ผู้เขียน หัวข้อ: Pioneer PL 25E  (อ่าน 7379 ครั้ง)

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
Re: Pioneer PL 25E
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2015, 09:42:22 AM »

ตอนนี้ ผมอดมองไปที่ Lenco  ละครับ สวยต้องตา
แต่รุ่นมันเยอะเกิน
คงต้องเหลียวดูนานๆ และอีกนาน ไม่รีบร้อน

อยากได้คำแนะนำด้วยครับ ว่า สมควรเพียงใด

แนะนำรุ่น L-75 ครับ เป็นพิมพ์นิยม ถ้าขายในอังกฤษ จะเป็นยี่ห้อ Gloding Lenco GL-75 ถ้าขายทั่วไปเป็นยี่ห้อ Lenco L-75
Gloding Lenco GL-75 จะสวยกว่านิดหน่อยทั้งตัวเครื่องและแท่นไม้เดิม ๆ ส่วนการทำงานและชิ้นส่วนอุปกรณ์เป็นตัวเดียวกัน

ฝรั่งเค้าเล่นกันมานานมากแล้ว แต่คนไทยเพิ่งจะมาฮือฮา เมื่อก่อนสภาพสวย ๆ สมบูรณ์ ราคาไม่ถึงหมื่น แต่ตอนนี้มีเงินสองหมื่นยังหาซื้อไม่ค่อยได้
และรุ่นนี้เป็นที่ชื่นชอบของ Vinyl lover ชาวใต้เป็นพิเศษ

รูปบนเป็น Gloding Lenco GL-75  ส่วนรูปล่างเป็น Lenco L-75

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2015, 02:51:37 PM »
ลองหาไมโครเซกิ  ดู นะ ครับ ผมว่า ใช่ อิอิ
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2015, 10:51:13 AM »

ตอนนี้ ผมอดมองไปที่ Lenco  ละครับ สวยต้องตา
แต่รุ่นมันเยอะเกิน
คงต้องเหลียวดูนานๆ และอีกนาน ไม่รีบร้อน

อยากได้คำแนะนำด้วยครับ ว่า สมควรเพียงใด

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2015, 02:00:39 PM »
พึ่งมาเห่น ผม ใช้ รุ่นนี้ อยู่ครับ พี่    แนะนำ ไฟ 100 นะครับ ความถี่ไม่มีผล ครับใช้ได้เลย รุ่นนี้ ถือว่า คลาสิคครับพี่ มี สปริง ซัพแรงด้วยครับ  ตาม ชุดหมุน ถอด ทำความสะอาด ใส่ น้ำมัน จักร ใช้ได้เลย ยินดี ด้วยครับพี่ ของดี เลย
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2015, 05:33:11 AM »

ใช้ลมเป่าทำความสะอาดมอเตอร์ และหยอดน้ำมัน สองหยด

กลับมาทำงานตามปรกติแล้วครับ

ดีใจและดีใจอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2015, 07:40:30 AM »
ไม่แน่ใจ ไม่เคยเห็นเลยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม, 2015, 06:15:23 PM โดย DS »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2015, 06:05:03 PM »

น้ำมันหยอดมอเตอร์โดยเฉพาะมีขายไหมครับ

ออฟไลน์ wan2012

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2015, 12:38:23 PM »
เข้ามาดูกระทู้นี้ ได้ความรู้เพียบเลยครับ  like like like like like

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2015, 11:55:10 AM »
อย่าเพิ่งส่งช่างครับ  เล่นของพวกนี้ต้องหาความรู้ ใจเย็น และพยายามทำเองให้ได้ก่อน

ถ้าส่งช่างแล้วจะตกใจ อ๊ะ อ๊ะ ค่าซ่อมมันจะแพงกว่าค่าเครื่องอีกนะจะบอกให้

ขอบพระคุณมากครับ  เดี๋ยวลงมือทำเลย

ออฟไลน์ DS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2015, 10:13:55 AM »
อย่าเพิ่งส่งช่างครับ  เล่นของพวกนี้ต้องหาความรู้ ใจเย็น และพยายามทำเองให้ได้ก่อน

ถ้าส่งช่างแล้วจะตกใจ อ๊ะ อ๊ะ ค่าซ่อมมันจะแพงกว่าค่าเครื่องอีกนะจะบอกให้

ออฟไลน์ DS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2015, 09:57:44 AM »
ถ้าเคยเล่นมาก่อน แล้วได้รอบเป็นปกติ แสดงว่าพูลเลย์น่าจะถูกต้องแล้ว 

มอเตอร์ของเครื่องเล่นไพโอเนียร์ ระบบสายพานจะต้องเติมน้ำมันหล่อลื่นให้ ลองยกจานหมุนออกจะเห็นท่อพลาสติกเล็ก ๆ ประมาณไส้ปากกาลูกลื่นโผล่ขึ้นมา ประมาณด้านบนของตัวมอเตอร์ ข้างในจะมีใยวัสดุใส่ไว้ดูดซับน้ำมัน  ให้เอาน้ำมันเครื่องแบบที่ใช้กับมอเตอร์ไซด์ค่อย ๆ หยดลงไป จนเห็นว่าชุ่มดีแล้ว ทิ้งไว้ซักพัก แล้วลองเปิดเล่นดูอีกอีกที 

มอเตอร์ไฟ AC ที่ใช้ขับเคลื่อนระบบสายพาน จะมีแรงบิดค่อนข้างต่ำ ถ้าตัวแกนมีความฝืดจากฝุ่นผง หรือน้ำมันหล่อลื่นแห้งไป  มันจะไม่มีแรงหมุน  ถ้าหยอดน้ำมันแล้วยังดื้อ ๆ อยุ่อีก คงต้องถอดตัวมอเตอร์ออกมาล้างทำความสะอาด

สายพานไม่ควรจะตึงมากเกินไป จะทำให้มอเตอร์ทำงานหนักกว่าเดิม และจะเกิดอาการ Rumble เป็นเสียงรบกวนจากการสั่นสะเทือนที่ความถี่ต่ำ ทำให้เกิดเสียงฮัมเวลาเปิดเล่นแผ่นได้ครับ   

ขนาดสายพานที่ถูกต้อง ถ้าหาดูจากคู่มือไม่ได้ ให้ใช้ขนาดเส้นรอบวงเท่ากับพูลเลย์ที่จานหมุน คือเวลาเอาไปคล้องต้องใส่ได้พอดีแบบไม่ต้องยืดสายพาน  และคล้องไว้ได้ไม่หลุดออกมา  เวลาเอาไปใส่กับเครื่อง เมื่อยืดสายพานไปคล้องกับพูลเลย์ของมอเตอร์ จะได้ความตึงที่เหมาะสมพอดี

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2015, 04:55:40 PM »
ไฟ 100V
ระบบสายพาน  ทิ้งเป็นหลายปี
ค่ำวันวานเอามาเปิดลองฟังได้สามแผ่น เสียงยานหมุนช้าลงมาก
ปิดแล้วเปิดใหม่ ทีนี้ไม่หมุน  ต้องเอามือช่วยถึงหมุน

อันนี้เป็นที่มอเตอร์หรือ สายพานครับ

ถอดสายพานมาวัดเส้นผ่าศูนย์กลางได้  18.6 ซม.

เครื่องญี่ปุ่น ไฟ 100 V 60 Hz เวลาเอามาใช้กับหม้อแปลง 100 หรือ 110 รอบมันจะช้าเหลือประมาณ 28 รอบ เพราะความถี่ไฟฟ้าญี่ปุ่นสูงกว่าบ้านเรา วิธีแก้ ต้องทำพูลเล่ท์มอเตอร์ใหม่ ให้ใหญ่กว่าเดิม หรือง่าย ๆ ใช้ท่อหด 6 มิล แบบหนา หุ้มพูลเล่ท์เดิม เอากาวตราช้างหยอดหัวท้ายหน่อย แล้วเปิดมอเตอร์ให้หมุนแล้วเอากระดาษทรายขัดให้ได้ขนาดพอดี ทำง่าย ๆ ครับ  

ตอนซื้อผมก็ว่าดูแล้วนะครับ

เล่นตอนแรกก็โอเค เพิ่งมาเป็นครับ

สั่งสายพานใหม่มาลองแล้ว 2 เส้น  27.0  ,  27.5  ซม  วันแรกเล่นได้  วันนี้ กลับไม่หมุนซะงั้น
คือมอเตอร์เปล่าๆ หมุน  แต่พอคล้องสายพาน  เหมือนไม่มีแรง ยึกยัก ยึกยัก
ต้องเอามือช่วยหมุนสตาร์ท หลายๆ ครั้ง  พอแก้ขัดไปได้
คงต้องส่งช่างละครับ

(แก้ไขสายพานเดิมยาว 28.6 ซม.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม, 2015, 05:01:56 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2015, 02:39:01 PM »
ไฟ 100V
ค่ำวันวานเอามาเปิดลองฟังได้สามแผ่น เสียงยานหมุนช้าลงมาก
ปิดแล้วเปิดใหม่ ทีนี้ไม่หมุน  ต้องเอามือช่วยถึงหมุน

อันนี้เป็นที่มอเตอร์หรือ สายพานครับ

ถอดสายพานมาวัดเส้นผ่าศูนย์กลางได้  18.6 ซม.

เครื่องญี่ปุ่น ไฟ 100 V 60 Hz เวลาเอามาใช้กับหม้อแปลง 100 หรือ 110 รอบมันจะช้าเหลือประมาณ 28 รอบ เพราะความถี่ไฟฟ้าญี่ปุ่นสูงกว่าบ้านเรา วิธีแก้ ต้องทำพูลเล่ท์มอเตอร์ใหม่ ให้ใหญ่กว่าเดิม หรือง่าย ๆ ใช้ท่อหด 6 มิล แบบหนา หุ้มพูลเล่ท์เดิม เอากาวตราช้างหยอดหัวท้ายหน่อย แล้วเปิดมอเตอร์ให้หมุนแล้วเอากระดาษทรายขัดให้ได้ขนาดพอดี ทำง่าย ๆ ครับ 
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2015, 09:10:49 AM »
  หาซื่อสายพานมาเปรี่ยนใหม่ได้แล้วครับ :victory

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2015, 10:27:32 PM »
  หาซื่อสายพานมาเปรี่ยนใหม่ได้แล้วครับ :victory

• *
Pioneer PL 25E
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2015, 09:31:16 AM »
ไฟ 100V

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม, 2015, 09:33:44 AM โดย Malako »