ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเปลี่ยนแปลง พื้นที่เป็นห้อง Home Theater ขอคำปรึกษาจากพี่ๆครับ  (อ่าน 1332 ครั้ง)

ออฟไลน์ khanenzo

คำถามส่วนพื้นที่ 

พื้นที่ส่วนนี้เป็นกึ่งๆ ที่จอดรถ แต่ไม่ใช้ก็ได้ครับ  ขนาดประมาณ 6 X 8.5 เมตร  ด้านในเป็นกระจก 20 mm 

ด้านข้าง กับหน้า ยังไม่แน่ใจครับ  แต่ประเด็นหลักๆ  มีให้เลือกเพียงแค่ 2 พื้นที่เองครับ ค่อนข้างจำกัดอยู่ครับ

อีกส่วนหนึ่ง  เป็นพื้นที่เก็บของ กว้างขวางกว่ามาก  แต่ประเด็นคือ  ถ้าใช้พื้นที่ส่วนนี้  จะกลายเป้นห้อง HT แท้ๆ ค่อนข้างใช้เฉพาะทางไปเลยครับ 

จอภาพ  ได้รับคำแนะนำจาก IAV แล้วครับ จอ  stewart 130  กับ Pj Sony 4 K  หรืออาจจะต้องใช้ LED 70-75  แล้วแต่คุณพ่อคุณแม่ครับ

คำถามระบบเสียง  System ครับ

ในระบบ  อยากใช้เป็น  Pre-Processor  + Power Amp  Multicahnel   แต่ปัญหาคือ ผมอยากฟังเพลงด้วยบ้างนะครับ
ขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1.มี Pre-Pro 1 เครื่องสำหรับดูหนัง กับ  Amp  5 ch ขับ Surround+Center  Amp คู่หน้าใช้ Int ได้หรือไม่ครับ  ถ้าได้ เหมาสมหรือไม่ครับ 

2.ถ้า Int Amp ใช้ไม่ได้  ผมต้องหา Amp 2 Ch มาขับอีกใช่ไหมครับ  ผมไม่เข้าใจเท่าไหร่ครับ

3.ถ้าต้องหา Power Amp มาขับ ผมต้องหา Preamp อีกสำหรับฟังเพลง  เอามาอู่ในระบบเดียวกัน  ยุ่งยากไหมครับ

4.อยากใช้ระบบเสียง Atmos ด้วย  ใช้แค่ 7.2.4 ได้ไหมครับ

5.ลำโพง  คู่หน้า  กับ เซ็นเตอร์ เซอร์ราว  ยี่ห้อเดียวกัน แต่คนละซีรี่ย์กัน เหมาะสมหรือไหม่ครับ กำลังหาลำโพงครับ

6.ถ้านำ ใช้ด้วยกัน 2 ระบบได้ ใช้งานยุ่งยากไหมครับ เรื่องสลับสาย

7.หรือ Pre Pro ตัวไหน ทำได้ในตัวเดียว ดูหนังฟังเพลง (ไม่เน้น Audiophine มากนะครับ ) เน้นไปทาง Music Lover แต่อยากได้ อารมณ์ ฟังเพลงแท้ๆครับ

8.SubWoofer ตอนนี้มี JBL รุ่นเก่าแล้วครับ  2  ตัว ช่วงแรกยังใช้กับ ระบบใหม่ๆ ใช้ไปก่อนได้ไหมครับ up รูปทีหลังนะครับ อยากเปลี่ยนเป็น JL  ครับ

9.ถ้ามีโอกาศขยายระบบ  ผมมาถูกทางหรือไม่ครับ อยากฟังเพลงด้วยครับครับ

10.หรือจะตัดสินใจ ใช้ AVAMP รุ่นสูงๆ  กับ Int Amp ดีดีสักตัว  ถ้ามันใช้ด้วยกันในระะบบได้ จะดีไหมครับ

ขอความกรุณา รบกวนขอคำปรึกษาเล็กๆ น้อยๆ จากพี่ๆ บ้างนะครับ ขอบคุณนะครับ

รูปครับ  >>  พื้นที่เานหน้าครับ 

อีกที่หนึ่งเป็น  โรงเก็บของครับ

ชุดเก่าชุดแรกๆ เลยครับ TV 55 เล่นกับ HD Player ตั้งแต่สมัย  5.1  ตอนนี้ ย้ายไปประจำการห้องนอนแล้วครับ  แต่จะใช้ Sub JBL ที่ถามไว้ข้างต้น ไปก่อนะครับ สำหรับห้องที่กำลังจะทำใหม่   

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
  • May force be with you!
มีอุปกรณ์เยอะจังครับ เดี๋ยวรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบ  :)

ขอบคุณมากนะครับ  ยินดีรับฟังทุกคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม, 2015, 05:33:48 PM โดย khanenzo »

ออฟไลน์ หมอเอก

สวัสดีครับคุณ khanenzo
ผมขอออกความเห็นบ้างแต่อาจจะไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญนะครับ 555 เอาเป็นว่าขอแชร์ประสบการณ์ตามที่เคยรู้จากพี่ๆท่านอื่นๆ เคยเรียนเคยอ่านหนังสือและเคยเจอจากประสบการณ์จริงมาละกันนะครับ

คำถามระบบเสียง  System ครับ

ในระบบ  อยากใช้เป็น  Pre-Processor  + Power Amp  Multicahnel   แต่ปัญหาคือ ผมอยากฟังเพลงด้วยบ้างนะครับ
ขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1.มี Pre-Pro 1 เครื่องสำหรับดูหนัง กับ  Amp  5 ch ขับ Surround+Center  Amp คู่หน้าใช้ Int ได้หรือไม่ครับ  ถ้าได้ เหมาสมหรือไม่ครับ 
สามารถทำได้ครับ แต่จะดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่าส่วนPowerที่อยู่ในInt Ampกับ Power Amp Multichannel ด้วยว่าจะไปด้วยกัน ขับมาแล้วทำให้เสียงลำโพงใกล้เคียงกันหรือไม่ เพราะว่าInt Ampมันเป็นการรวมทั้งภาพPreกับPowerของ2แชลแนลมาไว้ด้วยกันซึ่งจะพบบ่อยๆว่าInt Ampหลายยี่ห้อ หลายรุ่นเลย ที่จะทำให้เสียงออกมามีcolorของเสียงค่อนข้างมากเพื่อให้ผู้ฟังมีความพอใจกับเสียง ชอบเสียงที่ออกมาให้เหมาะกับการฟังเพลง2แชลแนล ทั้งนี้ทั้งนั้นconceptของการฟัง2แชลแนลก็อาจจะจะต่างจากวัตถุประสงค์ในห้องHome theaterที่ในห้องHome theaterเราต้องการให้ได้เสียงใกล้เคียงกับเสียงที่ผู้กำกับอยากให้เราได้ยิน พวกcolorของเสียง ความเพี้ยนต่างๆ ต้องลดให้ได้มากที่สุด อย่างกับPower Amplifier อาจารย์ของผม John Dahl ที่เคยเป็นอดีตDirector of EducationของTHX เคยสอนไว้ว่า ตัวPower Amplifierของระบบ ต้องไม่ทำให้Toneเสียง หรือรูปแบบของสัญญาณขาเข้าจากPre Ampเปลี่ยนไปหน้าที่เพียงแต่เพิ่มความแรงของสัญญาณขึ้นเพื่อส่งไปขับลำโพงให้เพียงพอเท่านั้น ไม่ได้มีหน้าที่ทำให้เสียงของระบบเปลี่ยนไป และถ้าPower Amplifierตัวนั้นดีจริงเมื่อให้แรงขับที่เพียงพอกับลำโพงและขนาดของห้องในความดังreferent levelแล้ว ไม่ว่าเราจะเพิ่มความแรงของPowe Ampหรือเพิ่มกำลังขับไปอีกเท่าไร่ต้องไม่ทำให้เสียงในระบบเปลี่ยนไป แต่สำหรับInt Ampก็ต้องว่ากันเป็นตัวๆไปว่าลักษณะของPowerในInt Ampตัวนั้นจะทำได้อย่างนี้เหรือเปล่าแต่ผมว่าอาจจะหายากหน่อยเพราะยังไงPower ของInt Ampเขาออกแบบมาเหมาะสำหรับงานฟังเพลง มากกว่าดูหนังครับ

2.ถ้า Int Amp ใช้ไม่ได้  ผมต้องหา Amp 2 Ch มาขับอีกใช่ไหมครับ  ผมไม่เข้าใจเท่าไหร่ครับ
ใช่ครับเพื่อให้มีPower ครบทั้ง7แชลแนล

3.ถ้าต้องหา Power Amp มาขับ ผมต้องหา Preamp อีกสำหรับฟังเพลง  เอามาอู่ในระบบเดียวกัน  ยุ่งยากไหมครับ
Int Amp จะมีภาคPreสำหรับฟังเพลง2แชลแนลมาแล้วด้วย สามารถต่อเข้าลำโพงเพื่อฟังเพลงได้เลยครับ

4.อยากใช้ระบบเสียง Atmos ด้วย  ใช้แค่ 7.2.4 ได้ไหมครับ
ดูจากขนาดของพื้นที่ 6x8เมตร ใช้ได้สบาย

5.ลำโพง  คู่หน้า  กับ เซ็นเตอร์ เซอร์ราว  ยี่ห้อเดียวกัน แต่คนละซีรี่ย์กัน เหมาะสมหรือไหม่ครับ กำลังหาลำโพงครับ
เหมาะสมกว่าใช้ต่างยี่ห้อกัน แต่ดีที่สุดต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน seriesเดียวกัน

6.ถ้านำ ใช้ด้วยกัน 2 ระบบได้ ใช้งานยุ่งยากไหมครับ เรื่องสลับสาย
ออกแบบระบบดีๆ ไม่ยุ่งยาก แต่เสียงที่ได้มันต้องcompromiseอย่างใดอย่างหนึ่งครับ ไม่ว่าจะดูหนัง หรือ2channels

7.หรือ Pre Pro ตัวไหน ทำได้ในตัวเดียว ดูหนังฟังเพลง (ไม่เน้น Audiophine มากนะครับ ) เน้นไปทาง Music Lover แต่อยากได้ อารมณ์ ฟังเพลงแท้ๆครับ
Pre Proในปัจจุบันสามารถดูหนัง ฟังเพลงได้หมดครับในตัวมันเอง แต่เสียงสำหรับการฟังเพลง2แชลแนลต้องไปลองฟังเอาเองว่าจะรับได้หรือเปล่า 555 อย่างกับผมการฟังเพลง ผมก็ฟังเป็นแบบmultichannelเลย เพราะผมชอบเสียงแบบนี้ แบบที่มีเสียงenvelopementมาจากลำโพงด้านหลังด้วย แต่ละคนคงชอบไม่เหมือนกันครับตรงจุดนี้

8.SubWoofer ตอนนี้มี JBL รุ่นเก่าแล้วครับ  2  ตัว ช่วงแรกยังใช้กับ ระบบใหม่ๆ ใช้ไปก่อนได้ไหมครับ up รูปทีหลังนะครับ อยากเปลี่ยนเป็น JL  ครับ
ก็รอให้พร้อมค่อยเปลี่ยนทีเดียวสองตัวแต่แนะนำSubwooferควรจะเป็นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ที่สำคัญให้เป็นสองตัวเพราะผมเป็นพวกMultiple Sub Guy ครับ อิ อิ

9.ถ้ามีโอกาศขยายระบบ  ผมมาถูกทางหรือไม่ครับ อยากฟังเพลงด้วยครับครับ
อย่างที่บอกครับ เลือกทางหนึ่งก็จะต้องCompromiseอีกทาง ขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจตรงไหนครับ

10.หรือจะตัดสินใจ ใช้ AVAMP รุ่นสูงๆ  กับ Int Amp ดีดีสักตัว  ถ้ามันใช้ด้วยกันในระะบบได้ จะดีไหมครับ
มันไม่ใช่เฉพาะAmp หรือpre pro เท่านั้ครับที่มันต่างกันสำหรับการดูหนังและฟังเพลง2แชลแนล ทั้งห้องฟัง การวางตำแหน่งลำโพง ตำแหน่งนั่งฟัง ฯลฯ เหล่านี้ล้วนต่างกัน เลือกอย่างหนึ่งก็ต้องยอมCompromiseอีกอย่างครับ
 :headphone

ยังไงก็ตามอันนี้เป็นความคิดของผมที่ชอบมาทางด้านHome theaterแต่ความรู้ด้าน2แชลแนลไม่มีเลย ยังไงลองฟังคำตอบของท่านอื่นๆที่มีความชำนาญทั้งHome theaterและ2แชลแนลดูด้วยนะครับ คงจะได้แง่มุมดีๆอีกหลายด้าน

:secret

ขอขอบคุณอย่างสูงนะครับ  >  คุณ หมอเอก  สำหรับคำแนะนำ และคำตอบนะครับ  ผมพิจรณาจากคำตอบแล้ว  คิดว่าคงต้องแยกระบบออกจากกันดีกว่าครับ  ถ้าลำโพงคู่หน้าดีๆ 

คงอาจจะต้อง หมดงบประมาณไปกับ Center Surround + Power Amp อีกมากพอดู   หาชุดฟังเพลง กับ ดูหนัง คนละชุดกันดีกว่าครับ  ดูท่าทางจะเข้าทีกว่าครับ  แต่ถ้าเป็นไปได้

ในใจก็อยากอยู่ในระบบบเดียวกัน  เสียเงินแล้ว อยากได้คำว่า ความคุ้มค่ามากที่สุดครับ  กรุณี  ได้ลำโพงมาแล้ว  เสียงก็ถูกใจ  ต้องมาฟังเพลงอย่างเดียว  เฮ้อ  เอามาดูหนังด้วย

ก็อาจจะใจไม่ถึง ซื้อ Center Surround  ในซีรี่ย์เดียวกัน  ปัญหาตรงนี้เลยครับ  อยากฟังเพลงด้วย  อยากได้ความคุ้มค่าที่สุดครับ   ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้

... ขอเรียนถาม หมอเอก ครับ

DTS:X เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ .... และเมื่อเทียบกัย Atmos

ออฟไลน์ หมอเอก

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้

... ขอเรียนถาม หมอเอก ครับ

DTS:X เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ .... และเมื่อเทียบกัย Atmos

สวัสดีครับคุณ Mr.Big
สำหรับdts:X นั้นต้องบอกว่าจนถึงณ.ขณะนี้ ยังไม่มีใครได้ลองสัมผัสเสียงจาก dts:X จริงๆกันเลย เครื่องเสียงหลายๆยี่ห้อที่บอกว่ารองรับdts:X นั้นก็ยังต้องรอการupdate firmwareเพื่อที่จะdecode ข้อมูลของdts:x กันทั้งนั้น ซึ่งทางdts:Xได้โฆษณาตอนเปิดตัวครั้งแรกว่าจะสามารถupfirmwareได้ตั้งแต่ปลายๆปีนี้เป็นต้นไป แต่งานนี้ทำท่าจะต้องเลื่อนออกไปอีก เพราะข่าววงในที่ผมทราบมานั้นคือว่า ทางdtsได้เจอกับbugs ที่ทำให้software -ของdts circuitที่ร่วมกันผลิตโดย Analog Devicesและ Texas Instruments มันเกิดsoftware errorsขึ้น ทำให้การdecodeของdts algorithm:X เกิดปัญหาขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งDSP platformsที่ในแต่ละเครื่องก็จะต่างกันออกไป และคนที่ทำงานแก้ปัญหาในส่วนนี้ของdts:X มีจำนวนไม่มากด้วยซึ่งถ้าทำงานได้ไม่เต็มที่dts:Xอาจจะต้องติดโรคเลื่อนกันไปถึงเมษายนปีหน้าก็เป็นไปได้ ยังไงก็คงต้องคอยติดตามกันต่อไปว่าทางdtsจะสามารถแก้ปัญหานี้ได้เร็วขนาดไหน เพราะถ้ายิ่งทิ้งไว้นานอาจจะส่งผลต่องอนาคตของsound formatนี้ไปด้วย
 :secret
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม, 2015, 12:55:42 PM โดย หมอเอก »

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
ขอบคุณมากครับ  ข่าววงในมาก ๆ  :clap