ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลง tonearm เพิ่มครับ รบกวนขอวิธีแบบละเอียดด้วยครับผม  (อ่าน 4142 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชายโจ้

• ไดมอนดัส...!!!
ขอบคุณพี่ DS มากครับ  O0
" ผมไม่ใช่คนที่ชอบเล่นเครื่องเสียง.....� แต่ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลง "

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
ขั้นตอนสุดท้ายก็ต้องจำลองอาร์ม ใช้กระดาษแข็ง หรือวัสดุอะไรก็ได้ จะเป็นแผ่นอลูมิเนียม พลาสติก ฯลฯ ที่ไม่บิดเบี่ยวเสียรูปทรงเวลาใช้งาน
มาตัดตามรูปอาร์ม กำหนดตำแหน่งปลายเข็ม A  เจาะรูสำหรับคล้องกับแกนกลางของจานหมุน B และเจาะรู C สำหรับตำแหน่งจุดหมุนของอาร์ม
ระยะทางก็ตามพิกัดของอาร์ม

ที่ผมเคยทำมาก็แค่นี้แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม, 2015, 12:26:52 PM โดย DS »

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง

เข้ามาขอบคุณก่อนครับพี่ ขอทำความเข้าใจก่อนนะครับ

ไม่ทราบว่าข้อมูล tonearm นี่จากเว็ปไหนหรือครับพี่  พอจะมีลิ้งมั๊ยครับ c)
" ผมไม่ใช่คนที่ชอบเล่นเครื่องเสียง.....� แต่ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลง "

ออฟไลน์ DS

ต่อไปก็มาดูที่แท่นเครื่อง ถ้าจะให้เป็นแบบถาวรก็คงต้องทำแท่นไม้ใหม่ ให้มีพื่นที่กว้าง-ยาวพอที่จะเอา RB-100 วางได้
หรืออีกวิธีก็ทำแท่นสำหรับ RB-100 เพิ่มอีก 1 แท่น  แล้วเอามาวางข้าง ๆ แท่นเดิม เลื่อนไป เลือนมา ให้ได้ พิกัดตามข้อจำกัดของอาร์ม

การหาจุดที่จะเจาะรูสำหรับติดตั้งอาร์มกรณีทำแท่นใหม่ให้ใหญ่พอ หรือทำแท่นเพิ่มแค่ตัวอาร์มก็ทำได้ง่าย ๆ ไม่ยุ่งยากแบบที่หลาย ๆ คนพยายามสร้างภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม, 2015, 05:36:44 PM โดย DS »

ออฟไลน์ DS

อ่านคำถามแล้วมึนตึ๊บ  แต่ไม่ขัดใจครับ เครื่องก็ของเรา อาร์มก็ของเรา ทำแล้วเราก็ฟังเอง
ไปหาข้อมูลจำเพาะของอาร์ม RB 100 ได้มาดังนี้

effective length  237 mm. คือระยะทางจากจุดหมุนของอาร์มถึงปลายเข็ม
pivot to spindle   220 mm.  คือระยะทางจากแกนหมุนของอาร์มถึงจุดกลางของจานหมุน
overhang   15 mm.  คือระยะทางจากุจุดกลางของจานหมุนถึงปลายเข็ม

การหาจุดติดตั้งอาร์มก็มีข้อจำกัดพื้นฐานแค่นี้แหละครับ

ออฟไลน์ DS

BSR รุ่นเล็กกระทัดรัดแบบนี้ ผมก็ได้มาตัวนึง   ทำแท่นไม้สักไว้อย่างสวยงาม ทดลองเปิดแผ่นฟัง เสียงก็ดังดี
หัวเข็มเป็นแบบเซอรามิค เสียบเข้าช่อง CD หรือ Aux  ได้เลยไม่ต้องใช้ Pre Phono
เสร็จแล้วก็ยกขึ้นวางไปบนชั้นโชว์เลย

เนื่องจากได้ turn BSR gu8r/2  มานานแล้ว เอาไปทำแท่นเรียบร้อย ทีนี้ไปได้ tonearm RB 100 มา 1 อันครับ อยากลองโมตัว BSR ติด tonearm เพิ่มอีกอัน ไม่ทราบว่ามีขั้นตอนอย่างไรบ้าง ต้องดูระยะอะไรยังไง รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ