ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ เป็นวิทยุหลอดเปิดฟังซักชั่วโมง มีเสียงรบกวน ดังโครกคราก  (อ่าน 2152 ครั้ง)

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
เป็นวิทยุหลอดแบบโบราณครับ ยี่ห้อ Philips รุ่น F6X52A อยู่ในตู้คอนโซล มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วย ได้มานานหลายปีแล้วใช้งานได้ดี แต่มีอาการที่ไม่รู้จะตรวจซ่อมตรงไหนดี  รบกวนช่วยวิเคราะห็ชี้เป้าให้แคบลงหน่อยครับ  ส่วนมากผมจะทำงาน DIY พวกแอมป์หลอดได้บ้างนิดหน่อย แต่เรื่องซ่อมนี้ไม่มีความชำนาญเลยครับ

อาการคือพอเปิดเครื่องใช้งานไปซักระยะนึงประมาณชั่วโมง แบบว่าหลอดร้อนได้ที่จะมีเสียงดังโครกคราก ซู่ซ่า ออกลำโพง เสียงดังมาก แต่ไม่ได้ดังตลอดเวลา
จะดังเป็นระยะและไม่สม่ำเสมอ  ปิดวอลลุ่มเสียงแล้วก็ยังดัง ผมเดาเอาเองว่าน่าจะเป็นภาคขยายที่อยู่หลังวอลลุ่ม  แต่ไม่รู้สาเหตุมาจากอุปกรณ์ตัวไหนที่มันคงจะเสื่อมสภาพ

วงจรไปเอามาจากเน็ท ไม่ค่อยชัดเท่าไร เป็นภาคขขาย กับภาคจ่ายไฟ

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • **
ภาคขยายเป็นวงจร SE ใช้หลอด ECL86  ภาคจ่ายไฟใช้หลอดเบอร์ EZ81

ออฟไลน์ Mr.Q

• Super Star
  • *
ที่ผมเจอประจำคือ c couping รั่ว หลอดเสื่อม Socket ไหม้ รั่ว ครับ
ลองวัดไฟที่ G1 ว่ามีไฟบวกหรือเปล่า ถ้ามีให้ลอย  c couping หรือไม่ก็เปลี่ยนไปเลย ถ้าทำแล้วยังมีไฟบวกอยู่(บางทีก็จะค่อย ๆ เพิ่มขึ้น)แสดงว่าหลอดเสื่อมหรือไม่ก็ Socket รั่วแล้วครับ แต่ที่ผมเจอประจำคือหลอดเสื่อมครับ

ออฟไลน์ DS

• **
ขอบคุณมากครับ ไว้เสาร์อาทิตย์นี้จะลองค่อย ๆ ไล่ไปทีละจุดตามคำแนะนำครับผม

ออฟไลน์ Jakrintr

เคยเจอคืออาการขาหลอดสกปรก ครับ ถอดออกมาขัดแล้วก็ล้างซ็อกเก็ตด้วย

ออฟไลน์ DS

• **
ลงมือแล้วครับ เริ่มจากงานที่ง่ายที่สุดคือเปลี่ยนหลอด เริ่มจากหลอดเร็คติไฟ เบอร์ EZ81 เปิดฟังวิทยุไปเกือบสองชั่วโมง เป็นปกติดี กำลังคิดว่ามันง่ายแค่นี้เองเหรอ

แต่พอผ่านไปเกือบสามชั่วโมงคงร้อนได้ที่ มันก็มาอีกแล้วครับ โครกคราก ซู่ซ่า ก็ปิดเครื่องรอให้หลอดเย็น เล็งต่อไปที่หลอด Power เบอร์ ECL86  มองด้วยตามันดูเอียง ๆ
ก็ไม่ว่าอะไร ทำแบบง่าย ๆ ถอดหลอดออกมา เอาขาหลอดไปแช่น้ำร้อนแล้วขัดด้วยแปรงทองเหลือง  เอาเสียบเข้าที่เดิมให้แน่นหนา เปิดฟังมาตั้งแต่เที่ยงกว่า ๆ ตอนนี้เกือบจะหกโมงเย็นแล้ว โครกครากซู่ซ่ายังไม่มา

สรุปว่าน่าจะเป็นเพราะขาหลอด ECL86 สกปรกและเสียบไม่แน่น อาจจะสั่นคลอนตอนยกย้าย

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• **
  พี่เครื่องนี้ผมจองนะ    like

ออฟไลน์ DS

• **
ดีใจได้แค่คืนเดียว ตื่นเข้ามาว่าจะลองอีกซักหน่อย ปรากฎว่าเปิดสวิทช์แล้วไฟไม่เข้า  ได้งานแก้เหงาอีกแล้ว

ออฟไลน์ DS

• **
รับจองคุณช่างหรั่งครับ แฮ้ แฮ้

ออฟไลน์ mybestboss

• **
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90215.0

ออฟไลน์ DS

• **
ตัวจริงไม่ค่อยสวยเท่าไรครับ ไม้เริ่มผุ และเจ้าของเดิมเอาสติ๊กเกอร์ลายไม้มาปิดทับผิวไม้เดิมไว้  ตอนนี้ผมกำลังหาวิธีที่จะทำตู้ใหม่ให้เหมือนของเก่าอยุ่ครับ

ออฟไลน์ DS

• **
เครื่องที่ดับมืดไป ตรวจสอบแล้ว หม้อแปลงไฟเป็นปกติดี  สาเหตุสำคัญคือฟิวส์ขาด เปลี่ยนฟิวส์ตัวใหม่ก็เปิดใช้งานได้เป็นปกติ

แต่ที่อยากจะบอกไว้คือผมคิดว่าหลอดเบอร์ PCL86 ทำงานได้เหมือนหลอด ECL86 ที่มากับเครื่องเป็นยีห้อ Volvo ไปเจอ PCL86 ยี่ห้อ Philips
ตรงกับเครื่องเลยซื้อมา ปรากฎว่าพอเสียบเข้าไป  มันไม่ทำงาน วัดขา 4 5 ก็ไม่ขาด แต่ค่าโอมห์มันมากผิดปกติ เลยเข้าไปเปิดดู Datasheet
ถึงรู้ว่า PCL86 มันใช้ไฟจุดไส้หลอด 13.3V   ไม่ใช่ 6.3V เหมือน ECL86  ได้มาแพงด้วย คนขายว่าเป็น Philips by Mullard คงจะต้องเอาไปลงขาย
ขาดทุนนิดหน่อยก็ยังดีกว่าเก็บไว้แล้วใช้ไม่ได้