ผู้เขียน หัวข้อ: Vinyl Review : รีวิวแผ่นเสียงน่าฟัง พร้อมเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยของตราแผ่นเสียง  (อ่าน 104625 ครั้ง)

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
อีกอัลบั้ม ที่ผมตามหา เพิ่งเจอครับ แต่ไม่รู้จะหายากจริงเปล่านะครับ พอดีถามหลายร้านแล้ว ไม่มี... มาเจอที่... :shutup
เพลงแนวแปลงเนื้อจากทำนองเพลงสากลครับ... " ตื่นก็กินกาแฟ เที่ยงก็กินกาแฟ... วันทั้งวันก็กินกาแฟ....2f :clap c)

ของขวัญคลายเครียดกับ นิวนคร  ชุด
หนุ่มน้อย...ปล่อยแก่
โดย นคร มงคลายน

หน้า 1

1. โจงกระเบน
2. อย่ามาคุม
3. หน่วยดับเพลิง
4. กินกาแฟ
5. มารยามาก

หน้า 2

1. ลืมไม่ลง
2. ม้วยโอ
3. ดู ซิ ดู
4. สวย
5. แซมบ้าฮาเฮ

ผลงานเพลง นคร มงคลายน
ดนตรี ประสิทธิ์ ชำนาญไพร

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***

อิ อิ ขุดกระทู้ปลุกกระแสกันสักหน่อย....

เมื่อกี้ไปเอา ผู้ชนะสิบทิศ มาแว้วววว แผ่น Kamol Sukosol ครับ.....

สภาพปกอย่างที่เห็น แต่สภาพแผ่นดีมากครับ...เรื่องเสียงร้อง ..... ดีสมคำร่ำลือ  :clap  c)  เนื้อเสียงเนียนครับ ระดับเสียงร้องหนัก-เบา ดัง-ค่อย  ไดนามิคคอนทราสเด่น... มีนักร้องเด่นๆ ทั้งนั้น เพลงไพเราะ เนื้อเพลงใช้ภาษาสละสลวยครับ  :headphone
แผ่นนี้หายากพอสมควรเลยครับ ผมก็ตามหามานานเจอแว้วววว... c)

ผู้ชนะสิบทิศ    33ESX. 549
จากอมตะนวนิยายของ "ยาขอบ"
จานเสียงลองเพลย์ ขนาด ๑๒ นิ้ว  ๓๓.๑/๓ รอบต่อนาที  เสียง "ไฮ-ไฟ"  ตรา "KS"
หน้า ๑
๑. ผู้ชนะสิบทิศ  สโลว์
        ชรินทร์  นันทนาคร
๒. กุสุมาอธิฐาน  สโลว์
        เพ็ญศรี  พุ่มชูศรี
๓. กรรณฑิมาอาภัพ  สโลว์
        วงจันทร์  ไพโรจน์
๔. ทรากรักของจันทรา  สโลว์
        แน่งน้อย  สงวนรักษ์
๕. นันทวดีพลาดรัก  สโลว์
๖. ปอละเตียงครวญ  สโลว์โบเลโร่

หน้า ๒
๑. เนงบาผู้ปราชัย  แมมโบ้
        วิเชียร  ภูโชติ
๒. สามทหารเสือตองอู  โบเลโร่
        วิเชียร / ชุติมา / ปรีชา
๓. บุเรงนองเฉลยรัก  โบเลโร่
        ชุติมา / แน่งน้อย
๔. ใขลูออกแขก  แซมบ้า
        สุรพล  สมบัติเจริญ
๕. ใขลูสู้ตาย  แซมบ้า
        ดิษยมานพ
๖. ใขลูผู้กว้างขวาง  ฟ๊อกซทร๊อต
        เสน่ห์  โกมารชุน

แผ่นปกม่วงๆ แผ่นแรก ผมก็มีครับ แต่ผมเป็นเจ้าของแค่ 50% สงสัยต้องยึดซ่ะแล้ว... :headphone

ออฟไลน์ BAY

• Super Star
  • *
อีกแผ่น ANTONIO VIVALDI THE FOUR SEASONS (LE QUATTRO STAGGIONI)
LE  SOLISTI  DI  ZAGREB
ANTONIO  JANIGRO,  CONDUCTOR
JAN  TOMSOW  SOLO VIOLIN
ANTON  HEILLER  HARPSICHORD

PRINTED IN U.S.A.
VANGUARD  RECORDING  SOCIETY , INC..NEWYORK
แผ่นนี้เสียงดีมากครับ...........! :secret

ออฟไลน์ BAY

• *
ผมมี Antonio Vivaldi "The Four Seasons"  อยู่4เวอรชั่น แต่วันนี้พอดีเห็นอยู่ใกล้มือ 2 แผ่น เลยเอามาให้คุณไทชมครับ  :whistling
แผ่นแรก ANTONIO VIVALDI THE FOUR SEASONS (LE QUATTRO STAGIONI) (II CIMENTO DELL'ARMONIA E DELL' INVENTIONE)
 REINHOLD  BARCHET, VIOLIN
 SOUTHWEST  GERMAN  CHAMBER  ORCHESTRA
 UNDER  THE  DIRECTION  OF   FRIEDRICH  TILEGANT
 PRINTED IN U.S.A.

เจ้าของกระทู้หายไปไหนเอ่ย  แล้วแผ่นจากค่ายนี้เป็นอย่างไรครับ Grammafon AB BIS (Made in West Germany)

Antonio Vivaldi "The Four Seasons"
Nils-Erik Sparf, baroque violin
The Drottningholm Baroque Ensemble
DMM Directt Metal Mastering  BIS LP-275 Stereo // West Germany

เมื่อกี้ พี่ต้อมเอาแผ่นนี้มาให้ถึงที่ออฟฟิตครับ เกรงใจเจงๆ ครับ... O0 พอได้รับแผ่น พูดจาปราศรัยกันพอสมควร พี่ต้อมก็กลับไป... :headphone
ผมจัดการเอาแผ่นออกมาวางบน The Garrard ของผม.... สภาพแผ่นแจ่มมากครับ ขอขอบคุณพี่ต้อม หลายๆ เด้อครับ
วางเข็มแล้ว..... เสียงแรกที่ออกมา มันใส....ใสจริงๆ หวานนุ่ม ไม่มีเสียงรบกวนให้ได้ยินเลย  :clap
คนเล่นไวโอลินท่านนี้ ( Nils-Erik Sparf, baroque violin) เล่นได้ดีมากครับ ลื่นไหล มีเทคนิคการเล่นที่ให้บรรยากาศเก่าๆ ดีครับ
พี่ต้อมบอกว่า วงนี้ใช้เครื่องดนตรียุคบาโร๊คจริงๆ (The Drottningholm Baroque Ensemble)
ฟังแผ่นนี้ แล้วเทียบกับแผ่นอื่นที่มี..แผ่นนี้จะออกแนวเรียบร้อย ไม่มีเทคนิคหวือหวา แต่เน้นฝีมือการเล่นที่สมบูรณ์แบบ คงบรรยากาศเก่าๆ ได้ดีมากครับ เป็น Antonio Vivaldi "The Four Seasons" อีกอัลบั้ม ที่ผมชอบมากๆ ครับ
ขอขอบคุณพี่ต้อมมากๆ ครับ รู้ใจจริงๆ  O0

*** ไชโย ตอนนี้ผมมี Antonio Vivaldi "The Four Seasons" ... 6 อัลบั้ม (แผ่นเสียง) แล้วครับ

1. Antonio Vivaldi "The Four Seasons" Academy of St. Martin-in-the -Fields
    director Neville Marriner with Alan Loveday (solo violin)

2. Antonio Vivaldi "The Four Seasons"  Canadian Brass  Die Vier Jahreszeiten  Les Quatre Saisons

3. Antonio Vivaldi "The Four Seasons" Ozawa  Silverstei Telarc  (แผ่นยังมาไม่ถึงมือ)

4. Antonio Vivaldi "The Four Seasons"  I Musici  (แผ่นยังมาไม่ถึงมือ)

5. Antonio Vivaldi "The Four Seasons"  Quattro Stagioni  / Standage  (แผ่นยังมาไม่ถึงมือ)

6. Antonio Vivaldi "The Four Seasons"  Nils-Erik Sparf, baroque violin  The Drottningholm Baroque Ensemble  โดยความเอื้อเฟื้อจากพี่ TOM ครับ...

ออฟไลน์ TOM

• Less is More
ของมาเมื่อไหร่ให้ช่วยยกบอกนะครับ. ......  :showoff :bye1
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

แหะ แหะ โกดังที่ว่าคือห้องพักหลานครับ ตอนนี้บิดไม่ได้แล้ว เพราะย้ายหอ ไปอยู่อีกที่หนึ่ง ชั้น 4 ด้วยสิ แกกลัวว่าของมาส่งแล้วจะอยู่ที่ชั้น 1 อาจหายได้ ยังไม่รู้ว่าจะทำไงเลยครับ ตอนนี้งดบิดสถานเดียว  :cry2
ของที่บิดมาก่อนหน้าก็ทะยอย ส่งมาครับ ถือว่าค่าส่งถูกดีมากๆ รวมส่งมาทางเรือเป็นกล่องใหญ่ๆ กล่องละ 20กว่าเหรียญเอง ไม่โดนภาษีด้วยครับ แต่นานหน่อย... :headphone

ออฟไลน์ TOM

ผมก็งูๆ  ปลาๆ หละครับ อ่านหนังสือแล้วก็ซื้อตามเค้า  ทราบว่าคุณไทมีโกดังไว้เก็บของที่บิดได้ที่ U. S. of A................... :secret
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

แหม ... ระดับพี่ต้อมเก็บสะสม ผมมั่นใจว่าต้องดีแน่ครับ  O0
ยิ่งอัลบั้มนี้ ไม่ว่าวงไหน ใครกำกับ มันก็อยู่ในเกรดดี-ดีมากอยู่แล้วครับ เพียงแต่แผ่นนี้ผมยังไม่เคยเห็นเลย น่าสนใจมากๆ... 0)]

ขอบคุณมากครับ...  c) c) c)

ออฟไลน์ TOM

[/quote]

อาจจะเป็นวันจันทร์จะเอาไปทิ้งไว้ให้ฟังนะครับว่าจะชอบหรือไม่ ครับ
[/quote]

ต้องขออภัยนะครับที่ทำให้คาดหวังและรอวันนี้พอดีต้องไปร่วมงานศิษย์ลูก ที่โรงเรียนลูก .... ลืมไปเลยว่าแผ่นอยู่ท้ายรถไม่รู้งอหรือเปล่า  ถ้ายัง O.K. พรุ่งนี้จะเอาไปให้ช่วยบ่ายๆ2-3 โมงนะครับ

ขอบคุณพี่ต้อมครับ ไม่ทราบว่า ถ้าชอบใจ ต้องทำไงบ้างครับ อิ อิ หมู่นี้โครงการแยะเหลือเกิน...
[/quote]
ถ้าชอบใจ ก้อ.................  เอาตู้ลำโพงเหลือๆที่สั่งมาแล้วไม่มีใครเอาให้ผมก็ได้นะครับ .... ผมไม่ว่าหรอก  :o :D :black_eye .... 2f พูดเล่นครับ

ถ้าถูกใจก็เก็บไว้ฟังครับ ... ขอบคุณที่ดูแลเรื่องตู้ลำโพง 103e รุ่นพร้อมกับคุณปากันนี่ นี่(paganini) ให้ผมไงครับ 

แล้วถ้าไม่ถูกใจละครับ .... ทำยังไง :'( :cry2 :whistling

5 5 5 แหม...หลบแบบนี้ ต่อมเสียว สั่นอีกแล้ววววว  2f  0)
ผมก็สะสมแผ่น The Four Seasons ไว้พอประมาณ แต่แผ่นพี่ต้อมเนี๊ยะ ไม่เคยเห็นเลยครับ น่าสนใจจังแฮะ.... :clap c) :clap c) :clap  d_d

อาจจะเป็นวันจันทร์จะเอาไปทิ้งไว้ให้ฟังนะครับว่าจะชอบหรือไม่ ครับ

ขอบคุณพี่ต้อมครับ ไม่ทราบว่า ถ้าชอบใจ ต้องทำไงบ้างครับ อิ อิ หมู่นี้โครงการแยะเหลือเกิน...

ผมได้ฟังแผ่น Touch แล้วครับ สรุปว่าชอบ MFSL มากกว่า ABC พอควร ถึงไดนามิคจะสู้ไม่ได้ก็เถอะ แต่จุดอื่นๆ ...ชอบครับ  :clap 
ฟังโดยรวม MFSL ระดับเสียงแต่ละย่านไม่โด่งล้ำกันจนเกินไป ละเมียดละไมกว่า...  :headphone

หูใครหูมันครับ.... ได้ฟังแล้วสบายใจได้สักที  :whistling

ออฟไลน์ TOM

5 5 5 แหม...หลบแบบนี้ ต่อมเสียว สั่นอีกแล้ววววว  2f  0)
ผมก็สะสมแผ่น The Four Seasons ไว้พอประมาณ แต่แผ่นพี่ต้อมเนี๊ยะ ไม่เคยเห็นเลยครับ น่าสนใจจังแฮะ.... :clap c) :clap c) :clap  d_d

ออฟไลน์ TOM

เดียวคุณไทก็น้ำลายไหลหลอกครับพี่ต้อม ;D

งั้นต้องเอาแผ่นหลบครับ  เพราเดี๋ยวและแผ่นครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

เดียวคุณไทก็น้ำลายไหลหลอกครับพี่ต้อม ;D
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ TOM

เจ้าของกระทู้หายไปไหนเอ่ย  แล้วแผ่นจากค่ายนี้เป็นอย่างไรครับ Grammafon AB BIS (Made in West Germany)

ออฟไลน์ TOM

น่าจะเอาความรู้เรื่องการเลือกสะสมตามแนวทางของแต่ละท่านมาเผยแพร่บ้างนะครับ  ยกตัวอย่างแผ่น Dark Side of the moon ก็ได้ครับ ที่แผ่นธรรมดาๆ แต่มี Poster Sticker ครบในซองของแผ่น 

...... เวลาคนเค้าได้ของที่รักและที่มองหา แล้วไดตามที่ตั้งใจ ...............  มันทำให้เราดีใจ สุขใจ ไปกับเค้าด้วยจริงๆ :yahoo

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

ยังไงก็ขอความรู้เพิ่มเติมนะครับ ..... ก่อนกรุแตก มีไม่มากหรอกครับ 70-80 แผ่นเอง  โดยเฉพาะแผ่น Dark side of the mood ของ Pink Floyd ไม่รู้คุณโอบได้มาครอบครองหรือยัง

ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่ต้อม...สำหรับแผ่น Dark side of the moon มาครับ :yahoo
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ TOM

พี่ Tom มีแผ่นอะไรเด็ดๆ ก็อย่าลืมบอกกันม่างนะครับ... แย่งคุณดาวเหนือไม่ทันเจงๆ  :giveup

ไม่ได้ตอบคุณไท เดี๋ยวจะน้อยใจ ครับ  คุณไทอยากได้แผ่นไหนก็แวะมาดูเลยครับ ที่บ้านผม  บ้านรกมาก ถ้าไม่รังเกียจ  แผ่นที่ผมฟังบ่อยๆ เมื่อก่อนก็มีไม่กี่แผ่นหรอกครับ :D

ออฟไลน์ BAY

• *
มาดูแผ่นเพลงฝรั่ง  OLDIES  กันมั่งครับ
แผ่นนี้เป็นแผ่นเสียงของ  JULIE LONDON sings LATIN IN A SATIN MOOD ค่าย LIBERTY LRP-3278  เป็นแผ่น MONO ที่เสียงดีมาก (ผมว่าน่าจะดีกว่าแผ่น STEREO) เพลงไพเราะ ทั้ง 12 เพลงครับ :whistling
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม, 2006, 06:01:43 AM โดย BAY »

บิดแผ่นดีๆ บ่อยๆ แล้วแผ่นมันไม่พังหรือครับ :D

แผ่นมันไม่พังครับ....แต่กระเป๋าพังครับ :cry2

จึงเห็นผมเอาหลอดออกมาขายบ่อยๆไงครับ :cry2

ออฟไลน์ TOM

บิดแผ่นดีๆ บ่อยๆ แล้วแผ่นมันไม่พังหรือครับ :D

เอ่... แต่ผมจำไม่ได้แหะ... หลังๆ นี่คุณดาวเหนือบิดแผ่นดีๆ แยะกว่าผมนะครับ เลยไม่รู้จะแนะนำอะไรแล้ว... :headphone

แย่งคุณดาวเหนือไม่ทันเจงๆ  :giveup

ผมว่าคุณไทเข้าใจอะไรผิด หรือ พิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ

ที่แย่งไม่ทัน..คืนคุณไทแย่งผมนะสิครับ ((

ของแบ่งก็ไม่ให้ ((

ฝากหาก็ลืม... ((

ผมจำได้นะ  :cry2

ตัดใจได้เมื่อไหร่ จะเปิดให้คุณโอบก่อนเลยครับ  แผ่นจะได้อยู่กับคนที่รักแผ่นเสียงจริงๆ  ชอบเพลง ชอบแผ่น .... อะไรประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ...คุณTomจำเก่งจริงๆครับว่าผมต้องการแผ่น Pink Floyd

พี่ Tom มีแผ่นอะไรเด็ดๆ ก็อย่าลืมบอกกันม่างนะครับ... แย่งคุณดาวเหนือไม่ทันเจงๆ  :giveup

ออฟไลน์ TOM

ตัดใจได้เมื่อไหร่ จะเปิดให้คุณโอบก่อนเลยครับ  แผ่นจะได้อยู่กับคนที่รักแผ่นเสียงจริงๆ  ชอบเพลง ชอบแผ่น .... อะไรประมาณนี้ครับ

อ้างถึง
ยังไงก็ขอความรู้เพิ่มเติมนะครับ ..... ก่อนกรุแตก มีไม่มากหรอกครับ 70-80 แผ่นเอง  โดยเฉพาะแผ่น Dark side of the mood ของ Pink Floyd ไม่รู้คุณโอบได้มาครอบครองหรือยัง

ยังครับ....อยากได้ อยากได้ Y]

รวมถึง The Wall ด้วยครับ Y]

ออฟไลน์ TOM

ขอความรู้แต่ละค่ายบ้างก็ดีนะครับ  ก่อนจะเปิดกรุขายโละเร่มต้นใหม่  ผมเองก็อ่านและก็ซื้อตามเค้าละครับ ไม่ได้รักและศึกษาลึกซึ้งอย่างคุณปอ และ ท่านอื่นๆครับ  เมื่อก่อนก็เคยคิดว่าเป็น Audiophile นะครับ (อ่านหนังสือเครื่องเสียงมากแล้วเพ้อ บางทีก็ไปไม่ไหว) แต่เดี๋ยวนี้ ขอให้ฟังแล้วนั่งฟังเพลินเพลินไปได้เรื่อยๆ และ กระดิกขาไปเองได้ มีอารมณ์ร่วมขึ้นลงกับ Dynamic และรายละเอียดของดนตรีได้ก็สุขมากๆแล้วครับ  diy เป็นทางเลือกที่ดี และ คิดว่าน่าจะเผยแพร่มากๆ เพื่อให้คนไทยมีทางเลือก และ ลดการนำเข้าลงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
    • My Favorites Web
แผ่นพี่ต้อมนี่เป็นออดิโอไฟล์ตัวจริงเลยครับ ทุกแผ่นบันทึกเสียงดีทั้งสิ้น
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

แผ่นของคุณต้อมแต่ละแผ่นไม่ธรรมดาเลยครับ.... O0

ออฟไลน์ PajoneC

• *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
อ้างถึง
. . . ABC  pressing  had  nothing  above  something  in  the  range  of  8  or  10  thousand  cycles.   ...ความรู้พื้นฐานที่กดมีไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าบางสิ่งในระยะของ8 หรือ 10 พันวงจร Which  is  why  they  all  sound  dull  and  dead.   สิ่งซึ่งทำไมที่ของเขาเสียงทั้งหมดทื่อ และความตาย There' s  plenty  of  information  above  15K  I  would  guess  on  this  record  - -   all  those  delicate  percussion  instruments  ring  so  sweetly,   ข้อมูลข่าวสารจำนวนมากเหนือกว่า 15K ฉันจะคาดเดาบนระเบียนนี้--ทั้งหมดเหล่านั้นแหวนเครื่องดนตรีละเอียดอ่อนขนาดนั้นหวาน, they  have  to  be  going  way  up  there.   เขาจะต้องไปทางขึ้นที่นั่น ( This  album  would  probably  make  a  good  test  to  see  how  well  your  tweeters  work. )   
 Did  you  know  there  are  three  different  stamper  numbers  for  both  sides?   (อัลบัมนี้จะทำสิ่งที่ดีซึ่งเป็นไปได้มากทดสอบเพื่อดูวิธีงาน tweeters ดีของคุณ ..)
ทำ คุณรู้มี สามตัวเลขผู้แสตมป์แตกต่างสำหรับทั้งด้าน? The  early  pressings  tend  to  be  a  little  dull  ( if  you' re  a  MOFI  collector  you  should  know  how  to  tell  the  early  pressings  from  the  later  ones. )   This  copy  is  one  of  the  later  pressings  that  sounds  wonderful.   การกดล่าสุดตั้งใจคือทื่อเล็กน้อย( ถ้า คุณ'คือตัวเก็บสะสม MOFI ที่ คุณควรจะวิธีการบอกการกดล่าสุดจากกลุ่มหนึ่ง.)สำเนานี้คือสิ่งหนึ่งของที่กดต่อมาซึ่งดูเหมือนมหัศจรรย์ Musically  and  sonically,    และsonicallyแห่งดนตรี, this  is  the  pinnacle  of  Klemmer' s  smooth  jazz  output.   สิ่งนี้คือยอดของผลลัพธ์ดนตรีแจ๊ซราบรื่นของ Klemmer 
 On  a  purely  emotional  level,   
บนระดับอย่างบริสุทธิ์มีอารมณ์, the  music  never  fails  to  satisfy.   เพลงไม่เคยไม่ทำให้พอใจ Klemmer  says  pure  emotion  is  what  inspired  the  album' s  creation  and  whatever  he  tapped  into  to  find  that  source  of  inspiration,    Klemmer พูดอารมณ์บริสุทธิ์คือสิ่งซึ่งที่ดลใจการสร้างของอัลบัม และอะไรก็ตามที่เขาการเข้าไปในการค้นพบต้นกำเนิดที่นั้นของการดลใจ, he  really  hit  pay  dirt.   เขาตีสิ่งสกปรกค่าจ้างจริงๆ It' s  the  heaviest  " lightweight"   jazz  ever  recorded!   มัน' heaviest คือ"เบา"ดนตรีแจ๊ซเลยระเบียน
ผมใช้โปรแกรมแปลภาษา Download ได้ที่นี่ครับ   http://www.se-ed.net/tdai แปลพอจับใจความได้ หรือป่าว เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งครับสำหรับแปลภาษา  ;D

ออฟไลน์ TOM

แผ่นนี้คล้ายกับของคุณไทที่ Post แต่บ้างครับเห็นตัวหนังสือที่ปกบางส่วนเป็นสีแดงครับ

ออฟไลน์ TOM

มีอีกครับ 3 ค่ายนี้หละครับ

ออฟไลน์ TOM

ค่ายนี้ละครับเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ TOM

Jazz at the Pawn Shop 2 ค่าย(2)

ออฟไลน์ TOM

Jazz at the Pawn Shop 2 ค่าย

ออฟไลน์ TOM

ออฟไลน์ TOM

ได้คุยกับคุณปอเรื่อง Direct to Disc เลยขอถามความรู้เรื่อง บริษัท Record/ตรา อื่นๆ นอกจาก abc และ โมบายด้วยนะครับ  และ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่ Pre 12AU7 ของคุณโอบ(อ้อมอารี) เสียงดีมากๆ.... :yahoo O0(คุณปอว่าครับ  ผมยังไม่ได้ฟังครับ) และ ของคุณปอทำใหม่อีกรอบก็ใจเย็นๆ เอาสุดๆ ไปเลยครับ  ผมจะโพสรูปซึ่งมีของหลายค่าแผ่นเสียง เพื่อขอความรู้ครับ.....  ช่วยแนะนำด้วยเท่าที่มีเวลานะครับ :headphone

ชุดเครื่องเสียงที่ผมฟังอยู่ ต่อให้เจอแผ่นก๊อปปี้ก็หาความแตกต่างได้ยากครับ
แต่ถ้าให้ยืมก็ดีครับ กลัวแต่อีกนานกว่าจะได้มีโอกาสคืนนะครับ... :cold

ตกลงแผ่นผมมากี่แผ่นแล้วเนี๊ยะ... :headphone

แผ่นยังได้มาไม่ครบครับ ขาด 1 รายการ 2 แผ่น (แผ่น TAS)

ผมส่งไปไปทางไหนคุณไท ก็ส่งแผ่นคืนทางนั้นสิครับ...คงไม่เกิน 2 อาทิตย์ใช่ไหมครับ ;)

ชุดเครื่องเสียงที่ผมฟังอยู่ ต่อให้เจอแผ่นก๊อปปี้ก็หาความแตกต่างได้ยากครับ
แต่ถ้าให้ยืมก็ดีครับ กลัวแต่อีกนานกว่าจะได้มีโอกาสคืนนะครับ... :cold

ตกลงแผ่นผมมากี่แผ่นแล้วเนี๊ยะ... :headphone

ตอนแรกผมจะเอาแผ่นโมบายฝากไปคืนคุณไท

แต่ผมก็วิจารณ์ไปมากๆ ผมเลยคิดว่าจะให้ยืมแผ่น ABC กลับไปด้วย

เป็นการดี...ให้คุณไทฟังเอง ดีไหมครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม, 2006, 01:36:43 PM โดย ดาวเหนือ »

แหม อย่ามัวยิ้มไปครับ ถ้าผมเขียนเองได้ขนาดนี้ ไปแต่งนิยายแข่งกับ J.K. Rowling ดีกว่า.... :headphone

...ABC pressing had nothing above something in the range of 8 or 10 thousand cycles. Which is why they all sound dull and dead. There's plenty of information above 15K I would guess on this record -- all those delicate percussion instruments ring so sweetly, they have to be going way up there. (This album would probably make a good test to see how well your tweeters work.)
Did you know there are three different stamper numbers for both sides? The early pressings tend to be a little dull (if you're a MOFI collector you should know how to tell the early pressings from the later ones.) This copy is one of the later pressings that sounds wonderful. Musically and sonically, this is the pinnacle of Klemmer's smooth jazz output.
On a purely emotional level, the music never fails to satisfy. Klemmer says pure emotion is what inspired the album's creation and whatever he tapped into to find that source of inspiration, he really hit pay dirt. It's the heaviest "lightweight" jazz ever recorded!

คุณไท ลงทุนเขียนเองเลยหรือครับเนี่ย  :yahoo :drunk

;D ;D ;D

5 5 5 ผมอ่านเองแปลเอง ยังไม่เสร็จเลยครับ แต่เห็นแว๊บๆ ว่ามันพูดถึงแผ่นตัวนี้ เลยเอามาลงให้อ่านกันครับ... ใครแปลได้ช่วยแปลละเอียดอีกทีก็ดีครับ.... 2f

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
...ABC pressing had nothing above something in the range of 8 or 10 thousand cycles. Which is why they all sound dull and dead. There's plenty of information above 15K I would guess on this record -- all those delicate percussion instruments ring so sweetly, they have to be going way up there. (This album would probably make a good test to see how well your tweeters work.)
Did you know there are three different stamper numbers for both sides? The early pressings tend to be a little dull (if you're a MOFI collector you should know how to tell the early pressings from the later ones.) This copy is one of the later pressings that sounds wonderful. Musically and sonically, this is the pinnacle of Klemmer's smooth jazz output.
On a purely emotional level, the music never fails to satisfy. Klemmer says pure emotion is what inspired the album's creation and whatever he tapped into to find that source of inspiration, he really hit pay dirt. It's the heaviest "lightweight" jazz ever recorded!

คุณไท ลงทุนเขียนเองเลยหรือครับเนี่ย  :yahoo :drunk
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ BAY

• *
ผมเองก็ไม่รู้ว่าทำไมพวกฝรั่งชอบแผ่นโมบายกันจัง แนวเสียงของแผ่นโมบายมักจะออกมาทางเนียน ๆ ตามแบบฉบับญี่ปุ่น แต่ไม่เหมือนแผ่นญี่ปุ่นทั่วไปอยู่ดี สำหรับผมผมเฉย ๆ กับแนโมบายครับ

ใช่เลยครับ...แผ่นโมบายเสียงออกเนียนๆ...ผมนึกคำนี้ไม่ได้เลยใช่คำว่านวลๆ ;D

ฟังแล้ว...ดาวเหนือฟันธงครับ....ถ้าเป็นแผ่น John Klemmer - album touch สั่งกัด ABC กินขาดสั่งกัด โมบาย ครับ

และแผ่นโมบายราคาแพงกว่าด้วยนะครับ....สงสารคุณไทจัง 2f สงสาร 2f สงสาร 2f

ถ้าแผ่น โมบาย เสียงไม่ดี ไม่ต้องเสียใจครับคุณไท   :kickingโยนมาทางผมได้ครับ ผมชอบแผ่นโมบาย...........

(ก็คุณไทเป็นเจ้าของแผ่นโมบาย...เอามาให้ผมยืมฟัง ^-^)

อิ อิ ต้องไปอ่านรีวิวฝั่งเมืองนอกครับ... :headphone
แต่เชื่อหูตัวเองก็ดีครับ สบายใจดี ไม่เปลืองตังส์ด้วย..... d_d

อีกประเด็นคือ แผ่นโมบาย อาจจะต้องใช้กับ System Supper Hi-End ที่ใช้หัวเข็ม MC ยี่ห้อญี่ปุ่นซึ่งราคาได้ยินแล้วกลืนน้ำลายไม่ลง มันอาจจะแพงกว่า TT Rega P3 สักสี่ห้าเท่าครับ  :cry2

ผมไปฟังแผ่นJohn Klemmer - album touch กับชุดเครื่องเสียงของคุณ paganini แล้วครับ

ผมขอ....ยกเลิกข้อวิจารณ์ต่างๆก่อนหน้านี้ทั้งหมดครับ :'(

แผ่นJohn Klemmer - album touch ของโมบาย........สู้ของ ABC ไม่ได้เลยทุกๆด้านเลย

เสียงเคาะที่เคยฟังแผ่นโมบายจากชุดผมแล้วว่าดีกว่าABC พอมาฟังชุดคุณ paganini แล้ว....ไม่ใช่เลยครับ

แผ่น ABC ดีกว่าแผ่นโมบายในทุกๆด้วยเลยครับ.... :victory

สงสัยว่าชุดเครื่องเสียงคุณ paganini ....ยังไม่ใช้ชุด Supper Hi-End เลยยังฟังแผ่นโมบายได้ไม่ดี ;D

ออฟไลน์ kuzma

• Freshy

เลยขอยำอีกแผ่น 555 แผ่นนี้ผมเห็นใน Audiophile เล่มที่ไปเยี่ยมห้องฟังคุณหมอไกรฤกษ์ เห็นแกหยิบๆ จับๆ ดูเหมือนเป็นแผ่นที่แกแนะนำครับ และพอดีผมก็นิยม Vivaldi "The Four Seasons" ด้วย เคยตามเก็บมาได้ราวๆ 4 อัลบั้ม (แผ่นเสียง) แล้ว แต่ของยังอยู่ที่เมกา 2 แผ่น อยู่ที่ผมแค่ 2 แผ่น เป็นแผ่น ที่เล่นโดย Academy of St. Martin in The Fields โดย Neville Marriner และแผ่นที่เล่นโดยวง Canadian Brass ครับ
แต่แผ่นที่หมอไกรฤกษ์แนะนำนี้เป็น

Antonio Vivaldi - Le Quattro Stagioni - The Four Seasons
The English Concert - Simon Standage - Trevor Pinnock

ผมไม่ทราบว่าแผ่นที่ผมได้มาจะเป็นเวอชั่นเดียวกันไหม  มันเขียนว่า
Released: Archiv Production 2534 003
Made in: GERMANY

*** อ้อผมลืมบอกไปว่าเพิ่งบิดได้ครับ และบิดชื่อของหลาน ไปส่งที่เมกา กว่าจะมาถึงมือผมคงอีก หลายๆๆๆๆ เดือน... :cry2 ***

นั่นแหละครับ เป็นแผ่นที่ผมมี  ถึงแม้ว่าแผ่นนี้จะเป็น digital recording ก็ตาม แต่การเล่นบรรเลงและการบันทึกเสียงดีจริงๆ 
แผ่นใน ebay ของเพลงชุดนี้ วงนี้ และสังกัดนี้ จะเป็นอีกหน้าปกนึง ไม่แน่ใจว่าเป็นแผ่นเดียวกันหรือเปล่า

อีกประเด็นคือ แผ่นโมบาย อาจจะต้องใช้กับ System Supper Hi-End ที่ใช้หัวเข็ม MC ยี่ห้อญี่ปุ่นซึ่งราคาได้ยินแล้วกลืนน้ำลายไม่ลง มันอาจจะแพงกว่า TT Rega P3 สักสี่ห้าเท่าครับ  :cry2

อาจเป็นไปได้.... Y]

เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ผมเองก็ไม่รู้ว่าทำไมพวกฝรั่งชอบแผ่นโมบายกันจัง แนวเสียงของแผ่นโมบายมักจะออกมาทางเนียน ๆ ตามแบบฉบับญี่ปุ่น แต่ไม่เหมือนแผ่นญี่ปุ่นทั่วไปอยู่ดี สำหรับผมผมเฉย ๆ กับแนโมบายครับ

ใช่เลยครับ...แผ่นโมบายเสียงออกเนียนๆ...ผมนึกคำนี้ไม่ได้เลยใช่คำว่านวลๆ ;D

ฟังแล้ว...ดาวเหนือฟันธงครับ....ถ้าเป็นแผ่น John Klemmer - album touch สั่งกัด ABC กินขาดสั่งกัด โมบาย ครับ

และแผ่นโมบายราคาแพงกว่าด้วยนะครับ....สงสารคุณไทจัง 2f สงสาร 2f สงสาร 2f

(ก็คุณไทเป็นเจ้าของแผ่นโมบาย...เอามาให้ผมยืมฟัง ^-^)

ผมเองก็ไม่รู้ว่าทำไมพวกฝรั่งชอบแผ่นโมบายกันจัง แนวเสียงของแผ่นโมบายมักจะออกมาทางเนียน ๆ ตามแบบฉบับญี่ปุ่น แต่ไม่เหมือนแผ่นญี่ปุ่นทั่วไปอยู่ดี

สำหรับผมผมเฉย ๆ กับแผ่นโมบายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม, 2006, 03:59:37 PM โดย paganini »

มาแจม ผมแนะนำแผ่น โมบาย MFSL 0006 John Klemmer - album touch..

เป็นอัลบัมที่เห็นบ่อยสุด เพลงฟังสบาย ถึงสบายมาก ๆ เสียงเป่านุ่มนวล ชวนฝัน  :clap ผมเผลอหลับบ่อยๆ   K]

หายากสักหน่อยในตลาด ราคาก็ไม่มิตรภาพนัก  มีเพื่อนผมบอกว่า ชุดที่อัดจาก  abc เสียงดีกว่าแต่ผมม่เคยฟัง ครับ
  :drive1

ผมได้มีโอกาศฟังแผ่นJohn Klemmer - album touch ของสั่งกัด ABC และ โมบาย

สิ่งแรกที่ฟังข้อแตกต่างกันได้ชัดเจนมากๆคือระดับความดังของเสียง....(กรณีที่ Volume เท่ากัน) แผ่น ABC ให้เสียงที่ดังกว่าแผ่นโมบายมาก...ประมาณ 1-1.5 db เลยครับ

มาถึงคุณภาพเสียง....(ผมเปรียบเทียบกับ 3 เพลงแรกหน้า A นะครับ)

แผ่นโมบาย...
เสียงเครื่องเคาะต่างๆ ความกังวาลของเสียงเครื่องเคาะ...แผ่นโมบายกินขาดครับ.. ;)
เราสามารถจับทิศทางของต่ำแหน่งเสียงเครื่องเคาะได้เลยครับ
นอกจากนี้แผ่นโมบายมีดีที่ความเงียบ(นิ่ง)ระหว่างช่องว่างตัวโน๊ทที่ดีกว่า

เสียงโดยรวมของแผ่นโมบาย...ออกโทนนวลๆ(จะว่านุ่มก็ไม่น่าใช่) เสียงแซกโซโฟน ไม่ถูกใจผมครับ เหมื่อนคนเป่าแซกฯอยู่หลังม่านหรือผ้าขาวนะครับ เสียงมันไม่โปร่ง ไม่กังวาล ไม่ใสแบบเสียงแซกที่ควรเป็น....จุดนี้แผ่นโมบายสู้แผ่น ABC ไม่ได้เลยครับ

แผ่นABC
อย่างที่บอกไปแล้วว่าแผ่น ABC จะให้ระดับเสียงที่ดังกว่ามาก จนต้องลดระดับ Volume ลง....
เสียงเครื่องเคาะต่างๆ ให้ความกังวาลสู้แผ่นโมบายไม่ได้

แต่ข้อดีของแผ่น ABCที่กินขาดแผ่นโมบายคือ
1.เสียงแซกโซโฟน ที่โปร่ง ใส กังวาล เป็นธรรมชาติกว่า (อย่าลืมว่าแผ่นนี้เครื่องดนตรีหลักคือแซกฯ ไม่ใช่เครื่องเคาะ)
2.บรรยากาศโดยรวมๆที่ฟังดูเป็นธรรมชาติ/สมจริงกว่า

ถ้าคุณเป็นคนชอบจับผิดเครื่องเสียง...ชอบเซ็ตตำแหน่งลำโพง ฟังแล้วต้องรู้ได้ว่าเครื่องดนตรีชิ้นใดอยู่ตำแหน่งไหน.....แผ่นโมบายเลยครับ Y]

แต่ถ้าคุณเป็นคนชอบดนตรี....ฟังดนตรีเพื่อความสุข เน้นที่ความสมจริง และ บรรยากาศของดนตรีเป็นหลัก.......แผ่น ABC เลยครับ O0

ข้อความข้างต้น....อาจเหมื่อน หรือ แตกต่างจากท่านอื่นๆ เพราะหูใครหูมัน เครื่องท่าน เครื่องผม...จริงไหมครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม, 2006, 03:50:15 PM โดย ดาวเหนือ »

The Drum Session ผมเห็น Buy It Now ในอีเบย์เมื่อต้นเดือนนี้ครับราคาประมาณ 9.99 $US มันเป็นสปีด 45 นะครับ  :whistling

ท่าทางจะเป็นรายการเดียวกันกับที่ผมบิดแระครับ... เฮียปังปอนด์แกก็เว่อซ่ะ...ตลาดนัดมีที่ไหน... :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน, 2006, 01:24:00 PM โดย ไท… »