ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บข้อมูลโปรเจค 6336 PP หน่อยครับ  (อ่าน 12759 ครั้ง)

ออฟไลน์ iTUBE

• Love Me Love My Tube....
    • ที่อยู่และบัญชีของผมเองครับ
Re: เก็บข้อมูลโปรเจค 6336 PP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2015, 02:32:04 PM »
ขออนุญาตเรียนถามครับ จากวงจร Luxman MQ-80 ถ้าสมมุติเราหาหลอด 6336A ดีๆไม่ได้ เราสามารถ ใช้ 6080 แทน โดยที่ไม่ไปยุ่งกับวงจรได้มั้ยครับ หมายถึงปรับไบอัสเพียงอย่างเดียว
จะเล็กสั้น ยาวใหญ่ ไม่สำคัญ ขอให้เป็นทรงโค๊ก เท่านั้นพอ

ที่อยู่ และบัญชีครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=19109.0

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
Re: เก็บข้อมูลโปรเจค 6336 PP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 11:57:23 PM »
คุณอำพล สบายดีใช่ไหมครับ

หลอด 6528 ที่ร้าวไปหนึ่งหลอด อาจจะพอหาที่ขาดได้  เพียงแต่ต้องให้ผมยืมหลอดที่เหลือมาวัดก่อน
เผื่อจะหาได้  Tungsol Match Plate Match pair หายากมาก  ถ้าเป็นRayteon ยังพอหาได้
ผมเองก็นั่งอ่านทุกกระทู้ที่คุณอำพลโพสในแต่ละที่เหมือนกัน  ว่างๆจะนัดไปหาที่ที่บ้านเฮียนิกร นะครับ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 05:36:56 PM »
เดี๋ยวทำไปด้วยกันเลยครับคุณ ซุปฯ ของผมช้าหน่อยเพราะตอนนี้อยู่ระยองครับ ทำงาน 6 วัน วันไหนกลับบ้านแค่ขับรถก็หมดเวลาแล้วครับ

ของผมคงจะใช้เวลานานถึงนานมากครับ  K] ความรู้ก็น้อยแบบนี้แต่ชอบหางานอดิเรกยามว่างทำครับสนุกดี ที่คิดทำตัวนี้มีคุณลุง TC จุดประกายเรื่องหลอด 6528 และติดตามผลงานของคุณ yoss ที่ชอบทุกผลงานที่มา post ในนี้เลยอยากลองทำตามบ้างครับ ของคุณ yoss เห็นเจาะกล่องเสร็จแล้ว หลอดก็มีแล้ว อุปกรณ์ครบแล้วเหลือแค่ wiring สายอย่างเดียวไม่นานก็ได้ฟังแล้วหละครับ  :showoff

ชักสนุกแล้ว เดียวผมจะลองทำมั่งพอดี มี 6528A Match Plate เหลืออยู่บ้าง  คงจะหาเวลาทำ 6528A PP แก้ใขวงจรจากอีตาคนเก่งจาก เนเธอแลนด์
ต้องให้เวลาสัก สองสามเดือน

ถ้าใช้เวลาแค่ 2-3 เดือนแล้วทำเสร็จสำหรับผมถือว่าเร็วมากๆแล้วครับ ถ้าเป็นผมหาข้อมูลสักครึ่งปี หาอุปกรณ์อีกกว่าจะได้ทำจนถึงเสร็จเป็นปีเลยครับ ตั้งแต่ทำ 2A3 ของอ.Mc ก็ยังไม่ได้ทำแอมป์อีกเลย  K]

ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาร่วมแบ่งความรู้กันนะครับ   :clap  :clap  :clap
ข้อมูลติดต่อ >>
http://www.htg2.net/index.php?topic=37301.0

ออฟไลน์ yoss

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 03:08:19 PM »
เจอข้อมูลแล้วครับ เรียกว่า Cross Shunt Push Pull (CSPP) เท่าที่อ่านๆดูเขาว่าคล้ายๆกับวงจร Circlotron (แต่ CSPP เกิดก่อน) อย่าให้อธิบายนะครับ เพราะยังไม่เข้าใจ... วงจรคล้ายๆของ Mcintosh ครับ OPT 600 ohm 4ขด คุ้นๆว่าตอนนั้นอยากทำครับ แต่พอเจอ OPT แล้วมึนตึ้บ ช่างพันก็คงมึนตึ้บเหมือนกันเลยเอาแบบธรรมดาดีกว่า... :D :D

แถมให้ครับ เผื่อใครอยากจะศึกษา=> http://translate.googleusercontent.com/translate_c?hl=en&ie=UTF-8&sl=ja&tl=en&u=http://www.ne.jp/asahi/evo/amp/tech/CSPP/index.htm&prev=_t&rurl=translate.google.com&usg=ALkJrhgOouzQNHC6SMOQgm11PaA3Qz4I3A
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2010, 03:21:22 PM โดย yoss »
****งดซื้อหลอดชั่วคราว งดเข้าอีเบย์****
http://www.htg2.net/index.php?topic=43623.0

http://myoss.multiply.com/

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 02:45:25 PM »
ถูกแล้ว อยากได้ Luxman  OY-15-600P  เจ้านี้ทำหม้อแปลงเก่งมาก ตามที่คุณลำน้ำคิด  Primary Feedback คล้ายๆMacintosh แต่จะไปหาหม้อแปลงนี้ได้ที่ไหนละ
ใครจะทำมีเวลาเชิญครับ  ไม่ค่อยมีเวลาของนั่งเชียร์แต่คงจะลองทำเพราะดันมีคนกระตุ้นต่อมอยากทำขึ้นมาแล้ว หลอดตระกูลนี้ PP
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 02:35:28 PM »
ขอบคุณมากครับ คุณYoss

ชักสนุกแล้ว เดียวผมจะลองทำมั่งพอดี มี 6528A Match Plate เหลืออยู่บ้าง  คงจะหาเวลาทำ 6528A PP แก้ใขวงจรจากอีตาคนเก่งจาก เนเธอแลนด์
ต้องให้เวลาสัก สองสามเดือน

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 02:03:25 PM »
วงจรตรง opt เหมือนกับว่ามี feedback ข้าม phase ...   (ผมมั่ว 100% ครับ)
ผมมองว่ามันคล้ายกับ  C 2 ตัวตรง opt ของ วงจรพี่หระรี อะครับ ไม่ได้ลง ground แต่ต่อที่ cathode ของทั้ง 2 เฟส

แสดงว่าจุดตรงนี้ ต้องมีอะไร ให้เล่น แน่ๆ เลยครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 01:51:40 PM »
วงจรครับ ผมพยายามศึกษาวงจรอยู่นานแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ ตรง output stage ค่อนข้างงง เคยหาข้อมูลแต่หายไปแล้วเลยไม่รู้ว่าเขาเรียววงจรอะไร พอไม่เข้าใจก็เลยไม่ทำครับ มาทำวงจรที่เข้าใจหลักการทำงานของมันดีกว่า..
****งดซื้อหลอดชั่วคราว งดเข้าอีเบย์****
http://www.htg2.net/index.php?topic=43623.0

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 01:47:51 PM »
แถมให้อีกวงจรครับ Luxman KMQ80 อันนี้เครื่อง Commercial นะครับ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 01:41:43 PM »
แต่เรื่อง Pd ที่เรื่องไม่แน่ใจคือ มีอยู่ว่า ....
อย่างหลอด 6BX7  Pd = 10W (สำหรับ Triode เดียว)
แต่ถ้า 2 Triode ทำงานพร้อมกัน รวมกันได้แค่ 12W  (6W ต่อ Triode)

6336  6528  Pd=30W / triode ...  เอา ratio เดียวกันเลย  play safe (60%)
30Wx0.6 = 18W ต่อ Triode ...
ที่ไฟ 300V ได้ 60mA  เล่นแบบ   safe สุดๆ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ ฅนหระรี

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 01:10:17 PM »
วงจรของพี่ฅนหระรี (รู้ไหม "ฅ" นี่มันหายากมากเลยนะพี่.. K])

;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 01:06:28 PM »
วงจรของพี่ฅนหระรี (รู้ไหม "ฅ" นี่มันหายากมากเลยนะพี่.. K]) เคยลงใน Glass audio ครับ ลองไป Load มาดูแบบเต็มๆได้ครับ เครื่องที่เขาต่อจริงไม่มี Cathode follower นะครับ เป็นแค่ Optional เฉยๆ เขาบอกว่าผลการตอบสนองความถี่มันเริ่ม Roll-off ที่ความถี่ 70KHz ครับซึ่งอันที่จริงมันก็เกินความถี่เสียงไปแล้ว แต่ถ้าอยากได้ผลการวัดดีๆก็ใส่ Cathode follower เข้าไป การที่การตอบสนองตกลงก็เนื่องจากค่า Input capacitant ที่ค่อนข้างสูงของมันนั่นเองครับ วิธีแก้ก็คือใช้ Cathode follower แบบวงจรนี้หรือไมก็เลือกหลอด drive ที่แข็งแรงหน่อยอย่าง 6BX7 ที่ผมแนะนำคุณ ซุปฯ ไป วงจรนี้ผมศึกษาอยู่นานพอสมควรครับ แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจออกแบบเองใหม่เลยดีกว่า...

http://www.audioxpress.com/magsdirx/ax/ax-glass_audio_special05.pdf

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 12:49:17 PM »
เดี๋ยวทำไปด้วยกันเลยครับคุณ ซุปฯ ของผมช้าหน่อยเพราะตอนนี้อยู่ระยองครับ ทำงาน 6 วัน วันไหนกลับบ้านแค่ขับรถก็หมดเวลาแล้วครับ

ระวังหน่อยนะครับ
Plate Characteristic ที่ผู้ผลิตทุกรายของ หลอด 6336 , 6528 เป็นในกรณีย์ขนานไตรโอด (ขนานเพรท) ดังที่ปรากฏอยู่ที่มุมบนด้านขวา
ของ Plate Curve

Plate curve เป็นของ plate เดียวครับ ไม่ได้ขนาน plate ลองดู PD ก็ได้ครับ มัน 30W ถ้าขนานต้อง 60W ที่ Curve ก็บอกใว้ว่า each plate ครับ ที่พูดถึงการขนาน Plate นั้นคือค่ากระแสสำหรับ R ค่าต่างๆในเส้นทึบครับ...

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 12:26:23 PM »
 :clap  :clap  :clap ขอบคุณ คุณ TC มากครับ  นั่งอ่านหลายรอบเลยครับ  O0  O0 O0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 12:16:01 PM »
 :clap :clap :clap ความรู้เพียบ ผมเข้ามาติดตามอ่านอยู่ตลอดครับ พี่อานัติ  O0

:cry2 ผมเคยทำ 6528 ใหม่ๆ แกะกล่องเลยแตกร้าวไปหนึ่งหลอด เข้าใจว่าเกิดจากคราบไขมันจากมือผมเอง เป็นคู่ Matched สุดๆ ที่ซื้อมาในราคาแพงซะด้วย  ???

*ผมจึงเห็นว่าควรอย่างยิ่งที่จะทำอย่างที่พี่อานัติ เหมือนการติดตั้งหลอด Halogen กล่าวคือ....แนะนำครับว่าควรเช็ดด้วย 70% Alcohol ให้สะอาดก่อนการใช้งาน และควรคำนึงถึงการระบายความร้อน รอบๆ หลอด และวาง layout ตำแหน่งหลอดให้ดีๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ   Y]
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 11:44:14 AM »
แก้ไข    คนแก่ตาไม่ดีพิมพ์ผิด

การใช้ C-Core ทำ PP OPT ทำให้สามาถสร้าง PP OPT ที่มีค่า Inductance สูง อันทำให้ผลตอบสนองความถี่ต่ำดีขึ้นมากด้วย

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 11:41:10 AM »
โดยปกติแล้วหลอด Transmitting Tube ขนาดใหญ่สำหรับเครื่องส่งกำลังสูงๆที่เป็นแก้ว เช่น 4-400  มักจะทำความสำอาจแก้วหลังใส่หลอดด้วยสำลีชุป Alcohol
หลังใส่หลอดเสร็จ   สำหรับหลอด 6336,6528 ค่อนข้างร้อนมาก แต่แก้วเป็นแก้วพิเศษโดยส่วนใหญ่ผมก็ทำความสะอาจแก้วโดยวิธีเดียวกัน  ใช้หลอดกลุ่มนี้มาเยอะ
ถ้ามีการระบายความร้อนเพียงพอ โดยหลอดไม่อัดแน่นในที่ปริมาณเล็กเกินไป   ยังไม่เคยเห็นหลอดร้าวในการทำงานจริงในวงจรภาคจ่ายไฟ     
แต่เป็นไปได้ว่าถ้ามีการเปลี่ยนหลอดโดยที่อุณหภูมิผิวของแก้วยังไม่เย็นลงแล้วเอาผ้าที่อุณภมิตำกว่ามากไปจับและขยับหลอดให้ออกจากซ็อกเก็ตเพื่อถอดหลอดออก  อาจจะทำให้แก้วร้าวได้  แต่สมัยที่ต้องเช็คหลอดเป็นจำนวนมาก (เป็นร้อยๆหลอด)  ก็ยังไม่เคยเห็นหลอดใดๆร้าว ขณะที่ถอดหลอดโดยเอาผ้าจับหลอดออกมาสักหลอดเดียว  มีอยู้หลอดเดียว ถอดขณะที่ไส้หลอดยังแดงๆอยู่ ใส้หลอดขาดไปเลย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 11:25:10 AM »
เคยได้ยินว่า หลอด 6336 6528 ร้อนมากๆ ถ้ามีคาบความสกปรก ไขมัน ที่แก้ว
อาจทำให้แก้ว แตกได้  เป็นจริง แค่ไหนครับ  หากจริง แล้วควร จะแก้ไขอย่างไรครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 11:18:43 AM »
ระวังหน่อยนะครับ
Plate Characteristic ที่ผู้ผลิตทุกรายของ หลอด 6336 , 6528 เป็นในกรณีย์ขนานไตรโอด (ขนานเพรท) ดังที่ปรากฏอยู่ที่มุมบนด้านขวา
ของ Plate Curve ของหลอด ตระกูลนี้  โดยส่วนใหญ่ในอดีตเมื่อมีการผลิตหลอด 6336, 6528 ใช้ในง่าน Volate regulator up to 400mA
ต่อหลอด เพื่อแทน 6080, 6AS7 ที่ต้องใช้ สองถึงสามหลอดเพื่อให้ได้กระแสเท่ากัน อันเปลืองที่  อันเป็นสิ่งสำคัญสำหรับงานทางทหาร

เมื่อเราเอากราพนี้มาใช้ กราฟจริงๆของแต่ละไตรโอดจะป้านกว่านี้(Single Triode)
 โดยปกติแล้ว 6336. 6628A มี Plate Impedance 200-350 ohm.
Plate to Plate Primary impedance ของหม้อแปลงที่จะใช้ในการนี้ lPP จะอยู่ในช่วง 1.2K to 2.4K 
การใช้ PP Transformer ที่มีค่าน้อยจะได้เปรียบด้านความถี่สูงและสามารถเลือกใช้ แกนที่มีค่า Permeability สูงขึ้นเช่น C-Core , Double C-Core
อันจะช่วยให้ผลตอบสนองความถี่ด้านความถี่ต่ำสูงขี้นด้วย  อันี้จะมีผลมากต่อผลตอบสนองของความถี่ในวงจรนั้นๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 10:57:42 AM »
ขอบพระคุณครับ อ่านไปแล้วหลายรอบด้วยความ เพลิดเพลิน ครับ
................................................................................

6336 เคยทำฟังเสียงแล้วครับ  opt  2.5K P-P ครับ ไฟ 300V 80mA 
เสียง 'สด แน่น' คอ heavy metal น่าจะชอบ ครับ 
ในขณะที่ 6528 เป็นแนว easy listening มากกว่า

ดูโหลดไลน เล่นๆกันครับ

ขอบคุณที่แนะนำเพิ่มเติมครับ ผมคง run ที่กระแสไม่สูงมากเหมือนกันครับหลอดจะได้ใช้ได้นานๆ  :clap  :clap  :clap
เอาวงจรมาดูเป็นตัวอย่างด้วยได้มั้ยครับ  :secret
http://www.htg2.net/index.php?topic=37301.0

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 12:58:26 AM »
ขอบพระคุณครับ อ่านไปแล้วหลายรอบด้วยความ เพลิดเพลิน ครับ
................................................................................

6336 เคยทำฟังเสียงแล้วครับ  opt  2.5K P-P ครับ ไฟ 300V 80mA 
เสียง 'สด แน่น' คอ heavy metal น่าจะชอบ ครับ 
ในขณะที่ 6528 เป็นแนว easy listening มากกว่า

ดูโหลดไลน เล่นๆกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2010, 01:01:18 AM โดย ลำน้ำ »

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 11:34:26 PM »
ด้วยความยินดี  คุณบังดอยและคุณซุปดำ  ความจริงอีกสามสี่ปีผมก็จะกเษียนอายุแล้ว  เรียกยังไงก็ได้เพราะเราเป็นเพื่อนในสังคม Diyaudio  อายุที่เพิ่มเป็นแต่ตัวเลข  วันนี้ก็เพิ่มขึ้นอีกปีหนึ่ง แต่คงไม่หยุดที่จะเรียนรู้และ DIY   ขอบคุณคุณตนหระรีที่ยกวงจรดีๆ มาให้คุยกัน  และอาจารย์แม็คถ้าได้มีโอกาศแวะผ่านไปบางแสนจะแวะไปเยี่ยมครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 08:24:09 PM »
ต้องขอขอบคุณ คุณลุง TC มากๆเลยนะครับ ( ที่เรียกลุงเพราะความเคารพนะครับ ) ที่มาให้ความรู้และคำแนะนำต่างๆมากมาย ผมจะพยายามหาความรู้ให้มากยิ่งขึ้นครับ ถ้าไม่รู้อะไรคงต้องมารบกวนคนในนี้อีกแน่  :whistling  :whistling  :whistling
เรื่องแอมป์หนักไม่เป็นไรครับ ถ้าหนักมากก็แยกเป็น mono block ไปเลย ( สั่ง PT ไปตั้งนานแล้วน่าจะจ่ายกระแสพอครับ ไม่รู้ช่างลืมคนสั่งไปแล้วหรือยังเกือบ 2 ปีได้แล้วมั้ง  K] )
ลำดับต่อไปคงต้องเตรียมหลอดอื่นให้ครบก่อน ใครมีหลอด 5687 กับ 6SN7 เตรียมเอาออกมาแบ่งกันได้เลยครับ  :whistling   :whistling  :whistling

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 07:18:03 PM »
ขอบคุณ คุณ TC มากครับ ..  O0 O0 O0 O0
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ bb

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 07:04:34 PM »
 คุณอา มาให้ความรู้น้องๆอีกแล้ว ขอบพระคุณครับ  c) c) c)

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 06:55:57 PM »
ขอตบมือแล้วแสดงความเคารพแก่ K.Heuvelham / W.de.Hann เจ้าของวงจรที่น้องเอามาโพสนี้ด้วย อันนี้เป็นวงจรของจริงต่างกับวงจรแย่ๆเยอะแยะจากนัก Diyaudio
จำนวนมากที่โพสในแน็ตโดยไม่มีเหตุผล แล้วบอกว่าเสียงดี ผมไม่เคยฟังแต่จากวงจรที่เห็นมีประโยชน์ เอาไปต่อยอดได้ ขับได้หลายหลอด

แล้วอยากจะให้ดีกว่านี้ละ   ผมลองเสนอเล่นๆให้น้องไปหลงทางดู
1. หลอด 6SN7 ดีๆหายากราคาแพงคนทุนน้อยก็เปลี่ยนเป็น 12AU7 แทนลดไฟลงมาไบอัสให้ V Plate อย่าเกินจุดทำงาน อันนี้อาจไม่ดีกว่าแต่ถูกสตางค์กว่าให้ทดลอง
2. ปัญหาใหญ่ที่สุดคือ Differenial Input  ก็คือ Nonlinear Frequency Phase shift ที่แม้วงจรจากฮอลแลนด์ได้ออกมาดีมากแล้ว สำหรับพวกนักฟังที่หูกระดิกได้ อาจจะจับ
   ได้   ให้ถอดเอา V1 (5687) , V2 (6SN7 ) ออกแล้วแทนที่ด้วย Input Transformer ที่มีกำลังขยายสูงๆ เช่น 600ohm : 25K (กำลังขยาย =24.5)
   แต่จะได้ผลที่ดีกว่าและมี Frequency Bandwidth มากกว่าแต่อนิจจา ขับ 6336 ไม่พอคงได้สักสิบกว่าวัตถ์ ถ้าให้ดี ต้องเป็น 6528 ภาคสุดท้าย
   ทำไมวงจรจาก Holland ไม่ใช่ ผมว่าเอาทราบแต่ไม่ค่อยมีในยุโรป มีในญี่ปุ่นพวก Tamura TKS Series แต่ราคาคู่ละ สองหมื่นครับ  ผมฝากวงจรที่คล้ายกัน
   แต่เป็น 2A3PP ที่ความจริงจะอธิบายเป็นความรู้ในอีก Website นึงแต่ด้วยเหตุผลบางประการคงไม่ได้ไปโพสให้ความรู้อีกแล้ว
3. วิธีที่อาจแบบกระเป๋าหน่อยก็คือ ถอดV1 (5687) ออกแต่ใช้ ซีดี ที่มี Balance Output (XLR) output ต่อตรงกับ  V2 ขา 1,4 โดยผ่าน R-Grid ทั้งนี้สัญญาญจาก
    Balance Output CD (XLR) อาจจะต่ำกว่า 1Vrms ดังนั้น V2 อาจจะต้องเปลียนเป็นหลอดที่มีกำลังขยายสูงขึ้นเช่น 12AY7 (6072A GE Tripple Mica Hi Hi )
4.วงจรพวกนี้ กินกระแสเยอะใช้ Rectifier Diode ถ้าไม่กลัวใหญ่และหนัก ลองเปลี่ยมาใช้หลอด Rectifier (คงหลายหลอดต่อข้างหน่อย)แล้ว ใช้ Oil Capacitor
   (DC Oil Capacitor ดีกว่า AC Motor Run Capacitor ).
5..ถ้าอยากสนุกมากกว่านี้  มาถามผมก็แล้วกัน   

ขอให้โชคดี  ความรู้เรียนทันกันหมด ไม่ต้องทำแอมป์เป็นสิบๆ หรือเล่นมาสิบปี ทำไม่เกินสิบเครื่องเครื่องละครื่งปีก็ได้ แต่เครื่องที่ถัดไปต้องดีกว่าเครื่องที่ทำไปแล้วโดยสามารถบอกเหตุผลได้ พยายามอ่านหนังสือเยอะ โดยเฉพาะภาษาต่างประเทศ แต่อย่าเชื่อใครมากรวมทั้งผม  แล้วไม่กี่เครื่องไม่กี่ปีคุณก็เป็น กูรูได้ ก็ DIY Audio
(Do it Yourself Audio ทำเอง ฟังเอง มีความสุขเอง ก็เป็นกูรูไม่ใชหรือ)

Please enjoy the music and develope your hearing not your dream .

สวัดดี

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 06:19:07 PM »
5. SRPP Input Driver / Gain stage with CCS
    เราได้พูดไปแล้วว่า นักDIY Audio รุ่นใหม่ๆที่ไม่ลอกวงจรของเดิมโดยไม่รู้เหตุผล(เปลี่ยนซี เปลี่ยนอาร์มั่วไปแล้วบอกว่ายอด )เขาชื่นชม ST-70 ทุกคนแต่เขาคิดว่าใน
    เมื่อราคาไม่ใช่ปัญหาเพราะ DIY Audio กระเป๋าตูข้าแฟบอย่างเดียว ซีดีสมัยนี้ราคาถูกเสียงสุดยอด (อาทิตย์ที่แล้วไปซื้อ ซีดีลดราคาหนึ่งพันบาทมีทอนหลายร้อยไปทิ้ง
    ไว้ที่ศาลาบ้านสวน หายก็ไม่กลัวเสียโยนทิ้ง)เสียงดีกว่า แทปคาร์เซ็ตเยอะ   เราจะเห็นได้ว่าทั้งวงจรญี่ปุ่น  Netherland ไบอัส  Vcathode ใก้ลเคียงกัน Vcathode
    6336=  98Vdc ( 130mA โหดจัง สงสัยต้องการ 20W-30W) ของญี่ปุ่น Vcathode = 75Vdc (200mA อันนี้ไฟต่ำ Vdc 315Vdc สงสัยว่าต้องการรีดกำลังสัก 20W).

ทั้งหมดข้างต้นเพื่อบอกว่า Vac Grid Swing ทั้งสองวงจรสามารถรับ สัญญาณเข้ามาได้อย่างน้อย 75Vdcx2 = 150Vac ก่อนที่จะขริบ (Over Drive โดยหลักการแต่
     จริงๆอาจน้อยกว่านี้ต้องไปดู Max. Plate Dissipation ของหลอด 6336)  Cathode Follower =No gain, Differental pair driver 6SN7 gain=12-15 ดังนั้นเราต้องการ
     ภาคขยายอีกภาคกำลังขยาย10-20 คนออกแบบเลือกหลอด 5687 ที่โดยบังเอิญเป็นหลอดที่ผมชอบมากใช้หลยงานแม้ขับ SV572-10 ผ่าน Interstate ได้ 20Wมาแล้ว
     เมื่อ 5687 มีสองไตรโอด คนออกแบบเลยจัดเป็น SRPP +CCS โดยครึ่งบนเป็น Plate Load +CCS  ได้กำลังขยายเป็น 15-20 เท่าตามที่เราต้องการ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 05:51:19 PM »
3. Cathode Follower Driver.
    ในวงจรของ เนเธอณแลนด์ มีการใช้ 6SN7 Cathode follower ก่อนป้อนเข้า กริด 6336  อันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง น้องๆสังเกตุตรงนี้ให้ดีอย่าลืมว่าสำหรับ PP แล้ว แกนของ
    Cathode Followerตัวนี้ต้องเท่ากัน ทั้งซีกบวกและซีกลบ   การมรสิ่งนี้ช่วยให้สามารถขับหลอดที่มี ค่า Grid Capacitance สูงๆได้ดี  เราอาจจะเอาหลอด Dirrect
    Heating  Triode ใหญ่ๆหลายเบอร์มาใส่แทน 6336 ได้ ถ้ามีการจัดไฟและ Grid current ที่ถูกต้องได้
4. Diifrential input driver with CCS ( Constant Current sorce )
    การทำงานตรงนี้ไม่มีอะไรใหม่ ยิ่งนักเล่น Solidstate จะชาชินกับวงจรนี้ โดย V2  ,6SN7 pair = Differential Driver เจ้าของวงจรใช้ Transistor BC107 CCS เพราะแม้
    ว่าการใช้ vacuum Tube CCS จะได้ Power supply rejection ratio สูงขึ้น แต่จำเป็นต้องสร้างไฟลบประมาณ -100Vdc  to -200Vdc ทำให้ ยุ่งยากขึ้นในภาคจ่ายไฟ
    ผมเองก็ใช้ RCA 5751 ทำ CCS (current spource)ให้ Differentail 12AU7 ใน PP Tungsol 5881 ที่เคยยกไปให้อาจารย์แม็ค ฟังเมื่อสามสี่ปีก่อนฟังที่บ้าน
    บางคนอาจใช้  IC 10M45  ทำ CCS แต่ผมยังไม่เคยลองสักที่เห็นผูรู้หลายคนทำแล้วได้ผลดี  วงจรจากฮอลแลนด์ดีกว่าวงจรจากญี่ปุ่นมากตรง Differentil Driver
    ทั้งการที่เราใช้ ไตรโอดสองตัว เราสามารถใส่ Balance Pot ตามวงจร P1 Potentiometer 22K 1R ที่ต่อกับ R7,R8 เพื่อ บาลานซ์ กำลังขยายของ 6SN7 ทั้งสองข้าง
    เราต้องเลือก 6SN7 ที่กำลังขยายสองข้างใก้ลเคียงก่อน แล้วเมื่อกำหนด CCS ต้องปรับ P1 ให้ Vdc between Leg 2,5 6SN7 =0 Vdc ในวงจรนี้พิมพ์ค่าผิดนะครับต้อง
    เท่ากัน =181V ทั้งสองขา   ในส่วน CCS  V base BC107= 3.7Vdc , V. Emitter BC107= 3.7Vdc -0.7Vdc = 3Vdc. ฉนั้น CCS Current=3Vdc / R11+P2=
    = 2.2mA- 4.3mA  ดูเหมือนมันต่ำๆนะ สำหรับ Plate Current 6SN7 = 1.1mA to 2.15mA ต่อข้าง   ต้องไปดู Plate Curve 6SN7 อาจจะเป็น Sweet spot Current

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 05:25:36 PM »
ต้องขอขอบคุณคุณลุง TC เป็นอย่างสูงครับ ( ขอเรียกลุงนะครับพอดีเห็นในหน้าแรกใกล้วันเกิดคุณลุงแล้วเลยรู้ว่าผมมันเด็กลุ่นหลังกว่าคุณลุงมากนัก ถ้าจะเรียกแต่ชื่ออย่างเดียวผมคิดว่าไม่ค่อยมีสัมมาคารวะเท่าไหร่น่ะครับ ) ที่สละเวลามาให้ความรู้และแนะนำเด็กลุ่นหลังๆอย่างพวกผม ผมอ่านกระทู้ของคุณลุง TC ส่วนมากจะเป็นการสอนและแนะนำทุกครั้งนับว่ามีประโยชน์เป็นอย่างมากเลยครับ ( ซึ่งบางทีผมเองก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่  N] ) ความรู้ผมมันน้อยนัก  K] แต่ก็พยายามอ่านและทำความเข้าใจตามเวลาที่พอหาได้ครับ
ผมอ่านกระทู้ของคุณลุง TC ครั้งใดสิ่งที่จะได้มาด้วยคือประสบการณ์ของคุณลุงที่ผ่านมาหลายช่วงเวลานับว่าดีมากเลยครับ บางทีความรู้มันบอกได้แต่รายละเอียดของช่วงเวลานั้นๆ แต่ประสบการณ์มันให้อะไรได้มากกว่านั้นเยอะเลยครับและเป็นสิ่งที่หาซื้อไม่ได้นอกจากการถ่ายทอดกันเท่านั้น ผมจะคอยติดตามอ่านข้อที่เหลือนะครับ
ใกล้วันเกิดคุณลุงแล้ว ( ไม่รู้ว่าวันใหน N] ) ขอให้คุณลุงมีสุขภาพแข็งแรง อยู่แนะนำเด็กลุ่นหลังอย่างพวกผมนานๆนะครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 01:43:29 PM »
    2. 6336 Match Plate  Triode. ถ้าเราไปอ่านคุณสมบัติหลอด 6336 (อยากจะเก่งให้อ่านคุณสมบัติหลอดทุกหลอดอย่างละเอียด)  หลอดนี้ GM มหาศาล (ดีนะครับ)
       การที่ GM จะสูงมากขนาดนี้ระยะห่างของ Grid to Plate นั้นน้อยมาก เป็นปัญหาอย่างยิ่งในการผลิต  นี้แหละในการโฆษณาขายหลอดตระกูลนี้ 6336,6528 จึง
       โปรโมตว่าใช้ในกรณีย์ Voltage Regulator ในภาคจ่ายไฟ ทั้งที่หลอดในตระกูลนี้เป็นสุดยอด หลอดไตรโอดชนิดนึงที่มีการผลิตมาและจะไม่มีการผลิตอีกแล้วในโลก
       ผมเองเคยมีหลอด 6336 , 6528A ในมือในสมัยสิบกว่าปีก่อน หลายร้อยหลอด และมีเจ้าใหญ่ขายหลอดในญี่ปุ่นขอซื้อหลอดทั้งหมด ผมเคยถามว่าเอาไปทำอะไร
       คนซื้อไม่เคยตอบผมแต่ผมมาเข้าใจหลายปีต่อมา    ผมเคยวัดหลอด 6528A  ร้อยกว่าหลอดเมื่อตอนนั้น ปรากฎว่าหาเป็นคู่ที่ +/-5%Match ได้เพียงหกคู่ ได้ใช้ไป
       แล้วสองคู่ และมีน้องๆขอแบ่งไป สี่คู่ (ไม่มีเหลือแล้วนะครับ อย่ามาขอนะ) วงจรปกติของ PP ถ้าเป็น Pentrode เราต้องหา Match Pentrode QUAD ที่ยัง
       พอหาได้ แต่ก็ไม่ง่ายหรือ ถูกนัก(รู้หรือไม่ว่า แต่ในกรณีย์ Nos Tungsol 59881 Match Quad หมื่นกว่าบาทแล้ว สำหรับกีต้าร์แอมป์มันก็เป็นที่สุดในงานของมัน)
       6528, 6336 สองไตรโอดอยู่ในหลอดเดียวกันแม็ชกันด้วย (Oh. my god)  ถ้าเราไม่ได่หลอดที่สองไตรโอดใก้ลเคียงกันใน 6336PP , 6528PP  เราเองก็จบกัน ทำ
       อย่างไรก็ไม่ดีครับ
       วงจรของ K.Heuvelan  แก้ปัญหานี้โดยมี Potentio Meter R   P3 (1K) สำหรับแก้ปัญหานี้   ผมเห็นวงจรเขาก็รู้ได้ทันที่ว่าคนคิดเป็นคนเก่งมาก  วงจรส่วนนี้ดีครับ
       แถมยังมี Meter M1 วัดว่า Triode ทั้งสอง ส่วนในหลอด6336 ถูกปรับจนทำงานใก้ลเคียงกัน  Meter M1 ก็เป็นของพิเศษ  + -0 -+
       ถ้าปรับถูกต้อง ไฟที่ขา 3 , 6 จะเท่ากัน แล้วแต่กระแสเพรทของ 6336  ในวงจรนี้ = +67Vdc
       วงจรของ K.Heuvelan นี้น่าสนใจมาก น้องๆจำไว้ให้ดีและพยายามเอาไปใช้ในการสร้าง PP ในอนาคต จะแก้ปัญหาไม่มีหลอดสลับได้แต่ต้องการ Match Plate
       แต่  ไม่ใช้ว่าหลอด High GM ทุกหลอดใช้วงจรนี้ได้ ถ้า กำลังขยายของไตรโอโอดสองข้างต่างกันเยอะ (ใช้ทำ SE ต้องแยก วัลลุม)ก็ต้องเอาไปทำภาคจ่ายไฟและ
       หาซื้อหลอดใหม่ ที่มีค่า กำลังขยายไม่ต่างกันมากนักในวงจรนี้ไม่ใช้วงจรสารพัดประโยชน์ถ้ากำลังขยายสองข้างต่างกัน 2-3 เท่าก็จนปัญญา

อันนี้ตอบคำถามที่คนมักพูดว่า ทำแล้วไม่ดีสงสัย วงจรมันวางยาไว้  ความจริงเราไม่สบายเองสมองไม่สามารถทำงานได้ปกติ มานั่งบัดกรีก็คงลำบากหน่อย
       ขอไปกินข้าวและทำงานต่อแต่คงหลายวันกว่าจะตอบกระทู้นี้เสร็จ  ตองขอบคุณคุณ ตนหระรีมาก  ที่ยกวงจรที่น่าสนใจนี้มาเพื่อประโยชน์ของนัก Diy Audio ทุกท่าน

Push-pull มันไม่ได้แย่กว่า Single End หรอกครับ ยิ่งเราไม่หลอกตัวเองฟังเพลงเสียงร้องอย่างเดียว  เพราะ Single End ถ้าต้องการกำลัง 15-30Wขึ้นไป ราคาต่อวัตถ์
       แพงกว่า Dirrect Heating PP มากๆ (ยกเว้น Altec PP 811A)  ถ้าไปนั่งอ่านวงจร  Western Electric ส่วนใหญ่เป็น = Dirrect Heating Triode PP + Transformer
       Coupling  เป็นส่วนใหญ่  300B Western Electric (ดีจริงสำหรับ 5W-8W)ราคาปัจจุบันสูงมาก ถ้ามีก็ขายกินหมด   ลองมองหาทางใหม่ที่จะได้ดนตรีดีๆในราคาที่พอ
       รับได้ก็พอมีทาง
       ผมไม่ค่อยมีเวลาแต่ถ้ากระทู้น่าสนใจและมีประโยชน์ต่อส่วนรวมโดยไม่มีผลประโยชน์ทางการค้าแก่บุคคลใดๆ ก็จะตอบให้ตามเวลาที่มี

เดียวค่อยอ่านต่อ ยังเหลืออีก สี่ข้อ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 12:56:53 PM »
ครวานี้เรามาดูวงจรแรก จากหนังสือ MJ เมื่อสิบกว่าปีก่อน  เรามาดูปํญหาก่อน
1. Negative Feedback  ถ้าเราเอากำลังขยายของ 6SN7ภาคแรก +Driver Tube 6SN7 + 6336 = 12x12x2 = 288 โดยไม่มี Negative Feedback เราจะพบว่ากำลัง
    ขยายมากมาย มหาศาลเกินความต้องการ  เลยมีการใช้   Negative Feedback  ( R 70K/ R2.2K) ทำให้กำลังขยายรวมเหลือ =32 ที่มีสัญญาณเข้า 0.5Vrms ก็เพียง
    พอให้เกิดกำลังสูงสุด   Negative Feednack Improve Total Harmonics Distortion เนื่องจากในโลกการค้าในยุค 70-80-90 เชื่อว่า Distortion 0.001% ดีกว่า 0.1%
    ทั้งที่หูเราฟังไม่ออกแม้ว่า Distortion 2%-5%. ข้อดีของ Negative Feedback คือลด Output Impedance หรือนัยนึงความต้องการได้ Output Transformer Primary
    Inductance (Henry ) ลดลง ยุคสงครามไม่ว่าสงครามโลกคั้งที่สอง สงคราวเกาหลี สงครามเย็น แร่ Nickel , Cobolt ราคาแพงมาก  เอาไปคิดต่อนะครับผมไม่บอกหมด
    เส้นหยักในสมองจะได้งอกงามขึ้น   Negative Feedbackมีข้อเสียมาก เพราะว่าลดรายละเอียดของเสียงเฉพาะอย่างยิ่งในกรณีย์ที่มีเสีงหลายตัวโนตหลายความถี่มา
    พร้อมกัน เช่น Big Band Symphony   ST-70 or Williamson Stlyle เลยฟังไม่ได้เรื่องเลย  ต่างกับ Altec มีการใช้ Negative Feedback น้อย (ยกเว้น 811PP ????)
    ส่วน Western Electric PP แทบไม่มีการใช้เลย   วงจรรุ่นใหม่ๆของนักออกแบบที่เข้าใจจึงออกแบบเช่น K.Heuvelan ตามวงจรที่คุณ ตนหระรียกมา จึงไม่มี Feedback
    ผมได้ทดลอง None Negative Feedback Pushpull มาสามวงจร สามเครื่องต่างกันในเวลาสามปี  ในความเห็นส่วนตัวของผมในการฟังดนตรีหลายชนิดต่างกันค่อนข้างดี
    ผมอยากถามคนอ่านทุกท่านว่าในวงจรของ K.Heuvelanใช้ OPT  Plitorn ( Toroid PP OPT)= 8K/5ohm =???? วงจรโบราญใช้ Tango FW50-3.5 นั้นเพราะอะไร
    อันไหนจะดีกว่ากัน  ใครตอบได้ใก้ลเคียงมีรางวัล

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 12:28:05 PM »
ต้องขอบคุณ คุณตนหระรี ผมไม่เคยเจอแต่อ่านที่โพสมาหลายครั้งขอชมหลายครั้งที่ผ่านมา  วงจรที่โพสมาเป็นวงจรที่ดีมาก  ความจริงแล้ววงจรจำนวนมากที่โพสในแน็ตกว่า 80% ไม่สามารถเอามาอ้างอิงหรือทำตามได้ การเป็น Diy Audio(Do It Yourself Audio)นั้น ไม่จำเป็นที่ได้ทำแอมป์มสิบปี  หรือทำเครื่องมาเป็นร้อยเครื่องจะเก่งหรือเป็นปรมาจารย์จะถูกต้องเสมอไป ความรู้ทุกอย่างเรียนทันกันหมด  เพียงแต่ทุกครั้งที่เรา DIY เครื่องแรกแล้ว เราต้องคิดให้ได้หาให้เจอว่าเครื่องนั้นมีจุดอ่อนอย่างไร  และไม่ว่าเราจะทำเคริ่องที่สองต้องดีกว่าเครื่องแรก  แค่นี้ทำแอมป์หลอด สี่ห้าเครื่องก็จะเลิกทำแล้วเพราะว่าเข้าใจและทำได้ดีหมดแล้ว  คนจำนวนมากเอาวงจรจากแน็ตมาแล้วมาเปลี่ยน R เปลี่ยน C แล้วมาลองฟังด้วยดนตรีบางชนิดแล้วก็บอกว่าดีมาก  สิ่งนี้เกิดเป็นจำนวนมากไม่ว่าเวลาผ่านไปกี่ปีความรู้ไม่มีทางเพิ่มขึ้นได้  วันนี้เป็นวันดีและวงจรที่คุณ  คุณหระรีโพสมาดีมาก ผมจึงขออนุญาติยกวงจรนี้มาวิจารณ์เป็นความรู้ เทียบกับวงจรอีกวงจรหนึ่งที่เป็น Williamson Design ให้เป็นความรู้กับน้องๆที่เริ่มจะ DIY Audio  หวังว่าจะมีส่วนพัฒนาความรู้ให้เกิดขึ้น  การยืมวงจรคนอื่นมาแล้วหาข้อน่าปรับปรุงแล้วทำให้ดีขึ้นแบบวิชาการ ไม่ทุนน้อยหรือมากเพียงใด ก็จะได้ดนตรีที่เราชอบแบบ DIY ได้

ขอพูดวงจรปกติก่อน   Williamson Style 6336PP  (20W) วงจรนี้อยู่ในหนังสือ MJ เมื่อสิบกว่าปีก่อน โดยความจริงสนสมัยก่อนฉลาดมากแต่ การทำครื่องขยายเสียงกำลังเกิน 15W. PP ใน 30-40 ปีก่อน นั้นถูกควบคุมด้วยราคาขาย $100-$200เนื่องจากกำลังซื้อบุคคลทั่วไปเป็นแบบนั้น Aududio Source ส่วนใหญ่ เป็น Tap Deck เพื่อยอดขายเป็นหลายหมื่น หลายแสนเครื่องทั่วโลก ST-70 Style จึงเป็นที่นิยม สำหรับProaudio ยุคนั้นก็ต้องไปใช้เช่น Altec , Western Electric ที่ถ้าสังเกิตวงจรต่างกันมาก
น้องๆที่เริ่มเล่นใหม่ลองอดทนนั่งศึกษาวงจรของ Western , Altec แล้วจะเข้าใจได้ความรู้เยอะ  ด้วยกำลังที่ต้องการสูงขึ้น และการเริ่มต้นของยุค Pentrodeทำให้ความต้องการเลือก  Component Linearlity ลดลงและ เริ่มมีการใช้ Negative Feedback เพื่อ เพิ่ม Frequency Response , ลด Total Harmonics Distortion ทำให้เราหลงลืมข้อดีของ  1940-1960 เท็คโนโลยี่  ถ้าในยุค 60 เศรษฐกิจทั้งโลกดี  Williamson Amplifier ก็คงไม่เกิด ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ใช่ว่ามันไม่ดี วงจร Williamson PP เป็นวงจรที่มี
Power output+Size +cost ที่คุ้มค่าที่สุดในยุค 60 ถึงปัจจุบัน แต่โดยความเห็นส่วนตัวของผมเองมันเป็น Best Amplifier design of life time แต่ในยุคที่ Audio Source ดีขึ้นมาก เช่น High Performance CD Player สำหรับ Serious Audio Listener ที่ต้องการสิ่งที่ดีที่สุด มันอาจจะไม่เป็นคำตอบในปัจจุบัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 10:59:36 AM »
6336A  Gain 100/110 ใช้ทำ PP ได้ โดยใช้ Variable Resistor กำลังสูงต่อระหว่าง Cathode ทั้งสองข้าง ก่อนลงกราวด์ โดยปรับค่าให้ V   เพรท ของทั้งสองข้าง มีค่าเท่ากัน  เมื่อไม่มีสัญญาณเข้า    หลอดพวกนี้ GM สูงมากโอกาศที่ Gain สองข้างเท่ากันเลยมีไม่เกิน 10%  แค่ต่างกัน ไม่เกิน15% มีไม่เกิน 20% ยากที่จะหา Match Plate

หลอดนี้กำลังขยายต่ำต้องการสัญญาณเข้าขากริดสูงมาก   6528A PP อาจง่ายกว่า   แต่ไม่ว่าใช้หลอดไหน คุณเองกะว่าจะใช้หม้อแปลงกี่ K  กระแสเท่าไร

หลอด High GM , Low Plate Resistance , Low Voltage ใช้ทำ Triode PP โอกาศได้เสียงต่ำดีๆ แน่นไม่ยากเลย

ขอบคุณมากเลยครับที่แนะนำ ตอนแรกที่กะว่าจะทำ 6528 เพราะอ่านกระทู้ของคุณ TC แนะนำไว้แหละครับ ยิ่งอ่านยิ่งอยากลองทำแต่ดันทา 6528 ไม่ได้ ไปๆมาๆดันมาได้  6336A แล้วเห็นคุณ yoss เปิดกระทู้ที่จะทำ 6336/6528 PP อยู่พอดีเลยเข้าทางเลยครับ เรื่องหม้อแปลงยังไม่รู้เหมือนกันครับเพราะยังงัยก็ต้องสั่งพันใหม่อยู่ดีเลยกะว่าอยากหาวงจรก่อน คงต้องรบกวนคุณ yoss ช่วยออกแบบให้แล้วหละครับ เห็นบอกว่าต้องใช้หลอดพวก 6BX7, 6BL7 drive และยังต้องมีอีก stage อยู่ข้างหน้าด้วย จะพยายามทำให้เสร็จให้ได้ครับเพราะชอบรูปร่างหลอดแบบนี้
Variable Resistor ควรใช้ค่าเท่าไหร่กี่ watt ดีครับ ถ้าทำ PP ต้องใช้ทั้งหมด 4 ตัว แล้วปรับค่า V plate ให้เท่ากันทั้งหมดถูกต้องหรือเปลาครับ  ??? หรือใช้ข้างละ 1 ตัวแล้วปรับเข้าหาอีกซีกนึงเหมือนตัวอย่างวงจรด้านล่างครับ

ขอบคุณสำหรับวงจรครับ  O0 ใช้หลอดเปลืองเอาเรื่องเลยนะครับ
น่าสนใจครับ  :whistling  :whistling  :whistling เดี๋ยวต้องนั่งศึกษาวงจรต่อสักหน่อยครับ  c)  c)  c)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน, 2010, 11:04:24 AM โดย ซุปฯ_ดำ »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 กันยายน, 2010, 01:49:08 AM »

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กันยายน, 2010, 09:52:15 PM »
6336A  Gain 100/110 ใช้ทำ PP ได้ โดยใช้ Variable Resistor กำลังสูงต่อระหว่าง Cathode ทั้งสองข้าง ก่อนลงกราวด์ โดยปรับค่าให้ V   เพรท ของทั้งสองข้าง มีค่าเท่ากัน  เมื่อไม่มีสัญญาณเข้า    หลอดพวกนี้ GM สูงมากโอกาศที่ Gain สองข้างเท่ากันเลยมีไม่เกิน 10%  แค่ต่างกัน ไม่เกิน15% มีไม่เกิน 20% ยากที่จะหา Match Plate

หลอดนี้กำลังขยายต่ำต้องการสัญญาณเข้าขากริดสูงมาก   6528A PP อาจง่ายกว่า   แต่ไม่ว่าใช้หลอดไหน คุณเองกะว่าจะใช้หม้อแปลงกี่ K  กระแสเท่าไร

หลอด High GM , Low Plate Resistance , Low Voltage ใช้ทำ Triode PP โอกาศได้เสียงต่ำดีๆ แน่นไม่ยากเลย

คุณ TC มีวงจรแนะนำ หรือ ประมาณ ค่าต่าง ๆ เป็นไกด์ไลน์ได้มั๊ยครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กันยายน, 2010, 09:49:55 PM »

ออฟไลน์ Mc

• Admin
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 กันยายน, 2010, 08:16:21 PM »
:showoff  :showoff  :showoff เงียบจังเลยครับ คิดผิดหรืเปล่าที่จะทำโครงการนี้ คุณ yoss บอกว่า 6336 ขับยากซะด้วย  :cry2

คงต้องปรึกษาคุณ yoss แหละครับ .. ไม่ค่อยมีใครทำกัน เบอร์นี้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กันยายน, 2010, 07:57:41 PM »
 :showoff  :showoff  :showoff เงียบจังเลยครับ คิดผิดหรืเปล่าที่จะทำโครงการนี้ คุณ yoss บอกว่า 6336 ขับยากซะด้วย  :cry2

ออฟไลน์ ช็อต

• Super Star
  • *
  • Michael Faraday
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กันยายน, 2010, 06:19:41 PM »
มาช่วยกันหน่อยครับ Y]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=37145.0

เก็บข้อมูลโปรเจค 6336 PP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กันยายน, 2010, 09:13:24 PM »
ไม่ได้เข้า web มานานมากแล้ว ( ที่จริงก็มาอ่านบ้างแต่ไม่มีเวลา post ข้อความเท่าไหร่  :shutup ) เลยอยากเก็บข้อมูลโปรเจคต่อไปหน่อยครับ
ตอนแรกเคยอ่านกระทู้ที่ทำ 6528 SE  แล้วอยากทำกับเขาบ้าง แต่จนแล้วจนรอดก็หาหลอดไม่ได้ บังเอิญไปได้หลอด 6336A used มาเลยเป็นที่มาของโปรเจคนี้ครับ
ตอนนี้ผมมีหลอด 6336A Tongsol อยู่ 2 หลอดเป็น sued ที่หลอดเขียนว่า 100/110 แสดงว่ากระแสของหลอดทั้ง 2 ข้างไม่เท่ากันใช่มั้ยครับ มันสามาถเอามาทำ PP ได้หรือเปล่าครับ ( อยากทำ PP น่ะครับ กำลังมันเยอะดี  :whistling ) หรือว่าต้องเอา ข้าง 100 ของหลอดที่ 1 ต่อกับข้าง 100 ของหลอดที่ 2 สงสัยคงต้องโยงสายมั่วแน่ๆเลย ( แต่ก็ไม่รู้อยู่ดีว่า ข้าง 100 หรือ 110 ของแต่ละหลอดอยู่ซีกใหน  N] ) หรือมีวิธีอื่นอีแนะนำหน่อยครับ รบกวนแนะนำวงจรด้วยนะครับ ลองนั่งหามานานแล้วยังหาไม่ได้เลย  N]  เคยเห็นคุณ yoss ( ขออนุญาติพาดพิงนะครับ  :whistling ) เปิดกระทู้ไว้แต่ยังทำไม่เสร็จเลยยังไม่เห็นวงจรเหมือนกันครับ (  PM ไปถามแล้วเหมือนกันครับ ) ยังงัยรบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ  :bye1  :bye1  :bye1