ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิทยุ สองรุ่นครับ Tivoli กับ Teac  (อ่าน 4267 ครั้ง)

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • May force be with you!
สอบถามวิทยุ สองรุ่นครับ Tivoli กับ Teac
« เมื่อ: 19 มกราคม, 2015, 11:01:18 AM »
ตอนนี้สนใจวิทยุ Turner ดีๆ ไว้ฟังอ่ะครับ มีสองตัวให้เลือกคือ Tivoli iPal กับ Teac R5 อ่ะครับ มีใครใช้อยู่บ้างครับ ไม่ทราบการรับสัญญาณชัดเจนแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม, 2015, 11:21:03 AM โดย ADD »

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: สอบถามวิทยุ สองรุ่นครับ Tivoli กับ Teac
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม, 2015, 11:46:44 AM »

ผมใช้ Tivoli Model 2 กับ Teac R5 ครับ

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: สอบถามวิทยุ สองรุ่นครับ Tivoli กับ Teac
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม, 2015, 11:53:38 AM »

ผมใช้ Tivoli Model 2 กับ Teac R5 ครับ

ถ้าเอาเฉพาะการรับสัญญาณชัดเจน Teac R5 รับสัญญาณได้ชัดเจนกว่า Tivoli Model 2 แต่ก็หนึ้กันไม่ถึง 15% (โดยประมาณ)

จุดรับฟังผม อยู่แถวสี่แยกพญาไท ชั้น 9

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มกราคม, 2015, 12:16:40 PM »

แต่ถ้าเอาดีจริง....ต้องวิทยุดีจิง ๑๑๐๓ (degen 1103) วิทยุจีน แต่คุณภาพดี....รับสัญญาณได้ดีกว่า Tivoli Model 2 และ Teac R5

นอกจากนี้ degen 1103 ยังปล่อยสัญญาณแบบ audio out ไม่ผ่าน Volume ทำหน้าที่เหมื่อนจูนเนอร์ แถมความสามารถภาครับยังดีกว่าจูนเนอร์อีกหลายตัวครับ

แต่ ข้อดีจริงๆของ degen 1103 คือความสามารถในการรับคลื่นสั้น SW / MW ครับ

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มกราคม, 2015, 02:03:01 PM »
น่าสนใจครับ degen 1103 แต่รูปร่างมันไม่สวยสักเท่าไหร่ ตัว Teac R5 น่าสนใจครับ ถ้าหากรับสัญญาณได้ดี เพราะว่ายังมีฟังก์ชั่นปลุก ด้วยครับ ยังไงผมจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติม ขอบคุณมากครับคุณดาวเหนือ  :)

ออฟไลน์ P.K.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มกราคม, 2015, 09:39:07 PM »
เคยใช้ TEAC R1 เป็นวิทยุ(มือหมุน)อย่างเดียวไม่มีตั้งปลุก มีแบตชาร์ตในตัว  ตอนนี้ใช้ TIVOLI MODEL 1 เป็นวิทยุอย่างเดียว (มือหมุน) เหมือนกัน
รับดีทั้งคู่ แต่เสียงผมให้ Model 1 ช่วงนี้ไม่มีวิทยุชุมชนกวนใจนี่รับชัดเจนดีมาก

ออฟไลน์ pansak

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มกราคม, 2015, 09:12:14 AM »

แต่ถ้าเอาดีจริง....ต้องวิทยุดีจิง ๑๑๐๓ (degen 1103) วิทยุจีน แต่คุณภาพดี....รับสัญญาณได้ดีกว่า Tivoli Model 2 และ Teac R5

นอกจากนี้ degen 1103 ยังปล่อยสัญญาณแบบ audio out ไม่ผ่าน Volume ทำหน้าที่เหมื่อนจูนเนอร์ แถมความสามารถภาครับยังดีกว่าจูนเนอร์อีกหลายตัวครับ

แต่ ข้อดีจริงๆของ degen 1103 คือความสามารถในการรับคลื่นสั้น SW / MW ครับ

หาซื้อได้ที่ไหนครับ

พันธุ์ศักดิ์

ออฟไลน์ 1st class

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มกราคม, 2015, 09:45:51 AM »

หาซื้อได้ที่ไหนครับ

พันธุ์ศักดิ์

มั่นคง gadget มีขายครับ
http://www.munkonggadget.com/product.detail_475657_th_2379310

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มกราคม, 2015, 10:15:36 AM »
เห็นด้วยกับ คุณ PK นะครับ Model 1 ดู classic มากครับ

ออฟไลน์ Prasert

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มกราคม, 2015, 02:08:58 PM »
เคยใช้ TEAC R1 เป็นวิทยุ(มือหมุน)อย่างเดียวไม่มีตั้งปลุก มีแบตชาร์ตในตัว  ตอนนี้ใช้ TIVOLI MODEL 1 เป็นวิทยุอย่างเดียว (มือหมุน) เหมือนกัน
รับดีทั้งคู่ แต่เสียงผมให้ Model 1 ช่วงนี้ไม่มีวิทยุชุมชนกวนใจนี่รับชัดเจนดีมาก

เสาแบบนี้ซื้อที่ไหนครับ สัญญานดีขึ้นมากไหมเทียบกับไม่มีเสาเลย

บ้านผมใช้tivoli รุ่นนี้เหมือนกัน แต่สัญญานแกว่งไปแกว่งมาจนเก็บเข้ากล่องไปแล้ว ถ้าติดเสาแล้วสัญญานนิ่งขึ้น จะได้ไปซื้อมาลองครับ

ออฟไลน์ P.K.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มกราคม, 2015, 09:48:01 PM »
เสาติดมากับเครื่องครับ (เฉพาะรุ่นสีคลาสสิค สีอื่น ๆ ไม่มีเสาให้) แต่น่ามีขายแยกครับ ลองถามมหาจักรดู
ของผมนี่รับคลื่นนิ่งมาก ชัดเจนแจ่มมาก

ออฟไลน์ กาแฟ

• Freshy
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มกราคม, 2015, 11:52:30 PM »
ผมมีทั้ง TEAC R1 กับ Degen 1103 และ Tivoli iPal
แนะนำให้ใช้ Tivoli ครับ รับวิทยุชัดสุด เสียงประมาณแอนนาล็อก ปรับได้ละเอียดกว่าทั้งระดับเสียงและสัญญาณวิทยุ
ส่วน Degen ระดับเสียงจะ reset ทุกครั้งที่เสียบไฟ ทำให้เสียงดังมากๆต้องรีบปรับลด
ส่วน TEAC เสียงเบสออกบวมๆ
Tivoli iPal จะมี 2 แบบ ให้เลือกแบบปรับหมุนมือ (เพราะผมมีทั้ง 2 แบบๆมีหน้าจอรับวิทยุไม่ชัดเพราะปรับค่าเป็นตัวเลข)

ออฟไลน์ bannasan

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มกราคม, 2015, 04:15:12 AM »
Degen 1103 เครื่องของผมเสียงจะไม่ reset ตอนเสียบปลั๊กครับ แต่เสียงจะ reset ดังตอน แบตเตอรี เกลียงกริบ

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 มกราคม, 2015, 02:24:30 PM »
ผมมีทั้ง TEAC R1 กับ Degen 1103 และ Tivoli iPal
แนะนำให้ใช้ Tivoli ครับ รับวิทยุชัดสุด เสียงประมาณแอนนาล็อก ปรับได้ละเอียดกว่าทั้งระดับเสียงและสัญญาณวิทยุ
ส่วน Degen ระดับเสียงจะ reset ทุกครั้งที่เสียบไฟ ทำให้เสียงดังมากๆต้องรีบปรับลด
ส่วน TEAC เสียงเบสออกบวมๆ
Tivoli iPal จะมี 2 แบบ ให้เลือกแบบปรับหมุนมือ (เพราะผมมีทั้ง 2 แบบๆมีหน้าจอรับวิทยุไม่ชัดเพราะปรับค่าเป็นตัวเลข)

มีเล่นทั้งสามตัวเลยนะครับ ผมชอบสีสรรของ iPal นะครับ แต่สุดท้ายผมว่าจะจบที่ Teac R5 เพราะมี function หลายอย่างที่น่าสนใจ

ออฟไลน์ Prasert

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 มกราคม, 2015, 09:29:10 PM »
เสาติดมากับเครื่องครับ (เฉพาะรุ่นสีคลาสสิค สีอื่น ๆ ไม่มีเสาให้) แต่น่ามีขายแยกครับ ลองถามมหาจักรดู
ของผมนี่รับคลื่นนิ่งมาก ชัดเจนแจ่มมาก

ขอบคุณครับ ของผมไม่แถมมาให้ เศร้า

ออฟไลน์ youkoso-san

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 มกราคม, 2015, 08:51:07 PM »
ตอนนี้ iPAL ออก รุ่น PAL BT

รุ่นเก่าเลยลดกระจาย

http://www.mahajaklife.com/prd_detail.php?prd_id=471&color_id=871

:)

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 มกราคม, 2015, 10:46:34 AM »
เห็นแล้วครับ พอดีราคาพอๆ กับ Teac R5 ก็เลยนำมาเปรียบเทียบกันน่ะครับ  :)

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 มกราคม, 2015, 03:25:26 PM »
ตกลงผมสั่ง Tivoli iPAL ไปแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเม้นต์นะครับ  :)