ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเจ็คต้อนรับปิดเทอมครับ (วงจร 6l6se ของน้าออดิโอแมน)  (อ่าน 3089 ครั้ง)

ออฟไลน์ อะโตน

เนื่องด้วยช่วงปิดเทอมจะหางานอดิเรกสร้างอะไรไปเรื่อยอยู่แล้วบวกกับตัวผมเองจะเก็บเงินวันละสิบบาทบ้างยี่สิบบาทบ้างหยอดกระปุกเอาไว้พอปิดเทอมปุ๊บก้อจะเอาเงินส่วนนั้นออกมาใช้  บวกกับพ่อได้เก็บหลอดเอาไว้อยู่บ้างก้อเลยได้ขอหลอด 6l6 กับ 6sn7 มาสร้างแอมหลอดตัวเเรกครับ จึงขออณุญาติเอาวงจรของน้าออดิโอแมน มาเป็นแบบในการสร้างครับ

งานนี้ต้องขอบอกก่อนนะครับเนื่องจากงบมีจำกัด จึงต้องทำเองเกือบทุกอย่าง รวมถึงพันหม้อแปลงเองด้วยนนะครับ  2f ถูกผิดยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ เดียวดึกๆจะมาอัพเดทอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
รอชมครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ LED

5881 SE  ของผมให้อาจารย์ MC   :) :) ช่วยต่อให้
เพราะถ้า ทำเอง ช้า+รกมาก   :
                 พันหม้อแปลงเองด้วย สุดยอดมากครับ ช่วย บอกวิธี พันแบบ step by step 
 ให้ด้วยนะครับ :clap :clap :clap 

นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

ออฟไลน์ eak355

เอาใจช่วยอีกคนคัรบ
ผมทำเสร็จสักพักแล้วฟังเพราะดี(สำหรับผมนะ)กำลังประกอบลงแท่นไม่้อยู่
มีโช๊คยังครับผมมีบัลลาสเหลืออยู่นะเผื่อมีประโยชน์555
วิษณุ  คุ้มสุวรรณ   9ห50 ถ.นางลิ้นจี่  แขวงทุ่งมหาเมฆ  เขตสาทร  กทม 10120
tel 0865841768
id line  wissanu544

ธ.ทหารไทย สาขาถนนจันทร์  0162317614

แต่ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นกับน้าออ
ผมไล่ๆอ่านดูเห็นประมาณว่ามีบางท่านไม่เห็นด้วยกับวงจรที่น้าออ  ออกแบบ หรืออะไรประมาณนี้แต่ผมไม่รู้กระทู้ไหนหาอ่านไม่เจอและไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น
เกี่ยวกับกระทู้ผมรึเปล่าก็ไม่รู้ ถ้าใช่ต้องขอโทษมากๆครับ
นานาจิตตัง  ไม่รู้แง่มุมไหนแต่ผมมองว่าdiyไม่ตายตัวปรับปรุงเปลี่ยนแปลงได้ตลอดพัฒนาต่อยอดได้เรี่อยๆไม่ได้ละเมิดลิขสิทไม่มีผลประโยชน์ อะไรมากมายและเป็นตัวอย่างแนวทางสำหรับคนรุ่นใหม่ๆให้ได้ทำด้วยตัวเองและได้รู้มี่ไปที่มาในการออกแบบในการทำเพื่อที่จะได้ต่อยอดด้วยตัวเองคิดด้วยตัวเองคิดใหม่ทำอะไรใหม่ๆบางครั้งวงจรที่มีๆของแบรนต่างๆเมื่อก่อนอาจจะสุดยอดแล้วแต่อาจจะสู้การทำอะไรใหม่ๆขึ้มาแล้วพัฒนาไปเรี่อยๆอาจจะทิ้งแบบเดิมไปเลยก็ได้
อย่างเช่นการเปลี่ยนแปลงของยางพาราสมัยก่อนราคาสูงมากๆแต่สมัยนี้ตกตำ่เพราะอะไรน้อ
เคยอ่านเจอว่ามีการพัฒนาหญ้าชนิดหนึ่งปลูกแค่3เดือนเก็บเกี่่ยวครั้งเดียวได้น้ำยางมากกว่ากรีดจากต้นยาง3เดือน  ผมละสงสารต้นยางที่ปลูกไว้จริงๆ(นอกเรื่องไปไกล)
เอ่อคือผมไม่อยากเห็นdiyเป็นแค่อะไรที่ทำเองต้องคิดแบบของเราเองพัฒนาเองไม่แน่นะแอมป์ไทยอาจไม่แพ้แอมป์ใดๆในโลกเหมือนที่น้าๆทำๆกันแล้วแชร์ให้ท่านอื่นๆได้รับรู้ได้ประสบการณ์ด้วยเป็นอนิสงค์อย่างยิ่งครับผมก็ชอบและติดตามหลายๆกระทู้ครับ
วิษณุ  คุ้มสุวรรณ   9ห50 ถ.นางลิ้นจี่  แขวงทุ่งมหาเมฆ  เขตสาทร  กทม 10120

ธ.ทหารไทย สาขาถนนจันทร์  0162317614

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Total likes: 0
นั่นแหล่ะครับ ผมก็งงว่าจะตั้งแง่กันทำไม  Y]

คือวงจรป๋าออ  อาจจะไม่ได้ optimum  แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะหลุดไปจากเสียงดี  ของยังงี้เวลาทำจริงมันปรับมันแต่งกันได้

ไม่มีอะไรเป๊ะหรอก 

แต่พอต้องทำตามสูตร เป๊ะๆ อยู่ไม่กี่สูตร  มันก็ดีหรอกนะ เป็นแนวทางได้  แต่เราจะไม่แสวงหาแนวทางอื่นๆกันบ้างเลยรึไงเนี่ย

2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f

ออฟไลน์ mybestboss

กระทู้อีกบ้านน่ะครับ เห็นเปิดกระทู้คิดถึงป๋าออ กันอยู่ครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90215.0

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
  • Total likes: 0
คิดถึง ป๋าออ  :cry2 :cry2

คอมพัง ซ่อมเสร็จยัง เสร็จแล้วก็กลับมาได้แล้ว ป๋า ... พี่น้องรออยู่ หลายเวป  Y]

แฟนตรึม  :clap c) d_d :drunk
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

เหมือนผมจะเอามาทำผิดเวลาหรือปล่าวครับ พี่ออ เค้าก้อดูใจดีนะครับใครอยากให้เค้าออกแบบอะไรเค้าก้อทำให้ ได้ไม่ได้ไม่รู้ แต่เจตนาเค้าดีนินา
มาๆเค้าเรื่องดีกว่าเมื่อคืนเล่นเอาสะเหงื่อท่วมเลย  ได้หม้อแปลงมาลูกนึงจากร้านของเก่าเลยขอเค้ามา

/n

จับขัดสนิมก่อนเลย แต่วันนี้วันอาทิตร้านขายลวดปิดหมดเลยทำโครงละกัน

แต่สภาพเหล็กเน่ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  ต้องลองพันดูก่อนใช้ได้ก้อเอา ไม่ได้ค่อยซื้อเหล็กใส่

ออฟไลน์ Warm

เอาใจช่วยครับ :victory
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ไปสั่งอลูมิเนียมมาครับพอดีผมอยู่ชลบุรีนะครับ ขับรถเลยแยกห้างเฉลิมไทยมาสักร้อยเมตร อยู่ตรงข้าม มทบ.14 ราคาถูดีครับชิ้นนี้รวบพับด้วยหนา 2มิล 200บาท เมื่อก่อนเคยตัดทำแท่นเหล็กโอ้ยยยยยยตะไบแทบตาย พอเปลี่ยนมาทำอลูมิเนียมงานง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

ส่วนแบบคงวางตามนี้นะครับ

ก้อทำการเจาะรูและก้อใช้สิ่วหาซื้อได้จากไทยมาร์ทครับราคาถูกดีอันนึงไม่น่าจะเกินหกสิบบทเอาไว้ ตอกอลูมิเนียมที่เจาะไว้นะครับง่ายดี แล้วก้อใช้ ตะไบรับเอานะครับ

ส่วนไม้ประกบข้างก้อไปหาตามร้านทำประตูมานะครับ แต่ร้านเค้าใจดีให้มาเค้าบอกว่าเก็บไว้ไม่ได้ใช้ ก้อเลยได้มาหนึ่งอันเอามาตัดแบ่งเเล้วก้อเอาลวดปัดนะครับ
พอดีอยากได้แบบไม้ที่มันเป็นความเป็นเปลือกไม้นะครับ เคยเจอแต่ไม้เรียบๆดูเเล้วมันก้อสวยดี แต่พอไปเจอต้นไม้ข้างทางที่ดอกสีเหลืองๆนะครับไม่รู้หรอว่าต้นอะไร แต่เปลือกมันสวยดีเลยอยากได้มาเป็นไม้ประกบข้าง จะตัดต้นไม้มาทำเกรงว่าจะลำบากไป ก้อเลยลองเอาแปลงลวดมาขวดดู เออๆเหมือนๆ แต่ไม่สะใจเอาลูกหมุนหมุ่นแม่งเลยดีกว่า สวยอย่างใจเลยครับ

ส่วนตอนย้อมสีผมก้อจะเอา สีที่จะย้อมใส่ขวดประมาณห้าฝา ทินเนอร์สองฝา แล้วก้อวานิชฝานึง ผสมลงในขวดแล้วก้อเขย่าๆๆๆๆๆ ที่ทำแบบนี้ก้อเพราะตอนเหลือเราก้อยังเก็บไว้แต้มอะไรนู้นนี้นั้นได้นะครับ ไม่ต้องทิ้งเสียดาย แล้วก้เวลาใช้ก้อสดวกด้วยแค่เอาผ้าก็อต มาปิดที่ฝาขวดเละเขย่าเอา  แล้วก้อเอามาขยี้ๆที่ไม้ให้มันซึมลงไปในซอกไม้ จะได้เห็นถึงลอยแตกของไม้สวยดีผมชอบ 2f 0)] 0)]

ถ่ายรูปงานไม้มาลงเพิ่มอีกหน่อยครับต่อไปคงได้หัดทำเองบ้างครับ
ที่กทม.ไปจ้างเขาทำราคาแพงมากครับ
ใช้เครื่องมืออะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Mc

• ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
ไปสั่งอลูมิเนียมมาครับพอดีผมอยู่ชลบุรีนะครับ ขับรถเลยแยกห้างเฉลิมไทยมาสักร้อยเมตร อยู่ตรงข้าม มทบ.14 ราคาถูดีครับชิ้นนี้รวบพับด้วยหนา 2มิล 200บาท เมื่อก่อนเคยตัดทำแท่นเหล็กโอ้ยยยยยยตะไบแทบตาย พอเปลี่ยนมาทำอลูมิเนียมงานง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

อยู่ไม่ไกลกันนี่ครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ถ่ายรูปงานไม้มาลงเพิ่มอีกหน่อยครับต่อไปคงได้หัดทำเองบ้างครับ
ที่กทม.ไปจ้างเขาทำราคาแพงมากครับ
ใช้เครื่องมืออะไรบ้างครับ
ของผมไม่มีอะไรเลยครับแค่เลื่อยยอีโต้อันเดียวเองครับ

Sent from my R827 using Tapatalk

อยู่ไม่ไกลกันนี่ครับ

แมะเจอคนบ้านเดียวกัน

Sent from my R827 using Tapatalk

ออฟไลน์ Mr. Tube

เห็น C Rifa ตัวใหญ่บนแท่นแล้ว เลยต้องกลับไปดูวงจรอีกที คือจะบอกว่า C ตัวแรกหลัง 5U4 เป็น 100uF นี่เยอะไปนะครับ หลอดจะอายุสั้นหรือเสียหายได้ก่อนเวลาอันควร ลดให้เหลือไม่เกิน 22uF จะเหมาะกว่าครับ  :)

เห็น C Rifa ตัวใหญ่บนแท่นแล้ว เลยต้องกลับไปดูวงจรอีกที คือจะบอกว่า C ตัวแรกหลัง 5U4 เป็น 100uF นี่เยอะไปนะครับ หลอดจะอายุสั้นหรือเสียหายได้ก่อนเวลาอันควร ลดให้เหลือไม่เกิน 22uF จะเหมาะกว่าครับ  :)

ผมเอาไปใส่ตัวที่สองตัวที่สามได้ไหมครับพอดีได้มาฟรีนะครับ วางไว้ก้อเสียดาย ไปเจอที่ร้านขายของเก่าเขย่าๆดูมีเสียงด้วยน่าจะเป็นออย หัวผมนี้อยากจับยัดเข้าวงจรทันทีเลยครับ

ออฟไลน์ Mc

ผมเอาไปใส่ตัวที่สองตัวที่สามได้ไหมครับพอดีได้มาฟรีนะครับ วางไว้ก้อเสียดาย ไปเจอที่ร้านขายของเก่าเขย่าๆดูมีเสียงด้วยน่าจะเป็นออย หัวผมนี้อยากจับยัดเข้าวงจรทันทีเลยครับ

ได้ครับ

ออฟไลน์ Tunjo

เห็นอารัมภบทกับอุปกรณ์แล้ว ต้องออกมาไม่ธรรมดาแน่เลยครับ รีวิวรายละเอียดเย๊อะๆหน่อย อ่านสนุกดีครับ
เห็นแท่นแล้วอิจฉาเลยแถวบ้านผมหาร้านพับแทบไม่มี ส่วนร้านที่รับพับก็ดันไม่มีอลูแผ่นขาย  ;D

เห็นอารัมภบทกับอุปกรณ์แล้ว ต้องออกมาไม่ธรรมดาแน่เลยครับ รีวิวรายละเอียดเย๊อะๆหน่อย อ่านสนุกดีครับ
เห็นแท่นแล้วอิจฉาเลยแถวบ้านผมหาร้านพับแทบไม่มี ส่วนร้านที่รับพับก็ดันไม่มีอลูแผ่นขาย  ;D
เดียวผมไปถามที่ร้านให้ครับว่าเค้ารับส่งทางไปษณหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ LED

รอชมครับ  :clap :clap
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

ออฟไลน์ Mr. Tube

C ลักษณะนี้ น่าจะของ Rifa นะครับ ลองดูว่ามี Series PEH169 หรือ PEH200 แปะอยู่รึเปล่า ถ้าใช่ก็เป็น Electrolytic ครับ ไม่ใช่ Oil และตัวขนาดนี้ เดาว่าแถวๆ 2200uF/450V ครับ คือถ้าจะใช้ตำแหน่งอื่นที่ไม่ใช่ C ตัวแรกหลัง 5U4 ก็ใช้ได้แหล่ะครับ แต่กว่าไฟจะเต็มคงหลายสิบวินาทีอยู่ แต่ก็สนับสนุนให้ใช้แหล่ะครับ PEH169 ของดีครับ  Y]

ช่วงนี้ขอพักแปบนะครับเนื่องจากมาค่ายอาสาสร้างโรงเรียนที่เชียงใหม่่นะครับ ขอมา่ทำหน้าที่ทำความดีกะเด็กที่ด้อยโอกาศบนดอยแปบนึงครับสัก20วันนะครับ อยากจะบอกว่าอากาศที่นี้ดีมากครับ ฮอด เชียงใหม่

ออฟไลน์ LED

:clap :clap :clap
บ้าน
ทีทำงาน

ออฟไลน์ Tunjo

:thumb