ผู้เขียน หัวข้อ: Pioneer LX58 เสียงขาดๆหายๆเป็นระยะๆ  (อ่าน 1388 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattanov

Pioneer LX58 เสียงขาดๆหายๆเป็นระยะๆ
« เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 03:34:17 PM »
ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องเสียงที่ drop หายเป็นช่วงๆ
ผมเพิ่งยกเอา LX58 มาต่อกับ NAD D7050 ผ่าน Coax (สาย Nordost Moonglo2)
ไม่ว่าจะเล่นจากแผ่นหรือไฟล์ ก็เสียงตกทุกๆ 30 วิ +/-
เสียงแบบว่าวูบไป  คล้ายขาอ่อนแรง หน้ามืดแวปเดียว แล้วก็เล่นต่อไปอีกพัก ก็เป็นอีกเรื่อยๆ และเป็นตลอด ไม่ดับไม่อะไร
จะว่าอาการคล้ายไฟตก หรือไฟไม่พอ แต่ก่อนหน้านั้นเล่นจาก Oppo 105 ก็ไม่มีปัญหาอะไร งงเลย
มีใครเคยเจออาการประมาณนี้กับเครื่องอื่นๆบ้างไหมครับ  แล้วแก้ไขกันอย่างไร

Re: Pioneer LX58 เสียงขาดๆหายๆเป็นระยะๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 10:10:16 PM »
เล่นผ่าน HDMI เสียงปรกติดี  แปลว่ามีปัญหาเฉพาะช่อง Audio Digital Output ของ LX58 ซึ่งมีมาให้แต่ Coax ไม่มี Optical เทียบ
ผม Output เป็น PCM และ Downmix เป็น Stereo  ซึ่ง basic มากๆ
สายก็ไม่ใช่ถูกๆ คงไม่ใช่  อาการอย่างนี้ใส่ Stabilizer คงไม่ช่วยเพราะไม่ใช่ไฟไม่พอ
มันคงมีอะไรกันสักอย่างที่ไม่ compatible ระหว่าง NAD กับ Pioneer  เพราะว่าใช้ Oppo 105 ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: Pioneer LX58 เสียงขาดๆหายๆเป็นระยะๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2015, 10:04:51 AM »
เล่นผ่าน HDMI เสียงปรกติดี  แปลว่ามีปัญหาเฉพาะช่อง Audio Digital Output ของ LX58 ซึ่งมีมาให้แต่ Coax ไม่มี Optical เทียบ
ผม Output เป็น PCM และ Downmix เป็น Stereo  ซึ่ง basic มากๆ
สายก็ไม่ใช่ถูกๆ คงไม่ใช่  อาการอย่างนี้ใส่ Stabilizer คงไม่ช่วยเพราะไม่ใช่ไฟไม่พอ
มันคงมีอะไรกันสักอย่างที่ไม่ compatible ระหว่าง NAD กับ Pioneer  เพราะว่าใช้ Oppo 105 ไม่มีปัญหาอะไร

คงต้องลองยกไปต่อกับ AV receiver ตัวอื่นดูครับ ถ้าต่อแล้วปกติแสดงว่า อาจจะไม่ compatible กันจริงๆ แต่ถ้าต่อแล้วอาการเหมือนกัน แสดงว่า ช่อง Coax digital out น่าจะมีปัญหาครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2015, 08:55:52 AM »
สรุปว่าเสียครับ  คงต้องระวังกันมากขึ้น  ตอนซื้อผมก็ลองแค่ว่าไฟเข้า แต่ขั้นตอนการพิสูจน์ทราบที่ร้านนี่ต้องใจเย็นนะ ไม่งั้นมีเรื่อง

ยกไปถึง บอกว่าต่อเสียงไม่ออก coax  คนขายบอกทำไมพี่ยังใช้ coax เดี๋ยวนี้เขาไม่ใช้กันแล้ว  :nono
ผมเอา D7050 ไปด้วยเพื่อให้ฟังอาการ ปรากฎต่อแล้วไม่มีเสียงออกเลย มันก็บอก amp พี่เสีย  :nonono
ผมเลยต้องยก 105 ลงไปต่ออีก  ปรากฎว่าเสียงมา เล่นได้ปรกติ
ที่นี้ที่ร้านเลยเปลี่ยนเสียบ LX58 ตัว demo  ปรากฎว่าเสียงก็ไม่ออก  แต่ต่อ DVD player Pioneer ตัวที่เล็กๆลงมาใช้ได้หมด
เฮียมานะเดินมา บอกไปยกตัวไหม่มา  คนขายบอก ตัวdemoก็ไม่ออกแล้วถ้าใช้ไม่ได้หล่ะเฮีย  เฮียแกก็บอกว่าแล็วแต่ลูกค้าแล้วถ้างั้น
โชคดีของร้านไป ยกตัวใหม่มา เสียงออกปรกติดี ไม่มีอาการ drop วูป  หลังจากลองซักพัก  ก็ยกเครี่องใหม่กลับ  เปลี่ยนเฉพาะตัวเครื่อง 
ที่น่าตกใจคือตัวที่ผมซื้อก็เป็น ตัว demo ที่ร้านก็เป็น  ผมเลยชักลังเลกับ Pioneer รุ่นนี้ จะเอาไปเปลี่ยนท้ายเลยเอาไว้รอหมดประกันก่อนดีกว่า

ที่อยากจะฝากไว้คือเวลาเคลม  ต้องยกของเราไปให้ครบนะครับ ไม่งั้นเถียงกันตาย  คนขายก็ปัดตลอด ไม่น่ารักเลย