ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุอะไร ที่ การเชียร์รีวิิวในบ้านเรากับต่างประเทศ  (อ่าน 1097 ครั้ง)

ผมเลือกดู อ่านบทความนิตยสารหลายค่ายมันมีสาเหตุอะไรเหรอครับ
ที่ทำให้ในบ้านเรา มักเชียร์รีวิว กันเวอร์เกินความเป็นจริงมาก
ท่านนักรีวิว ที่ดีก็มี ที่เชียร์ขายก็มี
หรือ ต้องการเพิ่มยอดขาย  สภาวะเช่นนี้ + เศรษฐกิจอาจทำให้ คนดู อ่านฟังเบื่อไปตามๆกัน
ขนาดร้านที่ ใหญ่โตคิดว่าบริการดียังขายของด้วยการ ฉวยโอกาสเลย
อย่างบางร้าน ที่คิดว่า เศรษฐกิจ คงไม่ดีเลยไม่มีลูกค้า
ผมอยากให้ตระหนักถึง การขายการบริการของคุณ ไม่ว่าจะเชียร์ เวอร์จะซิกแซกการขาย  ไม่งั้น ธุรกิจเครื่องเสียงในบ้านเรา คงจางหายและล้มเลิกกันหมดแน่

ปล ผมคนนึงที่เลิกซื้อของในตัวแทนบ้านเราแล้วครับ
กระทู้นี้ อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆสาชิกที่เคารพ ลองแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
เป็นธรรมชาติของมนุษย์ครับ ที่จะดูว่า ใครจะมีความสามารถที่จะทนต่อกระแสความเย้ายวนของผลประโยชน์ได้มากน้อยกว่ากันน่ะครับ

ออฟไลน์ GUNTAM

ปรกติครับ เขาก็รีวิวเฉพาะสินค้าที่ส่งจากตัวแทน อ่านรีวิวแล้วเกิดกิเลสก็วิ่งไปซื้อหามาได้เลย
รวมถึงเทคโนโลยีก็เลือกรีวิวให้เข้ากับสินค้าที่มีจำหน่ายเท่านั้น

หมดยุคการรีวิวหรือนำเสนอข้อมูลที่มีประโยชน์แล้วครับ จริงๆก็เป็นมายี่สิบปีแล้ว สมัยนั้นผมก็อ่านรีวิวและลองไปซื้อสินค้าที่ว่า
และสิ่งที่ได้คือ "นี่มันขยะชัดๆ" โดนไปหลายรอบอยู่ จนหมดความอดทน ล้มกระดานและค้นหาข้อมูลในมุมมองที่แตกต่าง
ในที่สุดก็หลุดพ้นวงโคจร "เล่นเครื่องเสียง" ซะทีครับ ได้นั่งฟังเพลงอย่างมีความสุข

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
สมัยผมอ่านเยอะๆ ลองเยอะๆ ... ผมเข้าใจอยู่อย่างหนึ่งก็คือ แม้จะเป็นนักเขียนที่ตรงไปตรงมา ก็ยังมีความพยายามเขียนในจุดดีของอุปกรณ์นั้นๆ ... จุดด้อยถ้าเป็นคนตรงมากๆ จะเขียนบอกไว้เลยว่าจุดด้อยคืออะไร อุปกรณ์ตัวนั้นไม่เหมาะกับการเล่นแบบใด

แต่จะมีอีกแนวที่ตรงไปตรงมาจริง เพียงแต่จะเขียนเฉพาะจุดดี จุดใดไม่เขียนเป็นหน้าที่ของผู้อ่านไปลองเองและถามตัวเองว่าเรารับได้หรือเปล่า

กลางเยี่ยม แหลมยอด ... เบสอาจจะไม่มี

เสียงหวาน ไพเราะ เสนาะหู ... อาจจะเล่น rock ไม่ดุ

เบสกระชับมาเป็นลูกๆ เบสต่ำมาเบาๆ ให้รู้สึกได้ ... แหลมอาจจะหดหายไปเลย

สุดท้ายการอ่านเป็นแนวทาง ... ควรเชื่อหูตัวเองครับ
 :whistling
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com