ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำลำโพงที่เข่้ากับ Onkyo TX-NR3010  (อ่าน 1483 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจ้ายุทธจักร

รบกวนแนะนำลำโพงที่เข่้ากับ Onkyo TX-NR3010
« เมื่อ: 13 เมษายน, 2015, 05:04:46 PM »
เนื่องด้วยผมได้  Onkyo TX-NR3010 เป็นแอมป์ค่อนข้างใหญ่  แต่พื้นที่ห้องจำกัดมาก ยาว 4.5 เมตร กว้าง 3.8เมตร สูง 2.5 เมตร ที่เล่งไว้คงหนีไม่พ้น Satellite Speaker
ตัวเลือก
        KLIPSCH  Quintet V  จะเหมาะสมไหมครับ  หรือเพื่อนมีตัวไหนแนะนำเชิญได้เลยครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: รบกวนแนะนำลำโพงที่เข่้ากับ Onkyo TX-NR3010
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 เมษายน, 2015, 09:48:38 PM »
ผมไม่เคยลองนะครับสำหรับ 3010

แต่เท่าที่ทราบตัวนี้น่าจะเป็นรุ่นใหญ่ กำลังขับเหลือเฟือ เรียกว่าเลือกลำโพงอะไรก็ได้มาขับได้ทั้งนั้น

Quintet น่าจะเป็นลำโพงสำหรับกลุ่มเริ่มต้น ไม่ต้องการกำลังมากนัก เรียกว่าเอาอะไรก็ได้มาขับ

ถามว่าเล่นได้ไม๊ ... ด้าน performance น่าจะได้สบาย แต่ชอบหรือไม่แล้วแต่รสนิยม

แต่รู้สึกว่า Amp ระดับนี้สามารถหาลำโพงดีกว่านี้หรือขับยากกว่านี้มาเล่นได้อีกมากมายครับ ... ถ้าเป็นผมคงมองหาตัวอื่นมาเล่น เอาคู่หน้าเป็นตั้งพื้น คู่หลังเป็นวางหิ้งครับ

แต่ลำโพง ... ... ... บอกตามตรงตั้งแต่มีลูก ... ผมเลิกติดตามวงการเครื่องเสียงไปแล้ว ไม่รู้อีกเลยว่าตอนนี้มีลำโพงอะไรขายกันบ้างครับ

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ tont_kub

• *
Re: รบกวนแนะนำลำโพงที่เข่้ากับ Onkyo TX-NR3010
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 เมษายน, 2015, 04:32:06 AM »
เห็นชุดที่เค้าชอบเล่นกับ onkyo กัน ก็ polk RTI

3010 นี่ front จะใช้ A7 หรือ A5 ก็คงได้ทั้งคู่มั้งครับ
surround A3
center A6

ประมาณนี้รึป่าวครับ ?

รอฟังด้วยคนครับ อยากอัพ 737 ไป 1030 ครับ  :)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 เมษายน, 2015, 11:10:27 AM »
ใจผมก็อยากเล่นตั้งพื้นครับ แต่ด้วยพื้นที่ กับที่พักอาศัยเป็นคอนโดเช่า เกรงใจเพื่อนบ้านอ่ะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 เมษายน, 2015, 01:04:13 PM »
ได้คู่ แล้วครับ
เลือก Whafedale Opus2 .2  ชอบเสียงสบายหูมากเลย ถือว่าเป็นลำโพงในฝันครับไม่ผิดหวังจริงๆ
ขอขอบพระคุณ ทุกท่านที่แนะนำครับ