ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับดูหนังในคอนโด 5.1 ครับ  (อ่าน 1587 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
สอบถามครับดูหนังในคอนโด 5.1 ครับ
« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2015, 08:19:44 PM »
ผมควรจะใช้ ตั้งพื้น RF42ll หรือ วางหิ่ง rb51 ll ครับ ขอบคุณครับ มีมือเซ็ตอาชีพอกว่าวางหิ่งดีกว่า  และเพื่อนๆน้องๆบางคนก็ว่าตั้งพื้นดีกว่าเพราะได้เบสเยอะ เอ้..แต่ก็มีซับฯช่วยเสียงต่ำอยู่แล้วทำไมต้องใช้ตั้งพื้นละครับ ผมเลยสงสัยครับ

สมศักดิ์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ 1st class

Re: สอบถามครับดูหนังในคอนโด 5.1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2015, 11:19:14 PM »
ขอตอบแบบภาพรวมครับ ไม่ได้เจาะจงยี่ห้อรุ่น ซึ่งถ้าว่ากันแบบละเอียดอยู่ที่การออกแบบของแต่ละบริษัทครับ

ลำโพงวางหิ้ง จุดเด่น คือ เสียงกลาง และมิติของเสียง เนื่องจาก โดยมากจะใช้ ดอก mid bass ที่ขนาดไม่ใหญ่มาก และตัวตู้ที่ขนาดเล็ก สำหรับข้อด้อยถ้าเปรียบกับลำโพงตั้งพื้น ส่วนใหญ่จะให้เสียงbass ได้น้อยกว่า และอีกข้อคือต้องใช้ขาตั้ง (ขาตั้งดีๆราคาก็สูงพอสมควร)

ลำโพงตั้งพื้น  bass มากกว่าแน่ ถึงแม้จะใช้ดอกขนาดเดียวกันแต่ปริมาตรของตู้มากกว่าส่วนใหญ่ ก็จะให้เสียงได้ต่ำกว่าครับ  ข้อด้อย โดยมากราคาสูงกว่าวางหิ้ง ให้เสียงกลาง ได้ไม่ดีเท่าหากว่าใช้ driver ที่มีขนาดใหญ่กว่า  ยืดหยุ่นในการsetupน้อยกว่า

Subwoffer ใช้ให้เสียงต่ำก็จริงครับ แต่โดยมากจะไว้ให้เสียงต่ำที่ความถี่ต่ำมากๆ ประมาณ 100hz ลงมา  จึงทำให้มันจำเป็นทั้ง ลำโพงวางหิ้ง และลำโพงตั้งพื้นครับ ไม่ใช่ว่าใช้ลำโพงตั้งพื้นแล้วไม่ต้องใช้ subwofferครับ

สรุปง่ายๆ ถ้าห้องไม่ใหญ่ ใช้ลำโพงวางหิ้งก็ได้ครับ แต่ถ้าเน้นดูหนังส่วนใหญ่ชอบตั้งพื้นเพราะให้เสียงได้ สะใจกว่า แต่จะอะไร ก็อยู่ที่ setup ถ้าsetดีเสียงก็ดีได้ทั้งสองแบบครับ อยู่ที่ชอบครับ   

ขอตอบแบบไม่ฟันธงให้ตัดสินใจเอาครับ

• *
Re: สอบถามครับดูหนังในคอนโด 5.1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2015, 01:26:28 AM »
ขอบคุณมากครับ ใจจริงอยากได้แบบวางหิ่งคือสบายตาและคงไม่หนวกเท่าไหร่(นี่ผมคิดเองนะครับ) แต่ต้องซื้อขาตั้งอีก 555 แต่ก็กลัวเบสน้อยอีก

สมศักดิ์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2015, 09:46:32 PM »
ยังรอความเห็นจากทุกท่านอยู่นะครับผม

วิชัย

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2015, 06:29:18 PM »
คอนโดต้องมั่นใจก่อนครับว่าเสียงเราจะลอดไปถึงห้องข้างเคียงได้หรือไม่ การวางสายต่างๆ จะวุ่นวาย เกะกะหรือไม่

ถ้าเป็นผมจะเลือกเล่นแค่ 2.1 ครับ ... เลือกลำโพง 2 ตัวที่ชอบที่สุดไปเลย และเลือก sub ที่ชอบที่สุดไว้ก่อน

ส่วนเรื่องมี sub อยู่แล้วทำไมต้องใช้ลำโพงใหญ่ ... แนะนำให้ลองไปฟังที่ร้านเลยครับ เลือกลำโพงที่ชอบในราคาเท่ากันระหว่างลำโพงเล็ก กับ ลำโพงใหญ่ (ไม่ใช่รุ่นเดียวกันนะครับ)

โดยมากราคาเท่ากันลำโพงเล็กจะได้เสียงกลางแหลมดีกว่า ลำโพงใหญ่จะเพิ่มปริมาณเบสมากกว่า ... หลายท่านจึงมักจะเลือกลำโพงเล็กเพราะเบสไปเอาที่ sub แทนครับ

แต่ถ้างบไม่อั้น ... ลำโพง series เดียวกันลำโพงใหญ่มักจะได้เปรียบกว่าครับ (ลองฟังเทียบดูด้วยครับ เผื่อจะชอบแบบลำโพงตั้งพื้นเหมือนผมครับ)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2015, 06:38:46 AM »
ถ้าเป็น RB-51ll (5.5 นิ้ว) ใช้ดูหนังทั้งชุด 5.1 เทียบ RF-42ll (4.5 นิ้ว 2 ดอก) ได้มั้ยครับ หรือด้อยกว่า rf-42ll  ขอบคุณครับ

วิชัย

ออฟไลน์ StartProBaby

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2015, 08:37:10 PM »
ถ้าคอนโดพี่ผนังกันเสียงไม่ได้ ระวังมีปัญหากับข้างห้องนะครับ พี่ดูหนังมันส์สะใจ แต่ข้างห้องคงรำคาญพี่แน่ๆ ผมแนะนำชุดลำโพง in the box ก็พอครับ

แต่ถ้าคอนโดพี่กันเสียงได้ดีมาก จัดได้เต็มที่เลย

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2015, 10:37:55 PM »
ถ้าเป็น RB-51ll (5.5 นิ้ว) ใช้ดูหนังทั้งชุด 5.1 เทียบ RF-42ll (4.5 นิ้ว 2 ดอก) ได้มั้ยครับ หรือด้อยกว่า rf-42ll  ขอบคุณครับ

วิชัย

เครื่องเสียง ... บางคนบอกว่าต่างนิดเดียวบอกว่าต่างเยอะ ... บางคนชอบเบสมาก บางคนบอกว่าเยอะเกินอึดอัด

ลองเองเถิดครับ ... การหาข้อมูลเอาแค่พอเพียง พอจะรู้ว่าตัวเอง "น่าจะมีตัวเลือกอะไร" ... พอได้ตัวเลือกเหล่านั้นแล้วสละเวลาไปลองด้วยตัวเองครับ

เงินเราครับ ... ถึงคนทั้งโลกจะบอกว่าตัวนึงดีกว่า แต่หูเราบอกว่าอีกตัวดีกว่า ... มันก็สิทธิของเราครับ

Y]
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com