ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำอย่างงี้ได้ไหมครับ  (อ่าน 784 ครั้ง)

ออฟไลน์ Almond

• **
Re: ผมทำอย่างงี้ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มกราคม, 2015, 12:25:41 AM »
  ผมคิดว่าคงไม่ได้ ถึงทำกราฟให้ได้ใกล้เคียงกัน แต่น้ำเสียงคงไม่เหมือนกันแน่ๆ  ถ้าทำได้ลำโพงแพงๆคงขายไม่ออกแน่ครับ
คงแห่พากันซื้อลำโพงถูกๆมาจูนครอสเอา..

ออฟไลน์ Nun1962

ผมทำอย่างงี้ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มกราคม, 2015, 10:45:42 PM »
คิดเล่นๆ แต่ไม่รู้ทำได้จริงหรือเปล่า  :)

ถ้าผมเอาลำโพงมาคู่นึง ที่เสียงฟังแล้วถูกใจ จับมาวัดเป็นกราฟตอบสนองความถี่ แล้วผมจะ diy ลำโพงอีกคู่นึง ผมก็พยายามทำครอสให้กราฟตอบสนองความถี่ของลำโพงคู่นี้คล้ายกับของคู่เมื่อกี้ เรียกว่าก็อบแนวเสียงของมันมาก็ได้ ไม่ทราบว่าในทางปฏิบัติสามารถทำแบบนี้ได้ไหมครับ ?

พูดง่ายๆคือ พวกค่าพารามิเตอร์มิเตอร์ต่างๆของลำโพงแต่ละดอกมันไม่เหมือนกัน แต่ถ้าเราไม่สนใจตรงจุดนี้ เราไปปรับจูนแพสซีฟยังไงก็ได้ ให้ได้กราฟการตอบสนองเหมือนกับของลำโพงอีกคู่หนึ่งที่เราชื่นชอบ จะเป็นไปได้หรือเปล่าครับว่าเราจะได้เสียงอย่างที่เราชื่นชอบ(คล้ายกับลำโพงคู่นั้นที่เราเอามาเป็นตัวอ้างอิง)  :showoff