ผู้เขียน หัวข้อ: เอาสายลำโพงมาทำสายไฟ ac ได้ไหมครับ ขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 4684 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
เพราะเห็นว่าสายลำโพง cardas crosslink ก็สามารถทำเป็นสายไฟ ac ได้อยากทราบว่า ถ้าเราเอาสายลำโพงมาทำสายac จะมีอันตรายไหมครับ แล้วจะใช้กับ amp กำลังขับสัก 100วัตถ์ ไหวไหมครับ

เกรียงศักดิ์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ merrexkable

• Super Star
  • *
    • Merrexkable
ทำได้ครับถ้าฉนวนสามารถทนแรงดันได้มากพอ
(ส่วนใหญ่สายลำโพงดีๆจะทนได้ถึง 700 volt)
แต่ตรวจดู spec ให้แน่นอนก่อนนะครับ
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ทำได้ครับถ้าฉนวนสามารถทนแรงดันได้มากพอ
(ส่วนใหญ่สายลำโพงดีๆจะทนได้ถึง 700 volt)
แต่ตรวจดู spec ให้แน่นอนก่อนนะครับ

Y] Y] Y]

ผมใช้ CableTalk Symphony3 จากสายลำโพงเป็นสายไฟ .. ใช้มา 3 ปีแล้วยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ...  :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ tongweb

• Superstar..
 Y]
โอ้� หลั่น� ล้า� ท่องไปในเวปกว้าง

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • like.no.other
เห็นด้วยกะท่าน Merrex ครับ

สำคัญที่สุดคือฉนวน  ทางวิศวกรรมไฟฟ้า การใช้สายผิดประเภทไม่ก่อให้เกิดผลดีอยู่แล้วครับ
The Best damn Life.

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...

Y] Y] Y]

ผมใช้ CableTalk Symphony3 จากสายลำโพงเป็นสายไฟ .. ใช้มา 3 ปีแล้วยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ...  :)

ไม่มีปัญหาแต่เสียงคงสู้สายไฟที่ออกแบบมาโดยตรงไม่ได้มั๊งครับ  K)
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ ขุนดง

• *

ขอขุดกระทู้เก่าครับ

ขอคำแนะนำครับ สายลำโพงสี่เส้นควรเอาเข้าขั๊วใหนสองเส้นครับ หรือควรปล่อยว่างอยู่เฉยๆ  :help

ออฟไลน์ Goda Takeshi

สายลำโพงเป็น สาย AC ผมก็ใช้อยู่ครับ อย่างที่หลายท่านว่าไว้ครับว่า ต้องดูที่ฉนวน ว่่าทนแรงดันได้ไหม และขนาดหน้าตัด ต้องพอครับ ถ้าไปใช้ในที่มีความร้อนสูงก็ต้องระวังด้วยครับ ตรวจเช็คฉนวนด้วยนะครับ ว่ามันยังดีอยู่หรือไม่ถ้าใช้ไปนานๆแล้วครับ

ถ้าเอามาใช้เป็นสายไฟ ผมใช้อย่างต่ำ 12gauge

ที่จริงใช้สายของ ไทยยาซากิ ก็ได้เลย เขาออกแบบมาให้ใช้กับ ไฟ AC อยู่แล้วครับ ใช้เส้นสีดำสามสายพอดีเลยครับ

สายสีื่เส้นต่อกราวด์ด้วย ปรกติ ผมใช้ 2 สาย เป็น ground ครับ ส่วนสีไหนไปข้างไหน ก็ขึ้นอยู่ว่ามันตีเกลียวมาอย่างไร คู่ที่ตีเกลียวกันจะช่วยลดสัญญาณลบกวน ซึ่งก็ใช้คู่นั้นเป็น L กับ N ครับ

ผมใช้สีแดงเป็น live แต่ควรจะตรวจด้วยครับว่า ปลั๊กผนังที่บ้านข้างไหนเป็น live ก็ต่อให้เหมือนกันครับ

ต่อเสร็จก็ตรวจให้ีดีว่าสายไม่ short กัน (ผมใช้มิตเตอร์วัดครับ)

ออฟไลน์ E=mc2

• **
เคยได้ยินว่าบางสำนักใช้ Anti Cable เดิน เป็น AC ภายใน AV Amp. ไม่รู้เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ nuummie

ลองดูเวปนี้นะครับ  มีหลายสูตรขึ้นอยู่กับว่าใช้กับเครื่องอะไร

http://www.venhaus1.com/diymains.html

อาจจะเอา
2 เส้น เป็น L
2 เส้นเป็น N
และหาอีก 1 เส้นมาทำ G โดยพันรอบสายอีกที

:D :D :D

ออฟไลน์ ขุนดง

• *

ขอบคุณครับ  :notworthy