ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อเสียง digital audio out ของทีวีรุ่นใหม่กับเครื่องเสียงยังไงครับ  (อ่าน 18879 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

ผมซื้อ led tv มาใหม่ ต้องการจะต่อเสียงออกจากทีวีไปเปิดกับแอมป์ครับ แต่พอไปดูข้างหลัง มันไม่มีช่องแจ็ค rca ขาว/แดง แล้ว ทีวีรุ่นใหม่มันเป็น digital audio out (optical) หมดแลิว ต้องทำยังไงครับ หาสาย optical to rca มาต่อได้เลยหรือไม่ หรือต้องซื้อตัวแปลงอะไรไหมครับ หรือผมจะซื้อ dac ฟังเพลงดี(ที่มีช่องต่อ optical)ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ สรร

• Plearn Edutainment is domestic and international study group programs which operated by 'Kimmanan's Group'
ทีวี รุ่นไหนครับ? ลองถ่ายรูปด้านที่มีช่องต่อ มาให้ดูหน่อยครับ เผื่อว่ามีท่านอื่นมาให้คำแนะนำได้

ออฟไลน์ wonderway

รองดูรุ่นนี้ครับ มีทั้ง 2.0 และ 5.1 เลือกเอาตามใจชอบ ว่าชอบแบบไหน
http://www.fiio.in.th/category/4/fiio-dac-usb-dac-soundcard
 :secret

ออฟไลน์ khun_sor

optical เป็นสัญญาณ digital
rca เป็นสัญญาณ analog

คงไม่มีสายที่แปลงได้ครับ ต้องผ่านตัวแปลงสัญญาณ ซึ่งมีมากมายถ้าต้องการเช่นนั้น

แล้ว mini jack ไม่มีหรือครับ ? ถ้ามีก็หาสาย mini to rca ใช้แทน ถ้าไม่มีก็ต้องใช้ optical อย่างเดียวซึ่งถ้าผ่านพวก avr คงไม่มีปัญหาอะไรครับ อ่านดูเหมือนว่าจะใช้ 2ch.amp ว่าแต่การใช้งานไปเน้นเรื่องอะไรครับ ดูรายการทั่วไปหรือจากกล่องอะไรยังไงก็ออกได้แค่ สเตอริโอ ก็ได้แค่เสียงดังขึ้น  มันจะดูคุ้มค่าในการใช้ถ้าหากใช้ทีวีเล่นไฟล์หนังโดยตรงที่ผ่าน usb หรือ card port อื่นๆ แล้วถอดรหัสผ่านช่อง optical ผมมองว่าอย่าไปลงทุนอะไรเพิ่มเลยครับ

ทีวี panasonoic ครับ ไปดูด้านหลังมาแล้ว ไม่มีช่อง mini jack ครับ ช่องเสียงมีแค่ 2 แบบคือ optical กับ hdmi (arc : audio return channel) ครับ เท่าที่ดูมาทีวีสมัยนี้ยี่ห้ออื่นๆก็ไม่มีแจ็ค rca หรือ mini เลย   :nonono

optical เป็นสัญญาณ digital
rca เป็นสัญญาณ analog

คงไม่มีสายที่แปลงได้ครับ ต้องผ่านตัวแปลงสัญญาณ ซึ่งมีมากมายถ้าต้องการเช่นนั้น

แล้ว mini jack ไม่มีหรือครับ ? ถ้ามีก็หาสาย mini to rca ใช้แทน ถ้าไม่มีก็ต้องใช้ optical อย่างเดียวซึ่งถ้าผ่านพวก avr คงไม่มีปัญหาอะไรครับ อ่านดูเหมือนว่าจะใช้ 2ch.amp ว่าแต่การใช้งานไปเน้นเรื่องอะไรครับ ดูรายการทั่วไปหรือจากกล่องอะไรยังไงก็ออกได้แค่ สเตอริโอ ก็ได้แค่เสียงดังขึ้น  มันจะดูคุ้มค่าในการใช้ถ้าหากใช้ทีวีเล่นไฟล์หนังโดยตรงที่ผ่าน usb หรือ card port อื่นๆ แล้วถอดรหัสผ่านช่อง optical ผมมองว่าอย่าไปลงทุนอะไรเพิ่มเลยครับ

ป่าวครับ คือผมจะต่อเสียงออกมาเข้ากับแอมป์ 2ch ไว้เวลาดู youtube ครับ  8)

Any suggestions ?  :showoff
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม, 2014, 04:29:13 PM โดย Nun1962 »

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Any suggestion ?  :showoff

จากโจทย์  ความต้องการของท้าน

หากเป็นข้าน้อย (ถ้าจำเป็นต้องทำแบบทั่นจริงๆ) คงใช้ สาย Optical > เอวีอาร์ หละครับ.....
.......เหตุผลเดียวที่ทำคือ.......สายแสง  มีการแยกราวนด์   มั่นใจได้ว่าจะไม่โดนดูด/กระตุกๆ  ;D
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262