ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาว่าสามารถดูหนังเรื่องเดียวแต่เปิดเสียพร้อมกัน 2 ภาษาได้ไหมครับ  (อ่าน 1555 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuclear

• **
เคสพิสดารนิดนึงนะครับ คือพอดีคุณพ่ออยากจะดูหนังพร้อมกับลูกหลานแต่ติดที่ท่านฟังได้แต่เสียงพากษ์ไทยครับ ในขณะที่ลูกหลานเป็นsoundtrackหมด ซึ่งที่ผ่านมาแกก็ต้องดูหนังคนเดียวตลอด(บางทีผมก็ไปนั่งดูด้วยครับ ดูซ้ำรอบ2)

ทีนี้ผมก็เลยอยากจะวางระบบใหม่หนะครับให้สามารถเล่นหนังเรื่องเดียวแต่เล่นเสียงพร้อมกัน2ภาษาครับ

ตอนนี้ที่คิดไว้คือ HD-PC ต่อการ์ดเสียง2ตัว แต่ละตัวต่ออกไปที่ตัวจ่ายสัญญาณหูฟัง bluetooth ทีนี้ปัญหาน่าจะอยู่ที่ทำยังไงให้มันเล่นหนังเรื่องเดียวกันได้2ภาษาครับ ที่ผมคิดไว้ก็ลูกทุ่งหน่อย อาจจะใช้VLCเปิดหนังภาษาENGตามปกติ โดยตั้งoutputของโปรแกรมไปที่soundcardตัวที่1 ในขณะที่ใช้โปรแกรมอื่นเช่นMPCเปิดหนังเรื่องเดียวกันแต่ตั้งเป็นเสียงภาษาไทยไว้ให้outputไปที่การ์ดตัวที่2ครับ แล้ใช้วิธีสลับPlayหนัง2โปรแกรมให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้เพื่อให้ไม่มีdelayระหว่างดูหนังครับ

ซึ่งในทางเทคนิคแล้วผมคิดว่าสามารถทำได้นะครับ แต่ผมว่ามันเป็นวิธีที่แถไปพอสมควร(หยุดหนังกลางคันก็ไม่ได้) เลยอยากถามความเห็นทุกท่านครับว่ามีวิธีที่ดีกว่านี้ไหม หรือมีเครื่องเล่น BD, HD-Playerที่สามารถ output สัญญาณเสียงได้ 2 sourceไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
เอา notebook อีกตัวมาต่อครับ ... notebook ต่อเข้าเครื่องเสียงเป็นไทย (ฟังหลายคน) ... เครื่องเดิมที่ต่อจอให้ต่อเข้าหูฟัง (หรือจะสลับกันก็ตามสะดวก)

กดเปิดพร้อมกัน

ง่ายๆ นานๆ ที ... เอาแบบง่ายๆ ก็โอมังครับ
 :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ สรร

• Plearn Edutainment is domestic and international study group programs which operated by 'Kimmanan's Group'
เป็นคำถามที่ตอบยากอยู่สักหน่อย เพราะไม่ค่อยมีใครทำแบบนี้อะครับ แต่วิธีที่ผมจะแนะนำอาจจะต่างจากที่คุณnuclearคิดไว้ แล้วผมก็ไม่ได้ทดลองทำนะครับ วิธีการก็คือใช้ flash drive 2 อัน ใส่หนังเรื่องเดียวกัน อันที่1เอาไปเสียบกับทีวีโดยตรงเลย  อันที่2 เสียบกับ hd player ซึ่งที่hd player ก็ต่อผ่านแอมป์ แค่นี้ก็ได้เสียงแบบ สองเสียงแล้วครับเสียง1 จากทีวี เสียง2 จากแอมป์(ผมว่านะ)  ทีนี้ก็อยู่ที่ท่านจะต้องยุ่งยากในการปรับและเปิดหนัง2แหล่งให้เดินเรื่องพร้อมกัน...ผิดถูกประการใด ก็ขออภัยไว้ก่อนละกันนะครับ...(คนตอบก็มึนตึ๊บเลย.. ;D)

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
บางครั้งแปลไทย งงมาก

อ่านอังกฤษแล้วเข้าใจง่ายกว่า

มีพร้อมกันได้ เจ่งเลย