ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้หน่อยครับ บริดไดโอดต่อขนานกันเพื่อให้จ่ายกระแสเพิ่มขึ้นได้หรือไม่  (อ่าน 1617 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEA55

• Freshy
ถ้าเราต้องการต่อวงจร full wave rectifier ต้องการกระแส 10 แอมป์ 50 โวลต์โดยมีหม้อแปลงขนาด 12 แอมป์50โวลต์ แตมี bridge diode  ขนาด 6 แอมป์ 100โวลต์จำนวน 2 ตัว
เราสามารถนำ bridge diode  ขนาด 6 แอมป์ จำนวน 2 ตัวที่มีอยู่แล้ว มาต่อขนานกันเพื่อให้จ่ายกระแส 10 แอมป์ได้หรือไม่ และจะมีผลดี-เสียอย่างไร

ออฟไลน์ Goda Takeshi

ไม่ควรทำครับ เพราะ diode อาจรับกระแสไม่เท่ากัน เพราะ ในขณะที่ diode ร้อนขึ้น ค่าความต้านทานในตัวมัน จะเปลี่ยน ซึ่งอาจจะไม่เท่ากันในแต่ละตัว จนทำให้ขาดได้ครับ

พยายามหา อันที่ แอมป์ถึงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
อาจจะได้แต่ว่าจะใช้งานได้แค่ไหนนั้น ยังไม่ค่อยเจอการขนานdiode แบบampare สูงๆ

ออฟไลน์ Warm

• Super Star
  • *
ไม่ควรทำครับ เพราะ diode อาจรับกระแสไม่เท่ากัน เพราะ ในขณะที่ diode ร้อนขึ้น ค่าความต้านทานในตัวมัน จะเปลี่ยน ซึ่งอาจจะไม่เท่ากันในแต่ละตัว จนทำให้ขาดได้ครับ

พยายามหา อันที่ แอมป์ถึงดีกว่าครับ
เห็นควรด้วย...
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
ถ้าเป็นบริด สำเร็จรูป  ก็ต่อวงจรแยกกัน  ก่อนที่จะนำมารวมกัน  ใช้ไดโอดคั่นไว้อีกทีกันกระแสย้อนไปเข้าบริดอีกชุด

ก็พอจะได้อยู่นะ 

แต่โดยรวมแล้ว ยุ่งยากวุ่นวาย  สู้ซื้อบริดใหม่ตามการะแสที่ต้องการไปเลยง่ายกว่า

• Freshy
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรูครับ

• Freshy
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ ไม่ใช่ความรูนะครับ! ตอนเรียนสอบตกวิชาภาษาไทยเลยเขียนรู้ไม่ถูกขออภัยด้วยครับ