดลองทำจนลงตัวครับ
วงจรสุดท้าย ปรับค่าอุปกรณ์และลงค่าแรงดันไฟไว้ให้ครบทุกจุดด้วยแล้วครับ

ออฟไลน์ MAXBOMB

ขออนุญาตลงวงจรอีกครั้งนะครับ คุณริมยมขอมาครับ ได้ตรวจสอบแก้ไขตามที่ลงอุปกรณ์จริงเรียบร้อยแล้ว เสียงดีไม่มีปัญหา DIY กันได้เลยครับ

วงจรนี้น่าสนใจครับ น้า DS ออกแบบเองหรือครับ เผื่ออาจจะนำไปปรับใช้กับ 2A3 ดูบ้าง ผมชอบแนวเสียงแบบหวานฉ่ำ เนียน ฟังแล้วเคลิ้มอะครับ  Y]

ออฟไลน์ Audio Boy

• Super Star
  • *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
แจ้งข่าวครับ ลองประกอบ 300ฺB แค่หลอดเดียว ป้อนไฟ AC 5V 2A มีเสียงหึ่ง ๆ ดังไม่มาก พอรำคาญ  แต่พอใช้ บริดไดโอดเร็คติไฟ เป็นไฟ DC กรองด้วย C 2200uF 10V เงียบสนิทเลยครับ

:showoff  ขอบคุณครับที่แจ้งมา  ได้แนวทางแก้ล่ะ  ของผมก็อารมณ์นี้เลย   :showoff

ออฟไลน์ DS

• **
แจ้งข่าวครับ ลองประกอบ 300ฺB แค่หลอดเดียว ป้อนไฟ AC 5V 2A มีเสียงหึ่ง ๆ ดังไม่มาก พอรำคาญ  แต่พอใช้ บริดไดโอดเร็คติไฟ เป็นไฟ DC กรองด้วย C 2200uF 10V เงียบสนิทเลยครับ

ออฟไลน์ DS

• **
ถ้ามันฮัมดังมาก ลองดู R 33 โอมห์ ที่คาโทดนะครับ เครื่องที่แล้ว R33 โอมห์มันขาดไปตัวนึง กว่าจะหาเจอ เล่นเอาเหนื่อย ทีแรกนึกว่าเป็นกับหม้อแปลงกับเอ๊าท์พุทมันกวนกัน ถอดออกมาแห่ซะหลายรอบ มันอัมข้างเดียว เลยสงสัยว่าอุปกรณ์น่าจะต้องมีปัญหา เลยลองไว่วัดไฟ ถึงได้เจอครับ

ออฟไลน์ Audio Boy

• *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
ตามคู่มือหลอด ให้ใช้ได้ทั้ง AC หรือ DC แต่ผมทำตามวงจร เค้าให้จุดด้วย DC ก็เลยทำไปตามนั้น 
กำลังจะทำอีกเครื่องนึง จะลองจุดด้วย AC ดูครับ ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบอีกทีนะครับ

รอฟังผลน่ะครับพี่  เพราะของผมจุด AC ด้วยและตอนนี้ยังฮัมอยู่  แต่กำลังหาที่มาอยู่ครับ  ว่าฮัมมาจากอะไรกันแน่  เด่วก็จะลองจุด DC ดูเช่นกันครับ

ออฟไลน์ ริมยม

ขอบคุณมากครับ c) like

ออฟไลน์ DS

• **
ตามคู่มือหลอด ให้ใช้ได้ทั้ง AC หรือ DC แต่ผมทำตามวงจร เค้าให้จุดด้วย DC ก็เลยทำไปตามนั้น 
กำลังจะทำอีกเครื่องนึง จะลองจุดด้วย AC ดูครับ ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ MAXBOMB

300B จุดใส้หลอดด้วยไฟ AC มีฮัมหรือครับ ถึงหันมาจุดใส้หลอดด้วยไฟ DC ถามเป็นความรู้หน่อยครับ  :whistling ผมใช้ 2A3 จุดด้วย AC ก็เงียบดีครับ  :wiggle

ออฟไลน์ DS

• **
ขออนุญาตลงวงจรอีกครั้งนะครับ คุณริมยมขอมาครับ ได้ตรวจสอบแก้ไขตามที่ลงอุปกรณ์จริงเรียบร้อยแล้ว เสียงดีไม่มีปัญหา DIY กันได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม, 2017, 08:57:32 AM โดย DS »

ออฟไลน์ song

อยู่ปทุมครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
ยังมีอีกตัว    VV52Bและ  SV572-3 จุดใส้หลอด 6.3V

VV52B  อยู่เชียงใหม่ด้วยไหมครับพี่
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ยังมีอีกตัว    VV52Bและ  SV572-3 จุดใส้หลอด 6.3V

ต้วนี้ฟ้งอยู่

300บี ตัวที่เป็นโลโก้  อยู่ ช.ม อยากฟัง1626ไดร์จะต่างกันมากใหม

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
ตอนแรกที่ก็คิดไว้เหมือนกันว่าถ้ามันมีเสียงฮัม ก็อาจจะใช้ IC 7805 หรือ LM317 เร็คกูเรทให้ใฟเรียบสนิท
แต่พอลงมือทำมันไม่มีฮัมให้ได้ยิน ก็เลยใช้แค่บริดไดโอดกับ C filter เท่านั้น

ถึงวันนี้ผมก็ยังแปลกใจ หลอด 300B ก็ยี่ห้อธรรมดา หลอดไดร์ฟก็ใช้แค่ 6SN7 ของ Tung soi หลอดเร็คติไฟ ก็5U4G
อุปกรณ์ที่ใช้ก็พื้น ๆ ธรรมดา จะมีแปลกตาแค่ Cap Jensen สีทอง ก็ยังไม่ใช่ C ระดับเทพแต่อย่างใด

สุดท้ายเลยสรุปเอาเองว่าที่เสียงดีนี่น่าจะมาจากฝีมือการประกอบเครื่อง..... :yahoo   :yahoo

ผมว่าต้องเป็นเหตุผลที่ใช่ที่สุดแน่ๆครับ  ;D :clap d_d :drive1
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ DS

• **
ตอนแรกที่ก็คิดไว้เหมือนกันว่าถ้ามันมีเสียงฮัม ก็อาจจะใช้ IC 7805 หรือ LM317 เร็คกูเรทให้ใฟเรียบสนิท
แต่พอลงมือทำมันไม่มีฮัมให้ได้ยิน ก็เลยใช้แค่บริดไดโอดกับ C filter เท่านั้น

ถึงวันนี้ผมก็ยังแปลกใจ หลอด 300B ก็ยี่ห้อธรรมดา หลอดไดร์ฟก็ใช้แค่ 6SN7 ของ Tung soi หลอดเร็คติไฟ ก็5U4G
อุปกรณ์ที่ใช้ก็พื้น ๆ ธรรมดา จะมีแปลกตาแค่ Cap Jensen สีทอง ก็ยังไม่ใช่ C ระดับเทพแต่อย่างใด

สุดท้ายเลยสรุปเอาเองว่าที่เสียงดีนี่น่าจะมาจากฝีมือการประกอบเครื่อง..... :yahoo   :yahoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์, 2015, 04:43:38 PM โดย DS »

• *
300B ต้องใช้ DC 5V จุดไส้หลอดเท่านั้นครับ  ผมจัดวงจรผ่านไดโอดแล้ว ทำ CRC ใช้ R แค่ 1โอมห์ ปรากฎว่าพอจุดไส้หลอดไฟมันเหลือแค่ 4.7V ก็เลยเอา 1 โอมห์ออก และใช้ C แค่ตัวเดียว วัดไฟได้ 5.2V สอบถามผุ้รู้แล้วว่าผ่านใช้ได้ ก็เลยไม่ใช้ R1Ohm  ตอนนี้ถอดเก็บไว้ไม่ได้ใช้แล้ว ถ้าคุณ LED ต้องการใช้ ผมจะส่งไปให้นะครับ
 ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมจะลองต่อแบบพี่ดู
               คาดว่า พี่น่าจะต่อแบบ Half wave (ใช้ไดโอดตัวเดียว ) ไฟก็เลยเกินไปไม่เยอะ เดี๋ยวผมจะลองศึกษาหาข้อมูล ดูครับ
                        ขอบคุณครับ

พี่ดุสิต   ยังไม่ได้ใช้ DC  Regulated ใช่ไหมครับ..........กำลังสนใจทำแนวนี้เช่นกัน   แต่ผมคงใช้ เร็คกูเลเตอร์ไปเลย   เพราะอยากถนอมหลอด  ให้หลอดปลอดภัยทุกกรณีครับ (KR300BXLS)

เบอร์300B ฟังไพเราะดีครับ.......เสียดายหลอดเบอร์นี้ราคาแพงเกินไปมากๆ    :cry2  ...ผมก็ลองทำไว้ฟังเองกะเค้าเหมือนกัน(แบบโมโนบลอค)
<a href="http://www.youtube.com/v/qtEHqg1A4zk?" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.youtube.com/v/qtEHqg1A4zk?</a>

จองครับ น้าdeep c) c)
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ deep

• **
เป็นโครงงานเก่าๆเมื่อวันวาน ที่วันนี้ยังใช้ฟังอยู่ครับ :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=37219.0
หลอดไดร์วใช้หลอดออดิโอเพนโถดเบอร์6Y6/6L6/EL34 ต่อแบบไตรโอด  สลับเสียบฟังได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์, 2015, 09:14:04 AM โดย deep »

ออฟไลน์ soonsak

• จอม DIY
  • **
เบอร์300B ฟังไพเราะดีครับ.......เสียดายหลอดเบอร์นี้ราคาแพงเกินไปมากๆ    :cry2  ...ผมก็ลองทำไว้ฟังเองกะเค้าเหมือนกัน(แบบโมโนบลอค)
<a href="http://www.youtube.com/v/qtEHqg1A4zk?" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.youtube.com/v/qtEHqg1A4zk?</a>

:D  เสียงดีครับใช้หลอดอะไรไดรฟ์ครับ มีวงจรป่าวครับ ผมกำลังจะทำหาวงจรที่ใช้2 หลอดไดรฟ์อยู่ครับ คิดไว้ว่า จะใช้ 6sn7+6L6+300B เพราะว่ามีหลอดแล้วครับ  :clap

• **

ออฟไลน์ DS

• **
ใช้ บริดไดโอดครับ

ออฟไลน์ LED

300B ต้องใช้ DC 5V จุดไส้หลอดเท่านั้นครับ  ผมจัดวงจรผ่านไดโอดแล้ว ทำ CRC ใช้ R แค่ 1โอมห์ ปรากฎว่าพอจุดไส้หลอดไฟมันเหลือแค่ 4.7V ก็เลยเอา 1 โอมห์ออก และใช้ C แค่ตัวเดียว วัดไฟได้ 5.2V สอบถามผุ้รู้แล้วว่าผ่านใช้ได้ ก็เลยไม่ใช้ R1Ohm  ตอนนี้ถอดเก็บไว้ไม่ได้ใช้แล้ว ถ้าคุณ LED ต้องการใช้ ผมจะส่งไปให้นะครับ
  ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมจะลองต่อแบบพี่ดู
               คาดว่า พี่น่าจะต่อแบบ Half wave (ใช้ไดโอดตัวเดียว ) ไฟก็เลยเกินไปไม่เยอะ เดี๋ยวผมจะลองศึกษาหาข้อมูล ดูครับ
                        ขอบคุณครับ
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

ออฟไลน์ DS

• **
300B ต้องใช้ DC 5V จุดไส้หลอดเท่านั้นครับ  ผมจัดวงจรผ่านไดโอดแล้ว ทำ CRC ใช้ R แค่ 1โอมห์ ปรากฎว่าพอจุดไส้หลอดไฟมันเหลือแค่ 4.7V ก็เลยเอา 1 โอมห์ออก และใช้ C แค่ตัวเดียว วัดไฟได้ 5.2V สอบถามผุ้รู้แล้วว่าผ่านใช้ได้ ก็เลยไม่ใช้ R1Ohm  ตอนนี้ถอดเก็บไว้ไม่ได้ใช้แล้ว ถ้าคุณ LED ต้องการใช้ ผมจะส่งไปให้นะครับ

ออฟไลน์ LED

สอบถามนิดนึงครับ พี่ใช้ไฟ DC จุดไส้หลอดใช่ไหมครับ
     ผมสังเกตุตรง R  ขาวๆ กับ C นี่ใช่ R 1 ohm / 10 W ใช่ไหมครับ
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

ออฟไลน์ DS

• **
แต่พอทำเสร็จเสียงไม่ได้ดังที่ฝันไว้ ม้นไม่หวานฉ่าชื่นใจพริ้วไหวไปทั้งเพลง  ทั้ง ๆ ที่ใช้ 6550 GE USA

ใช้ 6550 Triode หรือ Pentode ครับ ลองปรับ CK ของ 6550 ช่วยได้มากครับ เพิ่ม ซัก 220 เสียงจะฉ่ำขึ้นครับ แต่ 300B ใช้ 100uF น่าจะ OK ครับ

ผมใช้แบบ  Ultra Linear ครับ CK 100 uF เหมือน SE 300B  ผมจะเปลี่ยนเป็น 220UF ตามคำแนะนำ และรบกวนช่วยชี้แนะด้วยว่า ถ้าจะให้ได้เสียงที่ไพเราะอื่มฉ่ำหวานที่สุด
ควรแก้ไขไปใช้แบบ Triode หรือ Pentode ดีครับ  ไม่กังวลเรื่องกำลังขับครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ DS

• **
จองครับ :clap

คุณน้าเขียวหวานล้อเล่นแน่เลย แต่ถ้าเอาจริงผมว่า SE300B ดีกว่าครับ เอาอุปกรณ์มาผมทำให้ไม่คิดค่าแรง อยากหาอะไรทำยามว่างหลังเกษียณครับ

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
แต่พอทำเสร็จเสียงไม่ได้ดังที่ฝันไว้ ม้นไม่หวานฉ่าชื่นใจพริ้วไหวไปทั้งเพลง  ทั้ง ๆ ที่ใช้ 6550 GE USA

ใช้ 6550 Triode หรือ Pentode ครับ ลองปรับ CK ของ 6550 ช่วยได้มากครับ เพิ่ม ซัก 220 เสียงจะฉ่ำขึ้นครับ แต่ 300B ใช้ 100uF น่าจะ OK ครับ

จองครับ :clap

ออฟไลน์ DS

• **
หลังจากปิดงาน SE 300B เรียบร้อยแล้ว ก็คิดวาดฝันว่าถ้าขึ้นงานใหม่ ใช้หลอดเป็น 6550
คงจะได้กำลังขับมากขึ้น และเอา 1626 มาทำ Buffer ด้วย เสียงน่าจะประทับใจไม่แพ้กัน
แต่ SE 300B มีแค่ Electro Harmonic จากรัสเซีย อุปกรณ์ทีใช้ก็มาตรฐานเดียวกัน
ฟังเสียงแล้วมันด้อยกว่ากันจนรับรู้ได้ แต่ถึงอย่างไรเสียงโดยรวมก็ยังดีกว่า SE 6550 ที่เคยทำไปก่อนหน้าแต่ไม่มี 1626

ออฟไลน์ แพร่

• http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0
 :secret :headphone
ที่ติดต่อ ครับ 

http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0

• **
เป็นอะไรที่น่าพอใจมากครับ กับหลอด 1626 คู่ละไม่ถึงพันบาท กับการสั่งเพิ่มชุดจ่ายไฟ 0-12V ที่หม้อแปลงอีก 2 ชุด
เสียงที่ได้มีพลังหนักแนน มีแรงปะทะมากขึ้น ฟังเสียงได้อิ่ม โดยที่ระดับความดังยังเท่าเดิม คุ้มค่ากับการลงทุนมากครับ

เบอร์1626 ราคาถูก ใช้ได้ดีครับ c) ...  c)

ออฟไลน์ DS

• **
ไฟเลี้ยงเพลท 1626  ประมาณ 210V  ครับ  ปรับเปลี่ยนค่า R ในวงกลมครับ 
ใช้วัตต์สูง ๆ หน่อยก็จะดี ยิ่งเป็นแบบมีครีบระบายความร้อนด้วยจะเหมาะมาก
เพราะ R ตัวนี้ลดแรงดันไฟลงมาก จึงค่อนข้างจะร้อนเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ

O0

ไฟเลี้ยงเพลท 1626 กี่โวลท์ ครับ  :)
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ DS

• **
ขอบคุณครับ ด้วยความยินดีมากครับ

ออฟไลน์ LED

ของผม   " หลอด300B ได้จากไต้หวัน    รอ Socket จากเมืองจีน  โช๊คไปได้มาจากบางแสน  จบที่แท่นนอนหงายท้องอยู่ข้างบ้าน"

สรุป ง่ายๆ ก็คือ ยังไม่ได้ทำอะไร เลย  K]  ขอบคุณที่แนะนำ R คาโถดด้วยนะครับ

แท่นผมเสร็จแล้ว ขออนุญาติมาแจม กระทู้ด้วยนะครับ
บ้าน
ทีทำงาน

ออฟไลน์ DS

• **
เป็นอะไรที่น่าพอใจมากครับ กับหลอด 1626 คู่ละไม่ถึงพันบาท กับการสั่งเพิ่มชุดจ่ายไฟ 0-12V ที่หม้อแปลงอีก 2 ชุด
เสียงที่ได้มีพลังหนักแนน มีแรงปะทะมากขึ้น ฟังเสียงได้อิ่ม โดยที่ระดับความดังยังเท่าเดิม คุ้มค่ากับการลงทุนมากครับ

ออฟไลน์ tee ช่างเครื่อง

สวยมากครับ พี่ ดุสิต

ออฟไลน์ DS

• **
หม้อแปลง เอ๊าพุท และ โช๊ค ที่โชว์อยู่บนเครื่องและอยู่ใด้เครื่องเป็นผลงานของคุณชาตรีทั้งหมด เครื่องมีหลอด 7 หลอด คุณชาตรีออกแบบให้มีขดจ่ายไฟจุดไส้หลอด 7 ชุด จุดไส้หลอดใครไส้หลอดมัน ไม่มีขนาน และยังให้คำแนะนำการจัดวงจรจุดไส้หลอดให้อย่างละเอียด ต้องขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ DS

• **
เลือกใช้สองแบบครับ เพื่อไม่ไห้เสียงมันเอียนเกินไป
ตัวแรกเป็น Sprague Black Beauty  Dry Flim ตัวหลังเป็น Jensen Copper In oil ครับ
ค่าเท่ากันทั้งสองตัว 0.20uF ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน, 2014, 06:15:03 PM โดย DS »

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
สะดุดตาตรงซีเหลืองๆ K)

ออฟไลน์ DS

• **
จนเสร็จได้ฟังเสียง  บอกได้เลยว่าสมคำล่ำรือกับ SE 300B จริง ๆ

ออฟไลน์ DS

• **
ฮาร์ดวายไปตามประสา แบบว่าอยุ่บ้านคนเดียว

ออฟไลน์ DS

• **
เสร็จเรียบร้อยได้ฟังเสียงแล้วครับ  สรุปใช้ ภาคไดรฟ์ด้วย 6SN7  2 Stage แล้ว Buffer ด้วย 1626 ก่อนเข้า 300B  เร็คติไฟร์ด้วย 5U4G

ออฟไลน์ DS

• **
ยินดีต้อนรับทุกบ้านครับ  แต่เครื่องนี้คงอีกนานกว่าจะได้ฟังเสียง  เสร็จสมบูรณ์เมือ่ไรจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

แผ่นเสียงที่เก็บสะสมไว้ ผมเองก็อยากเปิดฟังเหมือนกันครับ เพราะทุกวันนี้หาเวลาเปิดฟังยากเหลือเกิน

ออฟไลน์ marky

• *
ผมไม่ค่อยรู้อะไร แต่อาศัยแนวคิดน่าจะเป็นไปได้ด้วยลักษณะเนื้อเสียงที่หวานของ 1626 มันอาจจะเข้ามาเสริมในส่วนที่ขาดหายไป เติมแต่งความละมุนละเมียด ...
แต่เท่าที่ดูจากวงจรไดร์ฟ 6SN7 two-stages มันก้อมีแรงขับพอสำหรับ 300B แน่นอน และด้วยเบอร์นี้ สามารถหายี่ห้อมาวางเรียงรอเทส เทียบโทนเสียงได้สนุกเลยล่ะคับ

ผมอยู่ใกล้สุด โคราชเหมือนกัน ขอไปเยี่ยมไปชมเครื่องพี่ด้วยนะคับ ...  d_d

สวัสดีครับ บ้านที่คุณmarky เคยไป ตอนนี้ผมให้เช่าแล้วครับ ย้ายไปอยู่บ้านใหม่หลายปีแล้วครับ

เปิดบ้านใหม่มั้ยครับพี่ ผมก้อขอไปฟังเครื่องหน่อย โดยเฉพาะแผ่นเสียงพี่ DS  O0
#061-4164451       Line id: marker4451
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=24457.0

''โล้ะของให้หมด''

ออฟไลน์ DS

• **
ผมไม่ค่อยรู้อะไร แต่อาศัยแนวคิดน่าจะเป็นไปได้ด้วยลักษณะเนื้อเสียงที่หวานของ 1626 มันอาจจะเข้ามาเสริมในส่วนที่ขาดหายไป เติมแต่งความละมุนละเมียด ...
แต่เท่าที่ดูจากวงจรไดร์ฟ 6SN7 two-stages มันก้อมีแรงขับพอสำหรับ 300B แน่นอน และด้วยเบอร์นี้ สามารถหายี่ห้อมาวางเรียงรอเทส เทียบโทนเสียงได้สนุกเลยล่ะคับ

ผมอยู่ใกล้สุด โคราชเหมือนกัน ขอไปเยี่ยมไปชมเครื่องพี่ด้วยนะคับ ...  d_d

สวัสดีครับ บ้านที่คุณmarky เคยไป ตอนนี้ผมให้เช่าแล้วครับ ย้ายไปอยู่บ้านใหม่หลายปีแล้วครับ

ออฟไลน์ marky

• *

#061-4164451       Line id: marker4451
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=24457.0

''โล้ะของให้หมด''

ออฟไลน์ DS

• **
อยากให้เล่น 6SN7 ครับ เพราะมันมี หลาย ยี่ห้อ หลายแบบ หลายพันธ์ุ  จะได้เป็น กิมมิค ของการเล่นเครื่อง หลอด

แต่วงจร 6SN7 กับ 300B ผมว่าวงจรนี้ สมเหตุผล ที่สุด ครับ  (ภาคหน้า อย่างเดียว ที่หมายถึง)

แต่ถ้าต้องการ ให้ 1626 เป็น Driver ต้องจัดเป็น Cathode Follower ครับ (ไม่เพิ่ม Gain)

ตกลงผมเลือกใช้วงจรนี้ที่คุณลำน้ำแนะนำ 
วงจรที่ผมเอามาตัดต่อนั้นเป็นแค่เพียงแนวทางในการจัดวงจร และเอา 1626 มาเพิ่มเข้าไป
และก็จะขออนุญาตคุณลำน้ำ เอา 1626 แทรกเข้าไปในวงจรด้วยนะครับ

ออฟไลน์ DS

• **
เริ่มสั่งซื้ออุปกรณ์แล้วครับ น่าจะใช้เวลาอีกนานกว่าจะได้ฟังเสียง

ออฟไลน์ Withaya

• *
4 stage  เยอะไปนิดนะครับ  3 stage ยังพอไหว  ลองแบบนี้ก็ได้ครับ  ผมประมาณค่าคร่าวๆเอา ถึงเวลาก็ไป fine tune กัน  ให้เลือกด้วยว่าอยากฟังแบบ SRPP หรือ plate follower 555

ออฟไลน์ Johnney_por

รอดู-รอฟังครับ Drive 6SN7 -----> Buffer  1626 ----->  Power  300B   แนวเสียงที่ผมคิดไว้น่าจะ อบอุ่นนุ่มนวล มีไดมามิกเยี่ยมและเจือปนไปด้วยความหวาน ....
เสียงจะขนาดไหนเนี๊ย   :yahoo
แล้ว GB 300B  ถึงไหนแล้วอ่ะครับ  จะไดร่วมสอยมารอ ลอกโครงการนี้หน่อยครับ
ติดต่อที่อยู่ครับ.....http://www.htg2.net/index.php?topic=83877.0

ออฟไลน์ DS

• **
ยินดีต้อนรับครับผม

ทั้งวงจรและภาคจ่ายไฟไม่ได้ออกเบบเองครับ เอาของเค้ามาทั้งนั้นเลย  

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
 :headphone
เผื่อไปโคราช จะไปแอบฟังด้วย :whistling
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ DS

• **
ภาคจ่ายไฟใช้วงจรที่คู่กันมาเลยครับ แต่ลดไฟสูงลงนิดหน่อยกลัวมันจะ Over แบบที่เคยเกิดขึ้นกับ SE-EL-34
และเพิ่มขด 0-12.6V 0.5A อีก 2 ชุดเพื่อจุดใส้หลอด 1626 แยกเป็นหลอดละชุดครับ งานนี้เปลือง C Filter จังเลย
หม้อแปลงคุณชาตรี รับทำให้แล้วครับ  และแนะนำให้ใช้ไฟจุดใส้หลอด ทั้ง 300B และ 1626 แยกเป็นเอกเทศด้วยครับ

จะต้องแก้ไขเปลี่ยนแปลงอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับ

คงไม่ได้เอาไว้ฟังในห้องนอนอย่างเดียวครับ น่าจะต้องมีเวลาเอาลงมาโชวร์ตัวบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน, 2014, 10:21:35 AM โดย DS »

ออฟไลน์ k-tor

ถูกแล้วครับ สุดยอดเลย ครับ เด๋ว ผมจัด ค่า R ให้นะครับ
มารอดู cathode fallower 1626 ครับ เพราะตอนที่ต่อ  ฟังดีครับชอบมากกว่า เอามา drive ครับ แต่ หม้อแปลงมันร้อนไปครับ คงเป็นเพราะ กระแสไฟสูงไม่พอ เลยต้องเปลี่ยนวงจรใหม่ บวกกับสัญญาณมัน drop ลงเวลาผ่านหลอด 1626 เพราะวงจรในส่วน 1626 ไม่ดีพอครับ แต่เสียงดีครับ  ผมว่าถ้าจะให้ดี ให้ gain หลอดหน้าเยอะหน่อย รึออกแบบในส่วน 1626 ให้ gain ไม่น้อยกว่า 1 น่ะ อันนี้ต้องให้น้า ลำน้ำ ออกแบบให้ครับ มารอดูเหมือนกันครับ

ยังสงสัยอยู่ข้อ 1 ครับ ว่า หลอด 1626 ต้องยกใส้หลอดรึปล่าวครับ เพราะตอนต่อไม่ได้ยกใส้หลอดครับ  :secret