ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนรีซิสเตอร์ฟิล์มที่เก่า ด้วยคาร์บอน คอมโพสิตใหม่ๆ เกิดผลเสียมั้ยครับ  (อ่าน 6484 ครั้ง)

ออนไลน์ Emmy's Daddy

• Super Star
  • *
ใส่ r ตามที่แนะนำแล้วครับ เสียง ซ...ฉ...เบาลง รู้สึกฟังละมุนขึ้นอีกหน่อย ขอบคุณครับ

:headphone  :)

ออฟไลน์ analogwailer

• **
ใส่ r ตามที่แนะนำแล้วครับ เสียง ซ...ฉ...เบาลง รู้สึกฟังละมุนขึ้นอีกหน่อย ขอบคุณครับ

• **
วันนี้เปิดเครื่องดู เห็นตรงขากริด 6bm8 ทั้งสี่หลอด แต่ละหลอดมี r เดิม ค่า470k ต่อคั่นอยู่ระหว่างขา 3 ไปยังเกือกม้าปรับไฟ
ว่าจะใส่  r ที่พี่ๆ และอจ.มดแนะนำมา จะทำยังไงต่อดี
ขอบคุณครับ

• **

R ตัวนี้ เรียกว่า grid stopper ครับ เมื่อต่อเข้ากับวงจร (อินพุตคาปาซิเตนท์ของหลอด) จะทำงาน เป็น low pass filter  (กรองความถี่สูงที่จะเข้าไปขยายโดยหลอด ให้ลดลง)
ผลคือ ความถี่สูงมาก ๆ หรือพวกเสียง ซ...ซ ... ก็จะลดลง

ตัดที่ความถี่เท่าไหร่ ขึ้นกับ ค่า R และ อินพุตคาปาซิเตนท์ของหลอดแต่ละเบอร์
สำหรับ หลอดนี้ อ.มด แนะนำ 1K   แต่สามารถทดลอง ค่า 2.2K 3.3K 4.7K 5.6K  ก็ได้ครับ  ยิ่งค่าสูง ยิ่งตัดที่ความถี่ต่ำลง ( ส่วนตัว ผมอาจจะลองที่ 4.7K ก่อน)

เสียงจี่เบาๆ นี่ตอบยากครับ อาจจะเกิดจากการออสซิลเลท หรือ สัญญาณความถี่รบกวนที่มาจากระบบไฟฟ้า หรือ การเดินสายภายใน
แต่หลายครั้ง การต่อ R grid แบบที่ อาจารย์มด บอก ก็ช่วยได้ครับ

สรุป คือ ลองต่อ R grid ดูก่อน ว่าเสียง และ อาการจี่ดีขึ้นหรือเปล่า อ่ะครับ

ผมจะลองทำตามคำแนะนำ ได้ผลอย่างไรจะมารายงานอีกครั้ง ขอบคุณมากครับ

• *
ถ้าจำไม่ผิด รุ่นนี้ใช้หลอด 6BM8 และไม่มี R grid stopper ด้วยนะครับ

ถ้าเสียงเดิมดีอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับเขา แต่ถ้ารู้สึกว่าเสียงมันจัดจ้านไปสักหน่อย ก็หยิบเอาตัวต้านทานในถุงที่ซื้อมาค่า 1K มาต่อที่ขากริดของ 6BM8 ตรงภาคเอ้าท์พุท ใช้ทั้งหมด 4 ตัว....จบข่าว

ขอบคุณครับพี่มด ตอนนี้เสียงมันใส จัดจ้านไปหน่อย (หลอด Tungsram) ว่าแต่ขากริดของ 6BM8 คือเลข 3 ป่าวครับ
คือผมเคยจำ พอทำเสร็จแล้ว ก็ลืม นานๆจะเปิดเครื่องที.... K]

ใช่ครับ

ขอบคุณ คุณพ่อน้องเอมมี่ ครับ   
ตัว R ที่ อ.มด แนะนำไว้ข้างบน จะมีผลอย่างไรบ้างครับ

เรื่องของเรื่องผมไม่ได้บอกไว้ตั้งแต่แรก คือ มันมีเสียง จี่ เบาๆ บางช่วงนะครับ ปกติเงียบสนิท ตอนแรกว่าคงเป็นกราวนด์
บังเอิญลองหมุน balance ฟังว่าดังจากลำโพงข้างไหน พอปรับมาที่ 9-10 นาฬิกาเสียงดังขึ้น ในระดับเท่ากันทั้งสองข้าง
พอหมุนปุ่มไปตำแหน่งนอกเหนือบริเวณที่ว่า เสียงจี่จะเบา และเงียบที่ซ้ายสุด - ขวาสุด ผมก็สงสัยว่า R จุดนั้นเสื่อม หรือไม่ก็ พอตมิเตอร์เสื่อม
เลยเป็นที่มาของหัวข้อกระทู้ พี่ๆมีความเห็นอย่างไรครับ

R ตัวนี้ เรียกว่า grid stopper ครับ เมื่อต่อเข้ากับวงจร (อินพุตคาปาซิเตนท์ของหลอด) จะทำงาน เป็น low pass filter  (กรองความถี่สูงที่จะเข้าไปขยายโดยหลอด ให้ลดลง)
ผลคือ ความถี่สูงมาก ๆ หรือพวกเสียง ซ...ซ ... ก็จะลดลง

ตัดที่ความถี่เท่าไหร่ ขึ้นกับ ค่า R และ อินพุตคาปาซิเตนท์ของหลอดแต่ละเบอร์
สำหรับ หลอดนี้ อ.มด แนะนำ 1K   แต่สามารถทดลอง ค่า 2.2K 3.3K 4.7K 5.6K  ก็ได้ครับ  ยิ่งค่าสูง ยิ่งตัดที่ความถี่ต่ำลง ( ส่วนตัว ผมอาจจะลองที่ 4.7K ก่อน)

เสียงจี่เบาๆ นี่ตอบยากครับ อาจจะเกิดจากการออสซิลเลท หรือ สัญญาณความถี่รบกวนที่มาจากระบบไฟฟ้า หรือ การเดินสายภายใน
แต่หลายครั้ง การต่อ R grid แบบที่ อาจารย์มด บอก ก็ช่วยได้ครับ

สรุป คือ ลองต่อ R grid ดูก่อน ว่าเสียง และ อาการจี่ดีขึ้นหรือเปล่า อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน, 2016, 08:58:20 PM โดย Emmy's Daddy »

• **
ถ้าจำไม่ผิด รุ่นนี้ใช้หลอด 6BM8 และไม่มี R grid stopper ด้วยนะครับ

ถ้าเสียงเดิมดีอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับเขา แต่ถ้ารู้สึกว่าเสียงมันจัดจ้านไปสักหน่อย ก็หยิบเอาตัวต้านทานในถุงที่ซื้อมาค่า 1K มาต่อที่ขากริดของ 6BM8 ตรงภาคเอ้าท์พุท ใช้ทั้งหมด 4 ตัว....จบข่าว

ขอบคุณครับพี่มด ตอนนี้เสียงมันใส จัดจ้านไปหน่อย (หลอด Tungsram) ว่าแต่ขากริดของ 6BM8 คือเลข 3 ป่าวครับ
คือผมเคยจำ พอทำเสร็จแล้ว ก็ลืม นานๆจะเปิดเครื่องที.... K]

ใช่ครับ

ขอบคุณ คุณพ่อน้องเอมมี่ ครับ   
ตัว R ที่ อ.มด แนะนำไว้ข้างบน จะมีผลอย่างไรบ้างครับ

เรื่องของเรื่องผมไม่ได้บอกไว้ตั้งแต่แรก คือ มันมีเสียง จี่ เบาๆ บางช่วงนะครับ ปกติเงียบสนิท ตอนแรกว่าคงเป็นกราวนด์
บังเอิญลองหมุน balance ฟังว่าดังจากลำโพงข้างไหน พอปรับมาที่ 9-10 นาฬิกาเสียงดังขึ้น ในระดับเท่ากันทั้งสองข้าง
พอหมุนปุ่มไปตำแหน่งนอกเหนือบริเวณที่ว่า เสียงจี่จะเบา และเงียบที่ซ้ายสุด - ขวาสุด ผมก็สงสัยว่า R จุดนั้นเสื่อม หรือไม่ก็ พอตมิเตอร์เสื่อม
เลยเป็นที่มาของหัวข้อกระทู้ พี่ๆมีความเห็นอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน, 2016, 12:29:03 AM โดย analogwailer »

• *

ใช่ครับ

• **

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ beervw65

• Freshy
มาเก็บความู้ครับ  ถามต่อเลยครับ   R ชนิดนี้เหมาะกับตำแหน่งไหน ในวงจรครับ

grid/base stopper ครับ
ขอบคุณครับน้า

• *
มาเก็บความู้ครับ  ถามต่อเลยครับ   R ชนิดนี้เหมาะกับตำแหน่งไหน ในวงจรครับ

grid/base stopper ครับ

ออฟไลน์ beervw65

• Freshy

• **
เปลี่ยน C เป็นของรัสเซียหมดแล้ว วัดค่าหลอดก็ยังดีอยู่
ผมยังไม่ได้เปลี่ยนไดโอด เพราะซื้อไม่ถูก..555

ออนไลน์ Malako

• *
ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะครับ

ผมเคยมี Sansui 1000a  สองเครื่อง รื้อเล่นเครื่องหนึ่ง R ที่ได้เกือบทั้งหมด วัดค่าดูแทบไม่มียืด หด เลยครับ
ส่วน C เกือบทั้งหมดค่าเพี้ยนแบบที่ว่าต้องรีบเปลี่ยนทั้งหมดเลย
อีกอย่างที่ต้องเปลี่ยนคือ ไดโอดแบบโบราณ ผมเปลี่ยนเป็นของใหม่ที่ทนวัตต์ขึ้น ตัวขนาดใหญ่ไม่รู้เรียกว่ารุ่นอะไรครับ

• **
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ จริงๆแล้วผมอยากจะค่อยๆเปลี่ยน R เข้าใจว่าของเก่าคงจะเสื่อมไปตามเวลา

แต่.....ผมซื้อ R  ผิดแบบมา เลยรบกวนถามซะก่อนกันพลาด ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้ว ขอบคุณมากครับผม

• *
ผมยังใช้ SANSUI 250 ตลอดมา อยากจะเปลี่ยนรีซิสเตอร์เดิมๆที่มากับเครื่อง แต่ผมดันซื้อมาเป็น  premium carbon composite
เข้าใจว่าของเดิมเป็นแบบ ฟิล์ม ไม่ทราบว่าจะเกิดผลเสียอะไรมั้ยครับ ซื้อมาหลายตังค์ด้วยสิเนี่ย รบกวนพี่ๆชี้แนะอีกครั้งครับ

เพื่อ ?

R  พวกนี้ ค่าของมันมักเปลี่ยนแปลง เมื่อเจอ ความชื้นหรือความร้อน
หากนำไปในบริเวณที่ เกี่ยวข้องกับการไบอัส ที่ตั้งจุดการทำงาน อาจจะทำให้การทำงาน ต่างไปจากเดิมครับ
หรือ หากเอาไปใช้ในส่วนของ ปรีโฟโน ที่ตามด้วยภาคขยายที่มีเกนขยายสูงๆ อาจจะมี น๊อยซ์/เสียงซ่าเบาๆ แถมมา ครับ

ออฟไลน์ คนชอบหลอด

• ติดต่อที่
  • -
    • kognan70@gmail.com
ผมไม่เห็นด้วยหาก 1.ในเครื่องเป็นของเดิม 2.เมื่อท่านเปลี่ยนแล้วยังไม่มีใครรับรองว่าเสียงจะดีกว่าเดิม 3.เครื่องของท่านจะเป็นของซ่อมแล้ว

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
อาจจะมีผลทำให้เสียงเปลี่ยนไป  แบบดีขึ้นกว่าเดิม

ออฟไลน์ pisit

• ผู้สนับสนุน web ......
    • www.audio-hobby.com
ผมยังใช้ SANSUI 250 ตลอดมา อยากจะเปลี่ยนรีซิสเตอร์เดิมๆที่มากับเครื่อง แต่ผมดันซื้อมาเป็น  premium carbon composite
เข้าใจว่าของเดิมเป็นแบบ ฟิล์ม ไม่ทราบว่าจะเกิดผลเสียอะไรมั้ยครับ ซื้อมาหลายตังค์ด้วยสิเนี่ย รบกวนพี่ๆชี้แนะอีกครั้งครับ

อาร์แบบนี้ก็เปลี่ยนได้ครับ วัดค่ากันเพี้ยนซะหน่อย แล้วจะเปลี่ยนทั้งหมดเลยหรือครับ เยอะมาก  :black_eye

:)

นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่

• **