ผู้เขียน หัวข้อ: Subwoofer ไฟไม่ติด ฟิวส์ไม่ขาด เป็นอะไรหนอ... ต้องลองแกะดู  (อ่าน 1308 ครั้ง)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
จริงๆ ในตอนแรกผมยังไม่ทราบหรอกครับว่า ฟิวส์มันยังดีอยู่ แต่ตอนที่ไฟ power เปิดไม่ติดในตอนแรกก็นึกไว้ก่อนเลยว่า น่าจะเป็นที่ฟิวส์แหงมๆ แต่เนื่องจากเรื้อเวทีไปนาน เลยเอาฟิวส์ออกมาเช็คไม่ได้ ก็แกะน๊อตด้านหลังยกแผง ประมาณ 10-12 ตัว เมื่อแกะออกดูก็พบว่า สายไฟที่บัดกรีไว้กับกลักฟิวส์นั้นดึงขั้วของกลักฟิวส์หลุดออกมาเลย(ดีว่าไม่ไปช๊อตกับจุดอื่นๆ) เนื่องจากสายค่อนข้างแข็งและมีแรงดึงอยู่ตลอดเวลา ซึ่งถ้าในตอนแรกผมถอดฟิวส์ออกมาได้ ก็จะพบว่า ฟิวส์ไม่ขาด ซึ่งจะนำพาไปสู่การวิตกจริตว่า Sub เจ๊งเสียแล้วมั๊งก็เป็นได้

โดยในกรณีของผมนี้ก็แค่เปลี่ยนกลักฟิวส์ใหม่และบัดกรีสายกลับไปเหมือนเดิม ก็กลับมาใช้งานได้ดังเดิมครับ

ก็เป็นเคสตัวอย่างเผื่อจะมีใครเจออาการแบบผมก็เช็คดูให้ดีก่อนนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียกะตังค์ซื้อใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน, 2015, 11:28:43 AM โดย Too' Ninja »