ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้เครื่องกรองไฟสำหรับภาพโดยเฉพาะบ้างครับ ?  (อ่าน 2449 ครั้ง)

ออฟไลน์ อาลาดิน

• Freshy
Re: ใครใช้เครื่องกรองไฟสำหรับภาพโดยเฉพาะบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2016, 06:05:02 PM »
เรื่อง Calibrate ผมว่ามันเหมาะสำหรับคนเล็งผลเลิศมากกว่า คือทำน่ะคงดีแน่ๆ แต่ไม่ทำก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนัก ดู Preset Mode จากโรงงานก็สวยเพียงพอต่อการรับชมแล้ว ถึงมันจะไม่ 100% ตามมาตรฐาน ISF THX แต่ก็ไม่ได้เรียกว่าตกมาตรฐาน หรือดูไม่ได้เอาเสียเลย ยกเว้นระดับ Brightness/Contrast ไม่ถูกต้อง

ผมมีเพื่อนบางคน ลงทุนจ้างมืออาชีพมาทำ 3DLUT แต่มองความแตกต่างก่อนหลังไม่ออก คือส่วนใหญ่เราจะแทบไม่สนใจมันด้วยซ้ำว่า LUT มันให้ผลอะไร เพราะเวลาดูหนัง เรามักจดจ่อกับเนื้อหามันมากกว่าเพ่งพินิจเรื่องความถูกต้อง 100% ของสี และภาพเคลื่อนไหว มันไม่มีรายละเอียดคงที่ให้จับผิดมากนัก

แต่มีสิ่งนึงที่คิดว่าหลายคนมองข้ามหรือไม่กล้าลงทุนคือเรื่อง "จอภาพ" ครับ และผมก็เป็นหนึ่งในหลายๆคนที่วางมันไว้เป็นลำดับท้ายสุดมาก่อน แต่ท้ายสุดก็ต้องมาจบที่จอแพง ไปๆมาๆเสียเงินหลายรอบ เสียเวลาปรับภาพหลายหน แต่โชคดีที่ผมมืเครื่องมือ Calibrate เอง เลยรอด คชจ ในการจ้างตรงนี้ไปได้หลายบาท แม้อาจไม่ดีเท่ามืออาชีพ แต่ก็ได้ค่ามาตรฐาน DeltaE ต่ำกว่า 3 ซึ่งอยู่ในระดับที่สายตาคนเราแยกไม่ออกแล้ว

มีเพื่อนคนนึงไม่ใช่นักเล่น แค่เป็นคนชอบดูหนังและมีทุนทรัพย์ ใช้ PJ ราคา 2 แสนกว่า แต่เลือกใช้จอราคา 3 หมื่นเพราะ "ไม่เชื่อว่าจอแพงๆมันจะคุ้มค่า" แต่พอได้ดูภาพจาก PJ ของผมราคา 8 หมื่น+จอ 1.2 แสน "โดยผมฉายให้ดูด้วย Preset ของโรงงานเท่านั้น" เนื่องจากผมมีเจตนาไม่ให้ดูภาพที่ผ่านการ Calibrate แล้ว เนื่องจากกลัวเขาจะ Bias ซึ่งหลังจากได้ดูด้วยตาตัวเอง ตอนนี้ยอมเสียตังซื้อจอแพงไปเรียบร้อย และเขาบอกว่าไม่นึกว่าโปรเจคเตอร์ที่เขามี ภาพมันสวยขนาดนี้โดยยังไม่ได้ Calibrate ซึ่งผมว่างเมื่อไหร่ก็คงจะไปทำให้เขาอีกครั้ง

การเปลี่ยนจอให้ผลในเรื่องการเสพทางสายตาได้ชัดเจนมากๆ จอดีๆราคาอาจสูงก็จริง และโอกาสทดลองด้วยเครื่องฉายรุ่นเดียวหรือระดับเดียวกับที่เรามีก็เป็นเรื่องยากมาก แต่เชื่อเถอะครับว่าถึงเราจะไม่มีโอกาสได้ทดลอง แค่ควักกระเป๋า จ่ายเงิน หลับตาอุ้มกลับบ้านมา มันก็ให้ผลเชิงบวก(มาก)แน่นอนๆ มันเป็นการลงทุนระยะยาวเพียงครั้งเดียวที่คุ้มค่า และเราสามารถรีด Performance ของเครื่องฉายได้เต็มประสิทธิภาพด้วย คือซื้อ PJ 100 บาท ได้ใช้ 90 บาทแน่ อีก 10 บาทก็คงเป็นเรื่องของการ Fine Tune ด้วยการ Calibrate ตามหลังให้ได้คุณภาพถูกต้อง ครบถ้วน 100% ตามที่มันควรจะเป็น

ขอทราบรุ่นจอหน่อยได้มั้ยครับ? หลังไมค์ก็ได้ เพราะกำลังเล็งจะอัพจออยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

Stewart Studiotek 130 ครับ

ออฟไลน์ airbusdriver

Re: ใครใช้เครื่องกรองไฟสำหรับภาพโดยเฉพาะบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2016, 03:14:35 PM »
เรื่อง Calibrate ผมว่ามันเหมาะสำหรับคนเล็งผลเลิศมากกว่า คือทำน่ะคงดีแน่ๆ แต่ไม่ทำก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนัก ดู Preset Mode จากโรงงานก็สวยเพียงพอต่อการรับชมแล้ว ถึงมันจะไม่ 100% ตามมาตรฐาน ISF THX แต่ก็ไม่ได้เรียกว่าตกมาตรฐาน หรือดูไม่ได้เอาเสียเลย ยกเว้นระดับ Brightness/Contrast ไม่ถูกต้อง

ผมมีเพื่อนบางคน ลงทุนจ้างมืออาชีพมาทำ 3DLUT แต่มองความแตกต่างก่อนหลังไม่ออก คือส่วนใหญ่เราจะแทบไม่สนใจมันด้วยซ้ำว่า LUT มันให้ผลอะไร เพราะเวลาดูหนัง เรามักจดจ่อกับเนื้อหามันมากกว่าเพ่งพินิจเรื่องความถูกต้อง 100% ของสี และภาพเคลื่อนไหว มันไม่มีรายละเอียดคงที่ให้จับผิดมากนัก

แต่มีสิ่งนึงที่คิดว่าหลายคนมองข้ามหรือไม่กล้าลงทุนคือเรื่อง "จอภาพ" ครับ และผมก็เป็นหนึ่งในหลายๆคนที่วางมันไว้เป็นลำดับท้ายสุดมาก่อน แต่ท้ายสุดก็ต้องมาจบที่จอแพง ไปๆมาๆเสียเงินหลายรอบ เสียเวลาปรับภาพหลายหน แต่โชคดีที่ผมมืเครื่องมือ Calibrate เอง เลยรอด คชจ ในการจ้างตรงนี้ไปได้หลายบาท แม้อาจไม่ดีเท่ามืออาชีพ แต่ก็ได้ค่ามาตรฐาน DeltaE ต่ำกว่า 3 ซึ่งอยู่ในระดับที่สายตาคนเราแยกไม่ออกแล้ว

มีเพื่อนคนนึงไม่ใช่นักเล่น แค่เป็นคนชอบดูหนังและมีทุนทรัพย์ ใช้ PJ ราคา 2 แสนกว่า แต่เลือกใช้จอราคา 3 หมื่นเพราะ "ไม่เชื่อว่าจอแพงๆมันจะคุ้มค่า" แต่พอได้ดูภาพจาก PJ ของผมราคา 8 หมื่น+จอ 1.2 แสน "โดยผมฉายให้ดูด้วย Preset ของโรงงานเท่านั้น" เนื่องจากผมมีเจตนาไม่ให้ดูภาพที่ผ่านการ Calibrate แล้ว เนื่องจากกลัวเขาจะ Bias ซึ่งหลังจากได้ดูด้วยตาตัวเอง ตอนนี้ยอมเสียตังซื้อจอแพงไปเรียบร้อย และเขาบอกว่าไม่นึกว่าโปรเจคเตอร์ที่เขามี ภาพมันสวยขนาดนี้โดยยังไม่ได้ Calibrate ซึ่งผมว่างเมื่อไหร่ก็คงจะไปทำให้เขาอีกครั้ง

การเปลี่ยนจอให้ผลในเรื่องการเสพทางสายตาได้ชัดเจนมากๆ จอดีๆราคาอาจสูงก็จริง และโอกาสทดลองด้วยเครื่องฉายรุ่นเดียวหรือระดับเดียวกับที่เรามีก็เป็นเรื่องยากมาก แต่เชื่อเถอะครับว่าถึงเราจะไม่มีโอกาสได้ทดลอง แค่ควักกระเป๋า จ่ายเงิน หลับตาอุ้มกลับบ้านมา มันก็ให้ผลเชิงบวก(มาก)แน่นอนๆ มันเป็นการลงทุนระยะยาวเพียงครั้งเดียวที่คุ้มค่า และเราสามารถรีด Performance ของเครื่องฉายได้เต็มประสิทธิภาพด้วย คือซื้อ PJ 100 บาท ได้ใช้ 90 บาทแน่ อีก 10 บาทก็คงเป็นเรื่องของการ Fine Tune ด้วยการ Calibrate ตามหลังให้ได้คุณภาพถูกต้อง ครบถ้วน 100% ตามที่มันควรจะเป็น

ขอทราบรุ่นจอหน่อยได้มั้ยครับ? หลังไมค์ก็ได้ เพราะกำลังเล็งจะอัพจออยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

• Freshy
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2016, 05:27:04 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม, 2016, 10:37:24 AM โดย อาลาดิน »

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2016, 08:05:22 AM »
อุปกรณ์กรองไฟต่างๆ จะได้เรื่องของความใส, noise น้อยลง และพลังของภาพที่ดีขึ้น

ส่วนสีสัน และความถูกต้องของภาพ
คงต้อง calibrate ภาพครับ

ถูกครับ เห็นด้วยเลย ถ้าต้องการสีสันที่ถูกต้อง Calibrate คือคำตอบสุดท้ายจริงๆ

เครื่องกรองเอาแค่ถูกใจ ถูกกระเป๋า (แต่ต้องได้มาตรฐานนิดนึงนะครับ ไม่ใช่ซื้อของกระหลั่วที่ไหนมาก็ได้) แล้วเอาเงินอีกนิดไปลงที่ calibrate จบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์, 2016, 08:07:43 AM โดย tsainont (FilmJunkie) »
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2016, 11:32:12 PM »
อุปกรณ์กรองไฟต่างๆ จะได้เรื่องของความใส, noise น้อยลง และพลังของภาพที่ดีขึ้น

ส่วนสีสัน และความถูกต้องของภาพ
คงต้อง calibrate ภาพครับ

• Freshy
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2016, 06:00:14 AM »
Main System ใช้ Magnet IRG600 ส่วน Projector ใช้ของ Audyn Lbrero ครับ เส้นเดียวเสียบเข้า Projector แยกเลย ให้ผลดีพอมองออกครับ แต่ไม่มีก็ไม่รู้สึกเดือดร้อนหรือรำคาญตาอะไร

มีข้อสังเกตุนะครับ ในฐานะที่พอมีความรู้เรื่องอิเล็คฯอยู่บ้าง ผมแกะของพวกนี้มาดูทุกตัวตั้งแต่ปลั๊กราว ปลั๊กกรองไฟ นอยซ์ฟิลเตอร์ ฯลฯวงจรกรอง พวกนี้จะเป็นวงจรพื้นฐานเหมือนๆกันหรือใกล่เคียงกันแทบทั้งสิ้น ออกแบบมาด้วยหลักการเดียวกันและไม่ได้ใช้อุปกรณ์ราคาแพงมากมายอะไร แต่อาจต่างกันด้วยลูกเล่นเล็กๆน้อยๆหรือเทคนิคทางการตลาด  นัก DIY ตปท. แกะพวกตัวดังๆมาก็อปหรือ tweak กันเป็นที่สนุกสนาน บางตัวดีกว่าต้นฉบับเสียอีก 5555
like like like

คนที่ไม่รู้เรื่องอิเลคโทรนิคส์ก็จำเป็นต้องซื้อกันไป เพราะแกะวงจรอีเลคไม่ออก อิอิ

อันนี้เรื่องจริงครับ และลูกค้ากลุ่มนี้คือตลาดใหญ่ของเขาด้วย ผมเองก็ DIY ใช้เองบางอย่างที่ไม่ซับซ้อนและมี Ref. ชัดเจนว่าให้ผลคุ้มค่าต่อการลงมือทำเอง และเน้นทำแบบเอาสนุกมากกว่า แต่ยกตัวอย่างเช่น IRG600 นี่ก็เกินระดับสติปัญญา 5555 ซื้อเขาแหละง่ายดี ชีวิตไม่ยุ่งยาก ขอแค่ราคาสมเหตุผมยอมจ่าย เพราะผมเอาเวลาเท่าๆกับที่ต้องลงมือทำขึ้นมาไปหาตังค์ได้มากกว่านั้น

ผมเข้าเว็บ ตปท. ดูของเล่นในกลุ่ม audiophile หลายชนิดและเครื่องกรองไฟเทพมาหลายตัวที่ฝรั่งเขาชำแหละวงจรมาให้ดูพร้อมกับค่าตัวอุปกรณ์ทั้งหลาย ตกใจครับ ฝรั่งเขาเรียกกันว่า Hifi Shock คนสายอิเล็คฯเห็นแล้วก็ได้แต่ อึ้ง ทึ่ง กับราคามหาโหดของมัน แบบว่า "แพงอะไรวะ 5555 สงสัยค่ากล่อง ค่ายี่ห้อ"

ประเด็นที่อยากสื่อคือ ของบางอย่างคุ้มราคาจ่าย บางอย่างก็ไม่คุ้ม ไม่ใช่แบบที่คิด และเราสามารถซื้อหา DIY หรืออุดหนุนแบรนด์คนไทยมาใช้ก็ได้ซึ่งถูกกว่ามากและให้ผลเท่าๆกัน(หรือดีกว่า) คนไทยเก่งๆมีเยอะครับ แค่เราต้องเชื่อมั่นในความสามารถเขา

เล่นของพวกนี้ต้องไม่ bias ครับ คือเปิดใจกว้างๆ ยอมรับที่เรื่องคุณภาพไม่ยึดติดกับยี่ห้อ สุขภาพกระเป๋าตังค์แข็งแรงและจะปลอดภัยจากภัยมืดที่มองไม่เห็น 55555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2016, 08:51:05 AM »
Main System ใช้ Magnet IRG600 ส่วน Projector ใช้ของ Audyn Lbrero ครับ เส้นเดียวเสียบเข้า Projector แยกเลย ให้ผลดีพอมองออกครับ แต่ไม่มีก็ไม่รู้สึกเดือดร้อนหรือรำคาญตาอะไร

มีข้อสังเกตุนะครับ ในฐานะที่พอมีความรู้เรื่องอิเล็คฯอยู่บ้าง ผมแกะของพวกนี้มาดูทุกตัวตั้งแต่ปลั๊กราว ปลั๊กกรองไฟ นอยซ์ฟิลเตอร์ ฯลฯวงจรกรอง พวกนี้จะเป็นวงจรพื้นฐานเหมือนๆกันหรือใกล่เคียงกันแทบทั้งสิ้น ออกแบบมาด้วยหลักการเดียวกันและไม่ได้ใช้อุปกรณ์ราคาแพงมากมายอะไร แต่อาจต่างกันด้วยลูกเล่นเล็กๆน้อยๆหรือเทคนิคทางการตลาด  นัก DIY ตปท. แกะพวกตัวดังๆมาก็อปหรือ tweak กันเป็นที่สนุกสนาน บางตัวดีกว่าต้นฉบับเสียอีก 5555

คนที่ไม่รู้เรื่องอิเลคโทรนิคส์ก็จำเป็นต้องซื้อกันไป เพราะแกะวงจรอีเลคไม่ออก อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Warm

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2016, 08:50:01 AM »

ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• Freshy
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2016, 08:01:30 AM »

ออฟไลน์ Supot B

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2016, 10:00:58 AM »
ของผมคุม3ต่อ DC Filter > เครื่องคุมไฟออก 220V +กันกะชาก > เครื่องกรองไฟ > TV  :kicking
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2016, 09:36:22 AM »
ณ ปัจจุบัน ก็ยังใช้ Dream Power อยู่เหมือนเดิมครับพี่บิ๊ก แต่แทนที่ต่อจากผนัง ก็ผ่าน IRG-600 อีกที ไม่รู้ว่าหลายทอดเกินไปหรือป่าว อิอิ

ออฟไลน์ KS-1

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2016, 03:57:23 AM »
ผมใช้ Audyn ตัว Duo HD กับ TV ในห้องนอน
และใช้ Valor3 กับชุด Hometeather (มีชุดกรองสำหรับภาพด้วย) ครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
ใครใช้เครื่องกรองไฟสำหรับภาพโดยเฉพาะบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2016, 10:40:39 PM »
ใครใช้เครื่องกรองไฟสำหรับภาพบ้างครับ ?

ของผม ตำแหน่งปลั๊กผนัง Enigma Mk2 + Dream Power HD