ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า สาย USB ราคาสูง คุ้มค่ามากแค่ไหน  (อ่าน 5424 ครั้ง)

ผมก็ พยามหาข้อมูลสนใจพอสมควร แต่เท่าที่เจอก็เป็น....ชูโรงกันเอง คนใช้จริงแทบไม่มีบางทีอ่านแล้วก็น่ารำคาญครับ รุ้ว่าอยากขายแต่บางทีก็ เยอะจนเวอร์

ปล. ถ้ามี เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านไหนใช้ยุ่ไม่ว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหนขอแบ่งปันประสบการณ์ ด้วยครับ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
Re: อยากทราบว่า สาย USB ราคาสูง คุ้มค่ามากแค่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2015, 06:28:40 AM »
2,500 กับ 15,000 ยังไม่ค่อยเจอความแตกต่าง โดยมากผู้ขายไม่เคยจะให้ยืมมาทดสอบก่อนซื้อ
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ เบน

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
Re: อยากทราบว่า สาย USB ราคาสูง คุ้มค่ามากแค่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2015, 07:31:38 AM »
ธรรมดามันส่วค่าสัญญาณเป็นดิจิตอลอยู่แล้วอะครับ โดยส่วนตัวฟังแล้วไม่เห็นความแตกต่างแบบมีนัยสำคัญอันทำให้เราต้องเสียเงินอะครับ
ตอนนี้ไม่ค่อยว่างจ้ะงานประจำกำลังทับหัวตาย  ถ้าเกิดปัญหาประการใดหรือต้องการตามตัวเนื่องจากหายหัวกรุณาติดต่อ  0897815564  ในเวลาราชการ(ถ้าไม่รับจะโทรกลับจ้ะ)

ที่อยู่ก๊าบ
http://www.htg2.net/index.php?topic=48864.0

my facebook ไปเป็นเพื่อนและส่องกันได้

https://www.facebook.com/ben.jom.12

ออฟไลน์ phong888_8

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2015, 10:40:28 AM »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับพวกสาย usb กับ hdmi จากสายแถมไปสายหลักพันรู้สึกได้ครับ จากหลักพันไปหลักหมื่นต้องจับผิดครับ

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2015, 12:55:02 PM »
จาก ปสก สายราคาพอ ๆ กัน ไม่ว่าราคาเท่าไหร่ (ไม่ใช่สายเทพเป็นเส้นละหลายหมื่นนะ)  แต่ไม่ใช่พวกสายแถม เอาเป็นว่า เกิน 2 พันขึ้นไป 

สิ่งที่ได้คือ โทนเสียง น้ำเสียง และ ลีลา ครับ มันมีเอกลักษณ์ของยี่ห้อมันอยู่  ชอบฟังแบบไหน ก็จัดแบบนั้นครับ

แต่รับรองว่า ฟังแล้วต่างครับ  ข้อมูล digital ก็จริง แต่มันฟังแล้วต่างครับ
Simple is my Way

ออฟไลน์ GUNTAM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2015, 04:51:06 PM »
DAC USB บางยี่ห้อ ใช้สายถูกแล้วเสียงมันแย่มากครับ ต้องแตะหลักหมื่นถึงจะเข้ากัน และต้องได้ความยาวที่เหมาะสม บางยี่ห้อเสียงดีที่ 4 เมตร

ดิจิตอล จริงๆแล้วแสนจะสร้างปัญหา ต้องการความแม่นยำของสัญญาณยังต้องใช้สัญญาณนาฬิกามาคุมอีกทีเพื่อให้ได้ความถูกต้องตลอดการส่ง
(USB 2.0 จะไม่มีเส้นสัญญาณนาฬิกา เพราะแต่เดิมเน้นไว้ส่งข้อมูลแบบง่ายๆ)

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2015, 07:15:22 PM »
เท่าที่ลองใช้สายหลักพัน Wireworld สีแดง กับ Oyaide d+ class S เทียบกับสายแถม เสียงจะเนียน ไหลลื่นและสงัดขึ้นครับ   ส่วนตัวคิดว่าแค่นี้พอ  ไม่คันอัพไปมากกว่านี้ครับ 

มีคนเลยลองสายที่มากับ laser printer ของ hp แล้วบอกว่าเสียงดี ไป search ดู Moster cable เป็นคน OEM ให้ครับ

เคยมีคนประกอยสาย USB ด้วยสาย shielded twisted pair  2 เส้น เส้นหนึ่ง power เส้นหนึ่ง data ก็รายงานว่าชอบไม่แพ้สาย audiophile แพงๆครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2015, 08:22:13 PM »
2,500 กับ 15,000 ยังไม่ค่อยเจอความแตกต่าง โดยมากผู้ขายไม่เคยจะให้ยืมมาทดสอบก่อนซื้อ

ยิ่งถ้าบอก จะเอามา A-B Blind test ล่ะก็  ยิ่งไม่ยอมให้ยืมแน่ ๆ ครับ :)

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2015, 11:13:22 PM »
เท่าที่ลองใช้สายหลักพัน Wireworld สีแดง กับ Oyaide d+ class S เทียบกับสายแถม เสียงจะเนียน ไหลลื่นและสงัดขึ้นครับ   ส่วนตัวคิดว่าแค่นี้พอ  ไม่คันอัพไปมากกว่านี้ครับ  

มีคนเลยลองสายที่มากับ laser printer ของ hp แล้วบอกว่าเสียงดี ไป search ดู Moster cable เป็นคน OEM ให้ครับ

เคยมีคนประกอยสาย USB ด้วยสาย shielded twisted pair  2 เส้น เส้นหนึ่ง power เส้นหนึ่ง data ก็รายงานว่าชอบไม่แพ้สาย audiophile แพงๆครับ

มีเส้นนึงน้า ตัวนี้ ราคา สองพันสามร้อยบาทได้ http://shop.grantfidelity.com/Yulong-CU2-USB-Silver-Plated-Copper-SPC-Digital-Signal-Cable-4ft.html  หรือ http://www.ebay.com/itm/Yulong-Audio-CU2-1M-HiFi-USB-Cable-for-Audio-Decoder-DAC-/251808429203 อิๆๆ เสียงไม่ต้องพูดถึง ดูโครงสร้างในโฆษณาแล้วสอยมาเลยครับ ไม่ผิดหวังสำหรับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม, 2015, 11:15:50 PM โดย surapong.d »

ออฟไลน์ tont_kub

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2015, 09:20:44 PM »
เท่าที่ลองใช้สายหลักพัน Wireworld สีแดง กับ Oyaide d+ class S เทียบกับสายแถม เสียงจะเนียน ไหลลื่นและสงัดขึ้นครับ   ส่วนตัวคิดว่าแค่นี้พอ  ไม่คันอัพไปมากกว่านี้ครับ 

เคยมีคนประกอยสาย USB ด้วยสาย shielded twisted pair  2 เส้น เส้นหนึ่ง power เส้นหนึ่ง data ก็รายงานว่าชอบไม่แพ้สาย audiophile แพงๆครับ

ขอจดไว้ก่อนครับ  :yahoo

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2015, 07:22:11 AM »

หน้าตาประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2015, 11:55:33 AM »
http://jplay.eu/jcat/

JCAT USB Cable
ผมใช้เส้นนี้อยู่ คุณภาพคุ้มราคาครับ

ออฟไลน์ newton

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2015, 09:35:57 AM »
มีผลครับในด้านเสียง ตอนนี้มาจบที่WW PT ครับ

ออฟไลน์ gigaray

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2015, 10:07:25 PM »
เคยลองเทียบ audioquest diamond กับww platinum เสียงต่างกันชัดเลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2015, 10:13:35 AM »
เคยลองเทียบ audioquest diamond กับww platinum เสียงต่างกันชัดเลยครับ

อย่างไรครับ  :secret  อยากทราบขอบคุณครับ  :victory

ออฟไลน์ gigaray

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2015, 04:32:43 PM »

อย่างไรครับ  :secret  อยากทราบขอบคุณครับ  :victory

WW ไหลลื่นฟังสบายๆ
Aq blackground สงัดกว่า เบสมาเป็นลูกแน่นๆ
เรื่องมิติผมแยกไม่ออกครับ
คงเอาเป็นมาตรฐานไม่ค่อยได้นะครับ ประสบการณ์ฟังยังน้อยครับ

ออฟไลน์ piyawat19

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2015, 01:36:36 AM »

อย่างไรครับ  :secret  อยากทราบขอบคุณครับ  :victory

WW ไหลลื่นฟังสบายๆ
Aq blackground สงัดกว่า เบสมาเป็นลูกแน่นๆ
เรื่องมิติผมแยกไม่ออกครับ
คงเอาเป็นมาตรฐานไม่ค่อยได้นะครับ ประสบการณ์ฟังยังน้อยครับ
คุณภาพตามราคาเลยครับ ที่สำคัญแต่ละเส้นก็เหมาะกับการใช้งานแต่ละแบบ เช่น ww ออกแนวฟังสบาย เพลงลื่นหู aq ก็นิ่งสงัดเพราะมี dbs เบสมาเป็นลูกสไตล์ aq ดูหนังมันส์ ที่สำคัญเลือกตามแบบที่ชอบและลักษณะการใช้งานครับ

ออฟไลน์ มะขาม

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2015, 11:00:03 AM »
ผมเคยเจอที่ใช่อยู่ต่างแค่การเข้าหัวครับ หัวสายดีๆ กับ หัวสนิม เข้า DAC ฟังเพลง ต่างกันมากๆๆๆ เเต่หัวดีๆเหมือนกัน(ไม่ต้องเเพงมาก) ฟังไม่ออก :headphone

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2015, 09:35:47 AM »
ซื้อ มาลองแล้วครับหลัง จากดูข้อมูลอยู่นาน
เป็นของ Audioquest  Crabon USB 3.0 ในราคา ห้าพันกว่า
ก็ ถือว่า ปานกลาง ไม่ถึงกับคุ้มเงินมาก  แต่ก็ยังดีกว่าไม่ใช้
แต่ ผลลับ ที่ได้คือ เสียงดูภาพยนต์ กว้างขึ้นและรายละเอียดดีขึ้นทั้งปลายเสียงและ หัวโน๊ตของเบส ไม่พล่ามัว ส่วนสีสันของภาพ เนียนขึ้นขอบตัวอักษร คมชัดขึ้น
ก็ ถือว่าแฮปปี้ ครับ กับสายเส้นนี้
เพื่อเป็นแนวทาง ให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่น ครับ

ออฟไลน์ isara_ro

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2015, 12:54:22 PM »
คุณเจ้ายุทธจักรครับ สายเส้นนี้ใช้ต่อกับDockingไปHHD player รึปล่าวครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2015, 02:22:12 PM »
คุณเจ้ายุทธจักรครับ สายเส้นนี้ใช้ต่อกับDockingไปHHD player รึปล่าวครับ

ผมต่อจาก External HHD 4TB  ขนาด 3.5 USB3.0 เข้า Pioneer LX 88ครับ

ออฟไลน์ isara_ro

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2015, 07:19:12 PM »
Audioquest  Crabon USB 3.0 เทียบกับสายเส้นเก่ายี่ห้ออะไรครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2015, 12:42:09 PM »
Audioquest  Crabon USB 3.0 เทียบกับสายเส้นเก่ายี่ห้ออะไรครับ

สายธรรมดาครับ