ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าสายไฟ กับ inlet IEC อย่างไร  (อ่าน 1371 ครั้ง)

ออฟไลน์ chairat

• **
เข้าสายไฟ กับ inlet IEC อย่างไร
« เมื่อ: 08 เมษายน, 2015, 02:24:17 PM »
อยากทราบว่า จะเข้าสายไฟกับปลั๊ก inlet IEC แบบขันน็อตอย่างไรครับ

สายไฟที่ใช้เป็นเบอร์ AWG22 แต่รูขั้วปลั๊กใหญ่กว่าพอประมาณ
ตอนนี้ใช้น็อตขันสายไฟติดเข้าไปดูไม่แข็งแรงเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fat tube

Re: เข้าสายไฟ กับ inlet IEC อย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 เมษายน, 2015, 09:11:32 PM »
ลองพันทบไปทบมาให้มันใหญ่ขึ้นน่าจะพอได้ครับ

• **
Re: เข้าสายไฟ กับ inlet IEC อย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 เมษายน, 2015, 09:59:29 PM »
ลองพันทบไปทบมาให้มันใหญ่ขึ้นน่าจะพอได้ครับ

เอ....แล้วเคยใช้เป็นคอนเน็ตเตอร์แบนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ electron

• freedom DiY
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 เมษายน, 2015, 09:03:44 AM »

ไม่เปลี่ยนสายไฟให้ใหญ่ขึ้นซะหน่อยล่ะครับ ? ...  คอนเน็คเตอร์แบบ แบน น่าจะใช้ปลายสายไฟเข้าสายด้วย quick connect ก่อนตามภาพ
" เราเปลี่ยนแปลงโลกมิได้ แต่... เราเปลี่ยนแปลงตัวเราเองได้ "

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 เมษายน, 2015, 10:27:57 AM »

ไม่เปลี่ยนสายไฟให้ใหญ่ขึ้นซะหน่อยล่ะครับ ? ...  คอนเน็คเตอร์แบบ แบน น่าจะใช้ปลายสายไฟเข้าสายด้วย quick connect ก่อนตามภาพ

ใช้กับ DAC ครับ
อืม... เคยเอาเบอร์ AWG18 มาใส่ ความใสหายไปนิดนึงครับ ถ้ามีสายไฟ wiring หรือ hook up แนะนำ ก็ยินดีครับ

ออฟไลน์ Fat tube

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 เมษายน, 2015, 07:49:55 PM »

เอ....แล้วเคยใช้เป็นคอนเน็ตเตอร์แบนหรือเปล่าครับ

เป็นความเชื่อของผมครับที่ว่ายิ่งมีการต่อที่มีหน้าสัมผัสมากก็ยิ่งมีการสูญเสียมาก แล้วก็คอนเนคเตอร์ที่มีคุณภาพที่คู่ควรกับ ท้าย IEC และสายไฟที่เปลี่ยนเข้าไปก็หาไม่ได้ด้วยทำให้เกิดคอขวด แต่เอ...เขาทำแบบแบบขันน้อตมาเพื่อหาทางออกเรื่องการใช้คอนเนคเตอร์ไม่ใช่หรือ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 เมษายน, 2015, 04:30:19 PM »
ไม่น่าจะซีเรียสขนาดนั้นหรอกกระมังครับ
คอนเนคเตอร์ก็ได้ ทบสายก็ได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2015, 04:03:21 PM »
ทบสาย ทำไปเรียบร้อยแล้วครับ
ขอบคุณครับ