ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา Macbookที่โดนโจรงัดบ้านขโมยไป อยากได้ความช่วยเหลือจากตำรวจ ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 3006 ครั้ง)

ออฟไลน์ auss

• **
ตอนนี้ผมแย่มากๆครับ เมื่อประมาณ 2อาทิตย์ก่อน ข้างบ้านผมเพิ่งโดนโจรงัดบ้าน มีการแจ้งตำรวจ สน.บึงกุ่ม ให้เข้ามาสืบสวน รับเรื่องไว้
ต่อมากลายเป็นบ้านผม ซะงั้น ผมนี่ช็อคเลย!!  K]
ขโมยงัดบ้านติดๆกัน

วันที่เกิตเหตุ มีคนมาสอบถามที่บ้านผมว่ามีอะไรกัน เห็นตำรวจมา เลยทราบจากชาวบ้านมาว่าในซอยที่หมู่บ้าน เกิดเหตุการณ์ลักทรัพย์บ่อยครั้งมาก

เบื้องต้นได้เข้าแจ้งความกับ สน.บึงกุ่มแล้วครับ โจรเดี๋ยวนี้มันไม่เกรงกลัวตำรวจเลย  :nono

หลักฐานที่มี กล้องวรจรปิด บันทึกภาพคนร้ายไว้ได้ ดูจนปวดหัวเลยครับ ดูไม่ออกเลย
ตำรวจก็ดูไม่ออกเหมือนกัน ไม่รู้จะมีไว้ทำไมกล้องวงจรปิด มีหลายจุดมาก มีของหลายหน่วยงานด้วย ทั้งของ กทม ของตำรวจ และของหมู่บ้าน

แถมจะขอดูแต่ละจุด ตัวผมเองต้องวิ่งเต้นไปขอดูเอง
ไม่เข้าใจว่าทำไมผมแจ้งความแล้ว ทำไมตำรวจไม่มาประสานงานรวบรวมหลักฐานที่มีจากกล้องของหน่วยงานอื่นๆ

เมื่อวานซืนผมโทรไปแจ้งเบาะแสเพิ่มเติม ผมจะเอาหลักฐานไปให้ที่สน.บึงกุ่ม
พี่เค้าตอบมาว่า รอพี่ว่างก่อนเดี๋ยวเข้าไปจะครบอาทิตย์แล้ว พี่ตำรวจเค้ายังไม่มาเลย

สรุป ผมควรต้องทำใจที่โจรมางัดบ้านเอาทรัพย์สินไป
แล้วก็ต้องทำใจว่าตำรวจอาจช่วยอะไรไม่ได้รึเปล่าครับ
 :cry2

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

รบกวนฝาก รูปพรรณของที่หาย กับ serial กล้อง+อุปกรณ์ เครื่องแมคหน่อยนะครับ

รายการของที่หายหลักๆ เป็นสินค้าประกันศูนย์ทั้งหมดครับ
1.กล้อง canon 6d + grip pixel + แบตแท้1ก้อน กับแบตเทียบ1ก้อน
Serial no. 058024011490
(จอlcdครอบกระจกกันกระแทกไว้ ไม่ได้เอาที่ชาร์จไป gripยางหลุดนิดๆดันเข้าไปได้ ไม่ได้เอากล่องกล้อง6d กับใบรับประกันไป)
2.เลนส์ 28mm f1.8usm + B+W 58 UV Haze + hood เทียบ
Serial no. 11380080
( ทั้งหมดไม่ได้เอากล่องกับใบรับประกันไป ขโมยไปพร้อมกระเป๋าของ foto flie)
3.แฟลซ 600ex-rt
Serial no. 2406103432
(ไม่ได้เอากล่องกับใบรับประกันไป)
4. Macbook pro retina 15" i7 2.3 + magic mouse + สาย thunderbolt to lan
Serial no. C02ML8GYFD57
(ไม่ได้เอาที่ชาร์จ กับกล่องไป ขโมยไปพร้อมกระเป๋าโน๊ตบุ๊คยี่ห้อ dell)

รบกวนเพื่อนๆพี่น้อง คนไหนบังเอิญเจอ รบกวนช่วยส่งข่าวให้ด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง
ขอบคุณมากครับ  :help

อัศนัย สวัสดิเกียรติ (อัด)
081-6959997
Line : uts2tudio

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2014, 05:53:34 AM โดย auss »

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
เสียใจด้วยครับ บ้านผมก็เคยโดน 3-4 รอบ มีรอบนึง จ๊ะเอ๋กะโจรเลย แต่มองไม่เห็นหน้า เพราะมันมืด มันโดดลงจากระเบียงชั้น 3 ตึกแถวเลย ยังดีผมเอากล่องบังประตูไว้ ทำให้มันเข้ามาลำบาก ผมเลยไปจ๊ะเอ๋มันก่อน บ้านผมอยู่ริมถนนใหญ่ด้วย

สรุปว่า ตำรวจทำอะไรไม่ได้ครับ ทุกครั้งเลย มาก็ถามโน่นถามนี่ แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ ก็เลยต้องช่วยตัวเอง ติดระบบรักษาความปลอดภัยเอง ทั้งกล้องวงจรปิด ทั้งระบบนิรภัยที่ประตูกับหน้าต่างเกือบทุกบานในบ้าน
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ salapao

ผมโดนมาเหมือนกันเมื่อนานมาแล้ว ตำรวจไม่ทำไรเลยครับแถมเอารูปหน้าคนร้ายมาให้ดู บอกว่ารู้ว่าใคร บ้านอยู่ใหน รู้เวลาเข้าออกบ้านด้วย
แต่ไม่จับ!!!!..... K] K] K] ตอนนั้นโดน Mac Computer ไปเหมือนกันครับ กระเป๋าแบรนด์เนมอีก 10 กว่าใบหล่นกระจายรอบบ้าน โชคดีที่
โจรไม่รู้ค่ากระเป๋าของภรรยา เลยทิ้งไว้รอบๆบ้านครับ....... สรุปหายวับไปกะโจร ตร.ทำอะไรก็ไม่รู้ได้ครับ

อีกไม่นานผ่านไปบ้านพี่ชายก็โดนครับ ตร.จับคนงานไปกักบริเวณที่สน. เอาเพื่อนพี่ชายไปสอบสวน เอาภรรยาไปเค้นสอบ แต่ความมาแดงตอนผม
หาของที่หายเองทาง Internet ตอนนั้นหาเจอ Rolex รุ่นเดียวกับที่หาย 4 เรือนประกาศขายมือสองในร้านเดียวกันซึ่งตรงกับที่หายไปทั้ง 4 เรือน
เลยติดต่อเจ้าของร้านติดตามคนที่เอามาปล่อย ตรวจสอบ SN. แล้วตรงกับของที่หายไปเป๊ะเลย แจ้งจับพร้อมหลักฐานแต่ใหงพอตามตัวคนร้ายได้
เรื่องเงียบเลย มารู้ทีหลังคนร้ายไม่ได้รับโทษอะไรเลย......

สรุป.ทำใจครับ ไม่งั้นต้องตามเองนะครับ... เครื่อง Mac สามารถแจ้ง SN. ไว้ที่ศูนย์ Mac Thailand ไว้ได้ครับถ้ามีเอาเข้ามาซ่อมก็โชคดีไป

• **
เสียใจด้วยครับ บ้านผมก็เคยโดน 3-4 รอบ มีรอบนึง จ๊ะเอ๋กะโจรเลย แต่มองไม่เห็นหน้า เพราะมันมืด มันโดดลงจากระเบียงชั้น 3 ตึกแถวเลย ยังดีผมเอากล่องบังประตูไว้ ทำให้มันเข้ามาลำบาก ผมเลยไปจ๊ะเอ๋มันก่อน บ้านผมอยู่ริมถนนใหญ่ด้วย

สรุปว่า ตำรวจทำอะไรไม่ได้ครับ ทุกครั้งเลย มาก็ถามโน่นถามนี่ แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ ก็เลยต้องช่วยตัวเอง ติดระบบรักษาความปลอดภัยเอง ทั้งกล้องวงจรปิด ทั้งระบบนิรภัยที่ประตูกับหน้าต่างเกือบทุกบานในบ้าน

ปวดใจจังครับพี่ โชคดีที่โจรมันไม่ทำไรจะเอ๋โจรขนาดนั้น

วันที่บ้านผมโดน ผมไม่อยู่บ้าน โชคดีที่โจรมันเอาของไปแต่ชั้นล่าง ไม่ขึ้นไปทำอะไรแม่ผม ตอนนี้บ้านผมอยู่แบบหวาดระแวงมากครับ :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2014, 05:33:57 AM โดย auss »

• **
ผมโดนมาเหมือนกันเมื่อนานมาแล้ว ตำรวจไม่ทำไรเลยครับแถมเอารูปหน้าคนร้ายมาให้ดู บอกว่ารู้ว่าใคร บ้านอยู่ใหน รู้เวลาเข้าออกบ้านด้วย
แต่ไม่จับ!!!!..... K] K] K] ตอนนั้นโดน Mac Computer ไปเหมือนกันครับ กระเป๋าแบรนด์เนมอีก 10 กว่าใบหล่นกระจายรอบบ้าน โชคดีที่
โจรไม่รู้ค่ากระเป๋าของภรรยา เลยทิ้งไว้รอบๆบ้านครับ....... สรุปหายวับไปกะโจร ตร.ทำอะไรก็ไม่รู้ได้ครับ

อีกไม่นานผ่านไปบ้านพี่ชายก็โดนครับ ตร.จับคนงานไปกักบริเวณที่สน. เอาเพื่อนพี่ชายไปสอบสวน เอาภรรยาไปเค้นสอบ แต่ความมาแดงตอนผม
หาของที่หายเองทาง Internet ตอนนั้นหาเจอ Rolex รุ่นเดียวกับที่หาย 4 เรือนประกาศขายมือสองในร้านเดียวกันซึ่งตรงกับที่หายไปทั้ง 4 เรือน
เลยติดต่อเจ้าของร้านติดตามคนที่เอามาปล่อย ตรวจสอบ SN. แล้วตรงกับของที่หายไปเป๊ะเลย แจ้งจับพร้อมหลักฐานแต่ใหงพอตามตัวคนร้ายได้
เรื่องเงียบเลย มารู้ทีหลังคนร้ายไม่ได้รับโทษอะไรเลย......

สรุป.ทำใจครับ ไม่งั้นต้องตามเองนะครับ... เครื่อง Mac สามารถแจ้ง SN. ไว้ที่ศูนย์ Mac Thailand ไว้ได้ครับถ้ามีเอาเข้ามาซ่อมก็โชคดีไป

ขอบคุณมากครับพี่ ไปแจ้งที่mac มาแล้ว ได้แต่เอาสำเนาใบแจ้งความทิ้งไว้ให้ครับ ช่วยอะไรไม่ได้เลย
พอเดินกลับมาที่รถ ไม่รู้จะขับรถไปไหนต่อ ด้วยความแค้นใจที่โจรเอาเครื่องมือทำมาหากินผมไปหมด แต่ทำไรไม่ได้ ไม่รู้จะไปขอความช่วยเหลือจากใคร ผมนี่น้ำตาผมไหลออกมาเลยครับ  :cry2

เคสพี่ที่โดน ผมงงมากครับ ทำไมตำรวจตามตัวคนร้ายได้ แต่ทำไมไม่ได้รับโทษ
แปลกมากๆครับ  :nono

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2014, 05:51:56 AM โดย auss »

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
บอกตรงๆว่า อ่านแต่ละเคสแล้วเศร้าใจครับ โดยเฉพาะกรณีของคุณ auss ที่พิ่งโดนสดๆร้อนๆ และเป็นของทำมาหากินด้วย เข้าใจในความรู้สึกเลยครับ  :-\
แต่เดี๋ยวนี้เวรกรรมมันติดจรวดครับ ไม่ต้องรอถึงชาติหน้า ผมเชื่ออย่างนั้นนะครับ

ยังไงก็ตาม เราก็ควรหามาตรการณ์ป้องกันไว้ด้วยนะครับ จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์ซ้ำรอยขึ้นอีกครับผม

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
เสียใจด้วยครับ

ลองเปิดApp = Find iPhone ใน iPhone or iPad ดูครับ
เผื่อฟลุ๊ก เจอเค้ากำลังเปิดเล่น Notebook จะรู้ตำแหน่งเครื่องทันที
ถ้าเจอก็ถ่ายรูปหน้าจอไว้
แล้วเอาไปให้ตำรวจช่วยไปเอาของคืน
เอาคืนได้นะครับ เหมือนเคยอ่านเจอใน Pantip

โชคดีครับ
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ Otis

ใช่ครับ ผมคุ้นว่ามันหาได้ใน Find MY IPhone ถ้าโอเอส มันใหม่ มันจะมีฟังค์ชั่นนี้น่ะครับ

เมื่อกี้ลองกดแล้ว มันมีครับ แต่ตอนนี้ปิดเครื่องที่บ้านอยู่ มันเลยไม่รู้ว่าเครื่องอยู่ใหนครับ

บ้านพี่ผมก็เคยเจอ แต่ตอนนั้น Mac มันยีงไม่มีฟีเจอร์นี้ครับ เหมือนจะพึ่งมีสักปีนี่ล่ะ
ลองอ่านพันทิพ ข้างล่างนี้ครับ ขอให้โชคดีครับ
http://pantip.com/topic/30878044
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2014, 10:16:21 AM โดย Otis »

• **
บอกตรงๆว่า อ่านแต่ละเคสแล้วเศร้าใจครับ โดยเฉพาะกรณีของคุณ auss ที่พิ่งโดนสดๆร้อนๆ และเป็นของทำมาหากินด้วย เข้าใจในความรู้สึกเลยครับ  :-\
แต่เดี๋ยวนี้เวรกรรมมันติดจรวดครับ ไม่ต้องรอถึงชาติหน้า ผมเชื่ออย่างนั้นนะครับ

ยังไงก็ตาม เราก็ควรหามาตรการณ์ป้องกันไว้ด้วยนะครับ จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์ซ้ำรอยขึ้นอีกครับผม

ขอบคุณมากครับพี่ตู่

ของที่เราซื้อมา กว่าจะหาเงินซื้อมาได้ โจรมันเล่นเอาไปง่ายๆเลย
เพื่อนๆพี่น้อง ระวังกันไว้เยอะๆ จะได้ไม่ต้องมานั่งทุกข์แบบผมนะครับ  :'(

• **
เสียใจด้วยครับ

ลองเปิดApp = Find iPhone ใน iPhone or iPad ดูครับ
เผื่อฟลุ๊ก เจอเค้ากำลังเปิดเล่น Notebook จะรู้ตำแหน่งเครื่องทันที
ถ้าเจอก็ถ่ายรูปหน้าจอไว้
แล้วเอาไปให้ตำรวจช่วยไปเอาของคืน
เอาคืนได้นะครับ เหมือนเคยอ่านเจอใน Pantip

โชคดีครับ

ไม่ได้ลงไว้ครับพี่ เศร้าเลย  :'(
ขอบคุณมากครับ

• **
ใช่ครับ ผมคุ้นว่ามันหาได้ใน Find MY IPhone ถ้าโอเอส มันใหม่ มันจะมีฟังค์ชั่นนี้น่ะครับ

เมื่อกี้ลองกดแล้ว มันมีครับ แต่ตอนนี้ปิดเครื่องที่บ้านอยู่ มันเลยไม่รู้ว่าเครื่องอยู่ใหนครับ

บ้านพี่ผมก็เคยเจอ แต่ตอนนั้น Mac มันยีงไม่มีฟีเจอร์นี้ครับ เหมือนจะพึ่งมีสักปีนี่ล่ะ
ลองอ่านพันทิพ ข้างล่างนี้ครับ ขอให้โชคดีครับ
http://pantip.com/topic/30878044

Mac ผมเพิ่งซื้อมาเดือนเดียวเองครับ ยังไม่ได้ลงโปรแกรมไรมากเลย
โจรมันเอาไปซะแล้ว ยังไม่ได้ลง find my mac เลย
ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
ผมใช้ Macbook Pro อยู่ครับ
โปรแกรมฯจะติดกับเครื่องเลย ไม่ต้องลง
(ตอนลง OS จะมีตัวนี้ติดมาเลย)

โชคดีครับ

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ