ผู้เขียน หัวข้อ: Tapped horn Subwoffer ที่อยากให้ลอง  (อ่าน 3583 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1st class

Tapped horn Subwoffer ที่อยากให้ลอง
« เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 09:35:16 PM »
ผมรู้จัก Tapped horn ครั้งแรกไม่นานนี้จะกระทู้ฮอร์นในศตวรรษที่21 ซินเนอร์จี้ฮอร์น เพิ่ม ซับ Tapped Horn  โดยคุณ Witaya  ( http://www.htg2.net/index.php?topic=86812.0  )

Tapped horn ถูกคิดค้นโดย Danley Sound labs ครับ  White paper ของ tapped horn เผื่อใครอยากศึกษาเพิ่มเติม ( http://www.danleysoundlabs.com/danley/wp-content/uploads/2012/01/The-Tapped-Horn.pdf)

หลังจากอ่านและค้นคว้า ผมจึงเริ่มทางลอง SIMULATE  ดู สุดท้าย ทดลองทำดู คู่นึง โดยใช้ Driver JBL GT4 ผลออกมา เยี่ยมเลยครับ ผมพอใจมากว่าตู้เปิด ที่ทางJBL แนะนำขนาดปริมาตร ความยาวท่อไว้  คือให้ความถี่ที่ต่ำกว่า ขับง่ายกว่า คุณภาพของเสียงเบสก็ดีกว่า  มันใช่เลยสำหรับผม  แต่ใช่ว่า มันจะดีสมบูรณ์แบบ ตู้ใหญ่กว่า หนักกว่ามาก  (ไม่มีคำว่า ดีที่สุด ไร้ที่ติ จากประสบการณ์ การทำลำโพง DIY ของผม  เมื่อได้อย่างนึง จะต้องเสียอย่างนึงเสมอครับ ไม่ใช่แค่ตู้ ซับนะครับ รวมถึง ตู้ลำโพงสองทาง สามทาง สี่ทาง ตู้Fullrangeดอกเดียว  ลำโพงแต่ละแบบ ถึงยังมีคนชื่นชอบ ผมถือว่าเป็นเสน่ห์ ของลำโพงครับ )   
ซึ่ง Tapped horn ก็ไม่เว้นครับ  อ้างอิงถึง กฎเหล็กของคนทำลำโพง
Hoffman’s Iron Laws of Speaker Building
1) Bass Extension
2) Efficiency
3) Small Enclosure
(http://sites.psu.edu/speakerdesign/2013/01/24/hoffmans-iron-laws-of-speaker-building/)
คือเราจะทำตู้ลำโพงที่ เด่นได้เพียงแค่สองข้อ แต่อีกข้อจะแย่  เช่นว่า ตู้ sub ความถี่ต่ำดี ความไวสูง ตู้จะต้องใหญ่  หรือว่า ตู้ Sub ขนาดเล็ก แต่ความถี่ต่ำดี ความไวก็จะต่ำครับ   
กลับมาว่ากันต่อครับ  ผมพบว่า Tapped horn ที่ผมได้ทำตู้ค่อนข้างใหญ่ (นั่นไม่ค่อยเป็นปัญหาสำหรับผม) และข้อจำกัดที่ผมพบอีกอย่างก็คือ ถ้าเทียบกับตู้ระบบอื่น ผมพบว่า Tapped horn ให้Bandwidth ที่แคบกว่าระบบอื่นๆ ทำให้ tapped horn ไม่ค่อยจะเหมาะที่จะไปใช้ กับย่านความถี่อื่นๆ นอกจาก Subwoofers  รวมถึง การเลือก Driver ที่จะมาใช้กับ Tapped horn ควรอย่างยิ่งที่ จะต้องเป็น Driver ที่มีค่า Xmax มากๆ(ช่วงชักยาวๆ) ทำให้การหาดอกลำโพงมาใช้กับตู้ระบบนี้ค่อนข้างมีข้างจำกัดเช่นกัน ไม่ใช่ว่ามีดอกอะไร จับใส่ตู้แบบนี้แล้วจะให้ผลที่ดีหมด

Re: Tapped horn Subwoffer ที่อยากให้ลอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 09:54:00 PM »
JBL GT4 ผมวัดเปรียบเทียบกัน ระหว่าง ตู้เปิด เทียบกับ Tapped horn  จาก Driver ตัวเดียวกัน

สีฟ้า ตู้เปิด
สีเหลือง Tapped horn
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม, 2014, 09:58:44 PM โดย 1st class »

Re: Tapped horn Subwoffer ที่อยากให้ลอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 10:12:50 PM »
ผมจะลอง แนะนำ Project DIY เผื่อมีคนสนใจครับ
พอดี ผมเห็น กระทู้ของคุณ Light "ซัฟวูฟเฟอร์ ดอก 6 นิ้ว"      http://www.htg2.net/index.php?topic=90293.0

ผมเลยเกิดสนใจ Tapped horn ตัวนี่้ครับ จะทำมาไว้ใช้ในห้องนอน ซะหน่อย

http://www.avsforum.com/forum/155-diy-speakers-subs/1238398-reed-exodus-anarchy-25hz-tapped-horn.html

มันเป็น Tapped horn ที่ใช้ดอกแค่หกนิ้ว แต่ความถี่ลงได้ถึง 25hz เรียกได้ว่า ซับ ดอกสิบนิ้ว ดอกสิบสองนิ้วบางตัวอาย หละครับ และขนาดก็ไม่ได้ใหญ่โตมากมาย  สำหรับห้องที่ไม่ใหญ่มาก ผมว่าน่าสนใจมาก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 10:20:20 PM »
เท่าที่ผมดู ความพิเศษมันคือ Driver ที่ใช้
The 6.5" Anarchy woofer that Kevin designed not only works as a woofer or midwoofer, but also as a subwoofer with it's massive 25mm peak-peak xmax.  There are quite a few speaker, subwoofer, and tapped horn designs that revolve around the Anarchy and many people were hoping it wouldn't go away.  I'm happy to say that Kevin has agreed to let me keep this little beast in production at the same manufacturer, keeping the same specs, using the same materials as before. 
8 Ohm model: 

Re: 6.4 Ohm (for 8 ohm model)
Le: 0.84mH
Fs: 45.8Hz
Qms: 6.37Qes: 0.48
Qts: 0.44
Mmd: 29.4
Mms: 30.25
Cms: 0.4mm/N
Vas: 9.61L
Sd: 131 cm^2
BL 10.79
SPL: 84.7 dB/1W/1m
Xmax: 12 mm   โอววววววววว  บระเจ้า

อ้างอิงจาก   http://www.diysoundgroup.com/anarchy-woofer.html

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 10:28:16 PM »
แต่ผู้ออกแบบ ก็ยังมีตัวเลือก Driver อื่นให้ แม้จะไม่ดีเท่าแต่ใกล้เคียงครับ

นั่นคือ Tangband W6-1139SIF ครับ ผมดูก็น่าสนใจดีครับ  ราคาก็ย่อมเยากว่าด้วย Xmax 11.5  O0

http://www.tb-speaker.com/detail/0624_11/w6-1139sif.htm

เดี๋ยวค่อยมาว่ากันต่อครับ  ใครมี comment หรือจะเสริม เพิ่มเติมไรได้นะครับ  ยินดีมากๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มกราคม, 2015, 08:43:17 PM »
หลังจากตัดไม้เสร็จ ดองไว้นานพอควร พึ่งเริ่มรวมร่างครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มกราคม, 2015, 08:53:04 PM »
ตอนนี้ กำลังหาดู Plate amp ไม่รู้ใคร พอมีแนะนำไหมครับ ดอกลำโพงจัดไปแล้วรอของเข้าอยู่

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มกราคม, 2015, 12:15:03 AM »
ใช้ไม้  MDF  หนากี่มิลลิเมตร   ครับ

ออฟไลน์ Old Tube

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มกราคม, 2015, 10:15:24 AM »
 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มกราคม, 2015, 08:53:29 PM »
ใช้ไม้  MDF  หนากี่มิลลิเมตร   ครับ
ผมใช้หนา 12มม ตามในแบบ ของผู้ออกแบบเลยครับ เพราะถ้าความหนา ไม่เท่า ปริมาตร ก็คลาดเคลื่อน ไปอีกครับ
 แต่เขาใช้เป็นไม้อัด PLY Wood  ผมใช้ MDF ความเห็นส่วนตัวผมว่าคุณภาพไม้อัดเมืองไทย หาคุณภาพดีๆยาก (ในเงื่อนไขหาซื้อได้ง่าย ราคาเหมาะสม) ถ้าคุณภาพดีต้องซื้อเยอะมีจำนวนถึงได้ราคาอีก ผมเลยลอง ทำด้วย MDF ดูครับ มีขายทั่วไป

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มกราคม, 2015, 08:54:34 PM »
ขุมพลังมาแล้วครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มกราคม, 2015, 08:56:51 PM »
จัดลงไปในตู้แล้วครับ  แต่ยังไม่ว่างลองเลย งานประจำงานชุกอยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มกราคม, 2015, 09:26:02 AM »
ใช้ไม้  MDF  หนากี่มิลลิเมตร   ครับ
ผมใช้หนา 12มม ตามในแบบ ของผู้ออกแบบเลยครับ เพราะถ้าความหนา ไม่เท่า ปริมาตร ก็คลาดเคลื่อน ไปอีกครับ
 แต่เขาใช้เป็นไม้อัด PLY Wood  ผมใช้ MDF ความเห็นส่วนตัวผมว่าคุณภาพไม้อัดเมืองไทย หาคุณภาพดีๆยาก (ในเงื่อนไขหาซื้อได้ง่าย ราคาเหมาะสม) ถ้าคุณภาพดีต้องซื้อเยอะมีจำนวนถึงได้ราคาอีก ผมเลยลอง ทำด้วย MDF ดูครับ มีขายทั่วไป

ขอบคุณครับ 

ดอกลำโพง  TB  สั่งซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ครับ 

อยากได้สักคู่ ครับ

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มกราคม, 2015, 12:04:54 PM »
ยังไม่ได้อ่านในกระทู้ทดลองต่างประเทศที่แนบมานะครับ
แต่ความเห็นผม คือดอกจะทำงานหนักมากและอาจแป๊กได้ครับ ถึงจะช่วงขักยาวก็เถอะ
เนื่องจากกดความถี่สูงลงมาเยอะมาก และดอกทำงานนอกเหนือความถี่ที่ทำได้(หากจะให้ได้ถึง 25 Hz)
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มกราคม, 2015, 12:36:09 PM »
ความถี่ต่ำที่ได้ น่าจะเกิดจากการออกแบบท่อ horn 

ยกตัวอย่างเช่น Fostex FE103en     fs = 83 Hz
แต่จูนตู้ BLH ไว้ที่ 50 Hz ตามแบบตู้ที่แนบมากับดอกลำโพง ครับ

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มกราคม, 2015, 01:09:52 PM »
ความถี่ต่ำที่ได้ น่าจะเกิดจากการออกแบบท่อ horn 

ยกตัวอย่างเช่น Fostex FE103en     fs = 83 Hz
แต่จูนตู้ BLH ไว้ที่ 50 Hz ตามแบบตู้ที่แนบมากับดอกลำโพง ครับ
ใช่ครับ fostex ออกแบบไว้จูนที่ 50 Hz เสียงที่ได้จริง วัดแล้วผมว่ายังไงก็ไม่ถึง 50 Hz (- 3 ดีบีนะครับ ถ้า -10 ดีบี คงไม่ได้ยินแล้ว)
เพียงแต่ผมเข้าใจว่า ตู้ไม่สามารถเพิ่มความถี่ต่ำให้ดอกได้มากกว่าความถี่ที่ดอกทำได้ต่ำสุด
จะได้ก้ต่อเมื่อใช้ พาสซีพหรือ แอคทีฟ ครอสส ไปกดความถี่ที่สูงกว่าลงไปเพื่อให้ได้ความถี่ที่ต้องการ แต่นั่นหมายความว่า ดอกต้องทำงานเกินขีดจำกัดเดิมครับ
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มกราคม, 2015, 02:03:10 PM »

ขอบคุณครับ 

ดอกลำโพง  TB  สั่งซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ครับ 

อยากได้สักคู่ ครับ

สั่งจาก Part Express ครับ ถ้าสนใจพอแบ่งได้นะครับ ผมสั่งมาหลายดอกเพื่อทุ่นค่าส่งให้ถูกหน่อย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มกราคม, 2015, 02:10:29 PM »
เอากราฟที่วัดเสียงเมื่อเช้ามาให้ดูครับ ลงได้อย่างที่ต้องการเลยครับ c)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มกราคม, 2015, 02:20:08 PM »
ผมลองต่อกับ ขดลวด ค่า4.7 mH แล้วเอากราฟมาให้ดูครับ เส้นสีแดงคือ เอา ขดลวดมาต่อแบบอนุกรม เป็นวงจรตัดความถี่แบบ order 1  ส่วนสีเหลืองคือไม่ได้ต่ออะไรเลย  จะเห็นได้ว่า การต่อ passive XO เป็นการตัดความถี่ที่เราไม่ต้องการออก แต่ไม่สามารถที่จะเพิ่มความถี่ใดๆได้ มีแต่จะเลือกตัดส่วนไหนออก และตัดออกแค่ไหนครับ แล้วแต่วงจรครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มกราคม, 2015, 02:31:29 PM »
ผมลองเอา กราฟตู้ใหม่ Tangband หกนิ้ว มาเทียบกับ  JBL GT4 สิบนิ้ว มาให้ดูครับ

สีแดง JBL GT4 ดังกว่า แต่ TB ลงได้ลึกกว่า (อันนี้ยังไม่ได้ลองฟังเทียบจริงๆจังๆ นะครับ พูดจากผลการวัดล้วนๆครับ)

ซึ่งผมว่าสอดคล้องกับ กฏการออกแบบตู้ที่บอกไป ใน #1 เลยครับ

คือ
1) Bass Extension
2) Efficiency
3) Small Enclosure

GT4 ได้ ข้อ1,2
TB ได้ ข้อ1,3

แต่ก็ใช่ว่ามันจะดีสมบูรณ์แบบนะครับ  ผู้ออกแบบมี บอกเหมือนกันว่า เนื่องจากมีข้อจำกัดเรื่อง Efficiency (หาอ่านได้ในกระทู้ ต่างประเทศ ที่แนบมาเลยครับ)  คือมันจะเหมาะกับห้องฟังที่มีขนาดไม่ใหญ่มาก เท่านั้นครับ ถ้าจะไปใช้กับห้องที่ใหญ่ขึ้นให้เพิ่มจำนวน ตู้subwoffer เอาครับ เพราะความถี่ลงต่ำได้ถึง 25Hz อยู่แล้ว (การเพิ่มจำนวนลำโพงเป็นการเพิ่ม ความดัง ไม่ได้ช่วยให้ความถี่ลงต่ำไปอีกนะครับ)

ขอลองใช้ดูก่อน เดี๋ยวมาว่ากันต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม, 2015, 02:42:58 PM โดย 1st class »

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2015, 03:12:43 PM »
รอฟังผลอยู่นะครับ  :secret

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2015, 08:10:12 AM »
รุ่นหกนิ้ว TB ลงได้ถึง 25 Hz ผมว่าเยี่ยม  สำหรับห้องเล็กผมเอาไปใช้ในห้องนอน คู่กับลำโพงวางหิ้ง    ตอนนี้ห้องโฮม ผมจัด ชุดใหญ่ subแปดนิ้ว สองตัวลงในตู้Tapped hornตู้เดียว  ผมจัดเลยสองตู้ วางซ้าย วางขวา ลงถึง 20Hz แต่ ขนาดนี่ :shutup (สามคนแบกครับแต่ละตู้)  แต่ ดูหนังนี่  O0