ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ที่ชาร์ตมือถือต่อ relay แล้วระเบิด  (อ่าน 1085 ครั้ง)

ออฟไลน์ Flures

• ชอบแสงสี
ใช้ที่ชาร์ตมือถือต่อ relay แล้วระเบิด
« เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2015, 09:04:05 PM »
ผมใช้ที่ชาร์ตมือถือแบบ switching ตัวเล็กๆ ต่อ relay 5v แล้วที่ชาร์ตมือถือระเบิด :blowup

เป็นเพราะ switching power supply ต่อ inductance load ไม่ได้ใช่ไหมครับ
ถ้าต้องการต่อแบบนี้จะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ ที่ไม่ใช้หม้อเเปลงเพราะที่ว่างไม่พอครับ

ออฟไลน์ audiomania

Re: ใช้ที่ชาร์ตมือถือต่อ relay แล้วระเบิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2015, 09:31:02 PM »

ขึ้นกับที่ชาร์จคุณภาพไม่ดี หรืออยู่ในสภาพไม่สมบูรณ์เป็นทุนเดิม ยิ่งตัวเล็กๆที่ขายกันเกร่อนี่ตัวเสี่ยงเลย ซื้อมาแกะดูคุณภาพการบัดกรีแล้วจะกลัวมันไปเลย

แต่หวังว่าจะไม่ใช่กรณีต่อเข้ารีเลย์ผิดขา ไปต่อหน้าคอนแทคเอานะครับ เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นก็ :blowup ชัวร์

ออฟไลน์ Flures

• ชอบแสงสี
Re: ใช้ที่ชาร์ตมือถือต่อ relay แล้วระเบิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2015, 09:41:31 PM »

ขึ้นกับที่ชาร์จคุณภาพไม่ดี หรืออยู่ในสภาพไม่สมบูรณ์เป็นทุนเดิม ยิ่งตัวเล็กๆที่ขายกันเกร่อนี่ตัวเสี่ยงเลย ซื้อมาแกะดูคุณภาพการบัดกรีแล้วจะกลัวมันไปเลย

แต่หวังว่าจะไม่ใช่กรณีต่อเข้ารีเลย์ผิดขา ไปต่อหน้าคอนแทคเอานะครับ เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นก็ :blowup ชัวร์

ต่อด้านขดลวดครับ
relay ของ TAKAMISAWA สีฟ้า 5v ครับ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2015, 09:52:00 PM »
 :)ได้ต่อไดโอดไว้กับรีเลย์รึเปล่าครับ 

:)แล้วมีสวิทตัดต่อวงจรยังไงครับ

:)เช็คสุขภาพของขดลวดรีเลย์ด้วยครับว่ายังใช้ได้รึเปล่า 

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 06:30:12 AM »
แบบสี่เหลี่ยมตัวเล็ก ๆ ที่มาจากจิน มันระเบิดเพราะตัวมันเองแหละครับ  ไม่ใช่เพราะตัวรีเเลย์ 
เคยเห็นตอนที่กำลังเสียบชาร์ทโทรศัพท์ มันระเบิดตูมคาปลั๊กไฟเลยครับ

ออฟไลน์ praneet

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 07:48:18 AM »
คุณภาพตามราคาครับ

ออฟไลน์ Oonjai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 09:40:29 AM »
ทำไมที่ชารท์ต้องมีรีเลย์ด้วยครับ

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 12:36:38 PM »
ผมใช้ที่ชาร์ตมือถือแบบ switching ตัวเล็กๆ ต่อ relay 5v แล้วที่ชาร์ตมือถือระเบิด :blowup

เป็นเพราะ switching power supply ต่อ inductance load ไม่ได้ใช่ไหมครับ
ถ้าต้องการต่อแบบนี้จะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ ที่ไม่ใช้หม้อเเปลงเพราะที่ว่างไม่พอครับ

ลองดูที่ตัวหม้อแปลงหลักครับว่ามีไฟจ่ายออกมากี่โวลท์บ้าง 
ถ้ามีขนาด 15V-18V.DC. ก็ใช้ IC 7809 ลดโวทล์ลง แล้วลดด้วย 7805 อีกที เหลือ 5V ก็จ่ายให้ รีเลย์ได้แล้วครับ
แต่ถ้ามีขนาด 9V-12V.DC ก็เอา 7805 คุมไฟให้เหลือ 5V.DC. ได้เลยครับ

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
  • Superstar...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 12:58:26 PM »
Switching Mode Power Supply (SMPS) ที่ถูกออกแบบมาดีจะมีวงจรป้องกันกระแสเกินครับ เช่น โหลดช็อต หรือ โหลดเกิน วงจรป้องกันกระแสเกินตรวจจับกระแสเกินได้จะส่งหยุดการทำงานของ SMPS โดยที่ Fuse ต้นทางจะไม่ขาดและเมื่อปลดจุดช็อตหรือลดโหดลง SMPS ก็จะสามารถใช้งานได้ต่อครับ

ส่วน SMPS ที่ออกแบบมาไม่ดีเมื่อโหลดช็อตหรือโหลดเกินก็จะเกิด :blowup ได้ครับ

ทดลองดูได้เลยครับกับ SMPS ที่เรามีใช้งานอยู่ครับว่าจะเป็นของดีหรือไม่ดี
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein