ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยผมทำ Music Server กันหน่อยครับ  (อ่าน 24089 ครั้ง)

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: มาช่วยผมทำ Music Server กันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2016, 07:40:25 AM »
พูดถึง raspberry Pi ผมก็ใช้ Raspberry pi 2 +Openelec 6.0.3 +DAC TDA1543a x8  โดยดึงสัญญาณ  I2S มาจาก Raspberry PI โดยตรงเลยครับ  ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการปรับแต่งครับ

รบกวนขอวิธีดึงสัญญาณ I2S จาก Raspberry Pi หน่อยครับ

และมันต่อเข้ากับ DAC อย่างไร ใช้ TEAC UD 501 ครับ

ออฟไลน์ Noppadon

Re: มาช่วยผมทำ Music Server กันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2016, 10:53:23 AM »

รบกวนขอวิธีดึงสัญญาณ I2S จาก Raspberry Pi หน่อยครับ

และมันต่อเข้ากับ DAC อย่างไร ใช้ TEAC UD 501 ครับ

ผมไม่แน่ใจว่า TEAC UD501 ใช้ driver I2S ตัวไหนใน Openelec นะครับ แต่เท่าที่ผมดูข้อมูล TEAC UD 501 เมื่อคืน ไม่มีช่องต่อ input สัญญาณ I2S ที่ท้ายเครื่องนะครับ หากคุณ Malako จะทำอาจต้องโม ครับ 
แต่ผมเห็น TEAC UD 501 ช่อง  USB input อยู่เราสามารถต่อจาก สัญญาณUSB จาก raspberry pi มาเข้าที่ช่องนี้ได้เลยครับ โดยหาสาย USB A-USB B มาต่อครับ หลังจากต่อแล้วมีขั้นตอนดังนี้ครับ
1 เลือก input ที่ TEAC ไปที่ USB
2. เปืด Raspberry Pi (Openelec) ขึ้นมาครับ
3.ที่หน้าจอ เลือก System แล้วเข้าไปที่ system อีกที
4.ไปที่ Audio output แล้วไปเลือก audio output device  จะมี เมนูให้เลือกครับให้เลือกที่
 ALSA:USB audio DAC:...........
ซึ่ง ........... ที่ผมเว้นไว้ในDAC แต่ละตัวจะไม่เหมือนกันอาจต้องลองเลือกดู ว่าตัวไหนเลือกแล้วมีเสียงออกครับ
ที่อยู่ผมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=40186.0

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2016, 11:14:52 AM »

ทำตามคำแนะนำ เซ็ทได้แล้วครับ มองเห็น TEAC UD 501 ฟังเพลงจาก Exrernal Hardisk  ได้สบายเลย

แต่มันรองรับได้แบบ CD ยังเล่น DSD File ไม่ได้ครับ

เดี๋ยวตอนบ่าย จะลองลง OS Raspian  แล้วลองลง JRiver Media Center เผื่อฟลุ๊คครับ

ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ Goda Takeshi

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2016, 01:30:59 PM »
เรื่อง pc htpc server ถ้าสนใจ ลองใช้ บอร์ด Asrock N3150

ผมใช้อยู่ เพราะ มัน decode 8bit HEVC (x265) ได้ กินไฟประมาณ 10 watt. 

ราคา ประมาณ 2.6K บาท มี cpu/gpu อยู่แล้ว ใส่แรม ใส่กล่องเล่นได้เลย

เรื่องโปรแกรม บางตัวอาจใส่ filter boost เสียงมาให้ แต่ถ้าเป็น bit perfect ผมฟังแยกไม่ออกครับ