ผู้เขียน หัวข้อ: ที่บ้านหม้อมีสายถักที่ใช้เป็นชิลด์สำหรับสายสัญญาณขายไหมครับ ?  (อ่าน 4759 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
ขอบคุณครับ สายเส้นเล็กนิดเดียวเองครับ
ผมแกะเศษสายลำโพงถักมาใช้เป็นไวร์ริ่งในเครื่องครับ
 ;D

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
ผมก็กะเอามาชีลสาย Kimber PK10 แระครับ แต่ไม่รู้มันจะเหมาะไหมครับ เพราะไม่เห็นเค้าชีลสายนี้กันเลยนี่ครับ หรือผมไม่ทราบก็ไม่รู้...
คุณ Dekwat ว่าสาย Kimber PK10 ปลั๊กตัวเมีย-ผู้ อย่างน้อยน่าจะรุ่นไหนดีครับ ถึงเหมาะสมกัน...  :headphone

ออฟไลน์ Dekwat

ใช้ได้เลยครับ แต่อันนี้ขนาดค่อนข้างใหญ่ เหมาะไว้ชีลสายไฟละครับ คุณไทลองร่นให้สายใหญ่ขยายใหญ่แล้วเอานิ้วแหย่เข้าไปในสาย และดึงสายให้ตึงซิครับ   Y] นิ้วก็จะติดอยู่ในสายเลยละครับ  :nono ผมลองเล่นมาแล้ว เกือบต้องตัดทิ้งเลยละครับ (สายนะครับ ไม่ใช่นิ้ว)  K]
ถ้าจะชีลสายสัญญาณน่าจะหาขนาดเล็กกว่านี้นะครับ  ??? หรือว่าจะชีลสายสัญญาณเส้นใหญ่  :victory

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
ตามที่รู้สายชีลที่ใช้กันคลื่น RF อะไรพวกนี้ต้องเป็นโลหะครับ ...
ผมไปได้สายชีลโลหะ มาจากร้านนัฐพงษ์ เซียร์ครับ จำยี่ห้อไม่ได้แล้ว แต่จำได้แค่ยี่ห้อน่าเชื่อถือครับ ราคาไม่แพง แต่จำไม่ได้อยู่ดี 555
อ้อ... มันใช่เอามาชีลอย่างที่คิดกันรึเปล่าไม่รู้ครับ เพราะมันดูหรูเชียว...  :headphone

ออฟไลน์ Dekwat

จะใช้ตรงจุดไหนครับ ถ้าเป็นสายสัญญาณและต้องการกันฮัมก็ต้องเป็นสายถักโลหะละครับ  Y]
ไม่ทราบเคยเห็นเทปทองแดงเป็นม้วนหรือเปล่าครับ( คล้ายๆ Scotch tape ใสๆ) ถ้ามีก็สามารถนำมาพันแทนได้เหมือนกันนะครับ ผมลองกับสาย Kimber ก็กันฮัมได้ดีทีเดียว แต่ต้องต่อเทปทองแดงกับขั้วกราวด์ด้านใดด้านหนึ่งด้วยนะครับ ไม่เช่นนั้นจะไม่ได้ช่วยลดการฮัม  :secret

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
สายที่จะเอามาใช้ไม่มีชิลด์ ถ้าเอาชิลด์มาหุ้มไม่ทราบว่าต้องเป็นสายถักโลหะ
หรือพวกใยถักสีขาวๆนวลๆก็ใช้ได้ครับ (คล้ายๆสายเตารีด)

ถ้าต้องใช้แบบโลหะจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ?
 :help :help :help