ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่ม project ใหม่ Tapped horn Flat to 35hz.  (อ่าน 97103 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1st class

เริ่ม project ใหม่ Tapped horn Flat to 35hz.
« เมื่อ: 27 กันยายน, 2015, 09:20:41 PM »
เริ่มต้น โครงการนี้ คือผมเคยทำลำโพงมาหลายคู่ แต่ยังไม่ยักจะมีลำโพงที่ความไวสูง

ถ้าพูดถึงดอกลำโพงความไวสูง ทางเลือกที่ผมเห็นคือ
1 ดอกfullrange ที่รู้จักกันมากๆเช่น Fostex ส่วนตัวเคยลองใช้ fostex ก็ดีในระดับนึง เสียงกลางเยี่ยมมากๆ แต่เสียงสูง เสียงต่ำ ยังไม่ค่อยประทับใจผม ที่จริงมีอีกหลายๆยี่ห้อที่คุณภาพดีกว่า แต่ราคาก็สูงขึ้นแบบน่าตกใจตามไปด้วย ครับ
2 ดอกลำโพง Vintage พวกนี้ เสียงดีครับ แต่ทว่าราคา ค่อนข้างสูง และที่สำคัญมากๆสำหรับผมคือ ของใหม่ไม่มีแล้ว ที่มีอยู่ไม่รู้ว่า สภาพดั้งเดิม ซ่อมมา แล้วถ้าซ่อมมา จะเหมือนของใหม่ ไหม หรือของใหม่ เสียงเป็นยังไง ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ แต่ส่วนตัวผมไม่มีประสพการ์ณ มากนัก เลยขอลองแบบที่หาได้ทั่วไป 
3 ดอกลำโพง PA  กลุ่มนี้ หลายคนอาจจะ นึกถึงลำโพง ดังตูมตาม เสียงแหลม บาดสะท้านหู ในบ้านหม้อหรือ ลำโพงที่เปิดอัดแข่งกันงานสงกราน แต่จริงๆแล้ว ลำโพงกลุ่มนี้ แบบที่คุณภาพสูงก็มีครับ และคุณภาพไม่น้อยหน้าลำโพง Hifi ที่ใช้ในบ้านเลยครับ โดยมากใช้ในงานconcert โรงละคร concert hall สนามกีฬา แล้วทำไมไม่พบเห็นทั่วไปในประเทศเรา คำตอบคือมันแพงครับ แพงแบบน่าตกใจ แพงกว่าลำโพงPA ทั่วไปหลายเท่ามากๆ     ผมเลือกใช้ดอกลำโพงจากกลุ่มนี้ ครับ น่าเสียดายที่ ในประเทศไทยไม่ค่อยจะมีทางเลือกในการเลือกซื้อจากตัวแทนมากนัก มีอีกหลายยี่ห้อที่น่าสนใจ ที่ผมดูว่า ยี่ห้อที่มีมาตราฐาน และหาซื้อได้ง่ายในไทย คือ Eminence ที่ นัฐพงษ์เป็นผู้นำเข้า (ไม่ใช่ ยี่ห้ออื่นไม่ดีนะครับ แต่ผมไม่รู้จักทุกๆยี่ห้อ เลยขอเอาที่ตัวผมทราบ ครับ) อีกยี่ห้อที่ผมสนใจคือ P audio ลำโพงที่ผลิตในประเทศเรานี่หละครับ

หลังจากนั้นผมเริ่มหาข้อมูลแนวทาง จาก อากู๋ กูเกิ้ลนี่หละครับ มี อยู่ลำโพงอยู่ตัวนึง ตรงใจผมเลยครับ

Yamamoto รุ่น YS-500

http://www.jacmusic.com/Yamamoto/Speakers/YS-500/YS-500.htm
http://www.6moons.com/audioreviews/yamamoto9/speaker.html

ใช่แล้วครับ เป็นลำโพงที่ออกแบบโดย ผู้ผลิตแอมป์หลอดเลื่องชื่อ  ตัวผมไม่เคยฟังลำโพงคู่นี้ครับ แต่มีหลายๆอย่าง ตรงกับความต้องการผมครับ
มาดูสเปคลำโพงที่เขาลงไว้ในwebsite ครับ

Specifications of Yamamoto YS-500:

Enclosure: 21mm of Cherry Wood, Asada treated
Sensitivity: 98 dB/W/1m
Recommendation power amplifier output: 1Watt or more
Impedance: 8 ohms
Frequency characteristic: 35Hz - 18,000Hz
Outside dimension: 460(W) x996(H) x560 (D)
Weight: 38kg

ความไวสูงมาก,ดอกลำโพงหาได้ไม่ยากนัก ,ตู้เป็น OB

ผมจึงไม่ลังเล จัดดอกลำโพง Woffer มาช่วง NPE SALE เลยครับ  Eminence Deltalite II 2515 รุ่นเดียวกับที่ yamamoto ใช้ครับ  เสียเงินไปก่อนเลย ดอกละ4,000x2=8,000 บาท 

ไม้ทำตู้ ผมคำนวนและใช้ สองแผ่น ผมเลือกใช้ ไม้ยางประสานซึ่งเป็นไม้จริง มาทำ (ถ้าใช้ MDF หรือไม้อัด ราคา จะถูกไปอีกพอควร ค่าไม้ผมจ่ายไป 2,750บาท

ลำโพงเสียงแหลม ถ้าใช้รุ่นเดียวกับที่ yamamoto ใช้ ราคาเอาเรื่องอยู่ เลยหาเอาของในประเทศลองดูก่อน ผมลองใช้ compression driver ของ P audio ไม่ได้ใช้ Eminence โดยดูจาก SPec sheet ของ P audio ดูดีกว่าเยอะ ผมเลือกรุ่น Sa-44bn มาลอง ราคา 1200 ต่อตัวสองตัว =2,400บาท

ส่วนปาก horn ผมไม่ได้คิดจะ Clone เลย ไม่ได้สนใจจะทำปากเป็นไม้เหมือน ys-500 กำลังเล็งๆอยู่ แต่เอาของที่มีอยู่ทดลองดูก่อน 

เดี๋ยวค่อยมาต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน, 2016, 05:54:25 PM โดย 1st class »

ใครอยากแจม หรือมีคำแนะนำ เชิญได้นะครับ ยินดีมาก ๆ

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• Super Star
  • *

Eminence Deltalite II 2515 รุ่นเดียวกับที่ yamamoto ใช้ครับ 

ผมเห็นในลิงค์ JacMusic เค้าใช้ BASSLITE C2515  ....  มันคนละรุ่นกับ Deltalite นี่ครับ (?)

Eminence Deltalite 2515

http://www.eminence.com/speakers/speaker-detail/?model=DeltaliteII_2515

เป็นลำโพง ขนาด 15 นิ้ว แต่มีจุดที่น่าสนใจหลายๆอย่างครับ

1. กราฟ  frequency respond ค่อนข้างราบเรียบ ถ้าเทียบกับรุ่นอื่นๆของ eminence
2. ค่า mms (moving mass)ไม่สูงมาก สำหรับ driver ขนาด 15 นิ้ว เพื่อให้สามารถ ตอบสนองได้ไว
3. ความไว 99.2 dB
แต่ไม่ใช่ว่ามันจะสมบูรณ์แบบทุกด้านนะครับ เท่าที่ดูถึงแม้จะมีขนาด 15 นิ้ว แต่เท่าที่ดู การตอบสนองความถี่ต่ำ ลงได้ไม่ลึกมากนัก Free air Resonance 42Hz

แต่ใน Spec sheet เขียนว่าลงไปได้ถึง 35 Hz โดยใช้ ตู้ OB แบบ U frames อันนี้เดี๋ยวต้องลองวัด พิสูจน์ ว่าลงได้จริงไหม  ใครต้องการข้อมูล OB U frames เพิ่มเติมดูได้ที่นี่ครับ
http://www.quarter-wave.com/OBs/U_and_H_Frames.pdf

Eminence Deltalite II 2515 รุ่นเดียวกับที่ yamamoto ใช้ครับ 

ผมเห็นในลิงค์ JacMusic เค้าใช้ BASSLITE C2515  ....  มันคนละรุ่นกับ Deltalite นี่ครับ (?)

ผมอ่านช่วงแรก งงๆ เช่นกันครับ แต่ใน 6moon ลงเป็นรุ่น Deltalite II 2515 แต่เท่าที่ดูจากการใช้งานถ้าให้เลือกผมก๊เลือก delta เพราะกราฟ linear กว่าพอควรครับ

ขอบคุณมากที่ช่วยทักขึ้นมาเผื่อคนอื่นสงสัยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• *

ผมอ่านช่วงแรก งงๆ เช่นกันครับ แต่ใน 6moon ลงเป็นรุ่น Deltalite II 2515 แต่เท่าที่ดูจากการใช้งานถ้าให้เลือกผมก๊เลือก delta เพราะกราฟ linear กว่าพอควรครับ

ขอบคุณมากที่ช่วยทักขึ้นมาเผื่อคนอื่นสงสัยเหมือนกันครับ

ผมอ่านจากมือถือคร่าว ๆ  6moon แค่บอกว่า " Eminence 2515 Neo " อ่ะครับ หรือผมอาจจะพลาดตรงไหนไป (เพราะอ่านจากมือถือ)

..
ผมเคยลอง DeltaLite 2510 ครับ  ทั้งตู้ปิด และ เปิด ... เสียงดังจริง แต่ไม่ลึก ...
ส่วนตัวไม่ค่อยเหมาะกับ เบสต่ำ 100Hz ลงมาอ่ะครับ  ช่วงชักมันน้อยไปหน่อย

ออฟไลน์ Malako

• *
เคยลองเล่น  OB  เล่นแล้วเลิก   เลิกแล้วเล่นใหม่หลายครั้ง
ครั้งสุดท้าย ปี 2014 ที่ผ่านมาครับ

สเปคดอกลำโพง ผมให้ความสำคัญที่ค่า Q รวม  หรือค่า Qts 

ทำ  OB  ค่า   Qts  ต้องมากกว่า  0.707  ยิ่งมากยิ่งดี

ดูสเปคของ  Deltalite

ดอกอีมิเน้นซ์ที่นิยมใช้ทำ  OB  น่าจะเป็น   Alpha 15A  ครับ

ส่วนช่วงชักที่ลึกนั้น คือค่า  X Max  ที่เป็นช่วงชักที่ลิเนียร์ที่สุด ยิ่งยาว(ค่ามาก)  เมื่อมาทำ  OB  ฟังแล้วจับเสียงเบสต่ำ ยากพอควร
ที่สุดแล้ว  อยากได้ OB  ที่มีเบสบ้างหนีไม่พ้นต้องมี  Digital EQ  หรือไม่ต้องเพิ่มซับอีกครับ
ถ้ามีซับ  ก็สามารถลดจากดอกขนาด  15 นิ้วลงมาที่ 12  ,  8 นิ้ว  ได้สปีดที่สะใจขึ้นครับ

ผมลอง  Eminence Alpha 15A + Foster 8 นิ้ว X 2  ใช้  Active Cross  และแอมป์อีก 2 ตัว  ฟังเพลินดี  ได้ทั้งดูหนัง ฟังเพลง ร้องเพลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน, 2015, 06:54:43 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
น้ามาตั้งกระทู้ช้าไปผมซื้อฟูลเรนจ์แปดนิ้วไปแล้ว :D
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *

ทุกปีใหม่ผมจะจัดหาลำโพงร้องเพลงไม่ให้ซ้ำ ปีที่ผ่านร้องกับ  OB  ได้ใจญาติมิตรสหายระดับ 70 ขวบ บวก ลบ ครับ

ออฟไลน์ nixon

• ‘อายุ วรรณโน สุขขัง พลัง’
  • **
บรรยากาศดีมากครับน้า...

ขนานดอกสวยดีครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• Super Star.
  • **
น้าๆขอข้อมูล eminence kappa pro 15a หน่อยมันเอาไปทำอะไรได้บ้างครับ :secret

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
Eminence Deltalite II  เค้นเบสลึกในตู้OBกับค่า Qts ตามสเป็คมันดูขัดๆกันจริงแหล่ะครับ

passive cross คงต้อง EQ กันอย่างหนัก   หรือไม่งั้นก็ต้องมีการทำอะไรกับลำโพง  (โม,จัดวงจรเพิ่ม QTSฯลฯ)

ยิ่งบอกสเป็คตู้ให้ความถี่ต่ำกว่าสเป็คโรงงานซะอีก  มันต้องมีอะไรไม่ธรรมดาครับ  2f 2f 2f 2f

Eminence Deltalite II  เค้นเบสลึกในตู้OBกับค่า Qts ตามสเป็คมันดูขัดๆกันจริงแหล่ะครับ

passive cross คงต้อง EQ กันอย่างหนัก   หรือไม่งั้นก็ต้องมีการทำอะไรกับลำโพง  (โม,จัดวงจรเพิ่ม QTSฯลฯ)

ยิ่งบอกสเป็คตู้ให้ความถี่ต่ำกว่าสเป็คโรงงานซะอีก  มันต้องมีอะไรไม่ธรรมดาครับ  2f 2f 2f 2f

Passsive ของ yamamoto เรียบง่ายสุดๆ ครับ

ระบบตู้ OB

ในความเห็นผม  เหมือนกับ หลายๆกระทู้ที่ผมเคยตอบไป  จากประสพการ์ณผม โดยเฉพาะเกี่ยวกับเครื่องเสียง "ไม่มีอะไรที่สมบูรณ์แบบ ทุกๆด้าน ได้อย่าง เสียอย่างเสมอ" ซึ่ง ระบบของตู้ลำโพงก็เช่นกัน ตู้เปิด ตู้ปิด ตู้TL ตู้้horn ตู้ OB ก็เช่นกันครับ แต่ละชนิดก็มีข้อดี ข้อจำกัด ของตัวเอง

มาว่ากันถึงข้อดีข้อด้อย ของ ระบบตู้ OB กันครับ

1.ให้เสียงที่เป็น ธรรมชาติ (เนื่องจากไม่มี resonance ของตู้ ของport หรือแม้กระทั่งแรงต้านอากาศมารบกวนการขยับของกรวยลำโพง) ซึ่งผมว่านี่คือสิ่งสำคัญที่สุดที่ผมคาดหวัง จากระบบตู้OB
2.สามารถตั้งลำโพงใกล้ผนังได้ (ตั้งได้ชิดกว่า ระบบลำโพงแบบอื่นๆ แต่ถ้าจะเอาคุณภาพสุดๆก็คงตัองมีระยะในการวางเช่นกัน)

ข้อเสีย
ค่าความไวของลำโพงจะลดลงเนื่องจาก คลื่นเสียงเกิดการหักล้างกันง่ายกว่า ระบบอื่นๆมาก เพราะฉะนั้นระบบนี้ผมว่าไม่เหมาะกับห้องที่ใหญ่มากๆ เหมาะกับห้องเล็กมากกว่า
และเนื่องจาก ใช้ความยาวคลื่นมาเป็นตัวกำหนดความถี่ต่ำที่จะให้ได้ ขนาดของแผงหน้าต้องใหญ่มากๆ ดอกลำโพงต้องให้ความถี่ต่ำ่ได้ด้วย หรืออีกทางเลือกนึงใช้แผงหน้าไม่ใหญ่ แต่ใช้xo เข้ามาช่วย เหมือนดังที่คุณ มะละกอแนะนำ ครับ    ส่วนตัวผมไม่เลือกวิธีนี้เพราะยุ่งยากสำหรับผม

อีกอย่างเรื่อง QTS ยิ่งสูงยิ่ง เป็นเรื่องของทฤษฎี ซึ่งผมเองก็ทราบเช่นนั้น (และพยายามอิงทฤษฏี ในการคิด การทำมาตลอด) แต่ feedback ตัว eminence alpha 15A มาใช้ในระบบ OB มีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบครับ สำหรับผู้ที่สนใจลองดูlinkนี้ครับ
  http://www.quarter-wave.com/OBs/OB_Design.pdf 

เป็น fostex 103e+Eminence alpha15a

รูปนั่น คอยล์ ปรับค่าได้

• *
อ่านแล้วได้ไอเดียเพิ่มครับ
ผมประเภทนักก๊อป DIY ลองและเล่นตามสะตังในกระเป๋า

ผมมีความคิดว่า  OB  มันใช้ห้องเป็นตู้ลำโพง
เพียงแต่เป็นตู้ที่ใหญ่มากๆ
อย่างไรก็ตาม สิ่งที่ตามมาในเรื่องของการก้องสะท้อน และอีกหลายตัวที่เกิดขึ้นกับการมีตู้ลำโพงทั้วไป
OB  น่าจะได้รับผลกระทบไม่มากก็น้อย ครับ

ถ้าจะบอกว่า  ผมฟังดอกลำโพง 3 นิ้วที่ใช้ในทีวีรุ่นเก่าขับด้วย LM3875 ฟังเพลงบนโต๊ะคอม
ได้อะไรต่อมิอะไรอยากได้ แม้จะไม่ครบถ้วนก็ตาม

ขณะเดียวกันพอเริ่มขยับดอกให้ใหญ่ขึ้น เป็น 6.5 นิ้ว ก็ยังรับได้
แต่พอเป็น 8 นิ้ว  ฟังได้ไม่นานครับ
ทั้งหมดลองข้างละดอกเดียว ฟังเอาแนวเสียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน, 2015, 07:24:51 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ Tryman

ผมค่อนข้างมั่นใจว่า ทาง yamamoto  ทำการโมดอกที่ใช้แน่นอนครับ  จึงกล้าแจ้งสเปคลำโพง เกินสเปคดอกตลาดในรุ่นเดียวกัน
โดยเฉพาะเสียงต่ำ แต่อย่างไรก็ตามดอก 15 นิ้ว ก็ยังให้เบสได้ดีแน่ๆ แต่คงไม่ต่ำมากนัก
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

รูปนั่น คอยล์ ปรับค่าได้

ใช่ครับ ปรับค่าได้

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
รอชมผลงาน ครับ

ผมมี

P-Audio BM-D750 (Throat Diameter 2") (รุ่นแรก)

Eminence  Alpha 15A

ซื้อเก็บไว้นานแล้ว เพื่อเอามาทำ OB แต่ยังไม่ได้ทำ

ตู้มาแล้วครับ  ยังไม่เจาะรูยึด horn ใช้ class d นวดอยู่ เปิดนิดเดียวลั่นเลยครับ

• **
ขอภาพหลังตู้ครับ  Y]

• **
ดูแบบตู้ตาม link น่าจะเป็น H เฟรม  ผสม ฮอร์น  หรือเปล่า ครับ

http://vinylsavor.blogspot.com/2015/05/live-from-munich-high-end-2015-speakers.html

ใส่ปาก แล้วครับ พึ่งเคยได้ลอง พบว่าปาก มีผลกับเสียงมากๆครับ

วันนี้พึ่งจะพอมีเวลาครับ หลัง จาก burn driver จนแทบไหม้ (ดองนานหลายวัน 2f)  วันนี้เลยทดลองวัด frequency respond ดูครับ
เงื่อนไขการวัดดังนี้ครับ
โดยในการวัดทุกครั้ง mic อยู่ที่ตำแหน่งเดิมตลอดการวัด โดยผมวางmicไว้ตำแหน่งกึ่งกลางระหว่าง ดอกwoffer กับปากhorn  ใช้ power amp solidstateตัวเดิม โดยวัดแบบ inroom เพราะตู้ค่อนข้างใหญ่ ขนย้ายลำบาก และต้องการดูในส่วน XO เป็นหลักเท่านั้น

เริ่มด้วยผลการวัดโดยใช้ วงจรXO ที่ ลงไว้ใน web  JACmusic.com โดยผมใช้ L = 2.4mh   R=24ohm C=2.2uf   

ผลการวัดดูไม่ค่อยเป็นที่น่าพอใจสำหรับผมเท่าไร  (ไม่ใช่ว่า XO ของเขาออกแบบมาไม่ดีนะครับ แต่มีตัวแปลหลายๆอย่างที่ต่างกัน มากๆเช่นว่า 1 ผมใช้ compression driver คนละตัว ราคาก็ต่างกันเยอะ 2.ในส่วนของปากhorn ก็ต่างกันโดยสิ้นเชิง)

จะเห็นว่า  ความถี่สูงๆ หายไปเยอะมาก  และในส่วนของรอยต่อ ก็ยังทำได้ไม่ค่อยดี แต่ในส่วนของความดังระหว่างสองdriver ทำได้ใกล้เคียงกันดี

ต้องของอภัยที่ผมลืมsave ค่าการวัด TW เดี่ยวๆเลยไม่เห็นจุดตัดครับ

รูป XO ใหม่หลังจากการทดลองครับ

จะเห็นได้ว่า
1. ตำแหน่งของรอยต่อดีขึ้น เสียงสูงผมดึงขึ้นมาเยอะ (ยังต้องทดลองดูว่าwork ไหมเพราะเนื่องจากของเดิมที่ดูความถี่เสียงสูงดูต่ำมากอาจเพราะ การ off Axis ของdriver)
2. จะเห็นได้ว่า woffer ไม่ได้ลงต่ำมากขนาด 35 hz แน่นอน จากการวัดผมวัดได้ประมาณ 53Hz โดยอาจจะได้ต่ำลงกว่านี้อีกนิดหน่อย จากการ setup ลำโพง

3. woffer ทำงาน ได้ smooth ดีมาก ไม่มี cone breakup  แบบเยอะๆให้เห็น แต่ ตัว P audio ก็เป็นไปตามที่ผมคาดการ์ณ คือ กราฟไม่ตรงกันที่โรงงานให้ไว้(ไม่ได้ว่าเขาวัดมาไม่ดีนะครับ เพราะdatasheet ไม่ได้ระบุว่าวัดยังไง วัดโดยใส่ปากhornรุ่นไหน แต่specส่วนอื่นๆก็ใกล้เคียงกับที่แจ้งมา โดยรวมคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมากครับ เพราะตัว b&C De500 นี่ราคาก็ประมาณคู่ละ 15,000บาทแล้วครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม, 2015, 09:20:20 PM โดย 1st class »

รูปถัดมา เปรียบเทียบ XO ทั้งสองแบบ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
ฮอร์นแยก+ไดร์เวอร์  เป็นอะไรที่ผมว่าเสี่ยงพอสมควรครับ  เพราะไม่รู้ว่าเขาจับคู่กับแบบไหน ถึงได้กราฟใน datasheet

แต่จริงๆ น่าจะวัดที่ตำแหน่ง tweeter มั้ยครับ เพราะนอกแนวแกนมาหน่อย ปลายแหลมก็มักตกเองอยู่แล้ว :wiggle

พึ่งว่างได้ทดลองเสียงครับ  ตอนนี้ได้ลอง กับ TS audio 50.2 mono block. โดยยังทดลองแบบง่ายๆ เอาnotebook เปิดyoutube เข้าpower ampเลย ยังไม่ผ่านpre ใช้สายmini to RCAบ่้านๆ ลองดูก่อน สิ่งที่เห็นได้ชัดเจนมากๆ คือ ให้อารมณ์การฟังแบบแสดงสดมากๆ ครับ เสียงลำโพงหลุดตู้ แบบง่ายๆ ครับ ลองฟังพวกบันทึกการแสดงสด ฟังสนุกมากๆ เบสแบบสมจริงมากมีรายละเอียด ไม่บวม ไม่เบรอ แม้จะยังลงไม่ลึกมาก แต่ก็สัมผัสได้ หัวเบสแบบชัดๆ   กำลังลองหลายๆแนวเพลงครับ ตอนนี้ว่าจะจัด compression ที่ดีขึ้นมาลองครับ ลองให้สุดๆ แต่กับdriverปัจจุบันโดยรวมผมว่าคุ้มค่าเงินมากๆ กับงบแค่นี้ ถ้าตั้งใจหาลำโพงความไวสูง คุณภาพดี โดยผมว่าตู้ใหญ่ แต่ไม่มากและไม่เกะกะเหมือน OB ทั่วๆไป  ซึ่งในprojectนี้  ตอนแรกที่ผมกังวลคือ คุณภาพของเสียงกลางที่ออกมา ว่าจะพอรับได้ไหม เนื่องจากขนาด driver ต่างกันมากๆ แต่การใช้ ปาก horn ขนาดใหญ่ มาช่วยเรืองการทำงาน ของ compression driver ให้กลมกลืนกันกับwofferมากขึ้น ก็ให้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ

ตอนนี้ว่าจะยืม power 2A3ของเพื่อน มาลองดูว่าจะเป็นยังไงครับ   

• **
ผลทดลอง เป็นไงบ้างครับ

amp 2a3 ยังไม่ได้เอามาลองครับ แต่ ผมลองเอามาต้องกับชุดโฮม ใช้ amp solid ขับ  ดูหนังสะใจมาก ตอนนี้ ย้ายจะมาลองต่อ karaoke ครับ ยังไม่ได้ลอง ผมแนะนำนะครับ ถ้าใครสนใจลองทำ ตู้ทำไม่ยาก ขนาดดูใหญ่ แต่ก็ไม่ได้เกะกะ อะไรมาก  ตอนนี้ผมสั่ง B&C มาแทน P audio ดูด้วยความอยากลองครับ

• **
ผมซื้อ Alpha 15Aไว้ 1 คู่ อยากทำข้างละ 2 ดอก ดูสวยดีครับ

• *
amp 2a3 ยังไม่ได้เอามาลองครับ แต่ ผมลองเอามาต้องกับชุดโฮม ใช้ amp solid ขับ  ดูหนังสะใจมาก ตอนนี้ ย้ายจะมาลองต่อ karaoke ครับ ยังไม่ได้ลอง ผมแนะนำนะครับ ถ้าใครสนใจลองทำ ตู้ทำไม่ยาก ขนาดดูใหญ่ แต่ก็ไม่ได้เกะกะ อะไรมาก 

ตอนนี้ผมสั่ง B&C มาแทน P audio ดูด้วยความอยากลองครับ
[/size][/color]

สั่งในนี้ หรือจากนอกครับ  อยากรู้ว่าเสียงเป็นอย่างไร  อยากลอง ใจกล้าๆ กลัวๆ เงินหายากขึ้น

ฝุดโปรเจคล่าสุด เจริญรอยตาม diy audio

http://www.diyaudio.com/forums/subwoofers/190635-th-18-flat-35hz-xoc1s-design.html

ผมได้ดอก18มือสองสภาพดี มาในราคาถูกมากๆ B&C 18TBX100 (ผู้ขาย น่าจะเหลืออีก2คู่ใครสนใจ หลังไมค์เดี๋ยวชี้เป้าให้ครับ)

เลยกำลังจะเริ่ม Project Sub 18นิ้ว ลองเอามาคู่กับ OB ตัวที่เคยทำนี้ครับ
ผมลอง sim ดูใกล้เคียงกับต้นฉบับที่เขาทำกันเลย ครับ

เผื่อมีผู้สนใจร่วม project จะได้รวมสั่งตู้ ช่างแมนตอนนี้ ตีราคามา 7500 /คู่ มองๆอยู่หรือลุยเองดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน, 2016, 05:56:42 PM โดย 1st class »

ออฟไลน์ Tryman

Re: เริ่ม project ใหม่ Tapped horn Flat to 35hz.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2016, 06:28:40 PM »
ขอรายละเอียดหลังไมค์ด้วยครับ
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

ออฟไลน์ ฅนหระรี

Re: เริ่ม project ใหม่ Tapped horn Flat to 35hz.
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2016, 07:04:52 PM »
ผมขอรายละเอียดหลังไมค์ด้วยครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2016, 09:01:24 PM »
ส่งให้แล้วทั้งสองท่าน ลองติดต่อดูครับ ผมไม่รู้จัก และไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับผู้ขายนะครับ

ออฟไลน์ nataim

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2016, 02:44:16 PM »
อยากทำด้วยครับ แต่ยังไม่มีดอกเลย

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2016, 11:32:56 PM »

ตัดไม้อัดเป็นแผ่นๆครับ ผมใช้ 20มิล AAใช้สองแผ่นเต็มๆ กับ MDF ที่มีเหลืออยู่อีกหนึ่งแผ่นตัดเสริมนิดหน่อย

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2016, 11:34:05 PM »

เริ่มติดกาวจากด้านนอก ก่อน

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2016, 11:35:43 PM »

ไล่ไปจนไส้ใน

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2016, 11:37:19 PM »

ติดกาว แผ่นฐาน

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2016, 11:47:22 PM »

อันนี้รูปตอนประกอบเสร็จแล้วทาสีรองพื้น แล้ว

ตู้ชุดนี้ค่อยๆทำ ใช้เวลาเป็นเดือนเลยครับ ผมทำหลังเลิกงานประจำ แต่ละวันทำแปบเดียว ยุงเพียบ ไม่ไหว วันหยุดก็ไม่ค่อยมีเวลา นานเป็นประวัติกาล  ติดกาววันละแผ่นสองแผ่น  เนื่องจากตู้ใหญ่ ต้องใช้แคลป์ยาว แล้วเปลืองกาวมาก แล้วพบว่า ไม้อัดส่วนตัวผมว่าทำงานยากกว่า MDF พอควร เนื่องจาก แผ่นใหญ่มันมีการโก่งงอได้ แม้ว่าซื้อมา แล้วผมรีบตัดเลยทั้งหมด ก็ตาม

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2016, 11:51:15 PM »

โฉมหน้าดอกที่จะลงตู้ครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2016, 12:06:49 AM »
ตอนนี้ พ่นสีดำ แล้วใส่ดอกลำโพงลงตู้เรียบร้อยครับ ตู้หนักมากกกกกกกกกกก สองคนยกยังแทบไม่ไหว   ช่วงวันหยุดนี้ถ้าพอมีเวลาจะ วัดผลมาให้ดูกันครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2016, 09:15:10 AM »

วันนี้เอามาลองวัดแล้วครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2016, 09:21:02 AM »

ผมวัดเอาแบบง่ายๆ ไม่ได้ยกไปกลางแจ้ง แต่อยากดูผลเบื้องต้นครับ

ซึ่งได้ผลใกล้เคียงกับที่ simulate เป็นที่น่าพอใจครับ

จะบอกว่า เสียงนี่เปิดผับ ย่อมๆได้เลย  d_d

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2016, 03:49:45 PM »
อย่างงี้ต้องลองกับ Sadowsky bass 5 สายซักหน่อยว่ารับมือกับ Low B ไหวไม๊  2f