ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะดูหนังแบบ 2.1 ผมใช้แอมป์ฟังเพลงทั่วไปได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 15588 ครั้ง)

ออฟไลน์ StepSaSin

• Freshy
ใช้ได้ครับ  แต่มันจะไม่สนุกนะสิครับ  หา avr ซักเครื่องดีกว่าคับิแนะนำ onkyo 508 ดีจริง

ออฟไลน์ Nice47

• *
หนังดี ๆดูมันส์หมดครับ แต่ให้ดี 5.1 มันส์กว่า   :secret

ออฟไลน์ Chi-on 2

• *
แม้จะมีลำโพงครบเซ็ต 5.1  ผมก็ดูหนังใช้ 2.1 เพราะพื้นที่จำกัดและไม่อยากลากสายรุงรัง  โดยส่วนตัวผมว่าสนุกหรือไม่สนุกอยู่ที่เนื้อหาของหนัง และภาพที่ปรากฎมากกว่า
แต่ถ้าหากในอนาคตลำโพง HT ทั้งระบบไม่มีสายและมีขนาดเล็กก็น่าเล่นครับ

ออฟไลน์ Systema

• *
the only true 2.1 solution is with AV receiver with digital signal processing.. otherwise you are only really getting 2 channel stereo (unless you have a dvd player with on-board dolby/dts decoder ie:5.1 out). The best way, I think, to connect a sub to older stereo amp is via high level speaker out to the subwoofer (provided that it has speaker level input and built-in crossover adjustment) and then using the sub crossover adjustment to pass mid/high level through to the satellites/bookshelf speakers.
Sorry to write in English- No Thai keyboard on this PC.  :headphone

ออฟไลน์ mr_nutt

• Freshy
ถ้าห้องเล็ก หรืออยู่คอนโดผมว่าก็น่าจะพอไว้นะครับ

ออฟไลน์ -Tui-

• *
ผมว่าใช้แก้ขัดได้พอตัวเลยครับ ชุดเก่าผมก็เป็นมินิคอมโป

ออฟไลน์ bank_evolution

ก็สนุกในระดับนึงครับ
เสียงจะแยกแค่ซ้ายขวา

แต่ 5.1จะแบบทุกทิศ มันส์กว่าเยอะครับ :yahoo

ออฟไลน์ kongky

ได้ครับแต่เสียงด้านหลังและcenterมันจะไม่มี ถ้าให้ได้บรรยากาศสู้AVไม่ได้ ถ้าห้องไม่ใหญ่มากก็OKนะครับ
ดีใจ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Amp ฟังเพลงทั่วไปถ้าต้องการทำ 2.1 ก็สามารถทำได้ครับ .. แต่โจทย์ที่มีคือจะต่อ Sub อย่างไร .. ลองดูทางเลือกประมาณนี้ครับ
1. ต่อสายสัญญาณ Analog ออกจาก CD, DVD โดยตรงเข้า Sub ถ้ามีช่อง output ช่องเดียวก็คงต้องใช้พวกขั้วต่อ Y Adaptor ช่วยในการ Split สัญญาณ และไม่สามารถควบคุมความดัง Sub จาก Amp ได้ ... จะเร่งเสียง-หรี่เสียงก็จะวุ่นวายพอควร
2. ถ้า Pre หรือ Int Amp ของเรามีช่อง Sub-Out หรือ Pre-Out ก็ต่อเข้าไปทาง Sub ได้ .. วิธีนี้คุมความดังได้จาก Pre หรือ Int Amp
3. ต่อสายลำโพงเข้า Sub และต่อเข้าลำโพงอีกที ... วิธีนี้ก็คุมความดังได้

ลองดูความเหมาะสมนะคับบบบ .. แต่เชื่อได้อย่างหนึ่งว่า ความสนุกในการดูหนังคงสู้ AVR ไม่ได้ .... เนื่องจากการจูนเสียงทางผู้ผลิตน่าจะจูนเสียง Amp นั้นๆ ให้ฟังเพลงเพราะมากกว่าการดูหนังสนุกคับบบบบบ  :D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
หรือยังไงต้องเป็น AV ครับ

Q
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...