ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ First Order ดีไหมครับ  (อ่าน 7355 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

ใช้ First Order ดีไหมครับ
« เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2015, 12:15:28 PM »
ตื่นเต้นมาก เพิ่งได้เสียงแหลมมาใหม่(เก่าคนอื่น) SEAS H400 หลังจากปล่อยให้เจ้าเสียงทุ้ม SEAS H602 โดดเดี่ยวมานาน  :headphone

ทีนี้เบื้องต้นผมมีอุปกรณืเหลือๆอยู่ จึงจับนำทั้งสองอย่างนี้มาต่อกันเป็นรอสโอเวอร์ออเดอร์ที่ 1 ง่ายๆพื้นๆ เสียงก็ใช้ได้ (จริงๆดีหรือไม่ผมก็ฟังไม่ค่อยออกหรอก  ;D)

ทีนี้มีข้อกังวลใจ คือ ผมกังวลว่า ออเดอร์ที่ 1 มันจะเอาอยู่ไหม ? เอาอยู่คือป้องกันไม่ให้ลำโพงขาดน่ะครับ

เพราะปกติไม่ค่อยเห็นลำโพงที่ขายๆกันยี่ห้อไหน(ยกเว้น bose  8)) ใช้ออเดอร์ที่ 1 เลย จึงคิดว่านอกจากเรื่องเสียงแล้วมันอาจมีผลต่อการป้องกันลำโพงด้วยหรือเปล่า เขาถึงไม่ใช้

หรือผมควรหา L อีกตัวมาต่อที่ทวิตเตอร์ให้เป็น 2nd order ดีไหมครับ

ตอนนี้มีทางเลือกไว้ 3 อย่างที่คิดไว้ (ลองต่อดูแล้วก็ฟังไม่ค่อยต่างกันทั้ง 3 แบบ แหะๆ)

A. วูฟเฟอร์เพียวไม่มีครอสฯ + แหลม ออเดอร์ที่ 2 ตัดประมาณ 4k Hz (วูฟเฟอร์ไปได้สุดเท่านี้)

B. วูฟเฟอร์ กับ แหลม อย่างละ ออเดอร์ที่ 1 ตัดประมาณ 2.5k Hz

C. วูฟเฟอร์ออเดอร์ที่ 1 แหลม ออเดอร์ที่ 2 ตัดประมาณ ??

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
Re: ใช้ First Order ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2015, 03:44:10 PM »
เอาจริงๆคือ ทั้งความชัน  การทนกำลัง ห่วยทั้งคู่ครับ  ;D ;D ;D

ถ้าตัดต่ำ ฟังดังๆ  ผมว่าเสียวๆเลยนะ 

ใน ชอยส์ A ตัด 4k ใช้ ออเดอร์ที่ 1 น่าจะโออยู่นะครับ คือตัดสูงพอประมาณเลย

ถ้าตัดที่ 2.5k  ผมว่าออเดอร์ 2 ดีกว่า

ลำโพงทั่วๆไปถ้าใช้ออเดอร์ 1 คือ ผลลัพธ์รวมเวลาวัดออกมาครับ  ถ้าดูอุปกรณ์จริงๆ ยุ่บยั่บมาก

เพราะ  C  L แค่ตัวเดียว เวลาออกมาจริงๆมันไม่ใช่ออเดอร์ 1 ครับ  เพราะลำโพงคือโหลดที่ไม่คงที่ครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2015, 05:22:38 PM »
เอาจริงๆคือ ทั้งความชัน  การทนกำลัง ห่วยทั้งคู่ครับ  ;D ;D ;D

ถ้าตัดต่ำ ฟังดังๆ  ผมว่าเสียวๆเลยนะ 

ใน ชอยส์ A ตัด 4k ใช้ ออเดอร์ที่ 1 น่าจะโออยู่นะครับ คือตัดสูงพอประมาณเลย

ถ้าตัดที่ 2.5k  ผมว่าออเดอร์ 2 ดีกว่า

ลำโพงทั่วๆไปถ้าใช้ออเดอร์ 1 คือ ผลลัพธ์รวมเวลาวัดออกมาครับ  ถ้าดูอุปกรณ์จริงๆ ยุ่บยั่บมาก

เพราะ  C  L แค่ตัวเดียว เวลาออกมาจริงๆมันไม่ใช่ออเดอร์ 1 ครับ  เพราะลำโพงคือโหลดที่ไม่คงที่ครับ

อย่างนี้ แปลว่าคุณ ohms เลือกข้อ A ใช่ไหมครับ

ถ้าเลือกข้อ A คือใช้ วูฟเฟอร์เป็นเหมือนฟลุเร้นจ์ แล้วเอาทวิตเตอร์มารับช่วงต่อที่ความถี่ 4k ขึ้นไป

ถ้าตัด (ทวิตเตอร์) ที่ 2nd order มันจะมีปัญหาเรื่องเฟสกับเสียงทุ้มไหมครับ 

แล้วจะมีผลเสียต่อวูฟเฟอร์หรือเปล่าถ้าเปิดดังๆ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2015, 09:38:28 PM »
ถ้าเทียบความทนแล้ว วูฟเฟอร์ต่อตรง ต่อ L  ไม่ต่างครับ

แต่ที่มีปัญหาคือ ถ้ามันลาดลงแบบมีโด่งตรงนั้นตรงนี้จะออกมาไม่ดีเท่าใหร่

ส่วนเฟส  ถ้าวูฟเฟอร์ต่อตรงกับทวีตเตอร์มีครอส ยังไงเฟสออดอร์1 จะใกล้กับวูฟเฟอร์(ที่ต่อตรง) มากกว่าเฟสของออเดอร์ 2 แน่นอนครับ

แต่เฟสก็เป็นปัญหาที่ต้องยอมรับครับ  จะกลับทวีตเตอร์แบบใช้ออเดอร์ 2 ทั้งคู่ก็ไม่ได้ เพราะเฟสต่างกัน แต่ยังไม่ถึงกับกลับเฟสแบบออเดอร์ 2 ทั้งทวีตเตอร์วูฟเฟอร์อยู่ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน, 2015, 09:42:44 PM โดย ohm »

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2015, 10:41:57 PM »
หันมาดูสเปคก่อนดีกว่าครับ H602 วูฟเฟอ 6.5 นิ้ว ตอบสนอง 40-3000 HZ(ในกราฟไปถึง เกือบ 4000 แต่บริษัทเขียน reccommend ที่ 40-3000) , H400  ตอบสนอง 2000-25000 HZ  (ผมเปิดดูสเปคจากในเนต)แค่นี้ก็เห็นภาพครับ ว่าจุดตัดควรอยู่ที่ระหว่างเท่าไหร่
ข้อ 1 ถ้าดอก H602 สามารถตอบสนองได้เรียบโดยไม่เพี้ยนที่ความถี่สูงกว่านั้นไม่ต้องใส่ครอสสก็ได้(แต่ดอก PP  น่าจะยากครับ กรวยไม่ค่อยเสถียรที่ความถี่สูงๆ)
ข้อ2+ข้อ3 ไม่มีใครตอบได้ต้องทดลองครับ ออเดอร์ของครอสส  มีตั้งหลายออเดอร์ แต่ละออเดอร์มีหลายชนิดอีก และให้การตอบสนองที่ไม่เหมือนกันด้วย ทั้งความถี่และเฟส
แต่ด้วยสเปคดอกที่ผมดูตอนนี้น่าจะ ทำครอสสอยู่ช่วง 2500-2700  -ครับ (โทเทม Model1 ใช้ดอก H400 ก็ตัดที่ 2700)
การที่ต่อฟังทั้ง 3 แบบแล้วฟังไม่ค่อยออก นั่นคือความยากของ การทำลำโพงครับ ทำไปฟังไปมักจะหลง ต้องหาเครื่องมือมาวัดครับ ถ้ามีเครื่องมือวัดเห็นกราฟที่ขึ้นจอมาเราจะรู้ได้ทันทีครับ
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

ออนไลน์ Supot B

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 12:47:54 PM »
ขอแจม ถามด้วยนะครับ คือผมได้ Super Tweeter Pioneer PT R9 มา อย่างนี้ผมต่อ ครอส แบบ First Order จะดีกว่ามั๊ยครับ
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 01:07:03 PM »
ขอแจม ถามด้วยนะครับ คือผมได้ Super Tweeter Pioneer PT R9 มา อย่างนี้ผมต่อ ครอส แบบ First Order จะดีกว่ามั๊ยครับ
ปัญหาของ super tweeter  คือมันวันด้วยเครื่องมือพื้นๆที่พวกเรามีไม่ได้ ความถี่มันสูงกว่าความสามารถไมค์ตลาดที่พวกเรามี ดังนั้น ตอบว่าใช้ได้ครับ 555
ถ้าใช้แล้วเสียงดีและมันไม่ขาด( ซึ่งน่าจะยากมากเพราะการขยับกรวยน้อยมากๆ) ก็ใช้ไปเลยครับ
PT R9 แพงโคตร น่าใช้จริงๆ
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 01:42:14 PM »
ปัญหาของ super tweeter  คือมันวันด้วยเครื่องมือพื้นๆที่พวกเรามีไม่ได้ ความถี่มันสูงกว่าความสามารถไมค์ตลาดที่พวกเรามี ดังนั้น ตอบว่าใช้ได้ครับ 555
ถ้าใช้แล้วเสียงดีและมันไม่ขาด( ซึ่งน่าจะยากมากเพราะการขยับกรวยน้อยมากๆ) ก็ใช้ไปเลยครับ
PT R9 แพงโคตร น่าใช้จริงๆ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็ลองต่อใช้แบบ  First Order  และกำลังหาค่า Cap ที่เหมาะสมอยู่

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 02:02:29 PM »
เคยอ่านเจอ ว่า  สำหรับ 1st order ลำโพง ควรมี overlap กัน อย่างน้อย 2 octet  ทั้งซ้าย แล้ว ขวา ของจุดตัด ครับ จะให้ดี จะใช้ 1st order ความมี ลำโพง 4 ดอก  ... ครับ จำมาคุยอีกที  ;D ;D

-----------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน, 2015, 02:10:14 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 02:41:28 PM »
เคยอ่านเจอ ว่า  สำหรับ 1st order ลำโพง ควรมี overlap กัน อย่างน้อย 2 octet  ทั้งซ้าย แล้ว ขวา ของจุดตัด ครับ จะให้ดี จะใช้ 1st order ความมี ลำโพง 4 ดอก  ... ครับ จำมาคุยอีกที  ;D ;D

-----------------------------------------------------------

รบกวนขยายหน่อยครับว่า ควรมีลำโพง 4 ดอก นีคือยังไง ครับ เบสสองดอก กลาง แหลม อย่างนี้ไหมครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 06:59:48 PM »
จูนยากจัง

วันนี้ผมลองทั้ง ออเดอร์ 1 ออเดอร์ 2 ไปเรื่อยๆ ก็ยังไม่ถูกใจสักที

มี C 10uF กับ L 0.33, 0.47 mH อยู่ ก็ลองสลับกันไปสลับกันมา

ท่านใดพอจะช่วยออกแบบเล่นๆดูหน่อยไหมครับ :showoff SEAS H400+H602  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน, 2015, 03:42:52 PM โดย Nun1962 »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 07:02:38 PM »
ที่จริงผมก็มีไมค์(Superlux ECM888B)+โปรแกรมจูนเสียง(Room EQ Wizard) ผมก็มีนะครับ แต่ส่วนตัวที่ใช้แล้วผมว่ามันลำบากยกเข้ายกออก ยังไงก็ต้องจูนด้วยการฟังทั้งสองข้างอยู่ดี เลยไม่ได้ใช้น่ะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 10:22:51 PM »
ที่จริงผมก็มีไมค์(Superlux ECM888B)+โปรแกรมจูนเสียง(Room EQ Wizard) ผมก็มีนะครับ แต่ส่วนตัวที่ใช้แล้วผมว่ามันลำบากยกเข้ายกออก ยังไงก็ต้องจูนด้วยการฟังทั้งสองข้างอยู่ดี เลยไม่ได้ใช้น่ะครับ
ผมวัดในห้องฟังเลยครับ ไม่ต้องยกมันละ
การวัดเราจะได้ แนวทางครับ พอใกล้เคียงโดยดูจากกราฟ จากนั้นก็เอาตามชอบเป็นจุดสุดท้ายครับ
จูนด้วยหู ผมก็เคยทำครับลำโพงคู่นึง หลายปีเขียวครับ พูดจริงนะครับ(สมัยยังไม่มีอิเตอร์เนต) เราจะปรับไปเรื่อยสุดท้ายพอไปฟังที่อื่นมา ต้องมารื้อของเราอีก K] K] K]
เราฟังออกว่าไม่ใช่ ยังไม่ได้  แต่เราจะจับไม่ได้ว่าต้องไปทางไหน ถึงจะเข้าจุด กราฟจากการวัดช่วยได้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2015, 10:53:46 AM »
ไปหาข้อมูล โทเทม โมเดล 1 มา ทวีตเตอร์(H400)ตัด 2700 ใช้ ซี 3.9 uf ส่วน L  เดาว่า 0.68 mh  ครับ มี R 1.5 ohm ด้วยไม่รู้ต่อตรงไหน

ออฟไลน์ 1st class

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2015, 10:06:47 PM »
ผมวัดในห้องฟังเลยครับ ไม่ต้องยกมันละ
การวัดเราจะได้ แนวทางครับ พอใกล้เคียงโดยดูจากกราฟ จากนั้นก็เอาตามชอบเป็นจุดสุดท้ายครับ
จูนด้วยหู ผมก็เคยทำครับลำโพงคู่นึง หลายปีเขียวครับ พูดจริงนะครับ(สมัยยังไม่มีอิเตอร์เนต) เราจะปรับไปเรื่อยสุดท้ายพอไปฟังที่อื่นมา ต้องมารื้อของเราอีก K] K] K]
เราฟังออกว่าไม่ใช่ ยังไม่ได้  แต่เราจะจับไม่ได้ว่าต้องไปทางไหน ถึงจะเข้าจุด กราฟจากการวัดช่วยได้ครับ

ผมก็แนะนำให้ใช้วิธี คุณTryman ครับ ลองวัดดู เพื่อหาแนวทางครับ แล้วค่อยจูน

จากที่ผมเคยทดลอง 1st order กับ Tw ทั่วไป มันจะไม่ค่อยwork (แต่กับsuper TW ผมก็ใช้ 1st order ครับ ส่วน woffer ต้องลองดูครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2015, 08:44:07 PM »
วันนี้ผมลองเพิ่มแล้วครับ

โดยใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่นั่นแหละได้แก่ C 10uF L 0.33, 0.48 mH

Tw : 10uF + 0.33mH 2nd order
Wf : 0.47mH 1st order
ต่อแบบนี้ จิ้มโปรแกรมคำนวนในเว็บบอกว่า ได้จุดตัด(ทวิตเตอร์) 2.7 kHz พอดีเลยครับ  0)]  แต่เป็นแบบ Chebychev

ฟังสักพักรู้สึกเสียงแหลมไม่ค่อยหวาน แห้ง ไม่มีน้ำมีนวลเลย จึงลองเอา R 7.5 ohms มาใส่ให้ทวิตเตอร์ไปตัวนึง โดยใส่ไว้ตรงก่อนถึง C เสียงซอฟลงมาพอสมควร เสียงดีดสายกีต้าร์ฟังแล้วชัดเจนขึ้น

ปล.ค่าอุปกรณ์ที่เลือกมาต่างๆได้มาจากการใช้อุกรณ์ที่มีเหลือๆอยู่ ไม่มีหลักการใดๆทั้งนั้นนะครับ  ;D

มีคำถามครับ
1. การต่อ R เพื่อลดความไวลง ควรต่อแบบ ตัวเดียว หรือ สองตัว (L-Pad) ดีครับ ?
2. ถ้าต่อ R แบบตัวเดียว ควรเอา R วางไว้ตรงไหนดีครับ ?
A) ก่อนชุดครอส high pass (ก่อนถึง C)
B ) หลังชุดครอส high pass (ติดลำโพง)
C) ระหว่างครอส high pass (หลัง C แต่ก่อน L)
3. การทำสโลปเป็นแบบ chebychev ดีไม่ดีอย่างไรบ้างครับ ? ส่วนตัวก็ไม่ค่อยเห็นลำโพงยี่ห้อไหนชอบใช้แบบนี้เลย มันใช้สำหรับงานเฉพาะหรือเปล่า

แก้ไข : ขอโทษทีครับ เพิ่งเห็นตรงข้อ B ) ถ้าพิมพ์ B ติดกับ ) จะกลายเป็นตัวการ์ตูนครับ ขออภัยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม, 2015, 06:42:22 PM โดย Nun1962 »

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2015, 07:35:52 AM »
ถามมาก็ถามไป
รู้ได้ยังไงว่าเป็นออร์เดอร์ที่ 1, ที่ 2 ที่3...........
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2015, 07:50:13 AM »
รู้ได้ยังไงว่าเป็นออร์เดอร์ที่ 1, ที่ 2 ที่3...........

พี่ ออ ลองเข้าที่นี่ครับ เลือก cross over type ที่ต้องการลองดูครับ (ต้องใส่ อิมพีแดนซ์ลำโพงกับจุดตัดก่อนครับ)
http://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/XOver/

อันนี้คือ ออเดอร์ทางไฟฟ้าหรือการคำนวณเท่านั้นนะครับ ส่วนทางอคูสติคคงต้องใช้การวัดด้วยไมค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม, 2015, 07:52:32 AM โดย Tryman »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2015, 08:02:21 AM »

มั่วเอาครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม, 2015, 08:03:59 AM โดย Nun1962 »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2015, 08:03:07 AM »

พี่ ออ ลองเข้าที่นี่ครับ เลือก cross over type ที่ต้องการลองดูครับ (ต้องใส่ อิมพีแดนซ์ลำโพงกับจุดตัดก่อนครับ)
http://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/XOver/

อันนี้คือ ออเดอร์ทางไฟฟ้าหรือการคำนวณเท่านั้นนะครับ ส่วนทางอคูสติคคงต้องใช้การวัดด้วยไมค์

like

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2015, 08:19:47 AM »
Crossover ทำหน้าที่ตัดแบ่งย่านความถี่ไปให้ลำโพงแต่ละชนิดเพื่อให้สามารถตอบสนองความถี่ได้เหมาะสม

มีคำกล่าวว่า "A perfect crossover, in essence, is no crossover at all."
กล่าวคือ "Crossover ที่สมบูรณ์แบบ ในอุดมคติคือ ไม่มี Crossover"

(หมายถึงให้ใช้ดอกลำโพงฟูลเร้นจ์เพียงดอกเดียวต่อข้าง__ มะละกอ)

ซึ่งในความเป็นจริงนั้นทำได้ยาก  
เนื่องจากในวงจรของ Crossover มี Capacitor และ Inductor เมื่อใส่ลงไปแล้วทำให้เกิด
- Phase Shift
- Group delay

จึงเกิด การหักล้างและเสริมกันของ Lobe ในแต่ละแนว

ที่มา

http://karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=100685.25

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม, 2015, 08:22:04 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2015, 09:19:21 AM »
Crossover ทำหน้าที่ตัดแบ่งย่านความถี่ไปให้ลำโพงแต่ละชนิดเพื่อให้สามารถตอบสนองความถี่ได้เหมาะสม

มีคำกล่าวว่า "A perfect crossover, in essence, is no crossover at all."
กล่าวคือ "Crossover ที่สมบูรณ์แบบ ในอุดมคติคือ ไม่มี Crossover"

(หมายถึงให้ใช้ดอกลำโพงฟูลเร้นจ์เพียงดอกเดียวต่อข้าง__ มะละกอ)

ซึ่งในความเป็นจริงนั้นทำได้ยาก 
เนื่องจากในวงจรของ Crossover มี Capacitor และ Inductor เมื่อใส่ลงไปแล้วทำให้เกิด
- Phase Shift
- Group delay

จึงเกิด การหักล้างและเสริมกันของ Lobe ในแต่ละแนว

ที่มา

http://karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=100685.25

ความเห็นส่วนตัว

ผมว่า ไม่มีระบบไหน สมบูรณ์แบบ ครับ ทุกๆอย่างมีข้อจำกัดครับ มีข้อดีและข้อด้อย ในตัวมันเองครับ

เป็นต้นว่า

ระบบ full range โดยใช้ลำโพง ดอกเดียว ไม่ใช้ XO ผมพบว่า  ข้อจำกัด จะไปตกอยู่ที่ดอกลำโพงครับ ลำโพงดอกเดียวที่ให้เสียง ครบทุกย่าน แบบ คุณภาพดี ราคาก็ไม่ได้ถูก ไหนจะเรื่องต้องทำตู้เพื่อช่วยให้ดอกแสดงประสิทธิภาพออกมาอย่างเต็มที่อีก

ระบบ Multi way ใช้ลำโพง หลายดอก ก็ต้องมาทำ XO เพื่อให้แต่ละดอกทำหน้าที่ของตัวเองได้ดี คุณภาพดอกเอย ตู้เอย......

แบบไหนฟังดีกว่า คุ้มกว่า .....ผมตอบไม่ได้

สรุปอยู่ที่ taste ครับ และความพอใจครับ เพื่อนผมบางคนไม่ได้เล่นเครื่องเสียง ของแค่มีเสียง เขาก็พอใจระ บางคน system เป็นล้าน ก็ยังเปลี่ยนอุปกรณ์ไปเรื่อยๆ เพื่อค้นหา ความพอใจยิ่งขึ้นไปอีก

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2015, 09:49:31 AM »

เรื่องของเสียง เสียงเพลงเสียงดนตรี มันไม่มีทฤษฎีอะไรมารองรับ
เสียงเป็นพลังงาน จับต้องมิได้ แต่เรารับรู้สัมผัสได้
เกิดความรู้สึกพร้อมกับอารมณ์ตามมา

และทั้งนี้ทั้งนั้น อารมณ์ที่ว่า
นับเนื่องมาจากประสบการณ์ในอดีต + รสนิยม
ของคนๆ นั้น

กว่า 30 ปีที่ผมคลุกคลีอยู่กับ เครื่องเสียงงานกลางแจ้ง
เฝ้าดูวิวัฒนาการของเครื่องเสียงทั้งระบบ
เฝ้ามองผู้คนที่รายล้อมเวทีการแสดง

เห็นด้วยครับ  รสนิยม จริงแท้

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2015, 10:02:23 AM »

เสียงมีความเร็ว
เสียงมีความถี่
ความถี่เป็นเสมือนลูกคลื่น ซีกบน ซีกล่าง ครบ 360 องศา

C =  Filter 

ออร์เดอร์ที่หนึ่ง  เวลา หรือเฟส เลื่อนไป 90 v องศา
ออร์เดอร์ที่สอง                                 180
             ที่สาม                               270
             ที่สี่                                   360

ถ้าเน้น ถึงบรรยากาศรายรอบ (Ambient) ของเสียงเพลง
เท่าที่ลองเล่นๆ มาบ้าง
พาสสีพครอสโอเวอร์ ออร์เดอร์ที่สี่  Linkwitz & Riley 
ให้เสียงรายรอบที่ว่า ชัดขึ้นสัมผัสได้ครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2015, 10:25:20 AM »
อัพเดต ตอนนี้เปลี่ยน R ใหม่ จาก 7.5 เหลือแค่ 1.8 แทนแล้วครับ

ส่วนตัวชอบฟังเสียงแหลมนิดๆครับ เน้นใสๆ  :showoff เรื่องตำแหน่งการใส่ R ยังสงสัยอยู่นะครับ  ;)

ออฟไลน์ Withaya

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2015, 05:28:37 PM »

โดยใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่นั่นแหละได้แก่ C 10uF L 0.33, 0.48 mH

ต่อแบบนี้ จิ้มโปรแกรมคำนวนในเว็บบอกว่า ได้จุดตัด(ทวิตเตอร์) 2.7 kHz พอดีเลยครับ  0)]  แต่เป็นแบบ Chebychev

ฟังสักพักรู้สึกเสียงแหลมไม่ค่อยหวาน แห้ง ไม่มีน้ำมีนวลเลย จึงลองเอา R 7.5 ohms มาใส่ให้ทวิตเตอร์ไปตัวนึง โดยใส่ไว้ตรงก่อนถึง C เสียงซอฟลงมาพอสมควร เสียงดีดสายกีต้าร์ฟังแล้วชัดเจนขึ้น

ปล.ค่าอุปกรณ์ที่เลือกมาต่างๆได้มาจากการใช้อุกรณ์ที่มีเหลือๆอยู่ ไม่มีหลักการใดๆทั้งนั้นนะครับ  ;D

มีคำถามครับ
1. การต่อ R เพื่อลดความไวลง ควรต่อแบบ ตัวเดียว หรือ สองตัว (L-Pad) ดีครับ ?
2. ถ้าต่อ R แบบตัวเดียว ควรเอา R วางไว้ตรงไหนดีครับ ?
A) ก่อนชุดครอส high pass (ก่อนถึง C)
B) หลังชุดครอส high pass (ติดลำโพง)
C) ระหว่างครอส high pass (หลัง C แต่ก่อน L)
3. การทำสโลปเป็นแบบ chebychev ดีไม่ดีอย่างไรบ้างครับ ? ส่วนตัวก็ไม่ค่อยเห็นลำโพงยี่ห้อไหนชอบใช้แบบนี้เลย มันใช้สำหรับงานเฉพาะหรือเปล่า

ต่อลดความไว ใช้ R สองตัวดีกว่าครับ ต่อหลังจากครอส high pass แล้วครับ สโลบแบบไหนแล้วแต่ว่าการจับคู่ของลำโพงเป็นแบบไหนมากกว่าครับ ค่าทำคำนวนได้จากสมการใช้จริงๆม่ได้ครับ วัดเอาง่ายสุด กันหลงทางที่สุดแล้วครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2015, 06:44:15 PM »

ต่อแบบนี้ จิ้มโปรแกรมคำนวนในเว็บบอกว่า ได้จุดตัด(ทวิตเตอร์) 2.7 kHz พอดีเลยครับ  0)]  แต่เป็นแบบ Chebychev

ปล.ค่าอุปกรณ์ที่เลือกมาต่างๆได้มาจากการใช้อุกรณ์ที่มีเหลือๆอยู่ ไม่มีหลักการใดๆทั้งนั้นนะครับ  ;D

มีคำถามครับ
B) หลังชุดครอส high pass (ติดลำโพง)

ต่อลดความไว ใช้ R สองตัวดีกว่าครับ ต่อหลังจากครอส high pass แล้วครับ สโลบแบบไหนแล้วแต่ว่าการจับคู่ของลำโพงเป็นแบบไหนมากกว่าครับ ค่าทำคำนวนได้จากสมการใช้จริงๆม่ได้ครับ วัดเอาง่ายสุด กันหลงทางที่สุดแล้วครับ

รบกวนขอความรู้หน่อยได้ไหมครับ ต่อก่อนกับหลังมันมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ ?

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2015, 10:43:57 PM »

มีคำถามครับ

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2015, 07:42:04 AM »
ผมเคยใช้ H602 ลงตัวที่ 2nd order ประมาณ 2500-3000 Hz จำเบอร์ทวีทเตอร์ไม่ได้แต่เป็น Seas โดมโลหะเหมือนกันครับ นานมากละ  :headphone

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2015, 08:11:46 AM »

ก๊อปฝรั่งเลยดีกว่า

http://www.diyaudio.com/forums/multi-way/276505-seas-h602-h400.html

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2015, 08:31:46 AM »

หรือ ลองเลยครับ น่าจะใกล้เคียงมาก

ความไว  H400  =   91 dB SPL   อิมพีแด๊นซ์  6 R    ทนได้  55 วัตต์
ความไว  H602  =   89 dB SPL

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2015, 02:29:42 PM »
ว่าจะทำลำโพงเองซักคู่  ซื้อสำเร็จดีกว่ามั้ง
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2015, 06:46:35 PM »
ว่าจะทำลำโพงเองซักคู่  ซื้อสำเร็จดีกว่ามั้ง

มีเยอะแล้วครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2015, 07:01:30 PM »

หรือ ลองเลยครับ น่าจะใกล้เคียงมาก

ความไว  H400  =   91 dB SPL   อิมพีแด๊นซ์  6 R    ทนได้  55 วัตต์
ความไว  H602  =   89 dB SPL

ขอบคุณครับ ไปค้นดูแล้วมี R 1 , 22 ohms เหลืออยู่พอดีเลย   Y] :headphone

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2015, 07:11:53 PM »
มันไม่ต้องจูน เลือกฟังเอาเลย

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2015, 09:15:01 PM »
ทวีทเตอร์

มีคำแนะนำให้ตัดที่  3000 Hz

และกลับขั้วลำโพงเสียงแหลม
เป็นผมเสียงทุ้มจะต่อตรง เพราะยังไง  เสียงทุ้มตามสเปคมันไปได้แค่  3000 Hz
จะได้ไม่ต้องกลับขั้วลำโพง

ป.ล.  มันยังมีเรื่องของ  Time Alignment เรื่องของวงจรคอนโทรล ค่าอิมพีแด๊นซ์เสียงแหลมให้คงที่อีกนะครับ
ผมเลยเลิกเล่น พาสสีพครอสมาหลายปีแล้ว
ทนฟัง  JBL LE 8T ฟูลเร้นจ์ 8 นิ้วดอกเดียว ในตู้ Lancer 44
พอทำความคุ้นเคยก็สบายหัวใจครับ

สเปคเสียงทุ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2015, 09:32:18 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2015, 10:39:42 PM »
ทวีทเตอร์

มีคำแนะนำให้ตัดที่  3000 Hz

และกลับขั้วลำโพงเสียงแหลม
เป็นผมเสียงทุ้มจะต่อตรง เพราะยังไง  เสียงทุ้มตามสเปคมันไปได้แค่  3000 Hz
จะได้ไม่ต้องกลับขั้วลำโพง

ป.ล.  มันยังมีเรื่องของ  Time Alignment เรื่องของวงจรคอนโทรล ค่าอิมพีแด๊นซ์เสียงแหลมให้คงที่อีกนะครับ
ผมเลยเลิกเล่น พาสสีพครอสมาหลายปีแล้ว
ทนฟัง  JBL LE 8T ฟูลเร้นจ์ 8 นิ้วดอกเดียว ในตู้ Lancer 44
พอทำความคุ้นเคยก็สบายหัวใจครับ

สเปคเสียงทุ้ม

ที่คุณ Malako โพสต์มาอันนี้ ใกล้เคียงกับวงจรล่าสุดของผมที่สุดแล้วครับ  

วันนี้ผมได้ทำการจูนเพิ่มอีกครั้ง โดยทีแรกก็ทำตามลิ้งฝรั่งที่คุณ Malako โพสต์มาเหมือนกัน  วงจรที่ให้มาเป็นดังนี้  

ผมพยายามจะทำให้ใกล้เคียงที่สุด โดยลองไปกดโปรแกรมคำนวนเล่นๆดู ไม่มีนัยสำคัญอะไรหรอกครับ แค่จะไว้เผื่อใช้อ้างอิงอะไรได้บ้างน่ะ  8) ใส่ค่าตรามวงจรรูป

ออกมาได้ค่าต่างๆเป็น WF ตัดที่ 1.6 kHz ,TW ตัดที่ 3.7-4.1 kHz (ในลิ้งค์ฝรั่งบอกให้เปลี่ยน C เป็น 6.8 uF ได้เลยมี 2 ช่วง)

จึงลองเอาอุปกรณ์ที่มีเหลืออยู่ ได้มาดังนี้
WF : L 1.8 mH, C 10 uF
TW : L 0.48 mH, C 3.3 uF

มาลองกดคำนวนดู ได้ว่าถ้าใช้ชุดนี้ WF จะตัดที่แถวๆ 1.2 kHz TW ตัดที่ 4 kHz เห็นอย่างนี้ก็หวานหมูเลย ค่ามันก็พอใกล้เคียงกันอยู่บ้างนะ

เลยลองต่อไปตามนี้ แล้วก็เติม R เข้าไปหน่อยตามในวงจรนั้นเป๊ะเลยได้ R 3.3 ที่ WF และ 3.3-7.5 ที่ TW

ผลปรากฏออกมา เสียงเข้าท่าขึ้นเยอะเลยครับ   0)] แต่ก็ยังไม่ถึงกับลงตัวที่สุด ยังรู้สึกขาดๆเกินๆอยู่บ้าง(ก็แหงสิ ลอกเขามาก็มาไม่ครบ   ;D)

สรุป ตอนนี้เลยถอยกลับมาสู่สามัญ แนวคิดเหมือนคุณ Malako เลยคือ Simply the best ครับ

ตอนนี้เลยต่อแบบ A. ตามที่ตั้งกระทู้ถามไว้อยู่ (คือ WF ต่อตรงไป และ TW ต่อเป็น 2nd order 4kHz (L 0.48 mH, C 3.3 uF)ตามเดิม)

แต่ส่วนเรื่องถูกเฟส กลับเฟส ยังไม่ได้ลองครับ พร้อมกับจะทดลองเพิ่ม L-pads แบบ 2 R ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2015, 10:51:14 PM โดย Nun1962 »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2015, 02:07:43 PM »
หายไปนาน กลับมาอัพเดตให้ฟังต่อครับ  :whistling  ;)

หลังจากหลบไปจูนอยู่นาน สุดท้ายก็เกือบได้ข้อสรุปแล้วครับ วงจรที่ผมใช้เป็นดังรูปนี้ครับ 

วูฟเฟอร์ต่อเป็น order 1 ด้วย L 1.8 mH ทวิตเตอร์ใส่ L-pad เข้าไป กดเครื่องคำนวนแล้วลดไปประมาณ 3 dB

ส่วนตัวครอสฯใช้เป็น 2nd order โดยกลับเฟสที่ขั้วทวิตเตอร์ด้วย C ขนาด 10uF ไม่มีปัญหาอะไรเพราะถูกฟิกซ์ไว้ (มีแค่นี้  ;D)

ส่วนที่มีปัญหามี 2 จุด คือ

1. ค่า L ที่ใช้ (เขียนเป็น A ไว้) เนื่องจากผมมี L อยู่ 2 ค่า ได้แก่ 0.33 mH และ 0.47 mH ไม่รู้จะใช้อันไหนดี ลองต่อดูทั้ง 2 แบบก็โอเคทั้งคู่

ผมเลยมาคิดว่าอยากใช้ค่าที่ทำให้รูปแบบทางไฟฟ้าดีที่สุด รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่าใช้ตัวไหนดี

2. ผมเหลือบไปเห็นวงจรที่ฝรั่งเคยแนะนำมา ของ SEAS Embla ดังรูปข้างล่างนี้

สังเกตว่าตรง LP มีการต่อ R 3.9 ohms เข้าไปด้วยที่ข้างๆ C ตัว shunt ผมไม่ทราบว่ามันคืออะไร ทำหน้าที่อะไร

แต่ลองทำตามโดยเอา R ไปต่อ shunt ข้าง L ของ High Pass ดูบ้าง พบว่า เมื่อต่อแล้ว ทำให้เสียงกลางสูงเนียนขึ้น หรือ นุ่มขึ้น

ผมจึงจัดเปลี่ยนเพิ่มค่าไปเรื่อยๆ จนได้มาเป็น R 7.5 ohms ครับ อยากจะถามว่า R ที่ตำแหน่งนี้ทำหน้าที่อะไรครับ ? แล้วทางไฟฟ้าจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

3. ถ้าตัดตัว R ในข้อ 2. ออก(ไม่สนใจมัน) แล้วนำค่า L กับ C มาคำนวนหาจุดตัดของทวิตเตอร์ จะได้เป็น

C 10uF + L 0.33 mH => x-point = 2.7 kHz
C 10uF + L 0.47 mH => x-point = 2.3 kHz

ไม่ทราบว่าถ้ามี R ในข้อ 2. เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยแล้ว จัดตุดที่ว่ามาจะเปลี่ยนไปหรือไม่ ?

ขอบคุณครับ  :)

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2015, 02:58:00 PM »

2. ผมเหลือบไปเห็นวงจรที่ฝรั่งเคยแนะนำมา ของ SEAS Embla ดังรูปข้างล่างนี้

สังเกตว่าตรง LP มีการต่อ R 3.9 ohms เข้าไปด้วยที่ข้างๆ C ตัว shunt ผมไม่ทราบว่ามันคืออะไร ทำหน้าที่อะไร

แต่ลองทำตามโดยเอา R ไปต่อ shunt ข้าง L ของ High Pass ดูบ้าง พบว่า เมื่อต่อแล้ว ทำให้เสียงกลางสูงเนียนขึ้น หรือ นุ่มขึ้น

ผมจึงจัดเปลี่ยนเพิ่มค่าไปเรื่อยๆ จนได้มาเป็น R 7.5 ohms ครับ อยากจะถามว่า R ที่ตำแหน่งนี้ทำหน้าที่อะไรครับ ? แล้วทางไฟฟ้าจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

3. ถ้าตัดตัว R ในข้อ 2. ออก(ไม่สนใจมัน) แล้วนำค่า L กับ C มาคำนวนหาจุดตัดของทวิตเตอร์ จะได้เป็น

C 10uF + L 0.33 mH => x-point = 2.7 kHz
C 10uF + L 0.47 mH => x-point = 2.3 kHz

ไม่ทราบว่าถ้ามี R ในข้อ 2. เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยแล้ว จัดตุดที่ว่ามาจะเปลี่ยนไปหรือไม่ ?

ขอบคุณครับ  :)

C กับ R นี้เป็นวงจร Zobel ครับ หรือในลำโพงเรียกว่าวงจีปรับอิมพีแดนซ์ Impedance Equalization Circuit - design a Impedance Equalization Circuit to match driver resistance.

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2015, 05:18:05 AM »

เท่าที่เล่นกับลำโพงมาแบบลองผิดลองถูก เดามั่งมั่วมั่ง

เมื่อมีความถี่ที่สูงขึ้น Impedance ลำโพงจะสูงขึ้นตาม เช่น 8 โอห์ม จะขยับเป็น 9,10 โอห์ม
และจะลดลงโดยอัตโนมัติ เมื่อความถี่สูงลงตามจังหวะเพลง
การที่อิมพีแด๊นซ์ลำโพงขึ้นลงตลอดเวลา มีผลทำให้ จุดตัดที่คำนวณไว้เปลี่ยนไป
ผลที่ตามมาหนึ่งในหลายอย่างคือ ณ จุดนั่งฟังเสียงเพลงจะวูบวาบ ตำแหน่งชิ้นดนตรีไม่นิ่ง
จึงต้องมี วงจรเล็กๆ เข้ามาปรับให้อิมพีแด็นซ์คงที่

ตามรูปข้อที่ 2  เป็นวงจรที่เรียกว่า Zobel Filter  ซึ่งใช้กับเสียงทุ้มเท่านั้น
ในวงจรจะเริ่มจาก  C  4.7 uF  ต่อกับ R  3.9 โอห็ม  ลงกราวน์ ซึ่งจะให้สมบูรณ์แบบต้องมี L อนุกรมอีกตัว
จะต่อก่อนหรือหลัง L 2.2 uF ก็ได้

ส่วนการปรับอิมพีแด๊นซ์ของเสียงแหลมนั้น เรียกว่าวงจรเล็กๆ นี้ว่า  Notch Filter

หมายเหตุ Impedance ที่สูงขึ้นจะเกิด ณ จุดตัดที่เป็น Resonance frequency นี้มักจะเป็นทางด้าน HPF
และอยู่ห่างจากจุดที่มีอิมพีแด๊นซ์สูงขึ้นไม่มากนัก
เท่าที่ผมสังเกตุ มันจะอยู่ในลำโพงที่เน้นคุณภาพระดับสตูดิโอที่ต้องการความแม่นยำ ณ จุดนั่งฟัง
แทบไม่เห็นในลำโพงระดับคอมเมอเชียลทั่วไปครับ
อาจเป็นเพราะมันมีส่วนให้ความไวลำโพงรวมต่ำลงมาก ต้องการแอมป์มี่มีพละกำลังถึงๆ มาขับ
ทุกวันนี้ลำโพงสตูดิโอในห้องอัดจึงหันมาใช้ Active Cross ครับ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2015, 09:53:06 AM »
มันต้องสร้างลำโพงให้ใช้ครอสโอเวอร์น้อยที่สุด หรือไม่ก็สร้างตู้ให้ใหญ่กว่าตวามเป็นจริงเล็กน้อย แล้วลดระดับความไวในย่านความถี่สูงให้สัมพันธ์กับวูฟเฟอร์ ลองหาวูฟเฟอร์ 8 นิ้ว กับ ทวีตเตอร์ริบบ้อนมาลองต่อดูครับ ผมก็ใช้อยู่
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2015, 01:24:31 PM »
พอดีผมสนใจทำ 15 นิ้ว สองทาง ดอกของ P.audio ขอคุยด้วยหน่อยครับ ตามลิงที่อ้างอิง นอกจากวงจรตัดแบ่งความถี่แล้วยังมี additive circuit อีกด้วย

1. Series Notch Filter (Help) - design a LCR filter to remove that response spike.
2. Parallel Notch Filter (Help) - design a parallel trap filter to remove broader peaks.
3. Driver Attenuation Circuit (Help) - design a L-Pad to decrease driver sensitivity.
4. Impedance Equalization Circuit (Help) - design a Impedance Equalization Circuit to match driver resistance.
5. Contour Network (Help) - design a Contour Network to correct drivers with a rising response curve.

อ้างอิง  http://www.diyaudioandvideo.com/

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2015, 06:26:12 PM »

ดอกพีออดิโอ 15 นิ้วที่ว่า รุ่นไหนครับ
เสียงแหลมใช้ตัวไหน และแบบตู้ นะครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2015, 08:20:43 PM »
E15-200S หรือไม่ก็ IMF HP-15W  อย่างหลังนี่ลำโพงรากหญ้าราคาไม่ถึงพัน
ส่วนแหลมยังไม่ลงตัวว่าจะเป็นปากแตรหรือหัวจรวด จะ 50W หรือ 60W  น้าแนะนำหน่อยซิ
ตู้ก็สี่เหลี่ยม ตู้มีท่อ ไม่เกิน 200 ลิตร
ยังห่วงอยู่ว่ามีแต่แอมป์มด มันจะตดใส่ 15 นิ้วดังหรือเปล่า

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2015, 05:46:49 AM »
ผมแนะนำ Eminence Alpha 15A ครับ  ราคาตัวละ 2,300.- ลด  10%  รอกันยายน ลด 20%
Amp Camp Amp  ขับสบาย

เสียงแหลม อยากให้ลองฟัง  P.Audio BM D450 รุ่นแรก  2,500.- /คู่  ปากฮอร์นเบต้าทรี นัฐพงษ์มีขาย
สุ้มเสียงมีคุณงามความดีพอตัวครับ

พาสสีพผมหยิบฉวยข้าวของที่มีในบ้านทำเฉพาะเสียงแหลม ตัดที่  2200 Hz  Linjwhitz & Riley  4th order  อีมิเน้นท์ ต่อตรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม, 2015, 06:05:43 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2015, 11:11:37 AM »
Amp Camp Amp กี่วัตต์ครับ
แอมป์หลอดไม่เกิน 10 วัตต์ เอาดอก 15 นิ้ว อยู่ไหมครับ  กลัวมันดังแอ๊บๆ เพราะขอบลำโพงมันก็อย่างแข็ง

เสียเงินทั้งทีอยากลองของไทยครับ ที่จริงพีออดิโอก็ไม่ไทยนะ

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2015, 12:37:54 PM »
แอมป์หลอดไม่เกิน 10 วัตต์ เอาดอก 15 นิ้ว อยู่ไหมครับ  กลัวมันดังแอ๊บๆ เพราะขอบลำโพงมันก็อย่างแข็ง

เสียเงินทั้งทีอยากลองของไทยครับ ที่จริงพีออดิโอก็ไม่ไทยนะ

สัญชาติไทยครับ

All Design Copyright P. Audio System Co., Ltd.
19/4 Moo 2 T. Bangkratuk A. Sampran Nakhon Pathom 73210 Thailand
Tel: +66-2-441 6600 (Auto 30 Lines)  Fax: +66-2-441 6699  e-mail: info@paudiothailand.com

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2015, 11:06:26 PM »
แอมป์หลอดไม่เกิน 10 วัตต์ เอาดอก 15 นิ้ว อยู่ไหมครับ  กลัวมันดังแอ๊บๆ เพราะขอบลำโพงมันก็อย่างแข็ง

สัญชาติไทยครับ

All Design Copyright P. Audio System Co., Ltd.
19/4 Moo 2 T. Bangkratuk A. Sampran Nakhon Pathom 73210 Thailand
Tel: +66-2-441 6600 (Auto 30 Lines)  Fax: +66-2-441 6699  e-mail: info@paudiothailand.com

โรงงานอยู่ไทย แต่เจ้าของเป็นไต้หวันครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2015, 08:18:39 AM »
นอกจาก ธานินทร์ แล้วผมยังไม่เห็นมียี่ห้อไทยยี่ห้อไหนดังเท่าเลยครับ
สบู่ตรานกแก้วตอนนี้ก็เงียบไปแล้ว น้ำยาอุทัยทิพย์ กฤษณากลั่นตรากิเลนด้วย

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2015, 03:05:51 PM »
ผมจขกท. ตอนนี้ได้กลับคืนสู่สามัญแล้วครับ  :P

ทวิตฯกับวูฟ ลองไปใช้ 2nd order แบบบ้านๆที่สุด ใส่ทั้ง 2 ดอกเลย จากเดิมใส่แค่ทวิตฯ ส่วนวูฟไม่ใส่หรือใส่ 1st order ยังคงตัดที่ 4kHz อยู่เหมือนเดิม แล้วก็ใส่ L-pad -3dB ที่ทวิตเตอร์ด้วย จัดการกลับเฟสทวิตฯตามตำรา

สุ้มเสียงที่ได้ผมว่าโอเคแล้วล่ะครับตอนนี้  d_d

จริงๆแล้วไม่ใช่อะไรหรอกครับ เริ่มเบื่อลำโพงแล้ว  ;D อยากไปเล่นอย่างอื่นบ้าง แหะๆ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2015, 04:59:10 PM »
แขกคุยกันเพลิน จขกท. มารายงานตัวแล้ว  K]

ออฟไลน์ wit66

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2015, 05:48:16 PM »
อิๆของผมก็ปั้นมาไว้ฟังคู่นึงครับ ตอนนี้ยังต่อแบบ 6db/oct เหมือนกันครับพอดีลดราคาช่วงเดือนที่แล้ว

1st order ตัดที่กี่เฮิร์ตซครับ ไม่กลัวลำโพงขาดหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม, 2015, 07:08:45 PM โดย Nun1962 »
ข้อมูลติดต่อ  http://www.htg2.net/index.php?topic=77117.0