ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ จะทำ SE 300B ไดรฟ์ด้วย 1626 กับ เรคติไฟด้วย VT 80  (อ่าน 19505 ครั้ง)

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
SE EL34 สำเร็จลุ่ล่วงไปแล้วด้วยดี  คราวนี้ชักได้ใจ อยากทำ SE 300B ไว้ฟังในห้องนอน อีกซักเครื่อง
ตั้งใจว่าจะใช้หลอดทรงโค๊กทั้งหมด  คิดไว้ในใจแต่ไม่รุ้จะเป็นจริงได้แค่ไหน 

ภาคไดรฟ์จะใช้หลอดเบอร์ 1626
หลอดเร็คติไฟ จะใช้หลอดเบอร์ VT80
ประมาณว่าจะให้ทำงานที่ไฟประมาณ 320V จะได้ไม่เกินพิกัดของ VT-80
OPT สั่งพันซัก 3.5K 15W 200mA ออก 8 โอมห์อย่างเดียว

ผมหาวงจรที่เอา 1626 มาเป็นภาคไดร์ฟให้ 300B ไม่เห็นเคยมีเคยทำเลย มีแต่เอา 1626 ไปทำเป็นหลอดขยาย
แต่ไปเห็นในกระทู้เก่า ๆ เค้าเอา EL-34 มาเป็นภาคไดร์ฟ ให้กับ 300B  เลยมีแนวคิดว่าจะเอาอย่าง แต่เปลี่ยนจาก EL-34 เป็น 1626 แทน

รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับว่ามันพอจะมีทางเป็นไปได้แค่ไหน

ออฟไลน์ Karin Preeda

VT80 หรือ 80 มันคล้ายกับ 5Y3 นี่ครับ ใช้จริงแรงดันคงตกมากๆ ถ้าชอบทรง ST ใช้ 5U4G จะดีกว่าครับ
1626 นี่เคยเห็นแวบๆแถวนี้เหมือนกันว่ามีคนเอาไป drive หลอดใหญ่ น่าจะใช้ load ประมาณ 7-8K  กระแสประมาณ 20-25mA ครับ

ออฟไลน์ Withaya

1626 เกนประมาณ 5-6 เอามาทำหลอด drive ทำเป็น cathode follower ก็ได้ครับ กระแสเยอะดี  direct coupling กับภาคหน้าเลยก็ได้ครับ ประหยัด C ไปได้ตัวนึง

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • **
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ  ถ้าจะกรุณาแนะนำวงจรให้ด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ

ออฟไลน์ k-tor

เห็นเค้าว่ากัน 6C6 ก็ drive ดีครับ น่าลอง, 6sf5gt ก็ดีน่ะ ผมใช้อยู่ mu=100 (ถ้าหาหลอดได้) ,ผมเคยใช้ 6sj7--->1626--->300ฺB อยู่พัก 1 ก็ได้อยู่ถ้ามีหลอดอยู่แล้ว ไม่ต้องไปหา  :clap

ออฟไลน์ DS

• **
ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะเป็น 6SN7 - 1626 - 300B ครับ

ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะเป็น 6SN7 - 1626 - 300B ครับ
6sn7 ขนานหลอด แล้ว 1626 เป็น cathode fallower ค่อยdrive 300ฺB น่าลองครับ ,เพราะเท่าที่ลองต่อ 1626 เป็น stage 2 ผมชอบให้เป็น cathode fallower มากกว่า อันนี้ต้องลองเองครับ อาจชอบไม่เหมือนกัน  c)

ออฟไลน์ DS

• **
ผมทำตามวงจรเป็นอย่างเดียวเลยครับ  ไม่ลึกซื้งเรื่องทฤษฏีในการออกแบบวงจร
แต่อยากทำ และอยากทำให้ดีด้วย

ไม่รู้จะออกแบบอย่างไร เลยลองใช้วิธีตัดต่อเอา

เลือกหาจากในเว็บนี้แหละ เจอวงจรที่ถูกใจ ใกล้เคียงกับที่หลาย ๆ ท่านแนะนำ

ออฟไลน์ DS

• **
แยก 6SN7 ออกจาก 300B ให้มีที่ว่างเพื่อใส่ 1626 แทรกเข้าไปตามคำแนะนำของคุณk-tor

ออฟไลน์ DS

• **
เอา 1626 แทรกเข้าไป  แต่ไม่รุ้ว่าจะคำนวนค่าอุปกรณ์อย่างไร เลยปล่อยทิ้งไว้ก่อน

ออฟไลน์ DS

• **
ลองทำไปพลาง ๆ ระหว่างรอวงจรของจริงจากคุณลำน้ำครับ

เอา วงจรของอาจารย์มดสิครับ ส่วนที่ 2 ครับ 1626

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
 :secret
อ้าว ป๋า ออดิโอแมน  ไปไหน งานเข้าแว้วววว :whistling
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ DS

• **
เอา วงจรของอาจารย์มดสิครับ ส่วนที่ 2 ครับ 1626

ได้มาแล้วครับจัดการใส่ไปตามนั้นเลย
ได้ออกมาแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ DS

• **
:secret
อ้าว ป๋า ออดิโอแมน  ไปไหน งานเข้าแว้วววว :whistling

ขอบคุณครับ
ผมมันพวกชอบคิดนอกกรอบ ทำอะไรนอกคอก เค้ามีวงจรดี ๆ ให้ทำตามอยู่แล้ว ก็ไม่ทำ
แบบว่ามันไม่สนุกอ่ะครับ

ออนไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Total likes: 2
ที่จริง วงจร ที่แสดงล่าสุด ต่อใช้ไป อย่างไง ก็ดัง ครับ  แต่ ที่ห่วงคือ เกน จะมากไปหรือเปล่า ครับ
ต้องถาม ก่อน วงจร pre + drive เราต้องการ gain จากมัน กี่เท่า

-----------------------------------------------------------------------------
ถ้า ศึกษา หลอด 300B จริงๆ แล้ว จะเห็นว่า Spec ของแต่ ละยี่ห้อ ไม่เหมือนกัน
กล่าวคือ Load Line แต่ละยี่ห้อ จากต่างกันออกไป ดังนั้นเอาค่าโดยประมาณๆ ก็แล้วกัน

ก่อนเริ่มจาก เราควรจะ Bias 300B เท่าไหร่ดี

หลอด 300B มี Pd(max) อยู่ที่ 40W ดังนั้น หากใช้งาน แล้วต้องการ ให้หลอดมี อายุการทำงาน ตาม Spec ของมัน คือเราจะต้อง
Bias หลอด ประมาณ 60% ของ Pd(max) นั้นคือ 40x0.6 = 24W  สรุป เราจะเล่นประมาณนั้น นะครับ 24-25W ไม่เกินนั้น

หลายๆ วงจร มักจะ Vplate-cathode ที่ 350V ดังนั้นกระแส จะได้  68mA - 70mA ประมาณนี้
ที่ Bias ณ จุดนี้ Vgrid จะต้องประมาณ (แล้วแต่ยี่ห้อหลอด)  -70V

ดังนั้น gain ของ pre + drive ไม่น่าจะต่ำกว่า  70 * 2 = 140 (แต่ส่วนตัวผม มักจะ ไม่ใช้ Gain มากเกินความจำเป็น เกินเหตุ แล้ว ซ่อน Gain ไว้ใน Volume ครับ (คือใช้ เบา volume เอา) เพราะ Gain มากับหลายอย่างที่เราไม่ต้องการ เช่่น ความเพี้ยน และ สัญญาณรบกวน ด้วย แต่ก็ไม่น้อยเกินไป เพราะดูมันจะไม่มีแรง เอาเสียเลย และ เผื่อเราจะมี Negative Feedback ด้วย

ดูเล่นครับ
http://www.jacmusic.com/300B/300B-index.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน, 2014, 06:06:58 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

• >> Voodo SilverMica Cable <<
มาดูกัน ว่า 1626 ให้ Gain เท่าไหร่ ถ้าเราเอามา Drive

ลาก load line ดูแล้ว 1626 ไม่ค่อยได้ Gain เท่าไหร่ ครับ ได้แค่ 3.75 เท่านั้นเอง (ขนาดรีดแล้ว)

เราต้องการ Gain ในภาพ ปรีหน้า อีก  140/3.75 = 37.33 ซึ่งถือว่า เยอะพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน, 2014, 08:00:47 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ DS

• **
หลอด 300B อยู่ระหว่างตัดสินใจว่าจะใช้ของ Svatlana หรือ Electro Harmonic เป็นหลอดรัสเซียทั้งคู่
หลอด 1626 สั่งซื้อของ TUNG-SOL  ตามคำแนะนำแล้วครับ
หลอด 6SN7 มีของSylvania ที่สะสมอยุ่แล้วครับ
หลอด 5Z3 กำลังดูว่าจะเอา RCA หรือ TUNG-SOL ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Warm

ส่วน OPT ก็ได้ของสวยๆ มาแล้ว  :clap c) :yahoo
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ DS

• **
ส่วน OPT ก็ได้ของสวยๆ มาแล้ว  :clap c) :yahoo

ครับก็ได้เพื่อน ๆ สมาชิกที่ใจดี ช่วยแจ้งเบาะแสมาให้ครับ

ออฟไลน์ DS

• **
ได้ OPT ผลงานคุณชาตรี ตามคำแนะนำมาแล้ว และยังได้ Power transformer และ Chock ผลงานคุณชาตรีมาครบ Set เลยครับ

อยากให้เล่น 6SN7 ครับ เพราะมันมี หลาย ยี่ห้อ หลายแบบ หลายพันธ์ุ  จะได้เป็น กิมมิค ของการเล่นเครื่อง หลอด

แต่วงจร 6SN7 กับ 300B ผมว่าวงจรนี้ สมเหตุผล ที่สุด ครับ  (ภาคหน้า อย่างเดียว ที่หมายถึง)

แต่ถ้าต้องการ ให้ 1626 เป็น Driver ต้องจัดเป็น Cathode Follower ครับ (ไม่เพิ่ม Gain)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน, 2014, 10:01:47 PM โดย ลำน้ำ »

ออฟไลน์ DS

• **
เอาหลอด 1626 มาแทรกโดยจัดวงจรแบบ Cathode Follower  แบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

ถูกแล้วครับ สุดยอดเลย ครับ เด๋ว ผมจัด ค่า R ให้นะครับ

แทรกเข้ามาแล้ว มีผลทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นไหมครับ หรือว่าเอาเรื่องความสวยงามเป็นหลัก  :D
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ Karin Preeda

cathode follower ถ้าออกแบบอย่างถูกต้อง มีผลดีมากกว่าผลเสียครับ เพราะสามารถขับ load ยากๆได้ดีขึ้น

คือมันสวนทางกับคำพูดที่ว่า simple is the best น่ะครับ ทางผ่านสัญญาณน้อยที่สุดดีกว่า ประมาณนี้
อันนี้ผมงงของผมคนเดียวครับ ไม่มีอะไรมาก ท่าน DS จัดไปเลยครับ ผมจะมาอ่านเรื่อยๆ ครับ d_d

คือมันสวนทางกับคำพูดที่ว่า simple is the best น่ะครับ ทางผ่านสัญญาณน้อยที่สุดดีกว่า ประมาณนี้
อันนี้ผมงงของผมคนเดียวครับ ไม่มีอะไรมาก ท่าน DS จัดไปเลยครับ ผมจะมาอ่านเรื่อยๆ ครับ d_d
like like like ครับ เพราะสุดท้ายผมก็ต้องมาใช้ หลอดเดี่ยว ในการ drive ครับ เพราะมีแรงปะท่ะดีกว่าครับ   O0

ออฟไลน์ deep

เคยลองใช้เบอร์1626ทำคาโถดฟอลโลเวอร์ ..... เป็นปรีแอมป์ 27+1626  และ E182cc+1626  ใช้งานได้ดีครับ หลักการเหมือนกัน  
....E182cc+1626 บัฟเฟอร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน, 2014, 09:57:46 AM โดย deep »

อยาก ออกแบบ ภาคจ่ายไฟ ก่อน ครับ พี่ DS เลยมีคำถามว่า

จะเอาไว้ฟัง ในห้องนอน นิ่มๆ อย่างเดียว หรือ เอามาเปิดแบบจัดเต็ม ตอนเพื่อนมาเยี่ยมที่บ้านด้วย คือ เอาเสียงแบบ อลัง(การ) นิด
(ประมาณว่าได้อวดเพื่อนเป็นความสุข ของเรา)

เรื่อง 1626 ควรมีหรือไม่  เด๋วพี่ ลอง By Pass ฟังดู ครับ  สิทธิพิเศษ ของ คน DIY  เลือกได้ตามใจชอบ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน, 2014, 10:05:38 AM โดย ลำน้ำ »

ถูกแล้วครับ สุดยอดเลย ครับ เด๋ว ผมจัด ค่า R ให้นะครับ
มารอดู cathode fallower 1626 ครับ เพราะตอนที่ต่อ  ฟังดีครับชอบมากกว่า เอามา drive ครับ แต่ หม้อแปลงมันร้อนไปครับ คงเป็นเพราะ กระแสไฟสูงไม่พอ เลยต้องเปลี่ยนวงจรใหม่ บวกกับสัญญาณมัน drop ลงเวลาผ่านหลอด 1626 เพราะวงจรในส่วน 1626 ไม่ดีพอครับ แต่เสียงดีครับ  ผมว่าถ้าจะให้ดี ให้ gain หลอดหน้าเยอะหน่อย รึออกแบบในส่วน 1626 ให้ gain ไม่น้อยกว่า 1 น่ะ อันนี้ต้องให้น้า ลำน้ำ ออกแบบให้ครับ มารอดูเหมือนกันครับ

ยังสงสัยอยู่ข้อ 1 ครับ ว่า หลอด 1626 ต้องยกใส้หลอดรึปล่าวครับ เพราะตอนต่อไม่ได้ยกใส้หลอดครับ  :secret

ออฟไลน์ DS

• **
ภาคจ่ายไฟใช้วงจรที่คู่กันมาเลยครับ แต่ลดไฟสูงลงนิดหน่อยกลัวมันจะ Over แบบที่เคยเกิดขึ้นกับ SE-EL-34
และเพิ่มขด 0-12.6V 0.5A อีก 2 ชุดเพื่อจุดใส้หลอด 1626 แยกเป็นหลอดละชุดครับ งานนี้เปลือง C Filter จังเลย
หม้อแปลงคุณชาตรี รับทำให้แล้วครับ  และแนะนำให้ใช้ไฟจุดใส้หลอด ทั้ง 300B และ 1626 แยกเป็นเอกเทศด้วยครับ

จะต้องแก้ไขเปลี่ยนแปลงอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับ

คงไม่ได้เอาไว้ฟังในห้องนอนอย่างเดียวครับ น่าจะต้องมีเวลาเอาลงมาโชวร์ตัวบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน, 2014, 10:21:35 AM โดย DS »

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
 :headphone
เผื่อไปโคราช จะไปแอบฟังด้วย :whistling
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ DS

• **
ยินดีต้อนรับครับผม

ทั้งวงจรและภาคจ่ายไฟไม่ได้ออกเบบเองครับ เอาของเค้ามาทั้งนั้นเลย  

ออฟไลน์ Johnney_por

รอดู-รอฟังครับ Drive 6SN7 -----> Buffer  1626 ----->  Power  300B   แนวเสียงที่ผมคิดไว้น่าจะ อบอุ่นนุ่มนวล มีไดมามิกเยี่ยมและเจือปนไปด้วยความหวาน ....
เสียงจะขนาดไหนเนี๊ย   :yahoo
แล้ว GB 300B  ถึงไหนแล้วอ่ะครับ  จะไดร่วมสอยมารอ ลอกโครงการนี้หน่อยครับ
ติดต่อที่อยู่ครับ.....http://www.htg2.net/index.php?topic=83877.0

ออฟไลน์ Withaya

4 stage  เยอะไปนิดนะครับ  3 stage ยังพอไหว  ลองแบบนี้ก็ได้ครับ  ผมประมาณค่าคร่าวๆเอา ถึงเวลาก็ไป fine tune กัน  ให้เลือกด้วยว่าอยากฟังแบบ SRPP หรือ plate follower 555

ออฟไลน์ DS

• **
เริ่มสั่งซื้ออุปกรณ์แล้วครับ น่าจะใช้เวลาอีกนานกว่าจะได้ฟังเสียง

ออฟไลน์ DS

• **
อยากให้เล่น 6SN7 ครับ เพราะมันมี หลาย ยี่ห้อ หลายแบบ หลายพันธ์ุ  จะได้เป็น กิมมิค ของการเล่นเครื่อง หลอด

แต่วงจร 6SN7 กับ 300B ผมว่าวงจรนี้ สมเหตุผล ที่สุด ครับ  (ภาคหน้า อย่างเดียว ที่หมายถึง)

แต่ถ้าต้องการ ให้ 1626 เป็น Driver ต้องจัดเป็น Cathode Follower ครับ (ไม่เพิ่ม Gain)

ตกลงผมเลือกใช้วงจรนี้ที่คุณลำน้ำแนะนำ 
วงจรที่ผมเอามาตัดต่อนั้นเป็นแค่เพียงแนวทางในการจัดวงจร และเอา 1626 มาเพิ่มเข้าไป
และก็จะขออนุญาตคุณลำน้ำ เอา 1626 แทรกเข้าไปในวงจรด้วยนะครับ

ออฟไลน์ marky

ผมไม่ค่อยรู้อะไร แต่อาศัยแนวคิดน่าจะเป็นไปได้ด้วยลักษณะเนื้อเสียงที่หวานของ 1626 มันอาจจะเข้ามาเสริมในส่วนที่ขาดหายไป เติมแต่งความละมุนละเมียด ...
แต่เท่าที่ดูจากวงจรไดร์ฟ 6SN7 two-stages มันก้อมีแรงขับพอสำหรับ 300B แน่นอน และด้วยเบอร์นี้ สามารถหายี่ห้อมาวางเรียงรอเทส เทียบโทนเสียงได้สนุกเลยล่ะคับ

ผมอยู่ใกล้สุด โคราชเหมือนกัน ขอไปเยี่ยมไปชมเครื่องพี่ด้วยนะคับ ...  d_d
#061-4164451       Line id: marker4451
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=24457.0

''โล้ะของให้หมด''

ออฟไลน์ DS

• **
ผมไม่ค่อยรู้อะไร แต่อาศัยแนวคิดน่าจะเป็นไปได้ด้วยลักษณะเนื้อเสียงที่หวานของ 1626 มันอาจจะเข้ามาเสริมในส่วนที่ขาดหายไป เติมแต่งความละมุนละเมียด ...
แต่เท่าที่ดูจากวงจรไดร์ฟ 6SN7 two-stages มันก้อมีแรงขับพอสำหรับ 300B แน่นอน และด้วยเบอร์นี้ สามารถหายี่ห้อมาวางเรียงรอเทส เทียบโทนเสียงได้สนุกเลยล่ะคับ

ผมอยู่ใกล้สุด โคราชเหมือนกัน ขอไปเยี่ยมไปชมเครื่องพี่ด้วยนะคับ ...  d_d

สวัสดีครับ บ้านที่คุณmarky เคยไป ตอนนี้ผมให้เช่าแล้วครับ ย้ายไปอยู่บ้านใหม่หลายปีแล้วครับ

ออฟไลน์ marky

สวัสดีครับ บ้านที่คุณmarky เคยไป ตอนนี้ผมให้เช่าแล้วครับ ย้ายไปอยู่บ้านใหม่หลายปีแล้วครับ

เปิดบ้านใหม่มั้ยครับพี่ ผมก้อขอไปฟังเครื่องหน่อย โดยเฉพาะแผ่นเสียงพี่ DS  O0
#061-4164451       Line id: marker4451
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=24457.0

''โล้ะของให้หมด''

ออฟไลน์ DS

• **
ยินดีต้อนรับทุกบ้านครับ  แต่เครื่องนี้คงอีกนานกว่าจะได้ฟังเสียง  เสร็จสมบูรณ์เมือ่ไรจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

แผ่นเสียงที่เก็บสะสมไว้ ผมเองก็อยากเปิดฟังเหมือนกันครับ เพราะทุกวันนี้หาเวลาเปิดฟังยากเหลือเกิน

ออฟไลน์ DS

• **
เสร็จเรียบร้อยได้ฟังเสียงแล้วครับ  สรุปใช้ ภาคไดรฟ์ด้วย 6SN7  2 Stage แล้ว Buffer ด้วย 1626 ก่อนเข้า 300B  เร็คติไฟร์ด้วย 5U4G

ออฟไลน์ DS

• **
ฮาร์ดวายไปตามประสา แบบว่าอยุ่บ้านคนเดียว

ออฟไลน์ DS

• **
จนเสร็จได้ฟังเสียง  บอกได้เลยว่าสมคำล่ำรือกับ SE 300B จริง ๆ

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
สะดุดตาตรงซีเหลืองๆ K)

ออฟไลน์ DS

• **
เลือกใช้สองแบบครับ เพื่อไม่ไห้เสียงมันเอียนเกินไป
ตัวแรกเป็น Sprague Black Beauty  Dry Flim ตัวหลังเป็น Jensen Copper In oil ครับ
ค่าเท่ากันทั้งสองตัว 0.20uF ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน, 2014, 06:15:03 PM โดย DS »

ออฟไลน์ DS

• **
หม้อแปลง เอ๊าพุท และ โช๊ค ที่โชว์อยู่บนเครื่องและอยู่ใด้เครื่องเป็นผลงานของคุณชาตรีทั้งหมด เครื่องมีหลอด 7 หลอด คุณชาตรีออกแบบให้มีขดจ่ายไฟจุดไส้หลอด 7 ชุด จุดไส้หลอดใครไส้หลอดมัน ไม่มีขนาน และยังให้คำแนะนำการจัดวงจรจุดไส้หลอดให้อย่างละเอียด ต้องขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ tee ช่างเครื่อง

สวยมากครับ พี่ ดุสิต

ออฟไลน์ DS

• **
เป็นอะไรที่น่าพอใจมากครับ กับหลอด 1626 คู่ละไม่ถึงพันบาท กับการสั่งเพิ่มชุดจ่ายไฟ 0-12V ที่หม้อแปลงอีก 2 ชุด
เสียงที่ได้มีพลังหนักแนน มีแรงปะทะมากขึ้น ฟังเสียงได้อิ่ม โดยที่ระดับความดังยังเท่าเดิม คุ้มค่ากับการลงทุนมากครับ

ออฟไลน์ LED

ของผม   " หลอด300B ได้จากไต้หวัน    รอ Socket จากเมืองจีน  โช๊คไปได้มาจากบางแสน  จบที่แท่นนอนหงายท้องอยู่ข้างบ้าน"

สรุป ง่ายๆ ก็คือ ยังไม่ได้ทำอะไร เลย  K]  ขอบคุณที่แนะนำ R คาโถดด้วยนะครับ

แท่นผมเสร็จแล้ว ขออนุญาติมาแจม กระทู้ด้วยนะครับ
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

ออฟไลน์ DS

• **
ขอบคุณครับ ด้วยความยินดีมากครับ

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• **
  • Total likes: 1
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ

O0

ไฟเลี้ยงเพลท 1626 กี่โวลท์ ครับ  :)
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ DS

• **
ไฟเลี้ยงเพลท 1626  ประมาณ 210V  ครับ  ปรับเปลี่ยนค่า R ในวงกลมครับ 
ใช้วัตต์สูง ๆ หน่อยก็จะดี ยิ่งเป็นแบบมีครีบระบายความร้อนด้วยจะเหมาะมาก
เพราะ R ตัวนี้ลดแรงดันไฟลงมาก จึงค่อนข้างจะร้อนเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ deep

เป็นอะไรที่น่าพอใจมากครับ กับหลอด 1626 คู่ละไม่ถึงพันบาท กับการสั่งเพิ่มชุดจ่ายไฟ 0-12V ที่หม้อแปลงอีก 2 ชุด
เสียงที่ได้มีพลังหนักแนน มีแรงปะทะมากขึ้น ฟังเสียงได้อิ่ม โดยที่ระดับความดังยังเท่าเดิม คุ้มค่ากับการลงทุนมากครับ

เบอร์1626 ราคาถูก ใช้ได้ดีครับ c) ...  c)

ออฟไลน์ แพร่

:secret :headphone
ที่ติดต่อ ครับ 

http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0

ออฟไลน์ DS

• **
หลังจากปิดงาน SE 300B เรียบร้อยแล้ว ก็คิดวาดฝันว่าถ้าขึ้นงานใหม่ ใช้หลอดเป็น 6550
คงจะได้กำลังขับมากขึ้น และเอา 1626 มาทำ Buffer ด้วย เสียงน่าจะประทับใจไม่แพ้กัน
แต่พอทำเสร็จเสียงไม่ได้ดังที่ฝันไว้ ม้นไม่หวานฉ่าชื่นใจพริ้วไหวไปทั้งเพลง  ทั้ง ๆ ที่ใช้ 6550 GE USA
แต่ SE 300B มีแค่ Electro Harmonic จากรัสเซีย อุปกรณ์ทีใช้ก็มาตรฐานเดียวกัน
ฟังเสียงแล้วมันด้อยกว่ากันจนรับรู้ได้ แต่ถึงอย่างไรเสียงโดยรวมก็ยังดีกว่า SE 6550 ที่เคยทำไปก่อนหน้าแต่ไม่มี 1626

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Superstar...
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
จองครับ :clap
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ Mr. One

แต่พอทำเสร็จเสียงไม่ได้ดังที่ฝันไว้ ม้นไม่หวานฉ่าชื่นใจพริ้วไหวไปทั้งเพลง  ทั้ง ๆ ที่ใช้ 6550 GE USA

ใช้ 6550 Triode หรือ Pentode ครับ ลองปรับ CK ของ 6550 ช่วยได้มากครับ เพิ่ม ซัก 220 เสียงจะฉ่ำขึ้นครับ แต่ 300B ใช้ 100uF น่าจะ OK ครับ

ออฟไลน์ DS

• **
จองครับ :clap

คุณน้าเขียวหวานล้อเล่นแน่เลย แต่ถ้าเอาจริงผมว่า SE300B ดีกว่าครับ เอาอุปกรณ์มาผมทำให้ไม่คิดค่าแรง อยากหาอะไรทำยามว่างหลังเกษียณครับ