ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล Bit-Perfect บน Linux HTPC ครับ  (อ่าน 1136 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freedom

รวมพล Bit-Perfect บน Linux HTPC ครับ
« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2015, 12:21:32 AM »
มีใครใช้ Linux ดูหนังฟังเพลงบ้างครับ เป็นมือใหม่ลองเล่น Linux ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ผมลง Dual Boot: Windows 7 กับ Ubuntu

Ubuntu ใช้ ALSA ทำ Bit-Perfect อยู่ครับ อยากลง OSS4 มาลองฟังเทียบดู แต่เห็นว่าถ้าลงแล้ว Ubuntu-Desktop จะอัพเดทไม่ได้ เลยไม่ลง ใช้ ALSA ไป แล้วไปแก้ไฟล์ config มัน บังคับให้มันใช้โหมดเสียง 32Bit ตลอด ของเดิมมันไม่เปลี่ยน Bit depth แล้ว มันจะ resampling เสียงกลับมา 48KHz ตลอด ต้องเข้าไปแก้ Config ที่ไฟล์มัน แต่ DeaDBeef/Audacious จะตั้งค่าให้ ALSA ไม่ resampling ความถี่ได้ ซึ่งแนะนำให้ตั้งค่าไว้แบบนั้น เพราะ Resampler ของ ALSA ไม่ค่อยดีเท่าไร แนะนำให้ใช้ Resampler ของ Secret Rabbit Code ใน DeaDBeef แทน

ส่วน Player ใช้ DeaDBeef/Audacious ฟังเพลง ส่วนดูหนังใช้ VLC

เท่าที่ลองฟังเทียบดู มิติเสียงดีกว่า เสียงสะอาดกว่า บน Windows 7  :headphone

ถ้าให้เทียบกันก็
1. Linux + ALSA
2. Win7 + ASIO
3. Win7 + WASAPI(Event)

DeaDBeef หน้าตาก็ประมาณนี้ครับ

ส่วน Audacious มีข้อดีคือ Resampler ทำ Rate mapping ได้ คือตั้งได้ว่า ถ้า Source เป็นความถี่นี้ ให้ resampling ไปที่ความถี่เท่าไร

หน้าตาก็โอเคเลย

เสียงดีกว่า Windows แต่ใช้งานไม่สะดวกมากมาย ตอนนี้ลง Dual Boot อยู่ครับ เปิด Ubuntu ขึ้นมาก็ เล่นเวป ฟังเพลง ดูหนัง ถ้าทำไรมากกว่านั้นกลับไป Windows

แถมปัญหาเรื่อง Driver นี่หนักข้อมาก ผมลงสองเครื่องครับ เครื่องนึงมีปัญหา มีเสียงแปะๆ เป็นระยะๆ ตอนฟังเพลง (Sound on board)
ส่วนอีกเครื่องใช้ PCI Soundcard ESI Juli@ ที่สนับสนุน ALSA เล่นได้ไม่มีปัญหา

นั่งอ่านตามบอร์ดฝรั่งก็เหมือนกัน บางคนใช้แล้ว ALSA มีปัญหา ใช้ OSS4 หาย บางคนใช้ ALSA ไม่มีปัญหา ใช้ OSS4 แล้วเป็น  K]

เลยพอเข้าใจว่าทำไมคนไม่ค่อยเล่นกัน
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • May force be with you!
Re: รวมพล Bit-Perfect บน Linux HTPC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2015, 09:58:34 AM »
Linux นี่ไม่ถนัดเลยอ่ะ  :cold