ผู้เขียน หัวข้อ: *** ปิดตำนานทีวีพลาสมา LG ประกาศเลิกผลิตเป็นบริษัทสุดท้าย  (อ่าน 1929 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
ที่มา : Blognone

LG เป็นบริษัทผลิตทีวีพลาสมารายสุดท้ายที่ยังเหลืออยู่ ประกาศปิดธุรกิจทีวีพลาสมาในช่วงสิ้นเดือนพฤศจิกายนนี้
ข้อมูลนี้มาจากเอกสารที่ LG ยื่นต่อคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์ โดยระบุเหตุผลว่าความต้องการทีวีพลาสมาลดลงมาก และมีสัดส่วนรายได้แค่ 2.4% ของรายได้ทั้งบริษัทเท่านั้น
โฆษกของ LG ให้ข้อมูลว่า LG ผลิตแผงจอ (panel) สำหรับทีวีพลาสมาเองด้วย บริษัทต้องการทำธุรกิจนี้ต่อไปให้นานที่สุด
แต่ไม่ว่าจะพยายามแค่ไหน ธุรกิจนี้ก็ไม่สดใสอีกต่อไปแล้ว

ก่อนหน้านี้ผู้สนับสนุนทีวีพลาสมาในอดีต ทั้งพานาโซนิกและซัมซุงได้ประกาศเลิกทำธุรกิจทีวีพลาสมาไปแล้ว
คราวนี้ LG เป็นรายสุดท้าย และคงถือเป็นการปิดตำนานทีวีพลาสมาอย่างสมบูรณ์

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • May force be with you!
ผมก็ว่าดีแล้วล่ะครับ เดี๋ยวนี้คนไม่ค่อยซื้อแล้ว Plasma มันเปลืองไฟนิดหน่อย

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
ถ้างั้นที่ใช้กันอยู่ก็จะมีราคาเพราะเป็นของหายากแล้วใช่ไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
ถ้างั้นที่ใช้กันอยู่ก็จะมีราคาเพราะเป็นของหายากแล้วใช่ไหมครับ  ;D
ใช่ครับ มีราคามากเพราะมันหายาก อะไหล่น่ะครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
ใช่ครับ มีราคามากเพราะมันหายาก อะไหล่น่ะครับ

แป่ว  :o