ผู้เขียน หัวข้อ: scaler ช่วยทำให้ภาพดีขึ้นได้แค่ไหน ? คุ้มมั้ย?  (อ่าน 7903 ครั้ง)

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • like.no.other
Re: scaler ช่วยทำให้ภาพดีขึ้นได้แค่ไหน ? คุ้มมั้ย?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 01:46:56 PM »
อ๊ะๆๆ พี่ 715 ยังใช้ MM อยู่อีกรึครับ :-\ นึกว่าโซ้ยโปรเจ็คเตอร์มาเล่นแล้วซะอีก

เมื่อไรมี 715 GrandSale ล่ะคับ ฮี่ๆ
The Best damn Life.

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
  • Lord of the RH1N0
    • HiddenRhino @ Multiply
Re: scaler ช่วยทำให้ภาพดีขึ้นได้แค่ไหน ? คุ้มมั้ย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 12:24:41 PM »
อ้างถึง
แผ่น Van Helsing

ส่วนนึงอาจจะมาจาก ดีวีดี แผ่นนั้นด้วยมั๊งครับ .... คาดว่า น่าจะเป็น โซน3 .... ผมลองซื้อมาลองดู คุณภาพไม่ค่อยดีเลยครับ .... ยิ่งไปเทียบกับ เทป HD ยิ่งไปกันใหญ่

ผมใช้ Deuce SDQ Scaler กะจอ MM ...ดู ดีวีดี และ UBC โดย scale ขึ้นมาเป็น 1024x768 ภาพที่ได้ดีขึ้นพอสมควรจากทั้ง 2 source ครับ iScan HD คุณสมบัติเหนือกว่า SDQ ที่ผมใช้ ภาพที่ได้คงจะดีขึ้นไปแน่ แต่จะคุ้มค่าหรือไม่ คงต้องพิจารณาเองมั๊งครับ� � :-[

ปล. แผ่น Van Helsing ผมดูที่บ้านผ่าน scaler ภาพก้อดูไม่ดี ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม, 2005, 12:26:39 PM โดย 715 »
http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
scaler ช่วยทำให้ภาพดีขึ้นได้แค่ไหน ? คุ้มมั้ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 12:09:36 PM »
ไปดู LCD โปรเจ็คชั่น� ของโซนี่Grand wegaมาครับ
ภาพที่เห็นดีมากๆ� ดีกว่า พลาสมา หลายตัวอีกครับ
แต่พบว่าภาพที่เห็นมาจาก เทป HD เลยบอกให้เจ้าหน้าที่ของบู้ธ� เค้าเปลี่ยนเป็นแผ่น DVD ธรรมดา

คราวนี้ได้เรื่องเลยครับ� ภาพที่ได้ไม่ดีเอาเลย
แผ่นที่เปิดเป็นแผ่น Van Helsing ก็ดูอยู่หลายฉาก
ไม่ไหวครับ� รายละเอียดในที่มืดหายหมด

ก็เลยได้ความคิดว่า� จริงๆแล้วเครื่องเล่น RPTV เดี๋ยวนี้พัฒนาขึ้นมาก� ทั้ง LCD หรือ DLP ก็ให้ภาพระดับHDTV ได้ดีๆด้วยกันทั้งนั้น� �แต่มาอั้นที่ คุณภาพของแผ่น DVD กันแล้ว� ที่ยังมีresolution ต่ำกว่า� ความสามารถของ RPTV เหล่านั้น

แล้วถ้าเราใช้ Scalerมาช่วยหล่ะ อย่างของDVDO iscan HD� จะช่วยภาพจาก� ดีวีดี ธรรมดาได้แค่ไหน

แล้วภาพจาก ยูบีซี อีก� จากเกมส์อีก
จะดีขึ้น กี่%� คุ้มมั้ยครับที่จะลงทุนอีก 5-6หมื่นบาท
ถ้าเอามาใช้กับ� RPTV ที่เป็น DLP อย่างของซัมซุงที่ผมเล็งๆอยู่

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

หมูอ่อนนุช

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม, 2005, 12:14:50 PM โดย Help !!! »
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...