ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องเปลี่ยนสายไฟจากมิเตอร์ไฟครับค  (อ่าน 1281 ครั้ง)

ออฟไลน์ vakins1202

• *
กำลังจะเปลี่ยนสายไฟให้ม้นใหญ่ ไม่ทราบว่าต้องใช้กี่สแควมิน และต้องใช้ยี่ห้ออะไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: ขอสอบถามเรื่องเปลี่ยนสายไฟจากมิเตอร์ไฟครับค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 10:14:29 AM »
ลอง search คำว่า สายไฟ ที่มุม ค้นหา ด้านบนดูครับ มีข้อมูลอยู่บ้างพอสมควรครับ

ออฟไลน์ tuner

Re: ขอสอบถามเรื่องเปลี่ยนสายไฟจากมิเตอร์ไฟครับค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 12:17:06 PM »
มิเตอร์ไฟบ้านหรีอเปล่าครับ ถ้าหม้อ 15A  ถ้าเป็นสายทองแดงก็ 16sqmm ถ้าเป็นอลูมิเนียมก็ 25sqmmครับ

ออฟไลน์ ปีศาจเกินร้อย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 01:23:20 PM »
ลองดูกระทู้นี้เป็นแนวทางครับ ลงทุนแล้วคุ้มแน่นอน ผมก็ดูจากระทู้นี้เป็นตัวอย่าง รู้แบบนี้ทำไปนานแล้ว www.teerawatj.com/webboard/index.php?topic=63.0

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 04:11:00 PM »
ลองดูกระทู้นี้เป็นแนวทางครับ ลงทุนแล้วคุ้มแน่นอน ผมก็ดูจากระทู้นี้เป็นตัวอย่าง รู้แบบนี้ทำไปนานแล้ว www.teerawatj.com/webboard/index.php?topic=63.0

:thumb  ดีมากครับ มีรายละเอียดพร้อมสรรพเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 06:45:43 PM »
ขอบคุนสมาชิกทุกท่านครับ พึ่งจะเปลี่ยนเสร็จเมื่อตะกี้เอง ใช้สายสิบหกสแควมิน แต่ซื้อมาสั้น เลยต้องต่อสาย ไม่ทราบว่าไฟมันจะเดินสะดวกไม่ครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 07:07:30 PM »
ขอบคุนสมาชิกทุกท่านครับ พึ่งจะเปลี่ยนเสร็จเมื่อตะกี้เอง ใช้สายสิบหกสแควมิน แต่ซื้อมาสั้น เลยต้องต่อสาย ไม่ทราบว่าไฟมันจะเดินสะดวกไม่ครับ

ถ้าจากที่คิดก็น่าจะไม่สะดวกครับ ไม่ทราบว่าใช้วิธีต่อแบบไหนครับ เดี๋ยวเกิดทำไม่ดีอาจจะเกิดเป็นความร้อนขึ้นมาได้นะครับ

ออฟไลน์ tuner

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 07:49:38 PM »
ใช้แคล้มต่อสายทองเหลืองหรือเปล่าครับ ถ้าขันแน่น พื้นที่สัมผัสกันของสายทั้งสองเส้นเพียงพอ ก็พอได้ครับ แต่ก็คงไม่ดีเท่าไม่ต่อครับ ทำไมไม่เอาไปเปลี่ยนครับแล้วซื้อเส้นที่ยาวกว่าครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 08:37:14 PM »
ใช้แคล็มสีขาวธรรมดาต่อ พรุ่งนี้ให้ช่างมาเดินสายใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่องไฟฟ้า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2015, 09:23:37 AM »
ถ้าเป็นไปได้นะครับ ให้ช่างไฟประจำหมู่บ้าน เปลี่ยนสายก่อนเข้ามิเตอร์ด้วยนะครับ(มิเตอร์ เปลี่ยนเป็น 15A(30-45A)งบเปลี่ยน4000กว่าบาท ถ้าเลือกได้ใช้ของมิซซู) เสียงต่างกับไม่เปลี่ยนมากเมื่อเทียบกับระยะแค่สาย5-6เมตร สายก็แบบประหยัดดีๆ Yazaki 16 SQmmครับ และถ้าท่านคิดว่าจะใช้สายนี้เป็นสิบๆปี ผมแนะนำให้ซื้อสายมาใหม่ ห้ามมีจุดต่อระหว่างสาย เพราะตอนนี้ท่านอาจจะคิดว่าไม่เป็นไร แต่นานวันจุดที่สายมีปัญหามากที่สุดคือจุดต่อครับ ผมแก้สายไฟเข้าบ้านมาหลายหลัง ปัญหา ต่อสาย เป็นอันดับต้นๆที่ต้องเจอครับ แต่ที่สำคัญอย่าลืมทำระบบ สายดินหรือกราวด์ ด้วยนะครับ  และ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม, 2015, 09:42:08 AM โดย nang kang-pla »
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2015, 04:35:17 PM »
ตามระเบียบของการไฟฟ้า ถ้ามีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงระบบไฟฟ้าภายในตั้งแต่หลังมิเตอร์ ถึงจะเป็นทรัพย์สินของเรา แต่จะต้องแจ้งให้เค้ามาตรวจสอบมาตรฐานด้วยนะครับ แต่ที่ผ่านมาก็หยวน ๆ ไม่ค่อยมีปัญหา

แต่สายไฟจากระบบจำหน่ายมาเข้ามิเตอร์เป็นทรัพย์สินของการไฟฟ้า  ไปเปลี่ยนสุ่มสี่สุ่มห้าถ้าเค้าไม่เอาเรื่องก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเค้าเกิดหงุดหงิดขื้นมา  เป็นคดีอาญาข้อหาลักทรัพย์เลยนะครับ

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2015, 01:53:58 PM »
ตามระเบียบของการไฟฟ้า ถ้ามีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงระบบไฟฟ้าภายในตั้งแต่หลังมิเตอร์ ถึงจะเป็นทรัพย์สินของเรา แต่จะต้องแจ้งให้เค้ามาตรวจสอบมาตรฐานด้วยนะครับ แต่ที่ผ่านมาก็หยวน ๆ ไม่ค่อยมีปัญหา

แต่สายไฟจากระบบจำหน่ายมาเข้ามิเตอร์เป็นทรัพย์สินของการไฟฟ้า  ไปเปลี่ยนสุ่มสี่สุ่มห้าถ้าเค้าไม่เอาเรื่องก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเค้าเกิดหงุดหงิดขื้นมา  เป็นคดีอาญาข้อหาลักทรัพย์เลยนะครับ
ใช่ครับ ทางที่ดีห้ามทำเองถึงแม้แต่จะหลังมิเตอร์ก็ตามถ้าไม่ให้ช่างประจำหมู่บ้านรับรู้ ส่วนมากจะเกิดปัญหา พอจะทราบนะครับเพราะอะไร
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2015, 08:06:04 PM »

ใช่ครับ ทางที่ดีห้ามทำเองถึงแม้แต่จะหลังมิเตอร์ก็ตามถ้าไม่ให้ช่างประจำหมู่บ้านรับรู้ ส่วนมากจะเกิดปัญหา พอจะทราบนะครับเพราะอะไร

ตอนบ้านเสร็จใหม่ๆ  มิเตอร์เข้าบ้าน 15(45) 3P  จากข้างบนลงมามิเตอร์ช่วงห้าหกเมตรที่ว่า  ใช้สายทองแดงขนาดก็   10sqmmx2  = 2 เส้น (L1,2,3,N)  จึง

เกิดสงสัย ยกพลไป กฟภ. อำเภอ คุยกับเขา
สรุปว่า......เขามีให้เลือก  ทองแดง 10sqmm or  อลู 16sqmm ครับ (ที่อื่น เขตอื่น มิทราบได้)

จึงทำใจมาถึงทุกวันนี้...
....ทั้งๆที่สายเข้าบ้าน  ยันถึงตู้โหลดระยะราวๆ 10m  ใช้สายทองแดง  25sqmmx4  NYY ร้อยท่อฝังดินเข้ามา ;D

แต่ทุกอย่างโอเคไม่มีปัญหาไฟตก  ไฟวูบ  แต่อย่างใด

เฟสที่ใมช้กับเครื่องเสียง  จึงพ่วงสายคืบกว่า OCC (L,N) > Power House 40A >10sqmm L,N > ห้องฟัง  ซะ.......เบรคเกอร์กับสายคืบกว่า ทำหลังสุดเมื่อสองปีที่ผ่านมา..........พบว่าอัพขึ้นเยอะทันทีทั้งภาพ/เสียงจร้า(พลังมโนฯแรง ๕๕๕)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2015, 03:37:25 PM »
ในการเดินสายเข้าบ้าน กระแสสูงสุดของสายไฟ ต้องมากกว่ากระแสพิกัดของมิเตอร์ไฟฟ้าเช่น มิเตอร์ไฟฟ้าขาด 15(45)A ควรใช้สายทองแดงตั้งแต่10sqmmขึ้นไป และอลูมิเนียม16sqmmขึ้นไป เมื่อเทียบกระแสสายไฟคือ กระแสสูงสุดสายหุ้มฉนานเดินเดินในเพดานที่อุณภูมิ 75องศา สายทองแดง10อลู16เท่ากับกระแส45A มันมีเหตุ