ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคย diy หลอด ปประเภทนี้มั๊ยครับ  (อ่าน 1276 ครั้ง)

ออฟไลน์ teknic

• อย่าคิดมาก
  • *
  • Total likes: 0
ท่านใดเคย diy หลอด ปประเภทนี้มั๊ยครับ
« เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2015, 05:58:19 PM »
ด้านข้างเขียนว่า thyratron

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
Re: ท่านใดเคย diy หลอด ปประเภทนี้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2015, 06:26:57 PM »
มีคำเตือน  K)

ออฟไลน์ Mr. Tube

Re: ท่านใดเคย diy หลอด ปประเภทนี้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2015, 10:19:33 PM »
Thyratron เป็น Triode ที่ใส่ Gas เฉื่อยไว้ครับ (แต่บางเบอร์ก็เป็นไอปรอท) ใช้สำหรับงาน Switching เอามาทำขยายสัญญาณไม่ได้ครับ

Thyratron มักจะปล่อยรังสีออกมาด้วย กรณีหลอดข้างต้นคงเป็นรังสีที่เป็นอันตรายหรือแรงมากตัวถังจึงไม่โปร่งแสงครับ

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• Super Star
  • *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2015, 12:14:09 AM »
อยาก diy มั่ง  :yahoo  d_d แต่ยังหาอุปกรณ์ใช้งานควบประกอบไม่ได้ เลย :cry2 :cry2 :cry2
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..

ออฟไลน์ teknic

• อย่าคิดมาก
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2015, 07:04:44 AM »
ถาใช้ไฟต่ำๆจะได้มั๊ยครับน้า tube แต่ไฟจุดใส้หลอดตั้ง 6 A อุปกร์ high volt พอมีบ้างครับ แต่ถ้าอันตราย คงใส่กรอบไว้ดูเฉยๆ :-\

ออฟไลน์ Mr. Tube

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2015, 11:48:43 AM »
ถาใช้ไฟต่ำๆจะได้มั๊ยครับน้า tube แต่ไฟจุดใส้หลอดตั้ง 6 A อุปกร์ high volt พอมีบ้างครับ แต่ถ้าอันตราย คงใส่กรอบไว้ดูเฉยๆ :-\

เคยคิดเหมือนกันแต่... หลอดมันใช้ขยายสัญญาณไม่ได้ครับ

อยาก diy มั่ง  :yahoo  d_d แต่ยังหาอุปกรณ์ใช้งานควบประกอบไม่ได้ เลย :cry2 :cry2 :cry2

ขาดอะไรบ้างละครับคุณพรานฯ

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• Super Star
  • *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2015, 10:18:29 PM »
หัวปล่อยสัญญานน่ะ อาจารย์ ยังหาไม่ได้เลย  K] K] หลอดตระกูล x-ray น่ะ :shutup :shutup หลอดตัวนี้น่าจะเอามาทำรีโมทไฟสูงได้ดีเน๊อะ  O0 O0 O0
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..