ผู้เขียน หัวข้อ: Vinyl Review : รีวิวแผ่นเสียงน่าฟัง พร้อมเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยของตราแผ่นเสียง  (อ่าน 104580 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_Na

• *
ขอบคุณดีครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ที่ให้  like
พอดีกำลังที่จะหัดเล่นแผ่นดำ ครับ

ออฟไลน์ pollock

• Director
  • Netural Sound
    • วัฒนา ดีไซน์
เอ.. ห่างหายไปนานจากกระทู้นี้
ว่าแต่ LAB 13 ไม่มีพูดถึงกันเลยหรอครับ ผมว่าเพลงเพราะดีนะ
ส่วน LAB 1 บันทึกได้ยอดเยี่ยมมากๆ

ออฟไลน์ California Blue

• *
แผ่นเพลง แผลเก่านี่หายากมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ pollock

• Director
  • Netural Sound
    • วัฒนา ดีไซน์
อันนี้เป็นของพี่ปู(แค่นั้น.. :headphone) จำได้ว่าเพราะดี (กำลัง In love ตอนนั้นเมื่อ 10 กว่าปีมาแล้ว...55555) เก็บไว้นานมากแล้ว ไม่รู้ได้มาจากไหน??? ต้องขอนึกก่อน นอกนั้นของผมก็เป็นพวกเพลงฝรั่งยุค 60's แผ่น RCA เลยก็มี กะว่าจะเอาตะปูตอกผนังหรือเจาะรูที่แผ่นแขวนไว้ในห้องฟังเพลงคงจะสวยแปลกดี

เพลง แค่นั้น ผมชอบมากครับ ถ้าไม่เก็บแล้วบอกผมนะครับ

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
เมื่อก่อนเคยเจอหลายแผ่นเหมือนกันครับ แผ่นละร้อย ผมเห็นว่าเป็นแผ่นปั๊มที่ฮ่องกงหรือไต้หวัน เลยไม่ได้สนใจครับ... สงสัยต้องไปหาใหม่ซ่ะแล้ว  0)]

ออฟไลน์ SOUNDTUBE

• Super Star
  • *
เสียดายมากเลย ใครมีอยากปล่อยบอกนะครับ ผมอยากได้ครับ
รูปหายหมดแล้ว....

แผ่นที่ชอบมากที่สุดก็แผ่นสีดำๆ เป็นเวอร์ชั่นญี่ปุ่น เพราะมากครับ ใครเจอรีบคว้ามาฟังเลยครับ O0 รองมาก็แผ่นที่ยืนใส่เสื้อสีแดง เป็นบรรเลงเพลงฮิตของเธอ บันทึกมาดี ดนตรีเพราะมากครับ   แต่แผ่นอื่นๆก็เพราะครับ มีเพลงหลากหลายทั้งทีคุ้นหู และไม่คุ้นหูครับ :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม, 2009, 08:13:59 PM โดย SOUNDTUBE »
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=23096.0

ออฟไลน์ JUUD

ผมมีแผ่นนี้ อัดดีมาก เพลงเพราะ แผ่น Polydor บางๆ ผลิตในญี่ปุ่น  เป็น live concert in Japan 1986 (ชุดนี้มีออกเป็น CD ระดับอ้างอิงเลย สังกัดค่าย Tuarus )
แผ่นนี้ผมซื้อมือสองในงานเปิดท้ายขายของแถวบางใหญ่เมื่อ 6 ปีที่แล้ว ราคาน่าขนลุก 100 บาท  ตอนได้มาแผ่นกิ๊ก ไม่มีเสียงกรอบแกบเลย  เสียดายผมทำหล่นโดนมุมฮีทซิ้งของ amp ทำให้หน้า 2 เป็นรอยบาดลึกและยาว แถมเป็นรูปพาราโบลาซะด้วย  ดังนั้น ทุกๆร่องเสียงจะมีเสียงสะดุดแรงๆล่องละ 2 ครั้ง เวลาเปิดฝั่งกว่าจะจบหน้าสองนี้ ใจตุ๊มๆต่อมๆว่าปลายเข็มจะหลุดหรือเปล่า   เสียดายมากๆๆๆๆ......

ว่าจะหาซื้อมาแทนก็ยังหาไม่ได้  เห็นราคาที่เวปไซต์ในฮ่องกง แผ่นสภาพ mint ก็ปาเข้าไปประมาณ USD200.00  หมดปัญญาจะกล้าซื้อ เซ็งเป็ดเลย............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม, 2009, 05:03:43 AM โดย JUUD »

• *
ผมเพิ่งเล่นแผ่นเสียงมาไม่นาน ได้แผ่นของ เติ้ง ลี จวิน มาไม่กี่แผ่น แต่ฟังได้ไม่เบื่อจริงๆ ใครมีแผ่นของเธอ ช่วยโชว์ให้ชมหน่อยสิครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=23096.0

ออฟไลน์ TOM

• Less is More
ตอนแรกผมเอามาใช้กับดอกลำโพงของ Fostex ครับ เพราะกระดาษกล้วยสีขาวเวลาชื้นๆมันชอบเป็นราน่าเกลียด ก็เลยลองเอามาพ่นลงไปบางๆอย่าให้แฉะครับ ปรากฎว่าราหยุดครับ ที่นี้เลยพ่นกันกับดอกใหม่เลยครับ จะไม่เป็นราครับ อีกอย่างนึงคือ ความเป็น น้ำมันของไม้สักครับ เวลาพ่นลงบนกระดาษลำโพงเก่าแบบหวังว่ามันจะรักษากระดาษครับ

น่าสนใจ มองอยู่หลายทีแล้วต้องลองเอามาใช้บ้างครับ ....
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • Super Star.
  • ส่งกำลังใจ
ตอนแรกผมเอามาใช้กับดอกลำโพงของ Fostex ครับ เพราะกระดาษกล้วยสีขาวเวลาชื้นๆมันชอบเป็นราน่าเกลียด ก็เลยลองเอามาพ่นลงไปบางๆอย่าให้แฉะครับ ปรากฎว่าราหยุดครับ ที่นี้เลยพ่นกันกับดอกใหม่เลยครับ จะไม่เป็นราครับ อีกอย่างนึงคือ ความเป็น น้ำมันของไม้สักครับ เวลาพ่นลงบนกระดาษลำโพงเก่าแบบหวังว่ามันจะรักษากระดาษครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2008, 09:25:46 PM โดย masterAT »
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ TOM

แม่นแล้วครับพี่ต้อม เอารูป Coral 12TX-50 มาให้ชมครับ พอดีถอดออกมาพ่น Teak Oil ครับ... :headphone
  ลำโพงสวยมากครับ teak oil คืออะไรครับ มีวิธีใช้ และหาซื้อได้ทีไหนครับ

เป็น น้ำมันรักษาเนื้อไม้กันเชื้อราครับ ซื้อได้ที่ Homepro ครับ

พ่นไปเฉยๆ เลยหรือครับ ...............
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
แม่นแล้วครับพี่ต้อม เอารูป Coral 12TX-50 มาให้ชมครับ พอดีถอดออกมาพ่น Teak Oil ครับ... :headphone
  ลำโพงสวยมากครับ teak oil คืออะไรครับ มีวิธีใช้ และหาซื้อได้ทีไหนครับ

เป็น น้ำมันรักษาเนื้อไม้กันเชื้อราครับ ซื้อได้ที่ Homepro ครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

• *

ออฟไลน์ TOM

ที่พี่ต้อมฟัง ใช้ตู้แบบทรงไหนครับ อยากทราบว่าแนวเสียงเป็นไงบ้าง  :headphone

ผมใช้ตู้เจนเซ่น สำหรับดอก 12 นิ้วครับ ..... ที่คุณยุทธเป็นธุระสั่งประกอบให้ครับ ..... แนวเสียงโปร่งรายละเอียดดี และ เบสบวมๆ นิด -ไม่มาก  ออกแนวระหว่างกลางใกล้วินเทจครับ ................

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
ที่พี่ต้อมฟัง ใช้ตู้แบบทรงไหนครับ อยากทราบว่าแนวเสียงเป็นไงบ้าง  :headphone

ออฟไลน์ TOM

ดูใหม่มากๆเลยครับ ....... ทุกวันนี้ผมก็ใช้ฟังอยู่ครับ ................

ออฟไลน์ TOM

เสียงไม่ได้แนววินเทจครับ (ถ้าแนววินเทจคือแบบแอมป์หลอด อวบอิ่ม หวานๆ เบสอืดๆ ลึกๆ )
อันนี้ออกแนวกระจ่างชัด รายละเอียดดี มิติดี เบสตูมๆ หน่อย ไดนามิคส์ก็ดีครับ

เบสตูมๆ  ตัวดอกลำโพงมันมีตัวปรับช่วย ..... ใช่หรือไม่ครับ ...........

เสียงไม่ได้แนววินเทจครับ (ถ้าแนววินเทจคือแบบแอมป์หลอด อวบอิ่ม หวานๆ เบสอืดๆ ลึกๆ )
อันนี้ออกแนวกระจ่างชัด รายละเอียดดี มิติดี เบสตูมๆ หน่อย ไดนามิคส์ก็ดีครับ

ออฟไลน์ TOM

ตู้เบสรีเฟล็กซ์แบบธรรมดาครับ มีรูพอร์ทด้านหน้า ขนาดตู้ หน้ากว้าง 38 ซม. สูง 64 ซม. ลึก 29 ซม. ครับ ข้างในบุใยแก้ว... ตู้ได้มาพร้อมดอกครับ เป็นตู้ง่ายๆ แบบที่เราเห็นๆ กัน แต่เสียงไปกันได้ดีครับ เอาไว้เบื่อแล้ว อาจหาตู้แบบอื่นมาลองดูครับ.. :whistling

เสียงมันวินเทจได้อย่างที่ชอบหรือไม่ครับ .............

ออฟไลน์ Vayu

• *
ต้องซื้อมาตามฟัง แผ่นตอแผ่น

ตู้เบสรีเฟล็กซ์แบบธรรมดาครับ มีรูพอร์ทด้านหน้า ขนาดตู้ หน้ากว้าง 38 ซม. สูง 64 ซม. ลึก 29 ซม. ครับ ข้างในบุใยแก้ว... ตู้ได้มาพร้อมดอกครับ เป็นตู้ง่ายๆ แบบที่เราเห็นๆ กัน แต่เสียงไปกันได้ดีครับ เอาไว้เบื่อแล้ว อาจหาตู้แบบอื่นมาลองดูครับ.. :whistling

ออฟไลน์ TOM

อ้างถึง
ลำโพงวินเทจตู้ย่อมๆ ดอก Coral 12TX-50 ชอบมากๆครับ

ใช้คู้แบบไหนครับ ผม ......

ได้ฟังเพื่อนๆในนี้กล่าวถึง
John Mayer "Continuum"
ผมก็เลยไปหาโหลดมาฟัง  ...สุดยอดมากๆ หนักแน่น นุ่มนวล ละเมียด
เอามาฟังกับ F5 + HA-1 สะใจเหลือๆ ยิ่งได้ลำโพงวินเทจตู้ย่อมๆ ดอก Coral 12TX-50 ชอบมากๆครับ
ฟังมานานพอควร เลยอยากได้แผ่นดำซ่ะแล้ว (ลากมาเกี่ยวกับหัวข้อจนด้าย 5 5 5) ใครเคยเห็นแผ่นนี้ ราคาไม่แพงบอกด้วยเด้อ... :headphone

ออฟไลน์ Aufklarung

• Superstar..
  • das Heimwerken.
แนว METAL ก็เป็นเพลงเหมือนกัน ผมก็ชอบครับ พวกยุคเก่าๆสมัยวัยรุ่นชอบฟัง แต่ตอนนี้ยังไม่มีแผ่นเลย เมื่อก่อนฟังแต่เทป ของ วงอะไรละ จำได้แต่ชื่อเพลงมันส์สะใจ smoke on the water ,paraniose , rock bottom , we are american band , hiway star ,จำไม่ค่อยได้แล้ว ส่วนยุคหลังๆมารู้จักไม่เท่าไหร่ ทีมีชอบๆก็วง queen ufo backsabatt (สงสัยสะกดผิด) ถ้าเพื่อนสมาชิกจะช่วยแนะนำบ้างก็จะได้มีโอกาสหามาฟังเพิ่มเติมบ้างครับ  O0 :showoff
smoke on the water ,high way star วง deep purple     paranoid วงblack sabbath   rock bottom วงufo     we are an american band วง grand funk railroad   เพลงพวกนี้ผมว่าเป็นตำนานครับ หลายๆ เพลงแนวนี้ เคยมีโอกาสฟัง คุณ ช.อ้น เล่นในผับ  สำหรับ smoke จำได้ว่าตอนเด็กดู tv เห็นคุณ กิตติ กีตาร์ปืน เล่นแทบทุกรายการที่แกออก   สำหรับต้วผมเพลงแรกๆที่มีโอกาสฟังเพราะซื้อเทปมา คือ blackout ของ scorpion สมัยนั้นยังเด็กครับ
คล้ายๆกับผมครับ เทปแรกๆที่ซื้อมาคือ Scorpions ชุดที่มี Blackout (จำชื่อชุดไม่ได้ครับ แหะๆ) กับ Skid Row ชุดแรกครับ  :bye1
die Aufklärung คือ รู้แจ้ง กระจ่างแจ้ง ให้ความสว่าง (enlightenment) ครับ
อ่านว่า Auf = เอาฟ์ klär  = แคลรร และ ung = อุง (บางทีออกเสียงคล้ายๆ วุง)  เอาฟ์แคล์รอุง ครับ
และเป็นชาว :D ชมรมคนรัก หลอดหัวจุก :D ด้วย
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=30585.0

ออฟไลน์ san

แนว METAL ก็เป็นเพลงเหมือนกัน ผมก็ชอบครับ พวกยุคเก่าๆสมัยวัยรุ่นชอบฟัง แต่ตอนนี้ยังไม่มีแผ่นเลย เมื่อก่อนฟังแต่เทป ของ วงอะไรละ จำได้แต่ชื่อเพลงมันส์สะใจ smoke on the water ,paraniose , rock bottom , we are american band , hiway star ,จำไม่ค่อยได้แล้ว ส่วนยุคหลังๆมารู้จักไม่เท่าไหร่ ทีมีชอบๆก็วง queen ufo backsabatt (สงสัยสะกดผิด) ถ้าเพื่อนสมาชิกจะช่วยแนะนำบ้างก็จะได้มีโอกาสหามาฟังเพิ่มเติมบ้างครับ  O0 :showoff
smoke on the water ,high way star วง deep purple     paranoid วงblack sabbath   rock bottom วงufo     we are an american band วง grand funk railroad   เพลงพวกนี้ผมว่าเป็นตำนานครับ หลายๆ เพลงแนวนี้ เคยมีโอกาสฟัง คุณ ช.อ้น เล่นในผับ  สำหรับ smoke จำได้ว่าตอนเด็กดู tv เห็นคุณ กิตติ กีตาร์ปืน เล่นแทบทุกรายการที่แกออก   สำหรับต้วผมเพลงแรกๆที่มีโอกาสฟังเพราะซื้อเทปมา คือ blackout ของ scorpion สมัยนั้นยังเด็กครับ

วงนี้ผมฟังไม่กี่อัลบั้ม จะมีก็ And Justice for All น่าจะได้ฟังเยอะหน่อยครับ 
ส่วนวงอื่นๆ ผมก็ฟังเอามันส์ แต่ไม่ค่อยสนิทกันนัก เลยไม่มีข้อมูลเพลงแนวเฮฟฯ เท่าไหร่ อาศัยว่าเคยผ่านหูมาบ้างคับ

ออฟไลน์ tobb

• *
  • blueday 49
Metallica  "Master of Puppet" ..... เกิดไม่ทันครับ เดี๋ยวโหลดมาฟังดูก่อน  :headphone

ของพี่ไท ต้อง metallica ชุด  back ที่หน้าปก สีดํา มีรูป งู ติดสปริงครับ กําลังดี O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม, 2008, 04:13:00 PM โดย tobb »
woodhorn  club
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=30932.0

Metallica  "Master of Puppet" ..... เกิดไม่ทันครับ เดี๋ยวโหลดมาฟังดูก่อน  :headphone

แนวเฮฟฯ ผมยังไม่ได้เก็บเลยครับ ได้แค่ ฮาร์ดร๊อค ...ได้บ้างแค่ 2-3 แผ่นด้วยสิ
แต่ตอนนี้มี F-5 ก็น่าสนใจแนวเฮฟฯ ครับ... มองไว้ต้นๆ ก็ Metallica ล่ะ  :headphone
Metallica ต้อง Master of Puppet เลยครับ ต้องมีจริงๆครับ ชุดนี้   :headphone
die Aufklärung คือ รู้แจ้ง กระจ่างแจ้ง ให้ความสว่าง (enlightenment) ครับ
อ่านว่า Auf = เอาฟ์ klär  = แคลรร และ ung = อุง (บางทีออกเสียงคล้ายๆ วุง)  เอาฟ์แคล์รอุง ครับ
และเป็นชาว :D ชมรมคนรัก หลอดหัวจุก :D ด้วย
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=30585.0

แนวเฮฟฯ ผมยังไม่ได้เก็บเลยครับ ได้แค่ ฮาร์ดร๊อค ...ได้บ้างแค่ 2-3 แผ่นด้วยสิ
แต่ตอนนี้มี F-5 ก็น่าสนใจแนวเฮฟฯ ครับ... มองไว้ต้นๆ ก็ Metallica ล่ะ  :headphone

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด

ทั้งหลายทั้งปวงที่ว่ามานั่น ผมมีแผ่นเก็บไว้ทั้งหมด และเอามาเปิดฟังบ่อย ๆ เวลาอยู่บ้านคนเดียว
เพลงพวกนี้ต้องเปิดดัง ๆ ถึงจะฟังมัน  บางทีแหกปากร้องตามไปด้วย  ได้อารมณ์สุด ๆ ครับ

แผ่นที่ว่านี่ตอนนี้ในบ้านเราค่อนข้างหายาก และถ้ามีก็สภาพไม่ค่อยดี หนำซ้ำราคาโหดเอาเรื่อง

• *

ชาวแผ่นเสียง metal แจมด้วยได้เปล่าครับ ;D ผมและน้องก็สะสมแผ่นเสียงเหมือนกัน แต่เป็นแนว metal ซะส่วนมาก
หนักไปทางขั้วตรงข้ามกับชาว Audiophile เลย :kicking น้องผมเล่นแผ่นมาก่อนพอสมควร ส่วนผมเพิ่งเริ่มครับ เพิ่งมี
เครื่องของตัวเองไม่นานก่อนหน้านี้เก็บแผ่นอย่างเดียวเลย (แต่น้องยึดไปบ้านมันหมด  (( )

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
อ้ายกระผมก็นึกว่าที่นี่ตั้งหน้าตั้งตาทำแอมป์หลอดกะDAC กันอย่างเดียว
ที่ไหนได้ มีนักเล่นแผ่นดำชั้นหัวกระทิ ระดับเทพ ชุมนุมกันเพียบเลย

กระทู้แต่ละท่านยาว ๆ ทั้งนั้นของเวลาอ่านให้ละเอียดซัก 2-3 วันนะครับ
ขืนทะเร่อทะร่า จะเข้าตำราเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนซะเปล่า ๆ

• *
 :showoff :showoff :showoff ขุดกระทู้ปลุกกระแสหน่อยครับ เดี๋ยวกระทู้ตาย พี่ DS  :help ด้วยครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
วันก่อนเห็นแผ่น ผู้ชนะสิบทิศ คุณโอบได้มายังครับ เห็นขายอยู่ 1300 สภาพ nm

ยังเลยครับ...ผมหันไปเอาแผ่น CD แทนแล้วครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

วันก่อนเห็นแผ่น ผู้ชนะสิบทิศ คุณโอบได้มายังครับ เห็นขายอยู่ 1300 สภาพ nm

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
แผ่นนี้ปกสวยครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ลากกระทู้นี้ขึ้นมาใหม่ครับ ตกชาร์ตไปนาน....2f
ช่วงนี้ผมติดใจแผ่นนี้ครับ เสียงดีเชียว

Jaca Pastorius : Invitation ... LP แสดงสด by Warner Bros.

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
    • My Favorites Web
คุณไท เยี่ยมมากครับ  O0
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ alexdiy

ขอบคุณหลายเด้อ .........

ทำเสร็จแล้วจะมาโชว์ให้ดู ทั้งหมดมันมี 3 แผ่นแน่ะครับ
  ไปทะเลมี 2 แผ่น คือแผ่นเต็ม กับ แผ่น ครึ่งซีกร่วมกับดิน ลูกโดด ที่มีเพลงฝรั่งที่แผ่นเต็มไม่มี แต่มีในเทป จึงจะครบ set ไปทะเล
  ไปเป็นชาวเกาะ 1 แผ่น
   เดี๋ยวนี้ครบ set 3 แผ่นคงหลายตังค์แล้ว  :whistling

พี่ Alex ครับ ผมสแกนปกเทปมา แล้วจัดให้ใหม่ ให้มันได้ขนาด 64X32 ซม. (พับครึ่งแล้วจะได้ 32X32 ซม.) เพื่อที่พี่จะเอาไปพิมพ์ที่ร้านรับพิมพ์อิ๊งเจ็ทได้เลยนะครับ

บอกที่ร้านให้พิมพ์บนวัสดุ ตามที่พี่ต้องการ แล้วให้เคลือบ สติ๊กเกอร์ PVC ใสด้าน ทับอีกที เพื่อความทนทานไม่ถลอกง่ายจะดีกว่านะครับ

แล้วค่อยเอามาพับเป็นปก LP ต่อไป

ส่งทางอีเมลล์ไปที่ alexdiy@gmail.com แล้วนะครับ

อิ อิ ช่วงนี้แผ่นเสียงไม่ค่อยได้ซื้อ เอาเทปเก่าๆ มายั่วน้ำลายกันดีกว่า.... 2f
พอมีกับเข้าบ้าง.... :clap

พี่ไท ก๊าบ

ผมมีแต่แผ่น ปานศักดิ์  ไปทะเล  กับ  ไปเป็นชาวเกาะ  อยากเอาปกเทปมา print ทำปกแผ่นเสียงจะยุ่งยากไหมครับ ถ้าได้จะขอยืมหน่อยครับ

เบื่อเมื่อไรบอกนะก๊าบพี่อเล็กซ์ หาอยู่ หาอยู่   :o :o :o :o :o

คงอีกนานน่ะซิกว่าจะเบื่อ เพราะแทบไม่ได้ฟังเลย แฮะ แฮะ 

ออฟไลน์ papaone

• *
อิ อิ ช่วงนี้แผ่นเสียงไม่ค่อยได้ซื้อ เอาเทปเก่าๆ มายั่วน้ำลายกันดีกว่า.... 2f

พี่ไท ก๊าบ

ผมมีแต่แผ่น ปานศักดิ์  ไปทะเล  กับ  ไปเป็นชาวเกาะ  อยากเอาปกเทปมา print ทำปกแผ่นเสียงจะยุ่งยากไหมครับ ถ้าได้จะขอยืมหน่อยครับ

เบื่อเมื่อไรบอกนะก๊าบพี่อเล็กซ์ หาอยู่ หาอยู่   :o :o :o :o :o
...........................................

ขอบคุุณมากคร๊าบ  :clap :clap
  เอาเป็น file ไปพิมพ์เองก็ได้ครับ แต่มันมาจากปกเทป เราขยายให้เท่ากับปกแผ่นเสียงภาพมันจะแตกไหมครับ หรือผมพิมพ์เท่า A4 แล้วไปปะเข้ากับปกแผ่นเสียงดีครับ เพราะถ้าพิมพ์เท่าแผ่นเสียงเลยนี่ท่าทางต้องไปจ้างเขาพิมพ์แน่ ใบมันใหญ่เหลือเกิน

ได้ครับพี่ เดี๋ยวผมหาทางสแกนส่งไฟล์ไปให้นะครับ....หรือพี่อยากได้แบบไหนบอกมานะครับ....  :victory

พี่ไท ก๊าบ

เก็บไว้อย่างดีเลย ของผมฝุ่นเกาะเต็ม ไม่มีเครื่องเล่นเทปแล้วด้วย แต่บางทีก็ขุดเอาไปฟังในรถบ้าง
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ราคาเยาฮัน แพงกว่าชาวบ้านเยออออออะ แผ่นทีคุ้มค่า คือแผ่นที่เราชอบฟัง เสียงพอได้ก็คุ้มแระ  :headphone

เฮีย แกเลิก ขายแผ่น และเครื่องเสียงไปแล้ว น่าเสียดาย ตำนานคนหนึ่งเหมือนกันครับ แกขายแพงหน่อยเพราะแกเน้นลูกค้าเศรษฐี ขายถูกเดี๋ยวหาว่าไม่ดีอีก แต่ไม่น่าเชื่อว่าถ้าเป็นคนรู้จักกันแกก็คุยดีมาก เพื่อนผมซื้อของกับแกมันบ้าต่อทีนึง 70 % แกยังบ้าลดให้ตั้ง 60% งงกับเขาจริงๆ
    ตอนนี้ไม่ค่อยได้ซื้อแผ่นเพิ่มเลย กำลังทยอยเอาที่ก้มหน้าก้มตาซื้อเอามาทยอยฟัง

ออฟไลน์ Kayhack

:cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 ยังไม่มีโอกาสได้เงินซะครั้งเลยครับ

ออฟไลน์ PajoneC

• *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
ช่วงนี้หมดก่ะการหาแผ่นที่อยากฟังเก็บ เยอะเลยครับ วันก่อนพึ่งได้ HOLLY COLE TRIO DON'T SMOKE IN BED มาครับ ???

ราคาเยาฮัน แพงกว่าชาวบ้านเยออออออะ แผ่นทีคุ้มค่า คือแผ่นที่เราชอบฟัง เสียงพอได้ก็คุ้มแระ  :headphone

• *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
ช่วยReview แผ่นนี้ให้หน่อยซิครับ  ???

ผมไม่รู้ว่าจะ review ยังไงดี เพราะฟังทีไรไม่เคยฟังจบแผ่นเลย  :P
    เอาเรื่องแผ่นก่อน แผ่นนี้จะมีหลาย version คือทั้งแบบแพงสุดก็ตามรูปนั่นแหละเป็นแผ่น original มีแถบ 35mm. ข้างล่าง แล้วก็มี version ธรรมดา ไม่มีแถบนี้ และสุดท้ายเป็นแผ่น re issue มีแถมเหมือนกันแต่เขียนไม่เหมือนกัน เป็นแผ่นที่ conner record ทำออกมาขาย ได้รับ review ว่าเจ๋งมากจาก TAS ตอนผมบิดนี่ราคาประมาณ 60US$ ตอนแรกก็ไม่ค่อยได้สนใจ แค่อยากฟังเพลงที่ใช้เครื่องดนตรีพื้นเมือง russia เพราะกำลังบ้าหนังเรื่อง enemy at the gate ซึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับทหารรัสเซียพอดี แต่พอไปเห็นร้านที่เยาฮันขายแผ่นละ 10,000 บาท ผมรีบตาลีตาเหลือกบิด แผ่น original นี้มาลองฟัง  แพ้ไป 2-3 ครั้ง สุดท้ายก็เอาจนได้
    เรื่องคุณภาพเสียง ค่อนข้างดีและค่อนข้างชัด แต่มันก็ยังสู้พวกแผ่นของ chesky หรือ mofi ไม่ได้
    เรื่องเพลง มันเป็นเพลงพื้นเมืองของรัสเซีย เล่นเครื่องดนตรี balalaika ที่เสียงผมว่าคล้ายๆ benjo เลยครับ  เครื่องดนตรีมีไม่กี่ชิ้น และเพลงไม่อลังการเหมือนเพลง classic ทั่วไป ให้ลองนึกถึงเพลงประกอบโชว์์เต้นกระโดดสลับขาของรัสเซียน่ะครับ แต่ฟังๆโดยรวมแล้วมันก็ไพเราะดี ฟังเพลินๆได้ แต่เทียบราคาแล้วอาจไม่ค่อยคุ้มค่าครับ

ขอบคุณคุณalexdiy มากๆ เลยครับ ไว้จะลองหามาฟังดูครับ

ออฟไลน์ TOM

ราคาขายแผ่นนี้สูงจริงๆครับ  :(

ช่วยReview แผ่นนี้ให้หน่อยซิครับ  ???

ผมไม่รู้ว่าจะ review ยังไงดี เพราะฟังทีไรไม่เคยฟังจบแผ่นเลย  :P
    เอาเรื่องแผ่นก่อน แผ่นนี้จะมีหลาย version คือทั้งแบบแพงสุดก็ตามรูปนั่นแหละเป็นแผ่น original มีแถบ 35mm. ข้างล่าง แล้วก็มี version ธรรมดา ไม่มีแถบนี้ และสุดท้ายเป็นแผ่น re issue มีแถมเหมือนกันแต่เขียนไม่เหมือนกัน เป็นแผ่นที่ conner record ทำออกมาขาย ได้รับ review ว่าเจ๋งมากจาก TAS ตอนผมบิดนี่ราคาประมาณ 60US$ ตอนแรกก็ไม่ค่อยได้สนใจ แค่อยากฟังเพลงที่ใช้เครื่องดนตรีพื้นเมือง russia เพราะกำลังบ้าหนังเรื่อง enemy at the gate ซึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับทหารรัสเซียพอดี แต่พอไปเห็นร้านที่เยาฮันขายแผ่นละ 10,000 บาท ผมรีบตาลีตาเหลือกบิด แผ่น original นี้มาลองฟัง  แพ้ไป 2-3 ครั้ง สุดท้ายก็เอาจนได้
    เรื่องคุณภาพเสียง ค่อนข้างดีและค่อนข้างชัด แต่มันก็ยังสู้พวกแผ่นของ chesky หรือ mofi ไม่ได้
    เรื่องเพลง มันเป็นเพลงพื้นเมืองของรัสเซีย เล่นเครื่องดนตรี balalaika ที่เสียงผมว่าคล้ายๆ benjo เลยครับ  เครื่องดนตรีมีไม่กี่ชิ้น และเพลงไม่อลังการเหมือนเพลง classic ทั่วไป ให้ลองนึกถึงเพลงประกอบโชว์์เต้นกระโดดสลับขาของรัสเซียน่ะครับ แต่ฟังๆโดยรวมแล้วมันก็ไพเราะดี ฟังเพลินๆได้ แต่เทียบราคาแล้วอาจไม่ค่อยคุ้มค่าครับ

• *

หน้าปกแผ่นเสียงที่มีหมึกเมจิกเขียน ไม่ควรอย่างยิ่งที่จะนำทินเนอร์ น้ำยาล้างเล็บ หรือแอลกอฮอร์ใด ๆ ไปเช็ดเด็ดขาด

โดยเฉพาะแผ่นเสียงเพลงไทย ส่วนมาก หน้าปกจะพิมพ์แต่สี โดยไม่เคลือบเงาด้วย UV เมื่อคุณเอาทินเนอร์ไปเช็ด ภาพปกจะเลอะเลือนไปสิ้น ไม่มีทางหวนกลับ

แต่ถ้าอยากจะลองเช็ด โปรดมองหา STECLEAN ขวดสีฟ้า ๆ เป็นครีมเช็ดทำความสะอาดเอนกประสงค์ นำมาลองเช็ดได้

บางแผ่นเช็ดออก บางแผ่นไม่ออก แล้วแต่ว่าสีลงลึกถึงเนื้อกระดาษแค่ไหน...ตอนหลังผมก็ปล่อยให้ปกเป็นไปตามนั้นครับ

ทางที่ดีเมื่อคุณได้แผ่นเสียงมาแล้ว กรุณาอย่าขีดเขียนลงไปบนหน้าปก เพราะมันจะทำให้ราคาตกลงฮวบ ๆ แล้ว ยังเป็นการทำลายคุณค่าของหน้าปกลงไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์, 2007, 09:59:20 AM โดย paganini »