ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการต่อซับเข้ากับระบบสเตอริโอ 2 channel  (อ่าน 3227 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

ถ้าเรามีระบบ 2 แชนแนลสเตอริโออยู่แล้วต้องการเพิ่มซับเข้าไปในระบบ โดยใช้ซับ 1 ดอกเป็นพาสซีพซับ ถ้ากรณีที่เป็นซับแบบวอยซ์คู่ก็สามารถเอาแชนแนลซ้ายกับขวาแยกเข้าที่แต่ละวอยซืได้เลย แต่ถ้ากรณีที่เป็นวอยซืเดี่ยวจะต้องทำยังไงครับ ?

ผมเคยเปิดเจอผ่านนานมาแล้วในคู่มือของแอมป์รถยนต์ ยี่ห้อ soundstream จำรุ่นไม่ได้ จำไม่ผิดเขาบอกว่าสามารถเอาซับไปคร่อมที่ 2 แชนแนลได้เลย คือต่อ + ที่แชนแนลซ้าย - ที่แชนแนลขวา ในขณะที่ทั้งสองแชนแนลนั้นต่างก็ต่อขับกับลำโพงซ้าย-ขวาของตัวเองอยู่ แต่ผมไม่มั่นใจว่าการที่จะทำแบบนี้ได้ต้องเป็นแอมป์ที่ได้รับการออกแบบมาโดยเฉพาะหรือเปล่า  :victory ถ้าเอาการต่อแบบนี้มาใช้กับเครื่องเสียงบ้านจะได้ไหมครับ ?

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: ถามเรื่องการต่อซับเข้ากับระบบสเตอริโอ 2 channel
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2016, 05:51:27 AM »
ถ้าเรามีระบบ 2 แชนแนลสเตอริโออยู่แล้วต้องการเพิ่มซับเข้าไปในระบบ โดยใช้ซับ 1 ดอกเป็นพาสซีพซับ ถ้ากรณีที่เป็นซับแบบวอยซ์คู่ก็สามารถเอาแชนแนลซ้ายกับขวาแยกเข้าที่แต่ละวอยซืได้เลย แต่ถ้ากรณีที่เป็นวอยซืเดี่ยวจะต้องทำยังไงครับ ?

ผมเคยเปิดเจอผ่านนานมาแล้วในคู่มือของแอมป์รถยนต์ ยี่ห้อ soundstream จำรุ่นไม่ได้ จำไม่ผิดเขาบอกว่าสามารถเอาซับไปคร่อมที่ 2 แชนแนลได้เลย คือต่อ + ที่แชนแนลซ้าย - ที่แชนแนลขวา ในขณะที่ทั้งสองแชนแนลนั้นต่างก็ต่อขับกับลำโพงซ้าย-ขวาของตัวเองอยู่ แต่ผมไม่มั่นใจว่าการที่จะทำแบบนี้ได้ต้องเป็นแอมป์ที่ได้รับการออกแบบมาโดยเฉพาะหรือเปล่า  :victory ถ้าเอาการต่อแบบนี้มาใช้กับเครื่องเสียงบ้านจะได้ไหมครับ ?

น่าจะเป็น + ซ้าย  + ขวา ครับ  และในกรณีย ที่พาสสีพซับต้องมี พาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คตัดที่ประมาณ 100 Hz ลงมาอีกด้วย
ถ้าไม่มีจะกลายเป็นเสียง เซ็นเตอร์ ในระบบโฮมครับ

ดีที่สุดต้องมีแอมป์โมโนขับซับอีกตัว แต่พาสสีพครอส ฯ ขดลวดขนาดยักษ์นั้นคงแพงน่าดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์, 2016, 05:55:23 AM โดย Malako »

Re: ถามเรื่องการต่อซับเข้ากับระบบสเตอริโอ 2 channel
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2016, 08:10:28 AM »
ไปค้นเพิ่มเติมมา จากรุ่น soundstream usa180 ครับ ต่อ + ที่แชนแนลขวา - ที่แชนแนลซ้าย ตามภาพครับ ส่วนเรื่องฟิลเตอร์โลวพาส กะว่าจะใช้เป็นตู้แบบแบนด์บาสเอาน่ะครับ พอดีผมมีสเปคจากคู่มือของดอกลำโพงอยู่

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2016, 10:56:45 AM »
จริงๆแล้ว ในโหมด stereo ขั้ว - ทั้งสองด้านมันต้องต่อถึงกันอยู่แล้วนะครับ  แทบไ่ม่มีความหมายเลยในการต่อแบบนี้
หรือเขามีเทคนิคอื่น อันนี้ไม่ทราบครับ
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2016, 11:28:45 AM »
ตู้แบนพาสทำเอง ไม่หมูนะครับ  มันมีทั้งข้อดี และข้อด้อย และด้อยเยอะเสียด้วย

ที่สุดต้องทำฟิลเตอร์มารองรับอยู่ดี

และตามรูปภาพ มันเฉพาะของแอมป์ตัวนั้น

ถ้าเอามาทำตามกับแอมป์ทั่วไป การต่อตามรูปที่ 3 จากซ้ายมือ 

มันคือการต่อข้างขวาข้างเดียว เพราะ ขั้วลบทั้ง 2 ข้างมันถึงกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์, 2016, 11:35:09 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2016, 11:38:47 AM »
ตู้แบนพาสทำเอง ไม่หมูนะครับ  มันมีทั้งข้อดี และข้อด้อย และด้อยเยอะเสียด้วย

ที่สุดต้องทำฟิลเตอร์มารองรับอยู่ดี

และตามรูปภาพ มันเฉพาะของแอมป์ตัวนั้น

ถ้าเอามาทำตามกับแอมป์ทั่วไป การต่อตามรูปที่ 3 จากซ้ายมือ 

มันคือการต่อข้างขวาข้างเดียว เพราะ ขั้วลบทั้ง 2 ข้างมันถึงกันนะครับ

หมายความว่าถ้าต่อแบบนี้จะทำให้เสียงเบสที่ออกซับเป็นของแชนแนลขวาอย่างเดียว หรืออีกนัยหนึ่งถ้าบิดปุ่ม balance ซับจะมีเสียงออกเฉพาะตอนบิดไปแชนแนลขวาเท่านั้นใช่ไหมครับ ? ถ้างั้นก็ต้องต่อแบบ + เข้าซ้าย + เข้าขวาใช่ไหมครับ ถึงจะได้เป็นโมโนสำหรับซับฯ

ส่วนอันนี้ข้อมูลของซับฯที่ทางผู้ผลิตแนะนำเกี่ยวกับตู้มาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์, 2016, 02:10:00 PM โดย Nun1962 »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2016, 04:33:14 PM »

ทำซับใส่รถ หรือ ฟังในบ้านครับ

สำหรับตู้แบบแบนพาสผมยังไม่เคยลองทำ  พอเข้าใจแต่หลักการทำงานเท่านั้น

ส่วนการดึงเอาสัญญาณสเตอริโอให้ออกเป็นโมโน เท่าที่เคยทำคือ  ขั้วลำโพงบวกซ้าย กับ ขั้วลำโพงบวกขวา ครับ
ซับยามาฮ่ายุคแรก  และ  เวลโลไดน์ ขนาด 10 นิ้ว เท่าทีเคยใช้ก็แบบนี้ ครับ แต่เขาก็ผ่านฟิลเตอร์และแอมป์โมโนอยู่ดี

ซับที่เคยฟังกะโฮมเทียร์เตอร์นั้นสนุก
แต่ฟังเพลง ฟังแล้วทุกข์มากกว่าสุขครับ ต่อให้ราคาเป็นแสนก็เถอะ
(ความเห็นส่วนตัว)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2016, 06:45:07 PM »
ฟังในบ้านครับ แต่ดอกซับเอามาจากรถครับ

ส่วนเรื่องการต่อโมโน พอดีไปคุยกับคนรู้จักมา เขาบอกการที่ต่อ บวกเข้าบวก ทั้งซ้ายและขวา (เรียกว่าบริดจ์โมโน) อาจทำให้แอมป์ควันขึ้นได้น่ะครับ  :o ควรทำกับแอมป์รถยนต์ที่มีปุ่มบริดจ์มากกว่า แอมป์(บ้าน)ธรรมดาที่ไม่มีปุ่มบริดจ์ไม่ชัวร์ว่าจะปลอดภัย เลยทำให้ผมเกิดความลังเลขึ้นมา เอายังไงดีครับ ?

ปล. แอมป์ที่จะใช้ตัวนี้เป็น Luxman L-205 ครับ

ออฟไลน์ wit66

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 05:05:04 PM »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าน่าใช้ Active มากกว่าครับ อย่างแรกที่ผมให้ความสำคัญนะครับ คือความกลมกลืนกันระหว่างตัวลำโพงเดิมกับซับ Passive ว่าจะเข้ากันได้ไหม ซึ่งในกรณีของการเล่น Active สามารถปรับความถี่ได้ ความดังเบา รวมถึงเฟสสัญญาณ กับความชันในการโรวออฟ ซึ่งน่าจะส่งผลในการเซตอัพช่วยให้กลมกลืนกับลำโพงคู่เดิมได้มากกว่า ยกเว้น Passsive กับลำโพงซับที่นำมาใช้งาน เป็นเนื้อคู่กับลำโพงเดิมมาแต่ชาติปางก่อน ซึ่งโอกาศน้อยมากครับ ส่วนตู้แบนพาส ตำแหน่งการนั่งฟังมีผลกับเสียงความถี่ต่ำพอสมควรนะครับ ยิ่งฟังแนวเดียวกับท่อที่ยิงลมออกมายิ่งดังครับ ลองทดสอบกับพวกลำโพงคอมดูครับใช้ระบบนี้กันเยอะ
ข้อมูลติดต่อ  http://www.htg2.net/index.php?topic=77117.0

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 05:08:09 PM »
ฟังในบ้านครับ แต่ดอกซับเอามาจากรถครับ

ส่วนเรื่องการต่อโมโน พอดีไปคุยกับคนรู้จักมา เขาบอกการที่ต่อ บวกเข้าบวก ทั้งซ้ายและขวา (เรียกว่าบริดจ์โมโน) อาจทำให้แอมป์ควันขึ้นได้น่ะครับ  :o ควรทำกับแอมป์รถยนต์ที่มีปุ่มบริดจ์มากกว่า แอมป์(บ้าน)ธรรมดาที่ไม่มีปุ่มบริดจ์ไม่ชัวร์ว่าจะปลอดภัย เลยทำให้ผมเกิดความลังเลขึ้นมา เอายังไงดีครับ ?

ปล. แอมป์ที่จะใช้ตัวนี้เป็น Luxman L-205 ครับ

ไม่น่าจะบริดได้นะครับ อย่าเสียงเลยครับ Soundsteam เป็นแอมป์ในรถยนต์นะครับบริดได้ไม่แปลกครับ ปล.คำจำกัดความของโปรเจคนี้คือความดัง หรือความไพเราะ ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 05:10:14 PM โดย wit66 »
ข้อมูลติดต่อ  http://www.htg2.net/index.php?topic=77117.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 05:30:37 PM »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าน่าใช้ Active มากกว่าครับ อย่างแรกที่ผมให้ความสำคัญนะครับ คือความกลมกลืนกันระหว่างตัวลำโพงเดิมกับซับ Passive ว่าจะเข้ากันได้ไหม ซึ่งในกรณีของการเล่น Active สามารถปรับความถี่ได้ ความดังเบา รวมถึงเฟสสัญญาณ กับความชันในการโรวออฟ ซึ่งน่าจะส่งผลในการเซตอัพช่วยให้กลมกลืนกับลำโพงคู่เดิมได้มากกว่า ยกเว้น Passsive กับลำโพงซับที่นำมาใช้งาน เป็นเนื้อคู่กับลำโพงเดิมมาแต่ชาติปางก่อน ซึ่งโอกาศน้อยมากครับ ส่วนตู้แบนพาส ตำแหน่งการนั่งฟังมีผลกับเสียงความถี่ต่ำพอสมควรนะครับ ยิ่งฟังแนวเดียวกับท่อที่ยิงลมออกมายิ่งดังครับ ลองทดสอบกับพวกลำโพงคอมดูครับใช้ระบบนี้กันเยอะ

ลำโพงกลางแหลมเป็นของ ADS 320i ครับ ยกมาจากรถทั้งเซ็ตเลยพอดีว่าขายรถไป เข้าตู้ลำโพง(เซอร์ราวด์ของยามาฮ่าเก่าๆ)ไปเรียบร้อยแล้วครับ ส่วนซับกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะใช้ ADS AS10 (ว้อยซ์เดี่ยว) หรือ ADS RS10 (วอยซ์คู่) น่าจะพอเข้ากันได้บ้างนะครับ :)

ที่ลังเลอยู่เพราะคิดว่าถ้ามันบริดจ์ได้จะได้ใช้วอยซ์เดี่ยวพอ แล้วตัววอยซ์คู่จะเก็บไว้ไปใส่รถคันอื่น พอดีเห็นว่าแม่เหล็กมันสวยดีน่ะครับ ใส่แล้วโชว์ได้ แต่ตัววอยซ์เดี่ยวหน้าตามันดูไม่น่าชมนัก เลยอยากให้อยู่ในตู้มากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 05:48:47 PM โดย Nun1962 »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 05:48:24 PM »

ไม่น่าจะบริดได้นะครับ อย่าเสียงเลยครับ Soundsteam เป็นแอมป์ในรถยนต์นะครับบริดได้ไม่แปลกครับ ปล.คำจำกัดความของโปรเจคนี้คือความดัง หรือความไพเราะ ครับผม

ความไพเราะสิครับ ตอนนี้ที่ฟัง แอมปฺ์ 40 วัตต์โบราณๆ(L-205)กับลำโพงดอก 5 นิ้วตู้ปิด ไม่แปลกเลย เสียงเบสที่ได้มันแทบไม่ค่อยได้ยินเลยครับ (แต่เสียงกลาง+แหลมใช้ได้แล้ว  Y])

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 07:15:01 PM »
ลองเซตตำแหน่งรึยังครับ เผื่อช่วยเรื่องดุลความถี่ต่ำได้บางส่วน ถ้าเป็นลำโพงตระกูลเดียวกันก็คงไม่ลำบากมากนักครับ ต้องมาดูความไวครับว่าใกล้เคียงกันไหม เพราะถ้าใช้พาสซีพตัดที่ 100Hz ณ.4โอมห์ ค่า L ราวๆ 6M๋H ตัวใหญ่เอาเรื่องเลยครับ แล้วค่า C ที่ใช้กรองความถี่สูงผ่าน ค่า 397uf เลยครับ ลองต่อฟังดูก่อนครับ ค่าในทางปฎิบัติอาจมีเปลี่ยนแปลงนะครับขึ้นกับหูคนจูน ตอนนี้ผมก็กำลังทำตัวแอมป์2.2Ch อยู่ครับ เจอปัญหาลักษณะนี้เหมือนกัน แต่ของผมไปเจอที่ความถี่กลางสูงจุดตัดของความถี่มันเกยกัน ต้องไล่ลดค่า C เผื่อฟังดู มึนเลยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 07:20:33 PM โดย wit66 »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 08:10:00 PM »
เรื่องโลวพาสผมคิดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะผมกะจะทำตู้เป็นแบบ แบนด์พาส ตามที่คู่มือของลำโพงที่โพสต์ไว้ข้างบนแนะนำมา ความถี่ก็อยู่แถวๆ 100Hz พอดี

อันที่จริงผมก็เคยเห็นลำโพงบ้านของ ADS ลำโพงของ ADS ทั้งในบ้านและรถใช้ไดรเวอร์เรียกได้ว่าแทบจะเหมือนกันเลย แต่แค่เปลี่ยนรูปลักษณ์อะไรนิดหน่อยแค่นั้นเอง ส่วนซับก็เหมือนกัน และการออกแบบซับบ้านของ ADS ก็ไม่ได้ซับซ้อนอะไรเลย เป็นแบบพาสซีพซับ เอาดอกซับที่ใช้เหมือนกับในรถนั่นแหละ แล้วก็ใส่ใน มีทั้งแบบ ตู้ปิด+ออเดอร์ 1 ตัด (ข้างในมี L กับ C อยู่อย่างละ 2 อันสำหรับดอกซับแบบ วอยซ์คู่ ที่อยู่ข้างใน) กับแบบตู้ แบนด์พาส ซึ่งผมยังไม่เคยเห็นข้างใน แต่คิดว่าคงจะไม่มีฟิลเตอร์อะไร เพราะในคู่มือ กราฟที่แสดงผลสำหรับตู้แบนด์พาส ระบุไว้ว่าวัดตอนที่ ไม่มีวงจรครอสโอเวอร์ แต่อย่างใด (รุ่น RS10) ซึ่งผมก็เข้าใจว่าสูตรตู้ที่เขาแนะนำมาคงจะถูกออกแบบใหเป็นฟิลเตอร์โดยอัตโนมัติแล้ว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 08:17:33 PM »
และอีกอย่างชุดระบบ 2.1 ของ ADS หลายๆแบบก็ทำแบบที่ผมกำลังทำเลยครับ คือมีกลางแหลม 2 ซ้าย-ขวา 4-6 นิ้ว + ซับฯแบบ พาสซีพ หรือแอคทีฟขนาด 8-12 นิ้ว

เรื่องตำแหน่งที่ตั้ง ลองเปลี่ยนไปวางหลายๆที่แล้วครับแต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยเพราะมันไม่ตอบสนองความถี่ต่ำมากๆจริงๆครับ เท่าที่ฟังจากหูคิดว่าคงลงไปได้ถึงแถวๆ 90-100 Hz แค่นั้นตามประสาดอก 5 นิ้ว+ตู้ปิดครับ  :)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2016, 09:34:43 PM »
อ่อที่ผมทำเป็น .2 มีเหตุผลนิดหน่อยครับ ตัววงจรครอสพวกแอคทีฟที่เป็นซับตัวเดียว ส่วนใหญ่จะรวมสัญญาณซ้ายขวาครับ ยิ่งใช้ร่วมกับกลางสูง วงจรมันดึงมารวมกันแล้วผ่าน r ขั้นไว้ตัวเดียวครับ ด้วยความคาใจผมเลยทำเป็น .2 ซะเลยครับไปได้วงจรใน Unsale มา เป็น 12db linearphase กำลังประกอบอยู่ครับยังไม่เสร็จ ตอนนี้ผมเลยจุนกลางแหลมให้ได้ความดังใกล้เคียงกันก่อน กันออกทะเลตอนเอามาใช้ร่วมกัน