ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อเสียง digital audio out ของทีวีรุ่นใหม่กับเครื่องเสียงยังไงครับ  (อ่าน 18961 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

ผมซื้อ led tv มาใหม่ ต้องการจะต่อเสียงออกจากทีวีไปเปิดกับแอมป์ครับ แต่พอไปดูข้างหลัง มันไม่มีช่องแจ็ค rca ขาว/แดง แล้ว ทีวีรุ่นใหม่มันเป็น digital audio out (optical) หมดแลิว ต้องทำยังไงครับ หาสาย optical to rca มาต่อได้เลยหรือไม่ หรือต้องซื้อตัวแปลงอะไรไหมครับ หรือผมจะซื้อ dac ฟังเพลงดี(ที่มีช่องต่อ optical)ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ สรร

ทีวี รุ่นไหนครับ? ลองถ่ายรูปด้านที่มีช่องต่อ มาให้ดูหน่อยครับ เผื่อว่ามีท่านอื่นมาให้คำแนะนำได้

ออฟไลน์ wonderway

รองดูรุ่นนี้ครับ มีทั้ง 2.0 และ 5.1 เลือกเอาตามใจชอบ ว่าชอบแบบไหน
http://www.fiio.in.th/category/4/fiio-dac-usb-dac-soundcard
 :secret

ออฟไลน์ khun_sor

optical เป็นสัญญาณ digital
rca เป็นสัญญาณ analog

คงไม่มีสายที่แปลงได้ครับ ต้องผ่านตัวแปลงสัญญาณ ซึ่งมีมากมายถ้าต้องการเช่นนั้น

แล้ว mini jack ไม่มีหรือครับ ? ถ้ามีก็หาสาย mini to rca ใช้แทน ถ้าไม่มีก็ต้องใช้ optical อย่างเดียวซึ่งถ้าผ่านพวก avr คงไม่มีปัญหาอะไรครับ อ่านดูเหมือนว่าจะใช้ 2ch.amp ว่าแต่การใช้งานไปเน้นเรื่องอะไรครับ ดูรายการทั่วไปหรือจากกล่องอะไรยังไงก็ออกได้แค่ สเตอริโอ ก็ได้แค่เสียงดังขึ้น  มันจะดูคุ้มค่าในการใช้ถ้าหากใช้ทีวีเล่นไฟล์หนังโดยตรงที่ผ่าน usb หรือ card port อื่นๆ แล้วถอดรหัสผ่านช่อง optical ผมมองว่าอย่าไปลงทุนอะไรเพิ่มเลยครับ

ทีวี panasonoic ครับ ไปดูด้านหลังมาแล้ว ไม่มีช่อง mini jack ครับ ช่องเสียงมีแค่ 2 แบบคือ optical กับ hdmi (arc : audio return channel) ครับ เท่าที่ดูมาทีวีสมัยนี้ยี่ห้ออื่นๆก็ไม่มีแจ็ค rca หรือ mini เลย   :nonono

optical เป็นสัญญาณ digital
rca เป็นสัญญาณ analog

คงไม่มีสายที่แปลงได้ครับ ต้องผ่านตัวแปลงสัญญาณ ซึ่งมีมากมายถ้าต้องการเช่นนั้น

แล้ว mini jack ไม่มีหรือครับ ? ถ้ามีก็หาสาย mini to rca ใช้แทน ถ้าไม่มีก็ต้องใช้ optical อย่างเดียวซึ่งถ้าผ่านพวก avr คงไม่มีปัญหาอะไรครับ อ่านดูเหมือนว่าจะใช้ 2ch.amp ว่าแต่การใช้งานไปเน้นเรื่องอะไรครับ ดูรายการทั่วไปหรือจากกล่องอะไรยังไงก็ออกได้แค่ สเตอริโอ ก็ได้แค่เสียงดังขึ้น  มันจะดูคุ้มค่าในการใช้ถ้าหากใช้ทีวีเล่นไฟล์หนังโดยตรงที่ผ่าน usb หรือ card port อื่นๆ แล้วถอดรหัสผ่านช่อง optical ผมมองว่าอย่าไปลงทุนอะไรเพิ่มเลยครับ

ป่าวครับ คือผมจะต่อเสียงออกมาเข้ากับแอมป์ 2ch ไว้เวลาดู youtube ครับ  8)

Any suggestions ?  :showoff
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม, 2014, 04:29:13 PM โดย Nun1962 »

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Any suggestion ?  :showoff

จากโจทย์  ความต้องการของท้าน

หากเป็นข้าน้อย (ถ้าจำเป็นต้องทำแบบทั่นจริงๆ) คงใช้ สาย Optical > เอวีอาร์ หละครับ.....
.......เหตุผลเดียวที่ทำคือ.......สายแสง  มีการแยกราวนด์   มั่นใจได้ว่าจะไม่โดนดูด/กระตุกๆ  ;D
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262