ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อทีวีใหม่ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1366 ครั้ง)

ออฟไลน์ P.K.

จะซื้อทีวีใหม่ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2015, 11:59:34 AM »
ทีวีที่ใช้อยู่ เป็นพลาสม่า พานา C10 ขนาด 42 นิ้ว ความละเอียด 1024 x 768 (ต่ำมากเมื่อเทียบกับปัจจุบัน) ใช้มาหกปีครึ่งไม่เคยงอแง ตอนซื้อมาใหม่ก็มีดูหนังดีวีดีบ้าง แต่ตอนหลังนี่ดูแต่รายการทีวีอย่างเดียว (ผ่านจาน)  พวกช่อง HD ก็ดูได้คมชัดดีมาก (น่าพอใจ)

ตอนนี้อยากได้จอใหญ่ครับ ก็เอามาดูรายการทีวีเหมือนเดิม กับอยากได้เป็น Smart TV  (ดูรายการย้อนหลัง Youtube พวกนี้)  ส่วนดูหนังพวกโฮมเธียร์เตอร์นี่ไม่ค่อยจำเป็น  ระยะที่ดูอยู่ไกลสุดไม่เกิน 3.5 เมตร  เท่าที่ลองไปดูมาขนาด 60 นิ้ว ถ้าดูช่อง SD กลัวว่าภาพที่ไม่ชัดอยู่แล้วจะยิ่งแย่ลง กับราคาที่สูงกว่าขนาด 55 นิ้ว อยู่มาก จึงลองเลือกขนาด 55 นิ้ว

ตัวเลือกแรก เป็น พานา เหมือนเดิมครับ TH-55CX600T ตรงตามสเป็ค เป็น 4K ราคาสี่หมื่นกว่า

อีกตัวนีงเป็น LG UF860T สเป็คคล้ายกันมีเพิ่ม 3D  ราคาสี่หมื่นมีทอน

อยากให้ท่านสมาชิกช่วยแนะนำหรือวิจารณ์ด้วยครับว่าเลือกตัวไหนดี (หรือเอา 60 นิ้วดี)เพราะผมไม่ได้ติดตามข้อมูลมานาน

ปล.  4K จำเป็นไหม  ถ้าไม่จำเป็นซื้อแค่ Full HD  ประหยัดเงินอีก
       Smart TV จำเป็นไหม  ถ้าไม่เลือกรุ่นธรรมดา+กล่อง Android ดีไหม

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ koh25008

Re: จะซื้อทีวีใหม่ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2015, 03:24:36 PM »
ที่บ้านมี LG 55 นิ้ว 1080p กับ samsung 55 นิ้ว 4k-3D ครับ อาจจะรุ่นแตกต่างกันมากไม่ขอระบุรุ่นนะครับจำไม่ได้
แต่ที่เห็นได้ชัดคือ
4k มีความคมชัดดีกว่ามากโดยเฉพาะถ้าดู TV digital HD เทียบกันครับ
แต่ถ้าเป็น 480p คุณภาพกลับพอๆกันนะครับผมว่าถ้างบมีจัด 4k ไปเลยครับ
ส่วนตัวผมเองชอบภาพของ samsung และ LG มากกว่า panasonic ครับ
เลยไม่สามารถบอกประสิทธิภาพของ panasonic ได้ครับ
ส่วน smart TV ไม่ค่อยใด้ใช้ครับ ส่วนมากใช้ กล่อง android ดู youtube ครับ

ออฟไลน์ P.K.

Re: จะซื้อทีวีใหม่ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2015, 11:03:33 AM »
 ยังรอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ   :whistling   :whistling