ผู้เขียน หัวข้อ: EL84 Recycle-Amp.  (อ่าน 96474 ครั้ง)

ออนไลน์ Mr.Q

• Super Star
  • *
Re: EL84 Recycle-Amp.
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2021, 10:36:19 PM »
ได้ลำโพง DENON SC-F109 มา 1 คู่ ความไว 83 db มาลองว่าจะไหวไหม ก็ผ่านครับ
EL84 SE - YouTube

• *
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2021, 10:33:53 PM »
ขอที่อยู่ส่งของด้วยนะครับ​ Mr.Q
ได้รับหลอดแล้วครับ ขอบคุณครับ ผมกำลังคิดอยู่ว่าจะเอามาทำปรีแอมป์เป็น Hybrid โดยเอาหลอดเบอร์นี้มาต่อ Cascode กับ ทรานซิสเตอร์ คิดไว้ครับ

• *
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2021, 09:10:49 AM »
เครื่องนี้ใชวงจร SEPP ถูกดัดแปลงแก้ไขมา ถอดลำโพง 400 Ohm ออกไป 4 ดอก ผมไมซ่อม เพราะว่าเสียเวลาอะไหล่ก็ไม่มี
oNyeEn.jpg" border="0
ผมว่าคำว่า SEPP สื่อความหมายได้ชัดเจนกว่า SRPP ตกลงชื่อเต็ม ๆ ว่าอะไรแปลว่าอะไร วงจรเป็น Shunt regulator หรือ Series regulator กันแน่ ท่านใดมีวงจร SRPP ดี ๆ ที่ทดสอบด้วยตัวเองแล้วว่ามันดีสุดยอดก็บอกผมบ้างนะครับ เผื่อผมเปลี่ยนใจกลับไปเล่น SRPP อีก ลองคิดดูสิครับ ปรีแอมป์ ที่เป็น Push-Pull กับที่เป็น Single ended แบบไหนจะดีกว่ากัน ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ครับ ตามสบาย

ออนไลน์ Mr. Tube

• Admin
  • Super Star.
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2021, 08:59:37 AM »
ใต้กรอบข้อความ click ตัวหนาๆ Attachments and other ... แล้วช่องที่ให้เลือก file รูปจะแสดงขึ้นมาครับ ตอนนี้ยังติดข้อจำกัด 100kb ต่อรูปอยู่ แต่หลังจากย้าย host แล้วจะเพิ่มไซส์ให้ครับ อาจจะ unlimit เลยครับ รอแจ้งข่าวต่อไปครับ

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2021, 08:16:14 AM »
เรื่องวางรูป ผมเห็นใจเจ้าของเว็บ เลยฝากรูปที่เว็บฝากรูปฟรี แล้วเอาโค๊ด BB มาวาง
แต่เจ้าเว็บฟรีนั่นมีสคริปแฝงมาด้วยนะครับ เค้าเอาไปหาเงินอีกทีแล้วให้เราใช้ฝากรูปฟรี
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ Tube Collector

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2021, 08:39:31 PM »
สำหรับ​ SRPP​นั้น​เพื่อนๆหลายคน​ ตอบมาแล้วก็ตามนั้น​   หลอดสองหลอดใช้​  กำลังขยายสูง​  หรือกำลังขยายต่ำก็ได้​ ขึ้นอยู่กับความต้องการสัญญานของภาคกำลัง​ ส่วนให่ญ​ SRPPเป็นภาคหน้าๆ​

ผมกำลังพูดถึง​  ผมอายุมาก​ อาจจะพูดไม่รู้เรื่องทำให้คนสับสน​ ที่ผมพยายามพูดเป็น​   SEPP(Single ended. PUSHPULL)​ต้องขอโทษทุกคนมา  ณ.ที่นี้ด้วย​  ในอดีตตามที่​ SEPPนั้นในอดีตปรากฎอยู่ใน​ คู่มือ​  EL86ที่มีเพื่อนๆแจ้งมานั้นจริง​  แต่ที่พยายามยกมาเพราะว่า​ถ้าเราจะก้าวผ่าน​วงจรsingle Ended​  ที​8​วัตถ์์​ ที่ทำกันมานาน​ และบ่อยๆเพราะว่า​  ถ้าคนฟ้งไม่มี​ลำโพงที่ไวระดับ​ 90-100dBและฟังเพลงที่มีdynamic  สูง​ หรือห้องฟังขนาดให่ญที่เราจำเป็นต้อง Back.off.6dB.​การมีกำลัง​5-8วัตถ์ที่ภาคขยายค่อนข้างจะลำบาก​ถ้าเราไม่มีลำโพงที่ไวสูงพอ​ เสียงที่ได้อาจจะไม่มีความลึกและมิติ ทั้งลำโพงพวกนี้มักขนาดใหญ่มีปัญหากับขนาดห้องทั้งราคาสูงพอสมควร  ในอดีตเราใช้​  PP30 วัตถ์์​แต่ด้วยความเปลี่ยนแปลงของดนตรีมีจำนวนชิ้นของ​เครื่องดนตรีมากขึ้น​ในปัจจุบัน​   ​นักฟังในเมืองไทยบางคนที่มีห้องขนาดใหญ่ก็เลยใช้.pentrodeKT100   KT120  KT150.​PUSHPULL​เป็นเครื่องขับ​  ที่ราคาสูงเกินกว่า​   DIY.ธรรมดาส่วนใหญ่หรือผู้เริ่มต้น​  หรือคนที่เพิ่งเริ่มต้นก่อร่างสร้างชีวิตจะมีโดยไม่ลำบากและเป็นทุกข์มากกว่าสุขได้​​   นักฟัง​DIYชาวญี่ปุ่น​จำนวนมากไม่ชอบก็  pentrodeทั้งที่ห้องฟังของพวกเขาก็ไม่ได้ใหญ่กว่าห้องฟัง.DIY​ ไทยส่วนใหญ่เ[size=78%]ลย   ญี่ปุ่นเลยไปขุดเอา​  SEPP.​มาปรับปรุง​   เป็น​  Triode.​SEPP(บางคนไปถึง​ Directheating​Triode)​โดยจ่ายไฟสูงทั้งบวก​ และลบ​  รูปแบบมองผ่านๆคล้ายวงจร​  complementary.OCL.ทรานซิสเตอร  (บางวงจรคล้าย​ OTL)​ โดยการจัดการแยกเพส​ เกือบทุกวงยังใช้​ interstate.transformer​ ค่าต่ำ.​และยังมีoutput transformer.แม้นระดับไฟเข้า​ output​ transformer.จะเป็นศูนย์โวลต์​    แต่เนื่องจาก​แต่ละข้างของเฟส​บวก​ ลบ เป็นsingle​ ended. โดยใช้   TRIODE.จึงต้องใช้   Low.plate impedance.Triode เช่น​  6AS7   5998.6336.​300B.​ 845 เพื่อจำกัด​  ค่า​Impedance​ ของoutput​Transformer.ไม่ให้สูงนัก​ เพราะเราทราบอยู่แล้วว่า​  สำหรับ​  สำหรับ[/size][size=78%]PUSHPULL.transformer.กำลัง​ 30-100วัตถ์์​    ค่า​ Plate.to.plate.เกิด​  5k.​กำลังสูงให้เสียงดี​  ค่อนข้างหายาก​ราคาแพง​   [/size]

[size=78%]ผมมีปัญหาอยู่อย่างหนึ่งว่า​ผมลืมไปแล้วว่าจะโพสรูปในหน้านี้อย่างไร​   ใครก็ได้ช่วยสอนผมหน่อย​  จะได้ถ๋ายรูปโดย.Ipad​ จากที่เก็บไว้.แล้วโพสลงมาให้เพื่อรๆดู​    ผมเห็นหลายวงจรมานานสักพัก​หลายปีก็เก็บไว้​  ตอนนี้ว่างละ​ก็จะเอาดูเห็นว่าน่าสนใจดี​ มีหลายวงจร​  ตั้งแต่​  15วัตถ์ถึง​  60​ วัตถ์์​ต่อข้าง​  มีผู้รู้หลายคนในหน้านี้ที่อาจจะปรึกษาเผื่อสามารถทำได้ในราคาพอสมควร​  อาจจะมีประโยชน์สำหรับพวกเราบางคน​ ที่ชอบฟังเพลงที่มีเครื่องดนตรีหลายชิ้น​ห้องใหญ่จะได้มี​ sound.stage.​และมิติ​ จึงขอเรียนปรึกษาเพื่อนๆมา​ณฺที่นี้​  ขอบคุณครับ[/size]
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

• *
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2021, 07:56:09 PM »
845 ที่ใช้หลอด Driver 12AX7 ข้างละ 2 หลอด ต่อเป็น SRPP 2 Stage แล้วเอามาทั้ง 2 Stage มาต่อกันเป็น Long tailed pair อีกที ผมจดวงจรใส่กระดาษไว้ไม่รู้หายไปไหนแล้ว ถ้าท่านใด้สนใจเดี๋ยวผมค้นเขียนวงใว้ให้ดูครับ
oSK4zR.jpg" border="0
oSKNx0.jpg" border="0
oSKhWZ.jpg" border="0
oSKk1I.jpg" border="0

« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2021, 09:15:28 AM »
ถ้าเป็นหลอดไตรโอดไฮมิว ผมว่าน่าจะใช่นะครับ ตระกูล 12ax7 พวกนี้ เพราะที่เพลตมีอิมพีแด้นสูงระดับ 100K โอมห์ ถ้าทำ srpp แล้วได้ระดับไม่เกิน 20K  โอมห์ ผมว่าโอเค
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• Admin
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2021, 06:05:03 PM »
เป็นงั้นไป ผมอ่านมาผิดที่หรือเปล่า  K]

ผมก็เคยอ่านมาแบบนั้นครับ แต่พอทดลองเองแล้วก็รู้ว่า ไม่ใช่ละ เดาว่าทางผู้เชียนคงจะอนุมานเอาเอง เพราะวงจรมันเหมือน CF ครับ แต่ถ้าวัดหรือคำนวณจากสูตรที่ถูกต้องแล้ว จะรู้ว่า Output Imp ไม่ได้ต่ำจริงอย่างวงจร CF ครับ เกือบจะเท่าวงจร AF ด้วยซ้ำครับ

« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2021, 03:02:45 PM »
จุดที่ผมสนใจ SRPP คือเอาเอ้าพุทออกที่ขาแคโทดของซีกบน ทำให้ได้เอ้าพุทอิมพีแด้นไม่มากเท่าออกที่เพลต ไม่เกี่ยวกับว่าเสียงจะเป็นยังไง

ข้อเท็จจริงคือ SRPP มี Output Impedance แทบไม่ต่างจาก Anode Follower ครับ จะมองแต่วงจรบนเป็น Cathode Follower แล้วคิดว่า Output Imp จะต่ำ ไม่ได้ครับ ต้องมองทั้งวงจรครับ

VDO นี้ Demo การวัดค่าให้ดูครับ https://www.youtube.com/watch?v=HkOxZJvWr-c

ถ้าสนใจสูตรคำนวณและวิชาการ ลองอ่านเอกสารชุดนี้ครับ http://www.valvewizard.co.uk/SRPP_Blencowe.pdf

เป็นงั้นไป ผมอ่านมาผิดที่หรือเปล่า  K]

• *
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2021, 02:56:52 PM »
ขอบคุณเฮียกวงสำหรับข้อมูลครับ ผมก็คิดว่าเป็นคนอเมริกันแต่เข้าใจว่าเขาเป็นDIY อีกวงจรหนึ่งที่คนอเมริกันคิดเวลาน่าจะไกล้เคียงกับSRPP คือ Mu Stage ผมโหลดมาเป็น file PDF เลยแปลเป็นไทยลำบากครับ

ผมไม่ใช่เฮียกวงครับ ไม่เป็นไรครับ
อ้าวโทษทีครับ อ่านจากมือถือแบบรีบ ๆ เลยจำสลับคนครับ

• Admin
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2021, 02:49:53 PM »
จุดที่ผมสนใจ SRPP คือเอาเอ้าพุทออกที่ขาแคโทดของซีกบน ทำให้ได้เอ้าพุทอิมพีแด้นไม่มากเท่าออกที่เพลต ไม่เกี่ยวกับว่าเสียงจะเป็นยังไง

ข้อเท็จจริงคือ SRPP มี Output Impedance แทบไม่ต่างจาก Anode Follower ครับ จะมองแต่วงจรบนเป็น Cathode Follower แล้วคิดว่า Output Imp จะต่ำ ไม่ได้ครับ ต้องมองทั้งวงจรครับ

VDO นี้ Demo การวัดค่าให้ดูครับ https://www.youtube.com/watch?v=HkOxZJvWr-c

ถ้าสนใจสูตรคำนวณและวิชาการ ลองอ่านเอกสารชุดนี้ครับ http://www.valvewizard.co.uk/SRPP_Blencowe.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์, 2021, 02:55:22 PM โดย Mr. Tube »

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2021, 01:55:17 PM »

• Admin
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2021, 12:02:33 PM »
ขอบคุณเฮียกวงสำหรับข้อมูลครับ ผมก็คิดว่าเป็นคนอเมริกันแต่เข้าใจว่าเขาเป็นDIY อีกวงจรหนึ่งที่คนอเมริกันคิดเวลาน่าจะไกล้เคียงกับSRPP คือ Mu Stage ผมโหลดมาเป็น file PDF เลยแปลเป็นไทยลำบากครับ

ผมไม่ใช่เฮียกวงครับ ไม่เป็นไรครับ

• *
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2021, 12:33:58 PM »

• Admin
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2021, 11:05:10 AM »
เพราะ​ ทั้ง​  Tango.​    NOGUCHI.​   เลิกแล้ว    TAMURA.​2013.ราคาจับไม่ได้

หลังจากที่ ISO Tango เลิกกิจการไป Brand Tango ถูก Wavac ซื้อไปทำตลาดต่อครับ ส่วน Technician หลายคน รวมตัวกันเปิดกิจการ ISO Transformer ขึ้นมา โดย Benchmark Product กับ ISO Tango ครับ

https://isotransformers.tokyo/

ส่วน Noguchi ดูเหมือนปิดร้านไปแล้ว แต่จริงๆ กิจการยังอยู่ในชื่อ G transformer ครับ ร้านก็อยู่ตึกเดิมใน Aki แหล่ะครับ ตอนนี้ Finemet Series ของ G-Trans ได้รับความนิยมพอควรในญี่ปุ่นครับ

https://www.gtrans.co.jp/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์, 2021, 11:08:44 AM โดย Mr. Tube »

• Admin
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2021, 10:52:29 AM »
เรื่องสอง Single ended push-pull เขียนย่อก็ SEPP ส่วน SRPP มาคิดขึ้นทีหลังโดย Audio DIY ครับ
ผมสังเกตว่าญี่ปุ่นชอบคิดอะไรพิสดาร ระยะหลังนี่วงจรที่เกิดใหม่ส่วนมากจะมาจากญี่ปุ่น ผมเคยทำตามหลายวงจร ยังไม่ประทับใจเลยสักวงจรครับ

ขอแก้ไขข้อมูลจาก Mr.Q ในส่วนข้อเท็จจริงนะครับ

SRPP เป็นวงจรที่ถูกจดสิทธิบัตรการคิดค้น โดยคุณ Artzt Maurice ขณะทำงานให้ RCA Corp ในปี 1940 และสิทธิบัตรอนุมัติในปี 1943
Link Patent ครับ https://patents.google.com/patent/US2310342A/en
วงจร SEPP ตาม Datasheet EL86 ของ Philips ก็อยู่ Patent รูป 6 ครับ แสดงว่าในทางวิศวกรรม SEPP และ SRPP ถูกจัดอยู่ในประเภทเดียวกันครับ

ช่วงปี 90 วงจรถูกนำมาลงในนิตยสาร SP และ VTV ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น SP ก่อน แต่คนที่ขยายความวิเศษของมันจะเป็น VTV เลยเกิดเป็นกระแสในโลกตะวันตก ส่วนทางฝั่งญี่ปุ่นมีการใช้งาน SRPP มาอย่างต่อเนื่อง ตัวอย่างเช่น AN Ongaku ออกแบบปี 1976 ใช้ SRPP เป็น 2nd Stage ครับ

• *
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2021, 09:37:25 AM »
เรื่องแรก​  พรุ่งนี้ผมติดธุระ​ วันอังคาร  ผมจะส่ง​ GE.​  JG6072A.​   3​Mica.​  NOS​ 1962.คงผลิตก่อนหลายคนเกิด
เรื่องสอง​   Single​-ended.​PUSHPULL.​  ไม่ได้เขียนย่อว่า​     SRPP.​แต่วงจรนี้มีจริง​   เป็นสิ่งที่ฮิตมาก​ ในหมู่นักDIY รุ่นเก๋าใน​   
                   ญี่ปุ่น​  ในห้าปีที่ผ่านมา​  ถ้าเราเล่นมานาน​ จะพบว่า​    2-3  วัตถ์ให้เสียงดี​ ในห้องที่​ acoustic.ดีก็ยังไม่พอ
                    อย่างน้อยต้อง​  7-10วัตถ เป็นอย่างน้อยถ้าจะให้มี​room​  สำหรับ​ Bigband.หรือ​  Clasic music      ถ้าไดั​ 15-30 จึง
                   จะพอ​   หลอด​ Western.​Electric​  300B แท้ๆก็เกินเอื้อม​ ต้องรวยมาก​    A2.​  845.ก็เป็นทางออก​ แต่​ Output
[size=78%]                        Transformer.5K 100mA ดีๆตอนนี้​แทบหาไม่ได้​ จากญี่ปุ่น​    เพราะ​ ทั้ง​  Tango.​    NOGUCHI.​   เลิกแล้ว    TAMURA.​2013.ราคาจับไม่ได้[/size]
[size=78%]                        เหลือฝั่งยุโรป​   ก็แพงมาก​             แม้นว่ามีคนผลิตหลอดใหม่มาเยอะ.​ UPGRADE  ตระกูลST70 ทั้ง.KT100.​   KT120.​  KT150 แต่เสียงก็ไม่[/size]
[size=78%]                        ใช่​     ทั้งErog.​845.​   EROG 212.​  ราคาก็สุดแพง​  [/size]
[size=78%]                        เอกสารเรื่องนี้ไ​ไม่อยู่ที่บ้านที่อยู่ตอนนี้​  อีกวันสองวันถึงจะได้จะเอามาโพสให้ดูครับ[/size]
[size=78%]        [/size]
เรื่องแรก ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ
           เรื่องสอง Single ended push-pull เขียนย่อก็ SEPP ส่วน SRPP มาคิดขึ้นทีหลังโดย Audio DIY ครับ
ผมสังเกตว่าญี่ปุ่นชอบคิดอะไรพิสดาร ระยะหลังนี่วงจรที่เกิดใหม่ส่วนมากจะมาจากญี่ปุ่น ผมเคยทำตามหลายวงจร ยังไม่ประทับใจเลยสักวงจรครับ

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 31 มกราคม, 2021, 11:42:35 PM »
เรื่องแรก​  พรุ่งนี้ผมติดธุระ​ วันอังคาร  ผมจะส่ง​ GE.​  JG6072A.​   3​Mica.​  NOS​ 1962.คงผลิตก่อนหลายคนเกิด
เรื่องสอง​   Single​-ended.​PUSHPULL.​  ไม่ได้เขียนย่อว่า​     SRPP.​แต่วงจรนี้มีจริง​   เป็นสิ่งที่ฮิตมาก​ ในหมู่นักDIY รุ่นเก๋าใน​   
                   ญี่ปุ่น​  ในห้าปีที่ผ่านมา​  ถ้าเราเล่นมานาน​ จะพบว่า​    2-3  วัตถ์ให้เสียงดี​ ในห้องที่​ acoustic.ดีก็ยังไม่พอ
                    อย่างน้อยต้อง​  7-10วัตถ เป็นอย่างน้อยถ้าจะให้มี​room​  สำหรับ​ Bigband.หรือ​  Clasic music      ถ้าไดั​ 15-30 จึง
                   จะพอ​   หลอด​ Western.​Electric​  300B แท้ๆก็เกินเอื้อม​ ต้องรวยมาก​    A2.​  845.ก็เป็นทางออก​ แต่​ Output[size=78%] [/size]
[/size][size=78%]                        Transformer.5K 100mA ดีๆตอนนี้​แทบหาไม่ได้​ จากญี่ปุ่น​    เพราะ​ ทั้ง​  Tango.​    NOGUCHI.​   เลิกแล้ว    TAMURA.​2013.ราคาจับไม่ได้[/size]
[/size][size=78%]                        เหลือฝั่งยุโรป​   ก็แพงมาก​             แม้นว่ามีคนผลิตหลอดใหม่มาเยอะ.​ UPGRADE  ตระกูลST70 ทั้ง.KT100.​   KT120.​  KT150 แต่เสียงก็ไม่[/size]
[/size][size=78%]                        ใช่​     ทั้งErog.​845.​   EROG 212.​  ราคาก็สุดแพง​  [/size]
[/size][size=78%]                        เอกสารเรื่องนี้ไ​ไม่อยู่ที่บ้านที่อยู่ตอนนี้​  อีกวันสองวันถึงจะได้จะเอามาโพสให้ดูครับ[/size]
[/size][size=78%]        [/size]

ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

• *
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 31 มกราคม, 2021, 08:09:12 PM »
หลังจากที่วงจรอื่น ๆ ของหลอดหยุดการพัฒนา แต่วงจรในวงการ Audio DIY ยังมีนักคิดนักออกแบบเกิดขึ้นอยู่เรื่อย ๆ หนึ่งในวงจรนั้นคือ SRPP ที่มีนักออกแบบชาวอเมริกันออกแบบแล้วเขียนลงในนิตยสารเครื่องเสียงเล่มหนึ่ง แถมพี่ท่านบอกว่าจะจดสิทธิบัตรด้วยเพราะว่าเป็นคนออกแบบเองก็ไม่รู้ได้จดหรือเปล่า จริง ๆ แล้ววงจร SRPP คือวงจรเดียวกับ Single ended push-pull ที่ PHILIPS เป็นต้นคิด และชอบนำมาใช้กับเครื่องของตัวเอง เบอร์หลอดที่ใช้หลักคือ EL86 และยังมีหลอดอีกหลายเบอร์ เช่น LE84 ,EL41 ,UL41 วงจรเป็น Power Amp. ขับโหลดลำโพง 800 Ohm โดยใช้ลำโพง 400 Ohm อนุกรมกันสองตัว ในวงจรจะมีการปรุงแต่งด้วย Tone Control ค่อนข่างเยอะ ผมเจอบ่อยมากที่ลูกค้าบ่นว่าเสียงไม่ดีให้แก้ให้เสียงดกว่านี้ได้ไหม ปวดหัวครับ ผมทำไม่ได้ ท่านใดอยากรู้ว่าวงจร Single ended push-pull เป็นไง ดูได้จาก Datasheet ของหลอดเบอร์ EL86 ครับ และที่ผมว่าเสียงไม่ดีเลยก็เพราะว่ามันเป็นSingle ended push-pull นี่แหละ และสังเกตดูให้ดีว่าหลอดล่างกับหลอดบนทำงานขัดแย้งกันตรงกันข้ามเลยครับ..... 

• *
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 31 มกราคม, 2021, 07:35:40 PM »
ผมคิดว่าปีนี้น่าจะมีหลอดหลายเบอร์ที่เอามาทดสอบครับ ผมไปหลงทางกับวงจร อนุกรมแบบ SRPP Mu. อยู่ตั้งหลายปี ทั้ง ๆ ที่ผมใช้เรี่มต้นด้วยวงจรแบบนี้มาตั้งแต่ปลายปี 2537 สู้สึกว่าเสียงแย่มาก แต่ผมก็ยังมั่นใจว่าน่าจะทำให้เสียงดีได้ ผมเพิ่งมาถึงบางอ้อเมื่อไม่กี่ปี้นี้เองว่า SRPP ทำให้เสียงดีที่สุดเป็นไปไม่ได้ เรื่อง SRPP รู้สึกว่าผมเล่าให้คนในเฟสฟังแล้วครับ อันนี้บอกก่อนว่าคุณผู้อ่านโปรดใช้วิจารณญาณด้วยครับว่าคำของผมเป็นจริงหรือไม่ครับ

เท่าที่จำได้ ผมชอบเสียงของ SRPP ที่ใช้หลอด low mu (12au7, 6N6P) มากกว่าหลอด high mu แบบ 12ax7, 6SL7 

เท่าที่จำได้ กับปรีแอมป์ ชอบเสียง SRPP ในวงจรที่มี NFB มากกว่าไม่มี

คหสต SRPP (และ current mirror ในวงจรโซลิตเสตท) วงจรดูดี  ผลการวัดตัวเลขดูดี  เกนการขยายสูง.... แต่ส่วนตัว ผมกลับไม่ชอบเสียงของมันเท่าไหร่ โดยเฉพาะสำหรับการฟังนานๆ ครับ

หรือ ผมอาจจะไม่ชอบการใช้ active load ครับ.. เริ่มไม่แน่ใจตัวเอง อิอิ
ผมเคยทำวงจรที่ลงใน ECW เป็น 12AU7 SRPP PCB สองหน้าออกแบบมาดีมาก ฟังไม่กี่วันผมก็ถอดเก็บไว้นานเพราะว่าไม่ถูกใจเสียง และเมื่อปี 2547 มีคนข้างบ้านเอาปรีแอมป์เป็น 12AU7 Mu follower มาให้แก้เสียงฮัม ผมก็เลยเอาของผมที่เก็บไว้มาลองฟังเทียบผลปรากฏว่า Mu follower ที่เอามาแก้ เสียงดีกว่าเยอะมาก สะอาดกว่าเยอะเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 31 มกราคม, 2021, 07:25:42 PM »
ขอที่อยู่ส่งของด้วยนะครับ​ Mr.Q
ที่อยู่ส่งให้ทาง PM แล้วครับ ขอบพระคูุณอย่างสูงครับ

• **
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 31 มกราคม, 2021, 06:19:43 PM »

• **
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 31 มกราคม, 2021, 05:24:20 PM »
ต้องลองSRPP. โดยใช้กับหลอด​ Triode.​ที่มี กำลังขยายไม่สูง​ เช่น​  6SN7   E80CC.​  6DJ8.​ ยิ่งเป็นหลอดที่มี​GMสูง​ ยิ่งดี  สำหรับวงจSRPPโดยวงจรรวมที่ต้องไม่มี.NEGATIVE FEEDBACK.​    ในอดีตทีมีการใช้12AX7 เยอะมาจากยุค​ 60​ 70​ ที่พวก​reciever.amplifier  ตอบสนองเครื่องเล่นแผ่นเสียง​ หัว​  MM ที่สัญญาณจากหัวเข็มตั้งแต่​ 2mV ถึงประมาณ​ 5mV ถ้าไม่ใช้ภาคขยายกำลัง​70-100เท่า​ สองภาคเพื่อลดการศูนยเสีย เนื่องจาก​  RIAA.network.​หรือสัญญาณน้อยๆจาก​ไมโครโพน​  จะไม่มีกำลังขยายมากพอขับ​   ภาคขยายสุดท้าย​จึงมีการใช้งานของ  12AX7.​ 6SL7     สำหรับวงจร​single​ ended​ triode/pentrod.ควรเลือกหลอดขับที่เมื่อหมุน​ volume ไปสุดที่ 100%เสียงเริ่มขลิบ​ผขับมากเกินไป)

ถ้ากลับมาศึกษาในวงจร​ ของนักออกแบบที่มีชื่อเสียง​    น่าเชื่อถือและไม่เป็นการค้ามากเกินไปจะพบว่า​  น้อยคนมากจะใช้หลอดหน้าที่มีกำลังขยาย​  70​  ถึง​100​โดยไม่มีการป้อนกลับ​มาเกี่ยวข้อง​     ถ้าลองมาศึกษาวงจร​  SRPP.ของวงจรที่มีชื่อเสียงจะพบความจริงข้อนี้​  เช่น​ Audionote.​Onkakuที่ใช้​  6072A(12AY7).SRPP.​ ขับ​ 5687A.cathode follower.

ผมได้ลองทดสอบวงจรพวกนี้หมดแล้ว​  พบอีกอย่างหนึ่งว่า​ในเครื่อง​ ดีราคาสูง​  หลอดที่ต่างผู้ผลิตและต่างปีมีผลทางเสียงต่างกันอย่างเห็นได้ชัด​  เพราะว่าหลอดเบอรเดียวกัน​ คนละผู้ผลิต​  คนละปีผลิตผลทางเสียงต่างกันมาก

หลอดพวก​  6N30P.​   E80CC.​   6DJ8.​ 5687.​พวกที่ผลิตดีๆเสียงดีๆ​ ราคาต่างกับ​หลอดเบอรเดียว​ คนละผู้ผลิต​ เป็นหลายสิบเท่า​    ใน​onkaku เครื่องจริงราคาหลายล้าน​   ใช้​  SRPP.​  6072A.​ ยี่ห้อ​ Ratheon.​ BLONZE Plate.​RED​LoGo
ลองไปตามหาในEbay ว่าตอนนี้ราคาเท่าไร

ขอที่อยู่ด้วยครับ​  จะส่งหลอด​ GE.​  7027A.​ 3​ mica.ยุค60ไปให้ลองฟรี​  ให้เลยครับ​ 

ออนไลน์ Emmy's Daddy

• *
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 30 มกราคม, 2021, 10:24:12 PM »
ผมคิดว่าปีนี้น่าจะมีหลอดหลายเบอร์ที่เอามาทดสอบครับ ผมไปหลงทางกับวงจร อนุกรมแบบ SRPP Mu. อยู่ตั้งหลายปี ทั้ง ๆ ที่ผมใช้เรี่มต้นด้วยวงจรแบบนี้มาตั้งแต่ปลายปี 2537 สู้สึกว่าเสียงแย่มาก แต่ผมก็ยังมั่นใจว่าน่าจะทำให้เสียงดีได้ ผมเพิ่งมาถึงบางอ้อเมื่อไม่กี่ปี้นี้เองว่า SRPP ทำให้เสียงดีที่สุดเป็นไปไม่ได้ เรื่อง SRPP รู้สึกว่าผมเล่าให้คนในเฟสฟังแล้วครับ อันนี้บอกก่อนว่าคุณผู้อ่านโปรดใช้วิจารณญาณด้วยครับว่าคำของผมเป็นจริงหรือไม่ครับ

เท่าที่จำได้ ผมชอบเสียงของ SRPP ที่ใช้หลอด low mu (12au7, 6N6P) มากกว่าหลอด high mu แบบ 12ax7, 6SL7 

เท่าที่จำได้ กับปรีแอมป์ ชอบเสียง SRPP ในวงจรที่มี NFB มากกว่าไม่มี

คหสต SRPP (และ current mirror ในวงจรโซลิตเสตท) วงจรดูดี  ผลการวัดตัวเลขดูดี  เกนการขยายสูง.... แต่ส่วนตัว ผมกลับไม่ชอบเสียงของมันเท่าไหร่ โดยเฉพาะสำหรับการฟังนานๆ ครับ

หรือ ผมอาจจะไม่ชอบการใช้ active load ครับ.. เริ่มไม่แน่ใจตัวเอง อิอิ

• *
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 30 มกราคม, 2021, 09:53:38 PM »
... ตามติดอยู่ครับน้า Q   กำลังรอชมหลอดเบอร์ใหญ่กว่านี้ซักหน่อย

กำลังจะ srpp อยู่ด้วย
ป๋าลองดูก็ได้ แล้วโอกาสน้าผมจะเหลาที่มาให้ฟังครับ

• *
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 30 มกราคม, 2021, 09:50:53 PM »
Square wave เราจะสามารถเห็นภาพที่แสดงให้ Harmonic ต่าง ๆ ได้ ถ้าเป็น Sine wave จะมองไม่เห็น ผมอยากจะเขียนอะไรยาว ๆ แต่ทำไปทำมาขี้เกียด เฉย

... ถ้าต่อมขยันทำงานเมื่อไหร่  น้าQ ช่วยขยายความจากรูปที่เห็นให้ด้วยนะครับ

:showoff    :showoff     :showoff
ได้เลยครับ

« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 30 มกราคม, 2021, 09:04:45 AM »
... ตามติดอยู่ครับน้า Q   กำลังรอชมหลอดเบอร์ใหญ่กว่านี้ซักหน่อย

กำลังจะ srpp อยู่ด้วย

ออฟไลน์ phasit01

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 30 มกราคม, 2021, 09:00:17 AM »
Square wave เราจะสามารถเห็นภาพที่แสดงให้ Harmonic ต่าง ๆ ได้ ถ้าเป็น Sine wave จะมองไม่เห็น ผมอยากจะเขียนอะไรยาว ๆ แต่ทำไปทำมาขี้เกียด เฉย

... ถ้าต่อมขยันทำงานเมื่อไหร่  น้าQ ช่วยขยายความจากรูปที่เห็นให้ด้วยนะครับ

:showoff    :showoff     :showoff

• *
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 29 มกราคม, 2021, 10:58:08 PM »

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 29 มกราคม, 2021, 10:46:53 PM »
le5t9k.jpg" border="0
พิมพ์อะไรไว้หลายประโยค แต่ไฟล์ใหญ่ ถอยกับที่พิมพ์ไว้หายหมดเลย

• *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 11 มกราคม, 2021, 11:41:26 PM »

• *
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 11 มกราคม, 2021, 09:06:40 AM »

• *
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 10 มกราคม, 2021, 10:55:28 PM »
ปรับจูนด์เพื่อควบคุมการตอบสนองความถี่ให้ราบเรียบที่สุดก็ได้ผลดีขึ้นไปตามคาด การที่เราเอาวงจรไม่ว่าจะจากที่ไหนหรือออกแบบเองก็ตามที่สำคัญมากคือ OPT เราจะต้องปรับวงจรให้เข้ากับ OPT เช่นเรื่องกระแสที่เหมาะสม อัตราขยายที่เหมาะสมขั้นต้นก็เพื่อให้ควบคุม Frequency response & Phese response ให้สมดุลย์ที่สุดเท่าที่จะทำได้ ผมว่าการทำแอมป์หลอดให้ดังงายนิดเดียว แต่ทำให้เสียงดีจริง ๆ ยากครับ 
[/size]lK67Fl.jpg" border="0lK69gn.jpg" border="0lK6TCg.jpg" border="0

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 01 มกราคม, 2021, 03:52:09 PM »
ผมซื้อเอาท์พุทมาเพิ่มอีกหนึ่งคู่ เอาใส่แทนเอาท์พุท Recycle กับแท่นต้นแบบทดลองใช้ 12AT7 เป็น Pre Driv. ฟังแล้วตกใจเหมือนเดิม แต่ตรงกันข้ามกับตอนแรก เสียงที่ได้ไม่ถูกใจเลย ไม่ค่อยสะอาดบริสุทธิ์เหมือนเอาท์พุทเอาท์พุทวิทยุจากเยอรมัน เลยแก้ไขวงจรเป็นเบอร์ 12AX7 อ้่อ ดีขึ้นมานิดหนึ่ง ผมชั่งใจว่าจะหาหม้อแปลงเอาท์พุทเสียงดี ๆ มาทำแอมป์หลอดใหญ่กว่านี้ได้ไหม ที่ผ่านมาผมเลิกทำแอมป์หลอดเพราะเรื่องหม้อแปลงเอาท์พุท่แหละครับ
lY7O8b.jpg" border="0
lY7lca.jpg" border="0
lY7DFz.jpg" border="0

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2020, 09:20:22 AM »
จีนครองโลกตั้งแต่ไม้จิ้มฟันยันเรือรบยันดาวเทีนม ยันดวงจันทร์

• *
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2020, 11:01:08 PM »
ตกใจเลยทำได้ไง เอาท์พุทจีน เสียงดีมากแบบไม่เคยได้ฟังมาก่อน แต่แพ็คมาแย่มาก ปุบปิบบู้บี้หมดเลยครับ
bFdV68.jpg" border="0
bFdLkI.jpg" border="0

• *
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2020, 08:00:10 PM »
เสร็จเรียบร้อย หลอดจีนเสียงก็ดีในระดับที่ฟังได้แบบสบาย ๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2020, 09:45:39 AM »
Socket กินหลอด กลัวหลอดแตก เลยต้องเสียบไว้นาน ๆ ขยับไปมาให้หายแน่นสักหน่อยครับ
bU3Arg.jpg" border="0

.... ลงตัวหรือยังครับน้า Q
จริง ๆ ก็ลงตัวแล้วครับ แต่ผมต้องการให้ได้อะไรมากกว่านี้ เดี๋ยวจะขยับไปที่หลอดใหญ่ จะใช้หม้อแปลงพันใหม่ของไทยทั้งหมด ตรงนี้แหละครับที่อาจจะต้องปรับปรุงแก้ไขอะไรหลาย ๆ อย่าง แต่ที่แน่ ๆ เสียงดีกว่าทุกวงจรที่ผมทำมาครับ

...  เยี่ยมครับน้า เห็นด้วยกับการที่จะขยับไปหลอดใหญ่ ถ้าด้วัตต์เพิ่มขึ้น เวลาเอาไปใช้กับลำโพงตั้งพื้นจะได้เสียงที่อลังการน่าดู

c)   c)   c)

• *
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2020, 08:03:55 PM »
Socket กินหลอด กลัวหลอดแตก เลยต้องเสียบไว้นาน ๆ ขยับไปมาให้หายแน่นสักหน่อยครับ

จริง ๆ ก็ลงตัวแล้วครับ แต่ผมต้องการให้ได้อะไรมากกว่านี้ เดี๋ยวจะขยับไปที่หลอดใหญ่ จะใช้หม้อแปลงพันใหม่ของไทยทั้งหมด ตรงนี้แหละครับที่อาจจะต้องปรับปรุงแก้ไขอะไรหลาย ๆ อย่าง แต่ที่แน่ ๆ เสียงดีกว่าทุกวงจรที่ผมทำมาครับ

• *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2020, 03:27:30 PM »

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2020, 09:38:05 AM »

• *
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2020, 09:26:35 AM »
bxbrRk.jpg" border="0
ไปทีละนิด

• *
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 14 กันยายน, 2020, 08:49:34 PM »
มีเพื่อนจากเฟสให้ socket หลอดเบอร์ RS288II มา ผมมีข้อมูลน้อย แต่ลองทำ Adap. เสียบแทน EL84 สลับขากับลดไฟจุดไส้หลอด ท่านใดมีข้อมูลแบบระเอียดบ้างไหมครับ
OgWaBy.jpg" border="0
OgWpqD.jpg" border="0
OgWIoz.jpg" border="0
ว่าจะเจาะรูใหม่แล้วเอาเบอร์นี้แทน EL84 ครับ

• *
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 06 กันยายน, 2020, 10:00:02 PM »
จะต่อดีไหมครับ pcb เสร็จนานแล้วแต่ยังไม่ได้ลงอุปกรณ์
ONUItb.jpg" border="0

• *
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 31 มกราคม, 2020, 02:14:06 PM »
ตัวสีดำ12ax7เป็น PCB ครับ

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 31 มกราคม, 2020, 09:14:04 AM »
สายวายริ่งดูรก ๆ น่ะครับ  ถ้ามี pcb  แจ่มเลย   :whistling

ถ้าจะเอา pcb ผมอยากทำอยู่นะครับ
ผมทำไว้กับปรีโฟโนยังไม่มีเงินซื้อของเลยดองไว้

ออฟไลน์ noixtra

• Freshy
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 31 มกราคม, 2020, 08:56:43 AM »
ผมขอแบบวงจรด้วยครับ 

ืืnoixtra@gmail.com

ขอบคุณมากครับ

ขอขนาดของหม้อแปลงและoutputด้วยครับ จะได้สั่งทำก่อนครับ

ออฟไลน์ p-juab

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 31 มกราคม, 2020, 08:05:37 AM »
สายวายริ่งดูรก ๆ น่ะครับ  ถ้ามี pcb  แจ่มเลย   :whistling

• *
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 30 มกราคม, 2020, 08:30:15 PM »
ข้างในกับข้าง ๆ 12ax7 เสียงไม่ถูกเท่าไรครับ

ReIpRS.jpg" border="0
ReMt6P.jpg" border="0
ReMUzV.jpg" border="0

ออฟไลน์ moddam

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 30 มกราคม, 2020, 06:21:42 PM »
ขอด้วยเล่นอยู่ parmote2@gmail.com

• *
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 30 มกราคม, 2020, 01:55:27 PM »
ไม่ง่ายเลยครับ กว่าจะเข้าใจนานหลายเดือนเลย นี่ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมคงเผยข้อมูลทั้งหมด แต่เดี๋ยวนี้บรรยากาศ Audio DIY เปลี่ยนไปเยอะมาก อาจารย์เต็มไปหมด
RprcL0.jpg" border="0
ในภาพที่เห็น Pre.Driv. เป็น 6DJ8 ในที่สุดผมก็ทำเบอร์นี้ให้เสียงดีถูกใจได้สักที c)

แท่นนี้ Hardwire  หรือครับน้า Q 

ขอวงจรด้วยครับ  ชอบ 6DJ8  อิ ๆ อยากลองบ้าง

vchanok@hotmail.com
Hardwire  ครับ

• *
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 30 มกราคม, 2020, 01:54:48 PM »
เดี๋ยวแกะจากเครื่องต้นแบบแล้วเขียนเป็น sch แล้วจะส่งให้ครับ หาอุปกรณ์รอไว้เลย แต่สูตรนี้เปลือง C Couping หน่อยนะครับ

แท่น กว้าง x ยาว ประมาณเท่าไรครับ  จะได้ไปจ้างเขาทำก่อน
ขนาดก็ขึ้นอยู่กับหม้อแปลงที่จะใช้ครับ เอาท์พุทสองลูก หม้อแปลงไฟหนึ่งลูก ของผมเป็นรุ่น mini เพราะเอาท์พุทผมขนาดเล็กซื้อมาจากเฟสบุ๊คครับ

ออฟไลน์ p-juab

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 30 มกราคม, 2020, 01:27:08 PM »
ไม่ง่ายเลยครับ กว่าจะเข้าใจนานหลายเดือนเลย นี่ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมคงเผยข้อมูลทั้งหมด แต่เดี๋ยวนี้บรรยากาศ Audio DIY เปลี่ยนไปเยอะมาก อาจารย์เต็มไปหมด
RprcL0.jpg" border="0
ในภาพที่เห็น Pre.Driv. เป็น 6DJ8 ในที่สุดผมก็ทำเบอร์นี้ให้เสียงดีถูกใจได้สักที c)

แท่นนี้ Hardwire  หรือครับน้า Q 

ขอวงจรด้วยครับ  ชอบ 6DJ8  อิ ๆ อยากลองบ้าง

vchanok@hotmail.com 

ออฟไลน์ Malako

• *
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 30 มกราคม, 2020, 09:59:39 AM »
เดี๋ยวแกะจากเครื่องต้นแบบแล้วเขียนเป็น sch แล้วจะส่งให้ครับ หาอุปกรณ์รอไว้เลย แต่สูตรนี้เปลือง C Couping หน่อยนะครับ

แท่น กว้าง x ยาว ประมาณเท่าไรครับ  จะได้ไปจ้างเขาทำก่อน

ออฟไลน์ MAXBOMB

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 30 มกราคม, 2020, 09:43:59 AM »
รบกวนขอวงจรด้วยคนครับ

MAXBOMBJ2@GMAIL.COM

• *
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 29 มกราคม, 2020, 08:08:51 PM »

ออนไลน์ pansak

« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 29 มกราคม, 2020, 02:33:12 PM »
รบกวนขอวงจรพร้อมเพาเวอร์ซัพพลายด้วยครับ
sineenadja22@gmail.com ขอบคุณครับ

พันธุ์ศักดิ์

ออฟไลน์ Malako

• *
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 29 มกราคม, 2020, 01:20:27 PM »

รบกวนขอวงจรด้วยครับ 

kunnunid@gmail.com

• *
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 28 มกราคม, 2020, 12:15:16 PM »

ผมเองก็รอทำ  EL84 SE เหมือนกันครับ  อยากได้วงจรใหม่ ๆ บ้าง

และเมื่อเสร็จแล้วก็จะได้ฤกษ์แขวนนวมงาน DIY หลอดเสียที แก่เกิน

ภาคจ่ายไฟคงใช้หม้อแปลงที่มีอยู่แล้ว

ไฟเข้า    0 - 235 V  (ที่บ้านไฟคงที่  238 V ทั้งวัน)

ไฟออก  250 - 0 - 250 V  200 MA
            0 - 6,3 V  2A
            3.15 - 0 - 3.15 V  4A

EZ81  ,  โช้ค  10 H  250 MA

หลอด  EL84  และหลอด  Drive ยังไม่มี ครับ
หาหลอดมาทำเลยครับ วงจรนี้เสียงดีมาก ๆ ดีตลอดย่านความถี่ เก็บรายระเอียดได้ระยิบระยับไม่เกินด้วยครับ
ผ่านไปแล้ว 2 เบอร์คือ 12AX7 กับ 6DJ8 ส่วน 12AT7,12AU7 ยังไม่ผ่านเบสเยอะไปหน่อยครับ