ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้ DAC ตัวใหม่มาแทน DAC7010 ที่เสียชีวิตไปครับ  (อ่าน 2380 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freedom

ES9018 ให้ร้าน POEM ทำให้ จะต่างจากรุ่นปกติที่เขาทำขายตรงที่

ภาคจ่ายไฟฝั่ง Digital ใช้ Panasonic FM
ภาคจ่ายไฟฝั่ง Analog จะใช้ Nichicon MUSE (KZ)
แล้วก็ Opamp จะใช้ AD797BRZ แทนครับ

รุ่นของร้านเขาจะเป็น C Elna ส่วน Opamp เขาใช้อะไรไม่แน่ใจ แต่ฟังแล้วผมชอบแนว AD797 มากกว่า

กว่าจะได้ฟัง เกินครึ่งปี... รอกันรากงอก
C ใหญ่กว่าปริ้นบ้าง ปริ้นส่งมาผิดบ้างอะไรบ้าง... ระหว่างนั้นฟัง Yulong CS4397 ตัวสำรอง ที่ Mod เปลี่ยน Receiver เป็น AK4113 ปัจจุบันปลดระวางแล้ว (ใครสนใจรับไปดูและต่อ 2 พันบาทก็ปล่อยแล้วฮับ :D)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2015, 12:04:19 PM โดย Freedom »
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

ออฟไลน์ beehotel

• สุรัส กาญจนกัญญา
  • *
Re: เพิ่งได้ DAC ตัวใหม่มาแทน DAC7010 ที่เสียชีวิตไปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2015, 07:12:23 PM »
Yulong CS4398 ตัวสำรอง ที่ Mod เปลี่ยน Receiver เป็น AK4113 ปัจจุบันปลดระวางแล้ว (ใครสนใจรับไปดูและต่อ 2 พันบาทก็ปล่อยแล้วฮับ )

ผมสนใจรับดูแลต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2015, 08:19:21 AM โดย beehotel »

ออฟไลน์ wutnaja

• **
Re: เพิ่งได้ DAC ตัวใหม่มาแทน DAC7010 ที่เสียชีวิตไปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2015, 07:27:13 PM »
เป็น DAC ที่อลังการมากเลยครับ C มากขนาดนี้ไฟคงเรียบกริบแน่ๆเลย :clap :clap

ออฟไลน์ Warm

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2015, 10:07:25 PM »
 :o
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ man_304

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 06:34:27 AM »
ราคาต่อเครื่องเท่าไหร่ครับ?
มี Balance และรับอะไรได้บ้างครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 10:48:59 AM »
ราคาต่อเครื่องเท่าไหร่ครับ?
มี Balance และรับอะไรได้บ้างครับ

จำไม่ได้ครับ เพราะผมจ่ายทีละก้อน ค่าของโน่นทีนี่ที โทรถามร้านจะดีกว่าครับ

Dac ตัวนี้ทำ Balance Output ได้ครับ ที่บอร์ดทีให้ต่อ

Input มี USB 1 (XMOS U8 384KHz/24Bit), Coaxial 2 จริงๆ มี Optic แต่ร้านเขาเอาออกเพราะเคยทดลองกันแล้วเสียงสู้ Coaxial ไม่ได้ แล้วใส่ไว้ในบอร์ดเห็นเขาว่ามันทำให้เสียงดร็อปหน่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2015, 10:51:46 AM โดย Freedom »
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 11:04:10 AM »

1. High quality board ES9018 assembled DAC 192K Optical Coax with LCD display     ราคา 5700.- (รวมส่ง)

http://www.ebay.com/itm/High-quality-board-ES9018-assembled-DAC-192K-Optical-Coax-with-LCD-display-/131333830988?hash=item1e941b394c:g:xDMAAOSweW5VMzoa

2. 10PIN Asynchronous XMOS USB module compatible AK4399/DAC7/ES9018/AK4495 by WLX  ราคา 1900 (รวมส่ง)

http://www.ebay.com/itm/10PIN-Asynchronous-XMOS-USB-module-compatible-AK4399-DAC7-ES9018-AK4495-by-WLX-/251732128624?hash=item3a9c677370:g:6XQAAOSwVL1V~1Ua

ที่เหลือ หม้อไฟ,  C-Bank Farm (เป็น OPTION ตามกำลังทรัพย์) แต่บน PCB จะมี IC Regulate สำหรับทั้ง Digital,Analog อยู่แล้ว ไม่แน่ใจว่าเสียงกำหนดโดย C หรือ IC Reg นะครับ, กล่อง ตามหัวใจ DIY เรียกร้อง ครับ

สรุป ไม่เกิน หมื่น ก็เล่นได้ครับ

เล่น file DSD ได้ นะครับ (มาเล่นด้วยกันคับ จะได้ share กันเยอะๆ 555)   แต่ถ้ามีงบ 2 หมื่น แนะนำ TEAC เครื่องสำเร็จครับ เสียงดี ขายต่อราคาไม่ตกมาก
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 11:18:42 AM »
เรื่องเสียง ส่วนตัว เห็นว่า ไม่มีอะไร สำคัญ เท่าภาค i/v นะครับ 

ถ้าเล่นไม่โม เลย  หา IC Opamp ที่ชอบให้เจอ ครับ เสียงเปลี่ยนมากครับ (โมส่วนอื่นๆก็เปลี่ยนนะครับ แต่เปลี่ยนและชอบ หรือ ไม่ ก็อีกเรื่องนึง)

ES9018 ปล่อย Analog ออกมาเป็น Balance อยู่แล้ว จึงใช้ สัญญาณ Balance เป็น ธรรมชาติครับ  แต่ถ้าจะเล่น Un-Balance ต้อง แปลง ครับ

จะเห็นว่า มี IC Opamp  ข้างละ 3 ตัว   2 ตัวแรกขยาย สัญญาณจาก ES9018 ครับ (Balance Out ออกจากตรงนี้) และ ตัวสุดท้าย แปลง Balance > Un-Balance

หลายๆท่านในโลก (รวมถึง น้า Analoglism เป็นต้น)  เอาหม้อแปลง inter เล็กๆ ต่อตรงจาก ES9018 เพื่อแปลง  Balance > Un-Balance และ เข้า Pre-Buffer หลอด เค้าว่า เสียงดี (ที่สุด) ครับ

C Bank Farm  VS  I/V  ผมหนุน I/V ครับ ถ้าเรามีงบจำกัด
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 11:23:57 AM »
ป๋า มะละกอ บอกว่า สาย USB ก็มีผล นะครับ   ส่วนใหญ่ใช้สาย USB จาก printer กันอยู่ (ใช้อยู่เหมือนกัน)
ใครมี สายไฟเทฟลอน x 4สายย่อย  แบ่งน้าลำ 2 เมตรนะครับ  :clap :clap ไม่ยอมซื้อสายสำเร็จเด็ดขาด เพราะเป็นคน DIY คับ  :showoff :showoff 

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Superstar...
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 11:55:32 AM »
อลังการงานสร้างจริงๆ
งบหมื่น บวกลบ ได้ Fully Balanced DAC

ไครงบน้อย ไปลองหา Fully Balanced DAC TDA1541 by mr.tube มาลองเล่นดู ราคาถูกกว่ากันครึ่งหนึ่ง แต่จะหา pcb และ tda 1541 ได้หรือป่าว  :cry2
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 11:56:48 AM »
ป๋า มะละกอ บอกว่า สาย USB ก็มีผล นะครับ   ส่วนใหญ่ใช้สาย USB จาก printer กันอยู่ (ใช้อยู่เหมือนกัน)
ใครมี สายไฟเทฟลอน x 4สายย่อย  แบ่งน้าลำ 2 เมตรนะครับ  :clap :clap ไม่ยอมซื้อสายสำเร็จเด็ดขาด เพราะเป็นคน DIY คับ  :showoff :showoff

สาย USB ลองแล้วมีผลครับ เคยลองดูแล้วครับ แต่ตัวที่มีผลมากกว่าคือ Mainboard ครับ รุ่นหลังๆ มันจะมีตัวกรองไฟมาด้วยบนบอร์ดถ้าไปจับ V out ของ USB ไฟมันจะนิ่งกว่าครับ พวกบอร์ดตัวหลังๆ เลยเสียงดีกว่าด้วย

เท่าที่เคยลอง ฝังผ่าน Flash Drive กับ HDD เสียงก็ต่างกันนิดหน่อย ขนาด Flash drive เสียบตรงกับ เสียงผ่านตัวกรองไฟ USB ของ Elfidelity เสียงก็ต่างกัน

เครื่อง HTPC ผมจะใช้ตัวกรองไฟของ Elfidelity อยู่ หลายจุด มีจุดที่ต่อ HDD, Blu-ray, RAM, พัดลม, PCI, PCI-E แล้วก็ USB

เครื่องผมจะใช้พัดลม 2 ตัว คือ พัดลม CPU กับ Power Supply ตัว พัดลม Power ผมไปโมเอาพัดลงเคสใส่แล้วลากสายพัดลมมาต่อลง Mainboard แทน ทำให้สั่งคุมรอบไม่ได้เสียงมันดังได้

พวกตัวกรองไฟใช้กับไม่ใช้ เสียงต่างกันค่อนข้างเยอะครับเหมือนกันครับ

http://computercomponentsnparts.com/products/elfidelity-power-filter

โปรเจ็คต่อไปว่าจะลอง Linear PSU ดูครับ

ส่วน DAC เก่าผมจำผิดนะครับ ไม่ใช่ CS4398 เป็น CS4397
หม้อแปลง 2 ลูก EI กับ Toroid
มี Balance Output ไม่ได้ต่อไว้ ไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือเปล่า?
Optical In เสีย
Coax ใช้ได้

สภาพตามรูปเลย

ออฟไลน์ beehotel

• สุรัส กาญจนกัญญา
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 12:10:52 PM »

สาย USB ลองแล้วมีผลครับ เคยลองดูแล้วครับ แต่ตัวที่มีผลมากกว่าคือ Mainboard ครับ รุ่นหลังๆ มันจะมีตัวกรองไฟมาด้วยบนบอร์ดถ้าไปจับ V out ของ USB ไฟมันจะนิ่งกว่าครับ พวกบอร์ดตัวหลังๆ เลยเสียงดีกว่าด้วย

เท่าที่เคยลอง ฝังผ่าน Flash Drive กับ HDD เสียงก็ต่างกันนิดหน่อย ขนาด Flash drive เสียบตรงกับ เสียงผ่านตัวกรองไฟ USB ของ Elfidelity เสียงก็ต่างกัน

เครื่อง HTPC ผมจะใช้ตัวกรองไฟของ Elfidelity อยู่ หลายจุด มีจุดที่ต่อ HDD, Blu-ray, RAM, พัดลม, PCI, PCI-E แล้วก็ USB

เครื่องผมจะใช้พัดลม 2 ตัว คือ พัดลม CPU กับ Power Supply ตัว พัดลม Power ผมไปโมเอาพัดลงเคสใส่แล้วลากสายพัดลมมาต่อลง Mainboard แทน ทำให้สั่งคุมรอบไม่ได้เสียงมันดังได้

พวกตัวกรองไฟใช้กับไม่ใช้ เสียงต่างกันค่อนข้างเยอะครับเหมือนกันครับ

http://computercomponentsnparts.com/products/elfidelity-power-filter

โปรเจ็คต่อไปว่าจะลอง Linear PSU ดูครับ

ส่วน DAC เก่าผมจำผิดนะครับ ไม่ใช่ CS4398 เป็น CS4397
หม้อแปลง 2 ลูก EI กับ Toroid
มี Balance Output ไม่ได้ต่อไว้ ไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือเปล่า?
Optical In เสีย
Coax ใช้ได้

สภาพตามรูปเลย

ได้ครับผมใช้ Cox. ว่าจะมาลองต่อพวกกับ CD ตัวเก่าฟังดูซะหน่อย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 12:30:12 PM »
USB ไป DAC ใช้ USB Power Supply ของ Elfidelity ช่วย คุณภาพเสียงดีขึ้น มีเหตุผล ดีครับ
 (มากกว่า เอา Optic Receiver ออกจาก PCB  บางทีช่างก็ทำเหมือนเรา ไม่รู้อะไรเลย  K]  K] อาจจะ ไม่อยากเจาะ panel )

แต่ DAC อาจจะใช้ไฟของตัวเอง (มี Power Supply ใหญ่โตอยู่แล้ว) แทนที่จะใช้ไฟ 5V จาก USB จาก HTPC หรือเปล่า ต้องลองดูอีกที ครับ

ดีใจที่ได้ แลกเปลี่ยนกัน ครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2015, 12:32:11 PM โดย ลำน้ำ »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 12:45:54 PM »
USB ไป DAC ใช้ USB Power Supply ของ Elfidelity ช่วย คุณภาพเสียงดีขึ้น มีเหตุผล ดีครับ
 (มากกว่า เอา Optic Receiver ออกจาก PCB  บางทีช่างก็ทำเหมือนเรา ไม่รู้อะไรเลย  K]  K] อาจจะ ไม่อยากเจาะ panel )

แต่ DAC อาจจะใช้ไฟของตัวเอง (มี Power Supply ใหญ่โตอยู่แล้ว) แทนที่จะใช้ไฟ 5V จาก USB จาก HTPC หรือเปล่า ต้องลองดูอีกที ครับ

ดีใจที่ได้ แลกเปลี่ยนกัน ครับ  ;D ;D

Optic นี่ตอนสั่งบอร์ดไม่ได้ใส่มาตั้งแต่แรกแล้วครับ
แต่เรื่องขี้เกียจเจาะ Panel นี่จริงฮับ  c)
Panel หน้าจริงๆ ต้อง 3 ปุ่ม เจาะให้ปุ่มเดียวเอง  K]

XMOS นี่ลองเอาโมสาย USB เอาไฟเลี้ยง 5V ของคอมออกแล้วเวลาเสียบจะใช้ไม่ได้ครับ เลยกลายเป็นว่ามันมีไฟ 5V จากคอมวิ่งเข้า DAC ด้วยถ้าจะใช้ USB ตัวกรองไฟมันจะเอาไฟเลี้ยงจากหม้อแปลงแยกอีกตัว จริงๆ เอา PowerBank ต่อเป็นแหล่งจ่ายไฟก็ได้ครับ นิ่งขึ้นพอควร

ตัวที่ใช่นี่รุ่น U8 ตัวอื่นนี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน ตามสเปคมันลงไว้ว่าวิ่งได้ 384KHz/32Bit แต่พอลองใช้จริง ใน Foobar เซ็ตได้ 384KHz/24Bit ครับ

U8 นี่ถอด DSD ได้เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ลองโหลดไฟล์ DSD มาลองครับ

ออฟไลน์ Goda Takeshi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 01:25:39 PM »
เรื่องไฟเลี้ยง 5v และสัญญาณ usb data, จำได้ว่า มี chip ของ AD เป็น opto coupler ซึ่งจะทำให้ กราวด์ ของ source แยกจาก dac ได้ครับ ส่วนใหญ่ พวก dac จะใข้ หม้อแปลง pulse (chip mark 6512 ในรูปครับ) เมื่อก่อนผมก็ใช้หม้อแปลงจาก network card มาใช้สมัยที่ยังหาอุปกรณ์ได้ยาก

ส่วน 5v ก็ต่อจาก dac เองก็ได้ครับ

พวกสาย usb ให้ดูที่ขนาด ของเส้น พวกถูกๆ บางที่เส้นบางไปเมื่อ เทียบกับความยาว จะทำเองก็ได้ครับ เอาสาย coax ของคอมเก่าๆ มาทำก็ไม่เลว ครับ (com coax เป็น 75ohm อยู่แล้ว)

ในความเห็นส่วนตัว เรื่องสาย usb ถ้าไม่ใช่เรื่องขนาดสาย ส่วนใหญ่ จะมีปัญหา จาก ground noise โดยเฉพาะเมื่อต่อจากคอมโดยตรง พวก เครื่องเล่น มักจะจัดการเรื่อง noise ได้ดีกว่า คอมครับ

dac ตัวเก่า ถ้ายังไม่ได้ปล่อยไป ผมรับครับ

ออฟไลน์ Old Tube

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2015, 10:37:22 AM »
 :showoff  อลังการณ์ ES9018 ซีเพียบเลย...DAC ตัวนี้ เสียงน้ำเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ  :headphone
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2015, 04:46:46 PM »
:showoff  อลังการณ์ ES9018 ซีเพียบเลย...DAC ตัวนี้ เสียงน้ำเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ  :headphone
ยัง Burn in อยู่เลยครับ