ผู้เขียน หัวข้อ: modify ลำโพง 2 ทาง ==> 3ทาง  (อ่าน 4437 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

Re: modify ลำโพง 2 ทาง ==> 3ทาง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2014, 06:01:25 PM »
เพิ่มซีให้กับกลางแหลง และเพิ่มแอลให้กับ 10" แต่ต้องหาค่าที่เหมาะสมครับเพื่อแยกความถี่เสียง

C ในกลางแหลมยังไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ L ให้กับ 10" นี่สิครับ จะใช้ตัวใหญ่ขนาดไหนกันเทียว  :D แล้วราคานี่คงไม่ต้องพูดถึง  :bye1

ออฟไลน์ ติ่ง

• Freshy
Re: modify ลำโพง 2 ทาง ==> 3ทาง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2014, 01:08:29 PM »
เพิ่มซีให้กับกลางแหลง และเพิ่มแอลให้กับ 10" แต่ต้องหาค่าที่เหมาะสมครับเพื่อแยกความถี่เสียง

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2014, 10:51:29 AM »
ถ้าในกรณีที่มันฟลุ้คมันก็ไม่ต้องมีครับ
แล้วของเพื่อนนี่เป็นเซทที่เขาขายมาพร้อมกันหรือว่าเราซื้อมาต่อเพิ่มเองครับ

ซื้อติดเพิ่มครับ

ผมนึกออกแล้วบางทีมันอาจจะมีครอสฯอยู่ข้างในตัว(แอคทีพ)ซับฯเองก็ได้มั้ง เพราะว่าสายที่ต่อไปลำโพงมันก็ต้องผ่านซับฯก่อนอยู่แล้ว คงเป็นจุดตัดที่ฟิกซ์เอาไว้เลยไม่มีปุ่มปรับ cross

เป็นไปได้ครับ ถ้าต่อสายลำโพงเข้าแล้วต้องต่อไฟและมีโวลุ่มก็น่าจะมีครอสสข้างใน
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2014, 08:11:42 AM »
ถ้าในกรณีที่มันฟลุ้คมันก็ไม่ต้องมีครับ
แล้วของเพื่อนนี่เป็นเซทที่เขาขายมาพร้อมกันหรือว่าเราซื้อมาต่อเพิ่มเองครับ

ซื้อติดเพิ่มครับ

ผมนึกออกแล้วบางทีมันอาจจะมีครอสฯอยู่ข้างในตัว(แอคทีพ)ซับฯเองก็ได้มั้ง เพราะว่าสายที่ต่อไปลำโพงมันก็ต้องผ่านซับฯก่อนอยู่แล้ว คงเป็นจุดตัดที่ฟิกซ์เอาไว้เลยไม่มีปุ่มปรับ cross

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2014, 09:53:06 PM »
เรื่องความไวของลำโพง ทำอย่างนี้ได้มั้ย เอา volume สักตัวใส่ขั้นเข้าไปดื้อๆเลย คล้ายๆกับลำโพงสมัยเก่าๆน่ะครับ ที่มันจะมีปุ่มปรับ เสียงกลาง กับ แหลม ไว้ที่ตัวลำโพงเลย ขอบคุณครับ
ต้องใช้ตัว  attenuator สำหรับลำโพงโดยเฉพาะครับ โวลุ่มธรรมดาใช้ไม่ได้หรอกครับ

เรื่องครอสโอเวอร์ของซับฯนี่จำเป็นต้องมีเสมอไปไหมครับ ผมจำได้ลางๆว่าเคยไปบ้านเพื่อน แกใช้ระบบฟังเพลงแบบ 2.1 อยู่ โดยซื้อซับฯของ jbl มาเพิ่ม ตอนนั้นเท่าที่ผมดูดัานหลังซับฯมันก็ไม่เห็นมีปุ่มปรับจุดตัดอะไรเลยนะครับ มีแค่ปุ่มปรับ volume เม็ดเดียวกับสวิตช์ on/off ปุ่มปรับ phase อะไรก็ไม่มี ผมเลยคิดว่าไม่จำเป็นต้องมีจุดตัดน่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าตกลงจำเป็นต้องมีมั้ย
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2014, 01:28:43 PM »
เรื่องความไวของลำโพง ทำอย่างนี้ได้มั้ย เอา volume สักตัวใส่ขั้นเข้าไปดื้อๆเลย คล้ายๆกับลำโพงสมัยเก่าๆน่ะครับ ที่มันจะมีปุ่มปรับ เสียงกลาง กับ แหลม ไว้ที่ตัวลำโพงเลย ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2014, 01:20:24 PM »
เรื่องครอสโอเวอร์ของซับฯนี่จำเป็นต้องมีเสมอไปไหมครับ ผมจำได้ลางๆว่าเคยไปบ้านเพื่อน แกใช้ระบบฟังเพลงแบบ 2.1 อยู่ โดยซื้อซับฯของ jbl มาเพิ่ม ตอนนั้นเท่าที่ผมดูดัานหลังซับฯมันก็ไม่เห็นมีปุ่มปรับจุดตัดอะไรเลยนะครับ มีแค่ปุ่มปรับ volume เม็ดเดียวกับสวิตช์ on/off ปุ่มปรับ phase อะไรก็ไม่มี ผมเลยคิดว่าไม่จำเป็นต้องมีจุดตัดน่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าตกลงจำเป็นต้องมีมั้ย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2014, 10:09:41 AM »
ใช้อิเล็กโทรนิกส์ครอสโอเวอร์เลยหรอครับ  :o สำหรับผมคงไม่ไหวหรอกมั้ง  :D มันค่อนข้างจะแอดวานซ์เกินไปนิสนึง  

เรื่องของเรื่องคือ ลำโพงของผมที่ความถี่ต่ำกว่า 80Hz ลงไปมันไม่ค่อยตอบสนองเลย  :nonono (มิน่าฟังแล้วต้องยกทั้งลาวเนส ทั้ง bass เพิ่ม) ก็เลยอยากหาเรื่องเพิ่มเบสที่ต่ำกว่า 100Hz ลงไป

ครั้นจะซื้อแอคทีฟซับฯเพิ่มก็ไม่ใช่ราคาถูกๆ บวกกับพอดีที่บ้านมีดอกซับฯที่เคยใส่อยู่ในรถตั้งเกะกะอยู่คู่นึง รุ่น a/d/s/ rs10 เลยคิดว่าน่าจะเอามาใช้ให้เป็นประโยชน์ได้บ้าง

เรื่องจุดตัดของซับฯ ไม่ทราบว่าทำแบบนี้ได้ไหมครับ บังเอิญผมไปได้ manual ของซับฯรุ่นนี้มา (ท่านใดอยากได้หลังไมค์มาได้นะครับมีรุ่น rs8 rs10 rs12) เขาแนะนำเรื่องตู้มี 2 แบบคือ ตู้ปิด กับ ตู้ bandpass โดย ถ้าใช้แบบตู้แบนพาส(ตามสูตรของเขา) ซับฯมันจะถูกตัดให้ทำงานที่ 100Hz ได้เลยโดยไม่ต้องใช้ passive crossover ใดๆทั้งสิ้น(เขียนว่า without low pass filter) ไม่ทราบทำแบบนี้ดีไหมครับ ผมเองก็ไม่เคยเล่นกับซับฯด้วย

ตอบข้อนี้ว่าได้ครับความถี่ก็คงได้ตามที่เขาออกแบบมาแต่ความกลมกลืนก็ต้องมาปรับอยู่ดีครับ.
1ลำโพงเดิมลงถึง80ซับได้100ก็ต้องปรับลดลงอีกครวานี้จะทำไงละครับก็ต้องมีครอสสมาอยู่ดี
2เรื่องความไวของลำโพงก็ต้องปรับ
3. ถามเรื่องอินพีแดนซ์ไว้ในข้อแรกอันนี้ถ้าอยากให้เข้ากับวางหิ้งเดิมก็ต้องปรับเหมือนกัน
4.เพิ่มข้อนี้ไปครับเรื่องเฟส สำคัญมากเบสอาจลดลงก็ได้ถ้าเฟสมันไม่ตรงกัน
 ไม่ได้ตอบให้หมกำลังใจนะครับแต่อยากให้พยายาม
ลำโพงทำเองยากที่สุดแล้วในงานdiy ทั้งมวล

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2014, 02:18:10 PM »
http://www.htg2.net/index.php?topic=57808.60

ทำเล่นอยู่พักใหญ่ๆ  ดูรูปที่โพสท์ #71 นะครับ ;D   ......อันอื่น อิกนอร์ไปก่อน  ;D

ทำแบบใช้ Crossover แต่แรกเลยครับ.......
......แต่ปัญหากลับตกมาที่Power Ampครับ........เพราะ Power Mosfet ที่ทำใช้ 30-50W มันเอาไม่อยู่  ต้องเร่งเสียงดังระดับหนึ่ง ถึงพอฟังได้
วูฟเฟอร์ที่ใช้  มันกินจุเกินด้วยครับ

ครั้นจะเล่น....ไบแอ็มป์ แบบ อ.Karin ว่า........ก็คงต้องใช้เวลา และการเตรียมการอีกไม่น้อย(คงต้องโมฯแหลกมันด้วย  เลยพักไว้ก่อน  ตอนนี้ก็เล่น เฉพาะ หกนิ้วครึ่ง สองทางครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2014, 11:35:55 AM »
เรื่อง sub นี่ต้องดู acoustic ของห้องด้วยครับ ผมเคยใช้ Woofer ขนาด 15" สำหรับสามทาง ปรับไปปรับมาก็ยังไม่น่าพอใจ เล่น bi-amp เทียมๆด้วยการหา poweramp แยกออกมาขับส่วนที่เป็นเสียงทุ้มผ่าน passive X-over ถึงได้จะเสียงตามต้องการ ไปๆมาๆพบว่าห้องผมมัน cancel เสียง bass ในบางจุด จากนั้นไม่ได้ทำอะไรต่อ พอได้มีโอกาสใช้ลำโพง Electrostatic ซึ่งเป็นแบบ dipole ปรากฏว่าไม่ต้องทำอะไรเลย เสียงทุ้มออกมากำลังดีทั้งคุณภาพและปริมาณ เลยเพิ่งมาถึงบางอ้อ ตอนนี้ sub ที่ใช้เลยเป็นแบบ OB 

ที่ผมแนะนำ electronics X-Over นี่ผมว่ามันง่ายกว่าพวก passive มากๆเลยครับ คือ passive นี่ต้องคำนวน ต่อเอง วัดเอง ทำจนกว่าจะได้ผลลัพธ์ที่ต้องการ เผลอๆทำอยู่สองสามครั้งถึงจะได้ แต่พวก active นี่จิ้มๆๆๆทดลองได้เลย จะเอาแบบไหนก็ได้ หลังๆนี่พอจับทางได้ผมแทบจะไม่ได้วัดเลย คือฟังมากพอที่จะรู้ว่าอะไรมันขาดหายหรือเกินไปก็จัดการจิ้มๆๆ  ฟังๆๆๆ ไม่นานก็เสร็จ เลยติดใจในความสะดวกน่ะครับ  ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2014, 10:35:04 AM »
ใช้อิเล็กโทรนิกส์ครอสโอเวอร์เลยหรอครับ  :o สำหรับผมคงไม่ไหวหรอกมั้ง  :D มันค่อนข้างจะแอดวานซ์เกินไปนิสนึง  

เรื่องของเรื่องคือ ลำโพงของผมที่ความถี่ต่ำกว่า 80Hz ลงไปมันไม่ค่อยตอบสนองเลย  :nonono (มิน่าฟังแล้วต้องยกทั้งลาวเนส ทั้ง bass เพิ่ม) ก็เลยอยากหาเรื่องเพิ่มเบสที่ต่ำกว่า 100Hz ลงไป

ครั้นจะซื้อแอคทีฟซับฯเพิ่มก็ไม่ใช่ราคาถูกๆ บวกกับพอดีที่บ้านมีดอกซับฯที่เคยใส่อยู่ในรถตั้งเกะกะอยู่คู่นึง รุ่น a/d/s/ rs10 เลยคิดว่าน่าจะเอามาใช้ให้เป็นประโยชน์ได้บ้าง

เรื่องจุดตัดของซับฯ ไม่ทราบว่าทำแบบนี้ได้ไหมครับ บังเอิญผมไปได้ manual ของซับฯรุ่นนี้มา (ท่านใดอยากได้หลังไมค์มาได้นะครับมีรุ่น rs8 rs10 rs12) เขาแนะนำเรื่องตู้มี 2 แบบคือ ตู้ปิด กับ ตู้ bandpass โดย ถ้าใช้แบบตู้แบนพาส(ตามสูตรของเขา) ซับฯมันจะถูกตัดให้ทำงานที่ 100Hz ได้เลยโดยไม่ต้องใช้ passive crossover ใดๆทั้งสิ้น(เขียนว่า without low pass filter) ไม่ทราบทำแบบนี้ดีไหมครับ ผมเองก็ไม่เคยเล่นกับซับฯด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม, 2014, 10:47:57 AM โดย Nun1962 »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2014, 09:31:43 AM »
ขอแนะนำให้ใช้ Digital electronics crossover ครับ เดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงแล้ว ใช้แล้วจะติดใจ  ;)
ถ้าใช้อันนี้จบครับ แต่ต้องไบแอมป์นะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2014, 08:07:17 AM »
ขอแนะนำให้ใช้ Digital electronics crossover ครับ เดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงแล้ว ใช้แล้วจะติดใจ  ;)

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2014, 01:20:30 AM »
ควรใช้ ครอสโอเวอร์ ตัด ความถี่ต้ำ ๆ ออก ก่อน เข้า กลาง-แหลม ครับ   เพื่อให้ กรวยขยับน้อยลง (เพราะ ความถี่ต่ำ โดนตัดออก) ทำให้ inter modulation น้อยลง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2014, 11:19:43 PM »
เพิ่ม 10 นิ้ว อาจจะดีหรือไม่ดี ต้องขึ้นอยู่กับว่า 10 นิ้ว ตอบสนองความถี่เท่าไหร่ อิมพีแดนซ์เท่าไหร่ ความไวเท่าไหร่ เกิดมันไปพอดีกับของเดิมที่มีอยู่มันก็จะดีขึ้น  แต่คาดได้เลยครับว่ายาก จะไม่เหมือนกับลำโพงตู้ที่เคยแกะ นั่นเขาออกแบบมาให้มันทำงานร่วมกันอยู่แล้ว จึงเหมือนเขาจับใส่ไปเฉยๆครับ
ครอสสโอเวอรื เป็นหัวใจของระบบครับถ้าจะฟลุ้คจับมาแล้วพอดีเลย ยากมากผมว่าอย่างไรก็ต้องมีครอสสเพิ่มเข้าไปแน่ๆ
เรื่องแอมป์ทำงานมากขึ้นไหม ถ้ามันพอดีกับวางหิ้งเดิมผมว่าไม่ได้ทำงานมากขึ้นเท่าไหร่นะ
อิมพีแดนซื ก็เหมือนกัน ความไว ลดลงเพิ่มขึ้นก็เหมอืนกันครับ ถ้ามันพอดีกับวางหิ้งเดิม ทั้งหมดมันก็จะเท่าเดิม

ทั้งหมดที่ว่ามา ต้องทดลองครับ ถ้ามีของอยู่แล้วต่อเลยรับลองไม่พัง :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2014, 10:23:35 PM »
ข้อเสียคือ woofer 10" มันจะทำงานเกินสิ่งที่มันควรจะทำครับ เมื่อทำงานเกินก็จะเกิดความเพี้ยนขึ้นมาครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2014, 08:00:01 PM »
ภาพปลากรอบครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม, 2014, 10:07:35 PM โดย Nun1962 »

modify ลำโพง 2 ทาง ==> 3ทาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2014, 07:50:36 PM »
มีใครเคยทำแบบนี้ไหมครับ เดิมมีลำโพงวางหิ้ง 2 ทาง แล้วเอาดอกลำโพงวูฟเฟอร์สัก 10 นิ้ว(ใส่ตู้แยกให้มันเอง) มาต่อเพิ่มเข้าไปกับลำโพงแต่ละข้างดื้อๆเลย 

ถ้าทำแบบนี้จะมีข้อเสียไหมครับ อย่างเช่น ทำให้แอมป์ทำงานหนักมากขึ้น , อิมพิแดนซ์ผิดไปจากเดิม , ความไวลดลง/เพิ่มขึ้น ฯลฯ

คือเท่าที่ผมลองแกะสำรวจ ลำโพง 3 ทางหลายคู่ดูมันก็เหมือนๆกับลำโพง 2 ทางแล้วเพิ่มซับฯเข้าไปนี่ครับ อาจจะดีกว่าตรงที่มีการทำครอสฯตัดความถี่ต่ำให้ด้วย