ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งถึงบางอ้อว่าจริงๆแล้ว .1 เนี่ยไม่ได้หมายถึงจำนวนของซับในระบบ  (อ่าน 13271 ครั้ง)

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
ไม่ได้ฉมง ฉมังอะไรหรอกครับ

งบจำกัด แต่กิเลสแยะ ต้องการสุดๆด้านคุณภาพ แต่ต่ำสุดๆเรื่องงบ(ขัดแย้งกันสุดขั้ว)จึงต้องศึกษาและลงมือเอง หละครับผม จึงจะพอมีทาง  มิฉะนั้นก็คงต้องอดทุกอย่างครับผม

ผมเล่นเว็ปเครื่องเสียงรถมาก่อน เอ็มๆ จึงเป็นนามแฝงที่ไม่อยากจะเปลี่ยนครับผม
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
แต่คุณคุ้มจะถ่อมตัวว่าเป็นน้องใหม่โฮม แต่ก็เป็นมือฉมังด้าน DIY ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเสียงบ้านหรือเครื่องเสียงรถยนต์ใช่มั้ยครับ คุณ MM  ;)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • like.no.other
เข้ามาอัพ ด้วยคน เด๋วเจ้าหมี แซง อิอิ
The Best damn Life.

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม
ผมกำลัง จำทำซับ วูฟเฟอร์ สำหรับดูหนัง เสริมให้เจ้าระบบลำโพงที่มีอยู่พอดีเลยครับ

จากข้อมูลของดอลบี้แล็ป"  plus one "Low Frequency Effects" (LFE) subwoofer channel devoted to frequencies from 3 to 120 Hz. " ผมคิดว่าเราก็น่าจะสามารถทำเพาเวอร์แอ็มป์ วัตต์สูง ใช้โวลลุ่มตัวเดียวปรับเสียงออกลำโพงที่จะใช้เป็นซับได้เลย  แบบไม่ต้องผ่านวงจรกรองอะไรซ้ำซากอีกแล้ว ให้ดอกซับมีโอกาสส่งเสียง ฮาร์มอนิคส์ของความถี่ต่ำได้บ้าง

เดี๋ยวไม่นานเกินรอผมจะลองทำตู้ซับแอ็คทีพ(แยกแอ็มป์ไวภายนอก)เล่นดูครับ.....งานนี้คำตอบคงอยู่ที่ คุณสมบัติของแอ็มป์ ดอกซับที่จะใช้(ของผมวีฟ่าสิบนิ้วแม่เหล็ก สองชั้น กรวยกระดาษโค้ท) และ"ตู้"หละครับ
ผมคิดว่าจะใช้ตู้แบบเดียวกันกับลำโพงเมน(แปดนิ้วคู่ เอามาใช้กับสิบนิ้วตัวเดียว) เพราะหวังเรื่องความเร็ว และเสียงของเบส ที่คงมีโอกาสกลมกลืนกันได้(หวังไว้สูงเกินไปหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับเนี่ย ฮ่าๆๆ

แต่ในฐานะของน้องใหม่ ชุดโฮมฯ คงต้องตั้งความหวังเอาไว้ก่อนหละครับผม
ขอบคุณครับ

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
แล้วอย่าง THX ที่ตัดไว้ 80 Hz อย่างนี้ก็ต้องเท่ากับจุดอะไรดีละครับ แหะ แหะ� :P� กลายเป็นมาไม่ถึง 10 สักกะแชลแนลเลย อิ อิ� เช่น� �.8X5 / .1 เอ้อ.. งงดี� ;D 

ตอบมั่วครับอันนี้จะอัพ level   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม, 2005, 04:52:24 PM โดย ..หมี.. »

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
  • Lord of the RH1N0
    • HiddenRhino @ Multiply
อ้างถึง
ไม่น่าจะถูกต้องครับหาข้อมูลจากที่อื่นมาสนับสนุน.....ครับแค่.1 ตามตัวเลข คงไม่ได้หมายถึงให้ใช้sub1ตัว แต่คงไม่ใช่1/10ของเสียง

ในเวปของ Dolby Digital เอง ไม่ได้พูดถึง 1/10 แต่พูดถึง ความถี่ ในช่อง .1 นั้น

อ้างถึง

http://www.dolby.com/consumer/technology/dolby_digital.html

These six channels are described as a "5.1-channel" system, because there are five full-bandwidth channels with 3 Hz to 20 kHz frequency range for Front Left and Right, Center, and Surround, plus one "Low Frequency Effects" (LFE) subwoofer channel devoted to frequencies from 3 to 120 Hz.

อย่างไรก็ตาม มีบางเวปเหมือนกันที่กล่าวถึง 1/10� ครับ

อ้างถึง

http://www.hometheaterfocus.com/surround/dolby-digital.aspx

Dolby Digital 5.1 consists of six discreet channels of sound:

� 2 front speakers for sound effects to the left and right of the screen

� a center for all the sounds emitting from on screen including dialogue

� 2 full-frequeืncy rear channels for sounds behind and to each side of the audience

and a low-frequency effects channel that requires a subwoofer but only uses one-tenth the bandwidth of the other channels, so it's the 0.1 channel.

:D� � :-[

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ Peter

• *
เคยอ่านเจอ และเห็นมี 5.2 ด้วย
น่าจะหมายถึง subwoofer,LFE  อีก 1-2 แต่ไม่ได้เป็น full range แยก channel อิสระ
จึงให้สัญญลักษณ์อย่างนั้น

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

ไม่น่าจะถูกต้องครับหาข้อมูลจากที่อื่นมาสนับสนุน.....ครับแค่.1 ตามตัวเลขคงไม่ได้หมายถึงให้ใช้sub1ตัวแต่คงไม่ใช่1/10ของเสียง

ออฟไลน์ ICE

อ๊บ อ๊บ อ๊บ อ๊บ อ๊บ อ๊บ อ๊บ อ๊บ อ๊บ อ๊บ อ๊บ... :D  :D  :D

ออฟไลน์ satang

• Super Star
 :D เป็นกบ ด้วยคน จ้า....  ;D

ออฟไลน์ กลาง

• *
    • เกี่ยวกับ Software SAP
ก็ถูกทั้งสองด้านล่ะครับในความหมายที่ทั่วไปที่รู้กันคือซับ ความหมายจริงคือย่านความถี่เสียงประมาณ 1 ใน 10 ของความถี่ทั้งหมดที่ระบบควรมี ซึ่งความถี่ที่ว่าผมก็จำไม่ได้แล้วว่าช่วงกี่เฮิร์ทแต่เป็นความถี่ต่ำซึ่งความถี่ต่ำระดับนี้ก็ต้องใช้ซับนั่นเองหรืออาจเป็นลำโพงฟูลเร้นจ์ที่รองรับความถี่ดังกล่าวได้
เมื่อยามเหงาเศร้าสร้อยละห้อยหวน
คำนึงครวญลำนำเป็นคำหวาน
ผสมถ้อยร้อยรสพจมาน
เพื่อผสานซึ่งไว้ด้วยไมตรี...

ออฟไลน์ chat

อ้าว....ผมก็เป็นกบด้วยซิ....เพราะเข้าใจแบบนั้นเหมือนกัน ครับ...

ออฟไลน์ ผู้กองกึ่ม

• *

:D  :D   :D  :D  :D  :D  :D   :D   :D   :D :D  :D  :D  :D  :D  :D

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
เป็นกบในกะลามาตั้งนาน นึกว่า .1 คือจำนวนของซับในชุดเครื่องเสียง แต่อ่านเจอใน Videophile เล่มล่าสุดหน้า 83 ว่า "จริงๆแล้วเป็นช่วงความถี่ที่อัดเสียงลงมาในแชนแนลนี้เป็น 1/10 ของความถี่ทั้งหมดที่ใช้งาน"� :-\

อืม!ป๋มก็เพิ่งรู้ตรงที่บอกว่า "จริงๆแล้วเป็นช่วงความถี่ที่อัดเสียงลงมาในแชนแนลนี้เป็น 1/10 ของความถี่ทั้งหมดที่ใช้งาน" นี่แหละครับ...เหอๆๆ...
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

เป็นกบในกะลามาตั้งนาน นึกว่า .1 คือจำนวนของซับในชุดเครื่องเสียง แต่อ่านเจอใน Videophile เล่มล่าสุดหน้า 83 ว่า "จริงๆแล้วเป็นช่วงความถี่ที่อัดเสียงลงมาในแชนแนลนี้เป็น 1/10 ของความถี่ทั้งหมดที่ใช้งาน"  :-\