ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง ความถี่ช่อง Sub out เวลาเอา sub มาต่อ ความถี่เป็นเท่าไรครับ  (อ่าน 1672 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1st class

เช่นว่า AVR เราตั้งให้ปล่อยความถี่ต่ำกว่า 100hz ออกมา แต่ที่ sub โดยทั่วไปก็มีให้ปรับความถี่ ถ้าเราตั้ง เท่าไรมันตัดออกไป อีก เช่นว่า sub ตั้งความถี่ไว้ที่ 120 hz จะกลายเป็นว่า จะทำงานที่ความถี่ต่ำกว่า 100hz ที่ปล่อยอีก เพราะว่าตัดsub เองตัดความถี่ออกไปอีกทีนึง หรือว่า มันเลือกย่านความถี่ที่ตัดได้ครับ เช่น ตั้ง120 hz มันก็ทำงาน ที่ 100 hz เพราะปล่อยความถี่มาที่ 100 hz ไม่ตัดออกเพิ่ม

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
http://www.htg2.net/index.php?topic=11324.0

ลองใช้ ฟังชั่น ค้นหา คำว่า sub ที่มุมบนด้านซ้ายดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
เช่นว่า AVR เราตั้งให้ปล่อยความถี่ต่ำกว่า 100hz ออกมา แต่ที่ sub โดยทั่วไปก็มีให้ปรับความถี่ ถ้าเราตั้ง เท่าไรมันตัดออกไป อีก เช่นว่า sub ตั้งความถี่ไว้ที่ 120 hz จะกลายเป็นว่า จะทำงานที่ความถี่ต่ำกว่า 100hz ที่ปล่อยอีก เพราะว่าตัดsub เองตัดความถี่ออกไปอีกทีนึง หรือว่า มันเลือกย่านความถี่ที่ตัดได้ครับ เช่น ตั้ง120 hz มันก็ทำงาน ที่ 100 hz เพราะปล่อยความถี่มาที่ 100 hz ไม่ตัดออกเพิ่ม

ที่บ้านมี Sub ไหม ลองเล่นดูก่อนซิครับ ได้เรื่องอย่างไรเอามาเล่าให้ฟังเดี๋ยวเสริมให้ในเรื่องที่มากว่าที่รู้ครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ 1st class

ที่บ้านมี Sub ไหม ลองเล่นดูก่อนซิครับ ได้เรื่องอย่างไรเอามาเล่าให้ฟังเดี๋ยวเสริมให้ในเรื่องที่มากว่าที่รู้ครับ

มีครับผมลองต่อดูแล้ว พบว่า ถ้าตั้งความถี่ผ่าน ตัว AVR แล้วเข้า Power amp เลย เหมือนจะให้เสียงที่พอดีกว่า ผ่านวงจรตัดความถี่ของ subwoffer อีกทีที่ความถี่เดียวกัน ผมเลย สงสัยว่า ตัดที่ความถี่เดียวกันกลับให้ผมที่ต่างกันโดยสิ้นเชิง เลยเกิดความสงสัยมาตั้งกระทู้ว่าจริงๆแล้ว  วงจรตัดความถี่มันทำงานยังไงตามคำถามครับ