ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีทุกท่านครับ ช่วยให้ความเห็น subwooferไว้ดูหนัง หน่อยครับ  (อ่าน 6654 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
คือมี 2 ตัว ครับที่มองไว้ 1. svs sb2000 (12 นิ้ว) 2. xtz 10 นิ้ว ครับ  คู่หน้าใช้ คลิป rf42ll ห้องฟัง เป็นห้องแถว กว้าง 4 ม. ยาว 7 ม. แต่ใช้ดูหนัง เพียง 3x4ม. ในห้องไม่โล่งมากมีตู้เสื้อผ้า ที่นอนฯ ซึ่งกลุ่มคนเล่น/คนขาย เชียร์ 12 นิ้ว จึงขอความเห็นว่าตัวไหนใช้ในชุดโฮมเหมาะกว่า ขอบคุณครับ

ปริญญาวัฒน์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• *
ถ้าเเป็น xtz10 นิ้วละครับ จะเทียบ svs sb2000 ได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

ปริญญาวัฒน์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Sound Soft

ใช้12"ไม่ต้องเปลี่ยน 

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
1. svs sb2000 (12 นิ้ว) ครับ
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
ผม Consult ละกัน

เล่น Woofer ใหญ่ไว้ก่อนครับ Subwoofer ราคาไกล้ๆกันเสียงไม่หนีกันชอบอะไรก็จัดได้เลยครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
ดูหนังใช้ sub ยิงลงพื้น  ฟังเพลง sub ยิงหน้า  เพราะคาแล็คเตอร์ของเสียงต่างกัน
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• *
เอาแล้วงัยครับงง แล้วแบบยิงพื้น หรือยิงหน้าดีครับท่าน

ปริญญาวัฒน์

ออฟไลน์ barber000777

ห้องใหญ่พอๆ กับห้องผม   
แนะนำเพิ่มตัวเลือก

matinlogan dynamo 700
 matinlogan dynamo 1000

ตามงบที่มีครับ O0
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

• .
    • .
เอาแล้วงัยครับงง แล้วแบบยิงพื้น หรือยิงหน้าดีครับท่าน

ปริญญาวัฒน์

หวังว่าคงไม่ต้องถกกันอีกนะคับ  เรื่องsubแบบไหนดีกว่ากัน
เพราะ ให้ความเห็นแล้วว่า ถ้าเน้นดูหนัง ก็ แบบยิงลงพื้น
ถ้าชอบ เน้นฟังเพลง ก็แบบยิงหน้า

ถ้าเน้นทั้งสองอย่าง ก็ ซื้อทั้ง 2 แบบ มาใช้ร่วมกันเลย ดีที่สุด
ถ้ากลัว set ไม่ลง ไม่กลืน  ไม่ล่องหน เดี๋ยวให้คำปรึกษาได้คับ

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
หารูป ปลากรอบ จากเน็ทมาให้ชมให้จร้า

ที่บ้าน ข้าน้อยก็จะใช้  แนวนี้แหละครับ
ASW110 ยิงหน้า = 2 ตู้  
และ ASW210 อีกหนึ่ง (หน้า และพื้น อย่างละดอก ในตู้เดัยวกัน)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• *
ขอบคุณทุกท่านอย่างมากๆครับที่ให้คำแนะนำ แต่ขอความเห็นเพิ่มว่าถ้าดูหนังควรใช้ซับฯ 10 หรือ 12 นิ้วครับ

ปริญญาวัฒน์

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
ห้อง 3X4 10" ก็พอครับ

10"ก็พอครับแต่ต้องซื้อ2ครั้ง

• *
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
1.ห้องผม 4x7 ม.แต่ใช้พื้นที่เพียง 3x4 ม.ซ้ายผนังปูนขวาโล่งไปประมาณ 4 ม.ครับ
2.ใช้10 นิ้วแต่ต้องซื้อ 2 ครั้งหมายความว่าไงครับ   หรือต้องใช้ซับน 2 ตัว ครับ
วันได้ทดลองฟัง ซับฯ xtz10 นิ้ว รู้สึกว่าเสียงปืน ระเบิดเป็นรูปเป็นร่างดี แต่พอเจอฉากที่เสียงลึก ๆต้นเรื่อง เอนเดอร์เกม เสียงดัง ป๊อกๆๆๆๆๆ และเสียงปืนกลที่ยิงต่อเนื่องในเรื่อง ไดร์ฮ่าด (วันดีมหาประลัย) มันดังป๊อก ๆๆๆๆเช่นกัน เป็นอย่างนี้เพราะอะไรครับ รักสิบนิ้วเพราะเสียงกระชับ แต่พอฟัง 12 นิ้ว เสียงอิ่มและใหญ่ไม่กระชับ เห่อะๆๆ เลือไม่ถูกครับ

ปริญญาวัฒน์

ซื้อ2ครั้งหมายความว่ามันไม่จบครับต้องเสียเงิน2ครั้ง ห้องคุณใหญ่นะแม้จะใช้เนื้อที่แค่ครึ่งเดียวก็ตามมันยังคาใจอยู่. ห่างกันไม่มากเล่นใหญ่เป็นต่อ 

ออฟไลน์ barber000777

ใช้ซับ 2 ตัว   เอาไว้ หน้าซ้าย , หลังขวา :D
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

• .
    • .
ทั้งหมดทั้งปวง คงขึ้นอยู่กับ จขกท. ชอบเป็นหลัก

sub 10 นิ้ว เทียบกับ 12 นิ้ว คงจะได้ขนาดและน้ำหนักเพิ่มขึ้น
scale ของเสียงคงมีขนาดใหญ่ขึ้น  เวทีเสียงกว้างขึ้น
ถ้าไม่รบกวนคนในบ้านก็เล่น 12 นิ้วไปเลย

ส่วนเรื่อง ของความกระชับ คงต้องอาศัยการ setup ที่ลงตัว
ความบวมเบลอ คงจะไม่ใช่ปัญหา สำหรับการดูหนัง

• *
ตอนนี้ผมรู้สึกชอบ 10 นิ้ว แต่เสียดาย 12 นิ้ว ขอบคุณมากครับ เลือกยากจัง

ปริญญาวัฒน์