ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกล้องนิดนึงครับของPANASONIC LUMIX FX7 VS SONY T3 ลังเล ช่วยฟันธง  (อ่าน 5775 ครั้ง)

ออฟไลน์ eark

• coolhand
เพิ่งถอย fx7 มาเมื่อวันส่งท้ายปีเก่าพอดีครับ  ราคาหมื่นสามเลยตัดสินใจได้ง่าย คนขายบอกว่าแถมมากะพลาสม่าเลยขายให้ถูก เคยใช้ casio z4
ตัวนี้ดีกว่าครับ ตัวเก่าชอบerrer เมมโมรี่ก็ถูกกว่า พี่ชายใช้ t3 เคยจับบ้างจำไม่ค่อยได้แล้ว แต่คิดว่าตัวนี้ใหม่สด เล็กกว่า มีระบบกันสะเทือน ที่สำคัญmemoryถูก sdการ์ดผมซื้อ 516 ความเร็ว 45xราคา 2300บาท  ถ้าเป็นแบบที่แถมกับกล้องก็ราว 1700 ถูกมาก(ความเร็วต่ำ) โซนีซื้อขนาดนี้ต้องมี 6000up เป็นกล้องที่ขายดีที่ญี่ปุ่นแล้วราคาที่นู้นพอๆกะเมืองไทยเลยครับ ลองเข้าดูที่เวปพันทิพ เห็นบอกมีร้านขายรวมเมมโมรี่ 256 ราว 18900 เล่นรุ่นนี้ไม่ผิดหวังแน่ครับ
เชิดชัย สีหาวงษ์
104/2 ถ.รามอินทรา 40 แยก 15
แขวงนวลจันทร์ เขตบึงกุ่ม
กทม. 10230
โทร 0848 ๓๑ ๘๘๓๑
Line id   s_cherdchai
ออมทรัพย์ กสิกรไทย แฟชั่นไอแลนด์  72028 09280

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
ขอบคุณครับพี่ ADD

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • May force be with you!
แบตมีขายครับที่ Fortune ราคา 700 กว่าบาทครับ หมี

ออฟไลน์ หมี

• *
ถ้าไม่จำเป็นว่าต้องเล็กๆ ผมว่าในราคานี้ลองมอง nikon หรือ canon ตัวอวบใหญ่กว่าที่ราคาๆ เท่าๆ นี้ดูซิครับ ภาพน่าจะดีกว่าครับ
ที่ผมเลือกตัวนี้ให้แม่เพราะว่าเค้าต้องการใส่กระเป๋าพกติดตัวไว้ ภาพที่ได้ผมว่ามันหยาบๆ ครับ อธิบายไม่ค่อยถูก ต้องให้เซียนโยช่วยมาตอบ อิ อิ

ออฟไลน์ หมี

• *
ผมคิดเหมือนพี่จ้าเลยครับ แม่ผมใช้ FX7 อยู่ผมลองถ่ายเล่นๆ ดูภาพยังสู้ nikon 4300 ของป๋มยังไม่ได้เลย เทียบกับ T3 ดูแล้ว FX7 น่าจะดีกว่าครับกันมือสั่นได้ กล้องเล็กมากกดแล้วเขยื้อนได้ง่าย� ;)� และแบตก็หมดไวเหมือนพี่จ้าว่ามาอีกและครับ แล้วแบตก็หาซื้อยังไม่ได้เลยครับเนี้ย ถามหาหลายที่และ ถ้าเกิดว่าตัดสินใจซื้อ FX7 แล้วหาแบตเพิ่มได้กระซิบมาบอกผมบ้างนะครับว่าหาได้จากไหน ขอบคุณครับ อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม, 2005, 09:55:30 PM โดย ..หมี.. »

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • Super Star.
  • *
  • Lord of the RH1N0
    • HiddenRhino @ Multiply
..... ไม่ได้ใช้ FX7 นะครับ แต่แฟนผมใช้ FX1 อยู่ ซื้อตอนที่เค๊าลดราคาลงเพื่อจะออก FX2 กะ FX7 ช่วงปลายเดือนกันยายน ปีที่แล้ว ....

ตอนนั้นทราบแล้วว่าจะมีรุ่นใหม่ออกมา แต่มีกล้องตัวอื่นใช้งานเป็นหลักอยู่แล้ว เห็นราคา FX1 ลงมาพอสมควรเลยตัดสินใจซื้อให้แฟน เพราะ มีระบบกันกระเทือน ที่น่าจะเหมาะกะการใช้กล้องตัวเล็กๆ และ มีการยืดแขนออกไป เพื่อดูภาพจากจอ LCD ทำให้มืออาจจะไม่นิ่งได้....� FX7 น่าจะมีคุณสมบัติดีกว่า FX1 ในด้านความละเอียดที่มากกว่า จอ LCD ที่ใหญ่กว่า ขนาดตัวกล้องที่เล็กกว่า

เท่าที่ลองใช้มา ไม่นานนัก ภาพที่ออกมาดีพอสมควร แต่ผมชอบภาพจาก กล้อง Nikon 885 ที่เป็น 3.3 M อีกตัวมากกว่า .... ไม่ใช่เลวร้ายนะครับ ..... อาจจะเป็นเพราะ กล้องยังไม่พ้น burn in มั๊งครับ อิ อิ ....� :-[� �หรือไม่ก้อผม ชินกับภาพจาก กล้อง Nikon มานาน� :D ..... อันนี้ต้องลองดูเองครับ

แต่การทำงานของ menu เรียบง่ายดี ไม่สับสน .... อาจจะเป็นเพราะ เป็น menu แบบเดียวกะ Leica ของเพื่อนผม ที่ได้มีโอกาสลองใช้เป็นระยะๆ� :-[

ข้อเสียอีกประการนึง คือ แบต ที่ค่อนข้างหมดเร็วไปหน่อย และ ศูนย์บริการ ที่เริ่มมีคนบ่นกันแล้วที่ 1000Tip ....

จากข้างบนดูเหมือนจะไม่ค่อยดีมั๊งครับ ...... จริงๆ แล้ว ผม OK กะมันนะครับ แถมยัง เล็ง FX2 หรือ FX7 ไว้เหมือนกัน กะจะซื้อตอนตกรุ่น นำมาใช้เป็นตัว spare แทน CP885 ทีใช้มานานพอสมควร (Pana เนี่ยตอนตกรุ่น บางร้านจะนำมาลดราคามากพอสมควรครับ)

ส่วน Sony นั้นไม่เคยใช้แบบจริงจังครับ .... คงให้ความเห็นไม่ได้ อีกประการนึง คือ memory stick และอุปกรณ์ประกอบอื่นๆ ของ Sony ค่อนข้างราคาสูงกว่าชาวบ้าน แต่ถ้าจะซื้อมาเพื่อความสะดวกในการใช้งานร่วมกับ สินค้า Sony อื่นๆ แบบ คุณหมอทีเจ� ก้อเป็นทางเลือกที่น่าสนใจ เหมือนกันครับ

ตัวอย่างภาพจาก FX1 ดูได้ที่กระทู้ 527

http://htg2.com/index.php?topic=527.0

ภาพจาก FX1 ตอนที่ไปเที่ยวจังหวัดตรัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม, 2005, 09:17:06 PM โดย 715 »
http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ 1080p

• Super Star
  • *
ให้ด้วยครับถ้าใครใช้อยู่ขอข้อมูลด้วยครับจะซื้อแล้วครับ
ขอบคุณครับ :-\